เรื่องเด่น ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    bhothale อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ผมอ้วน
    รบกวนพี่ช่วยดูองค์นี้ให้ทีครับ ทัน ไม่ทัน เก๊หรือไม่ครับ
    ขอบคุณครับ

ก่อนอื่นต้องขอบอกว่าผมเป็นเพียงผู้ใฝ่ศึกษาเรื่อง ลพ เงิน ..เท่านั้น..ไม่ใช่เซียนนะครับ ทุกๆความเห็นของผมเป็นความเห็นส่วนตัวที่พิจารณาจากภาพถ่าย..ซึ่งอาจจะผิดหรือถูกก็ได้..ไม่อาจนำไปใช้ประกอบการตัดสินใดๆ...สุดท้ายต้องขึ้นอยู่กับดุลยพินิจในการวิเคราะห์ของท่านเอง....เพราะตัวท่านเองเท่านั้นที่ได้เห็นของจริง...
    สำหรับองค์นี้ ดูจากร่องรอยการสึกของใบหน้าพระ...ซึ่งดูไม่เป็นไปตามธรรมชาติของการใช้...ประกอบกับเนื้อโลหะยังดูไม่เก่ามาก..จึงมองว่าน่าจะไม่ทันยุคหลวงปู่...และจากเจตนาการแต่งเก่า...ทำให้มองได้ว่าเป็นพระแต่งเพื่ออัพราคา...ส่วนจะเป็นพระแท้หรือไม่..บอกได้ยาก..ขนาดออกจากโรงงานเดียวกันยังมีทั้งสองแบบ...คือผ่านพิธีหรือ..ไม่ผ่านพิธี...

ก็ว่าไปตามที่สายตาเห็นจากภาพเท่านั้น...และอย่าลืมว่าการพิจารณาจากภาพ มีโอกาสผิดพลาดสูงมาก..ขนาดได้ดูองค์จริงตัวเป็นๆยังพลาดได้เลย..
    ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วย...

มองเหมือนท่าน bhothale ครับ ถ้าให้ผมพิมพ์ตัวอักษรลง ผมจะพิมพ์คำว่า ปลอมครับ

bhothale อ้างอิง:
    มี 2 องค์ครับ องค์นี้อีกองค์ครับ ดูไม่เป็นจริงๆครับ

ถ้าให้เลือกผมเอาองค์นี้ดีกว่า...แม้จะไม่ทันถึงหลวงปุ่...แต่เนื้อหาก็ดูดี
    ...ส่วนจะเป็นพระแท้หรือไม่..บอกได้ยาก..อย่างที่บอกแหละครับ
    ก็ว่าไปตามที่สายตาเห็นจากภาพเท่านั้น
    ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วย...

psom อ้างอิง:
    มี 2 องค์ครับ องค์นี้อีกองค์ครับ ดูไม่เป็นจริงๆครับ

-------
    เมื่อ ขยายภาพ ดูแล้ว หลวงปู่สามชาย ....
    ดูแล้ว ผิว โลหะ มีหลายชั้น หลายมิติ คราบสนิม เบ้าดูเก่า ผมว่าลึกนะ ไม่ถึง วาระหนึ่ง แต่ผมมองถึงวาระสาม(มีสิทธิ)(เป็นเพียง 1 ความเห็นนะครับพี่ รอพี่ อีกหลายๆแนวทางครับผม)

THEKOP1988 อ้างอิง:

ชอบจังครับองค์นี้ มีเสน่ห์อวบอ้วน มีอะไรหลายๆอย่างให้ค้นหา

ส่วนตัวผมเองมองหลวงปู่สามชายองค์ ที่น้ำหนักไม่น่าจะต่ำกว่า หกสลึง ถึงจะมีบางส่วงของเนื้อโลหะที่วิ๊งๆ บ้าง เข้าไปได้สูงสุดก็เป็นพระที่สร้างขึ้นในวาระที่สามครับผมยังชอบลักษณะที่อวบอ้วนอยู่ดีเพราะจะไม่พบพระลักษณะนี้บ่อยนัก ยังไงก็หาผู้ที่ทราบเรื่องพระวาระ ส่ององค์จริงอีกทีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      98.3 KB
      เปิดดู:
      3,658
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2013
  2. เจ๊ตุ้ม

1
    มองเป็นพระสร้างใหม่ครับ แต่สร้างใหม่พิมพ์ก็ หลวมๆ เหลือเกิน อาจเป็นเพราะภาพที่ไม่ชัดก็ได้ครับ ถ้าจะเอาทันกรุวัดขวางไม่ทันแน่ครับ ต้องเสี่ยอ้วนครับ เจ้าพ่อกรมกรุวัดขวางเลยครับ

ประวัติบางส่วนกรุวัดขวางครับ
    เมื่อวันที่ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2527 พระหลวงพ่อเงินบางคลาน พิมพ์รูปหล่อลอยองค์ และพระสังกัจจายน์ ได้ออกจากกรุวัดขวาง อ.โพทะเล จ.พิจิตร โดยหลวงพ่อเปรื่องเจ้าอาวาสวัดบางคลาน เจ้าคณะอำเภอโพทะเล พร้อมด้วย พ.ต.ท.บุญรัตน์ กล่อมการ สวญ. เป็นประธารเป็นกรุอย่างเป็นทางการ เพราะเนื่องจากมีคนร้ายจำนวน ประมาณ 5-6 คน ได้แอบเข้ามาขุดพระเจดีย์ เวลาประมาณตีครึ่ง โดยวางยาสุนัขที่วัดขวาง แต่บังเอิญมีชาวบ้านเข้ามาเห็นเหตุการณ์เข้า จึงรีบไปแจ้งผู้ใหญ่บ้านเสนาะ เม่นเกิด พร้อมด้วยชาวบ้านกลุ่มใหญ่ นำปืน .38ไล่ยิงกลุ่มคนร้ายที่ลักลอบขโมยหลวงพ่อเงินบางคลานกรุวัดขวางนี้แต่กระสุนดันด้านหมด ชาวบ้านย่านวัดขวาง เลยลือกันถึงความศักดิ์สิทธิ์ของพระหลวงพ่อเงินบางคลาน กรุวัดขวางในเหตุการณ์ครั้งนั้น

ซึ่งสามารถสอบถามชาวบ้านย่านวัดขวางได้เป็นอย่างดี การเปิดกรุ หลวงพ่อเงินบางคลานกรุวัดขวางสมัยนั้น และท่านผู้อยู่ในเหตุการณ์กล่าวภายหลังว่า นอกจากพระทั้งสองพิมพ์ดังกล่าวที่ข้างต้น ยังมีเหรียญจอบใหญ่เม็ดพิมพ์หนา กับเหรียญจอบเล็ก ออกจากกรุมาพร้อมกันด้วย แต่มีผู้รู้เห็นน้อยมาก พระของหลวงพ่อเงินกรุวัดขวางนี้ ในสมัยอดีตท่านเจ้าอาวาสวัดขวางองค์หนึ่ง ชื่อหลวงปู่ไข่ ท่านเป็นพระสหธรรมมิกของหลวงพ่อเงิน และทั้งยังเป็นพระคู่สวดในพิธีสำคัญๆ ของหลวงพ่อเงินวัดบางคลานอยู่บ่อยๆ ครั้ง และอีกในทางหนึ่งหลวงปู่ไข่ ท่านก็ได้เรียนวิชากับหลวงพ่อเงินแห่งบางคลานด้วย เสมือนว่าจะเป็นลูกศิษย์ก็คงจะเรียกได้ รูปหล่อหลวงพ่อเงินกรุวัดขวาง-พระสังกัจจายน์ หลวงพ่อเงินท่านได้สร้างถวายให้หลวงปู่ไข่ นำบรรจุในพระเจดีย์วัดขวางในงานทอดผ้าป่า เมื่อประมาณปี พ.ศ. 2452-2459 โดยหลวงพ่อเงินท่านได้ใส่ในโถลายคราม แล้วบรรจุในพระเจดีย์ด้วยตัวขององค์หลวงพ่อเงินเอง และหลวงพ่อเงินท่าน ยังนำเรือบรรทุกข้าวของมาถวายช่วยงานหลวงปู่ไข่ถึง 3 ลำ ช่วยในงานทอดผ้าป่าฉลองสร้างพระเจดีย์และพระอุโบสถเสร็จ

ซึ่งหากเราได้พิจารณาดูแล้ว พระกรุวัดขวางนี้ได้สร้างโดยช่างผู้มีฝีมือดีอีกด้วย พระกรุวัดขวางเมื่อล้างเนื้อหรือเกลาองค์พระท่านออก จะพบผิวโลหะชั้นนอกเป็นสีทองคำดอกบวบ เมื่อขั้นลึกถึงเนื้อในจะเป็นทองผสม แสดงว่าเป็นพระกะหลั่ยทอง บางท่านว่าเป็นกะหลั่ยทองบางสะพาน

พระหลวงพ่อเงิน กรุวัดขวางมีด้วยกัน 4 พิมพ์คือ พิมพ์นิยม พิมพ์ขี้ตา พิมพ์สังกัจจายน์ใหญ่ (เศียรโตพุงป่อง) และสังกัจจายน์เล็ก

หลวงพ่อเงิน บางคลาน ทุกรุ่นประสบการณ์ดีทางด้านคงกระพันชาตรี แคล้วคลาดจากภัยทั้งปวง เมตตามหานิยม โชคลาภ และค้าขายดีมาก ผู้มีพลังศรัทธาต่อหลวงพ่อเงิน ต้องการที่จะมีไว้ในครอบครอง พระหลวงพ่อเงินไม่จำเป็นต้องทันท่านปลุกเสกเสมอไป ขอให้พิธีดี เจตนาสร้างดี บารมีหลวงพ่อเงินก็แผ่ถึงแล้วครับ ผู้ที่ศรัทธาหลวงพ่อเงินต่างประจักษ์กันทั่วหน้าครับ

3. ผมอ้วน

ผมอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2012

ขอขอบคุณครับพี่ และท่านพี่ท่านอื่นทุกท่าน ที่ช่วยชี้แนะ ผมเพียงไม่ได้เอามาให้พี่ๆตรวจสอบเพื่อหวังในทางการค้าครับ เพียงแต่พ่อเพื่อนเสียไป แล้วเพื่อน
    เอามาฝากให้ดูให้เพื่อบันทึกไว้ว่าเป็นพระอะไร ที่ไหน แล้วก็จะเก็บไว้เป็นสมบัติพ่อให้ต่อไป เพื่อนเป็นผู้หญิงที่ไม่รู้เรื่องราวอะไรเลยเกี่ยวกับพระ รู้แต่ว่าพระที่คล้องคออยู่ เป็นหลวงปู่ทวดที่พ่อให้มาเท่านั้น ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเป็นพิมพ์อะไร ผมเองก็ดูได้เป็นบางที่เท่านั้น ไม่ใช่เซียนเป็นแค่คนชอบสะสมเท่านั้นครับ

4. ผมอ้วน

รบกวนองค์เดิมองค์นี้ อีกทีครับ แบบนี้ถ้าเป็นของวัดห้วยเขน แบบทรงพิมพ์เป็นไปได้ไหมครับ

5. เจ๊ตุ้ม

1
    เข้าใจครับ แต่ก็อย่างว่าครับการพิจรณาจากภาพเป็นเรื่องที่ไม่สามารถจะสรุปได้ครับเป็นเพียงแค่แนวทาง หรือช่องทางเล็กๆ เท่านั้นเองครับ
    อย่างองค์แรกเป็นพิมพ์ทรงของหลวงพ่อพิศสร้างครับ แต่เนื้อยังไม่ถึงอายุในยุคนั้นครับ ทองเหลืองแบ่งโทนสี โทนเนื้อได้ตามอายุระหว่างปีที่สร้าง บวกความเก่าของผิว ประกอบกับการสึกที่ใบหน้าผิดปรกติ ผิดธรรมชาติของการห้อยบูชา ช่วงข้างๆของคางก็เหมือนสึกจากการห้อย แต่ผมนึกไม่ออกว่าห้อยคอลักษณะไหนจึงสึกได้แบบนี้ ในขณะที่ฐานยื่นออกมามากที่สุดกลับไม่ถูกสัมผัสเลย เลยเชื่อได้ว่าสร้างเลียนแบบครับ ห้วยเขนพิมพ์ทรงจะอีกอย่างครับ องค์นี้ไม่ใช่ห้วยเขนแน่ครับ
    พบร่องรอยการตะไบแต่ในส่วนเศียร มองว่าการเก็บแต่งยังไม่สมบูรณ์เท่าที่ควร เหมือนกับว่า.....
    ลองสอบถามหลายๆ ที่นะครับคนเก่งๆ มีแยะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2013
  6. ผมอ้วน

ขอคุณท่านพี่เป็นอย่างสูงครับ กระจ่างแจ้งครับ ขอบคุณครับ

7. อิฟ

อิฟ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

รูปจากเครื่องสแกนมันเลือนจริงๆ ไว้ได้รูปจากกล้องจะมาลงปรึกษาใหม่ครับ

8. ppick

ppick เป็นที่รู้จักกันดี

ดีน๊ะที่เราไม่มี อิอิ เจ๊ตุ้มครับช่วยขยายความ "ระวังอีกรอบครับ วัดใหม่คำวัน กำลังวางทุ่นระเบิดอยู่"ให้หน่อยน๊า

9. ppick

ขอความเห็นจากเพื่อนสมาชิกด้วยครับ พระผมเอง ผิดถูกไม่มีปัญหารับได้หมดครับ

10. นาย ธนพล ขุมทรัพย์

นาย ธนพล ขุมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ smurf1ครับ องค์นี้2448 สวยฟุดๆไปเลยนะครับ

11. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    สวัสดียามบ่ายครับ

ขนาดไฟล์:
      211 KB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      226.9 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      167.1 KB
      เปิดดู:
      104
      ขนาดไฟล์:
      164.9 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      182.9 KB
      เปิดดู:
      117
  12. เจ๊ตุ้ม

1
    ก็ไม่มีอะไรครับช่วงนี้เห็นกำลังระบาดอยู่เท่านั้นเองครับ ในจำนวนหนึ่งหน้าในเวฟใหญ่ ไม่ใช่หน้าหลวงพ่อเงิน พบให้ประมูลหลวงพ่อเงินจำนวนมากกว่าในรูปที่รวมมา พบหลวงพ่อองค์อื่นๆ น้อยมาก แสดงถึงความนิยมของหลวงปู่มากมาย พบวัดใหม๊ใหม่คำวันสามชายเป็นจำนวนแยะสุด พิมพ์นิยม ห้วยเขน ช้างคู่ จอบ ช. สังขจาย อ.แจ๊ะ 4 ชาย 5 ชาย อย่าวิจารย์พระเค๊านะครับผมไปดึงรูปเค๊ามาครับ (รวมรูปเฉพาะหลวงพ่อเงินเพียง 1 หน้าการประมูลเท่านั้น)
    เสี่ย ppick ทราบคำตอบอยู่แล้วครับ สำหรับเหรียญขัวญถุงปี 15 เหรียญนี้ อิอิอิ

ขนาดไฟล์:
      120.4 KB
      เปิดดู:
      1,604
  13. ppick

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับเจ๊ สงสัยต้องโฉบเข้าไปดูหน่อย ไม่เคยประมูลเลยครับ

14. ppick

แหม๋ๆๆๆๆเจ๊ก็...ผมอยากฟังความเห็นหลายๆท่านดู อาจมีมุมมองที่แตกต่างกัน

15. เจ๊ตุ้ม

1
    จากรูป รูปไหนก็ไม่รู้ (รูปในอนาคตมั๊ง) เอาเนื้อเป็นหลักเอาคราบเป็นรอง (แบบฝึกหัด) พอจะมีองค์ไหนผ่านมั่งไม๊ รูปหล่อมีอายุการสร้างเกิน 3-5 ปีหรือเปล่า
    พักก่อนนะครับ เดี๋ยวโดนยิง ช่วงนี้กำลังฮิตซ๊ะด้วย ไม่ต้องตอบผมหรอกครับ คำตอบของผมกับของทุกท่านเหมือนกัน

----------------------------------------------------------------------------------------
    ขออำนาจ คุณพระ สีกัปตัน สีทีโอเอ สีเจบีพี สีกันสนิม จงปกป้องบ้านทุกท่าน จะได้ไม่มีเชื้อรา คราบใคร บ้านจะได้สดใสสวยงามมมมมม อิอิอิ

16. ppick

อิอิ มาทุกแม่สีเลย ขาดแม่ศรีเรือนครับเจ๊

17. เจ๊ตุ้ม

1
    ประชาสัมพันธ์คร๊าบบบบ

ขนาดไฟล์:
      150.5 KB
      เปิดดู:
      1,654
  18. เจ๊ตุ้ม

1
    ๒๔ ตุลาคม ๒๕๕๖
    สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก สิ้นพระชนม์เมื่อวันที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556 เวลา 19:30 นาฬิกา ณ โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ เนื่องจากติดเชื้อในกระแสพระโลหิต

พระประวัติ
    สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก (เจริญ สุวฑฺฒโน) (3 ตุลาคม พ.ศ. 2456—24 ตุลาคม พ.ศ. 2556) เป็นสมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 19 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ สถิต ณ วัดบวรนิเวศวิหาร ทรงดำรงตำแหน่งเมื่อ พ.ศ. 2532 ในรัชกาลพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช ปัจจุบันทรงเป็นสมเด็จพระสังฆราชที่มีพระชันษามากกว่าสมเด็จพระสังฆราชทุกพระองค์ในอดีตและทรงเป็นสมเด็จพระสังฆราชพระองค์แรกของไทยที่มีพระชันษา 100 ปี

พระประวัติ ขณะทรงพระเยาว์ สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก มีพระนามเดิมว่า เจริญ คชวัตร ประสูติเมื่อวันที่ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2456 เป็นบุตรคนโตของนายน้อย คชวัตร และนางกิมน้อย คชวัตร ชาวกาญจนบุรี พระองค์มีน้องชาย 2 คน ได้แก่ นายจำเนียร คชวัตร และนายสมุทร คชวัตร บิดาของพระองค์ป่วยเป็นโรคเนื้องอกและเสียชีวิตไปตั้งแต่พระองค์ยังเล็ก หลังจากนั้น พระองค์ได้มาอยู่ในความดูแลของป้าเฮงซึ่งเป็นพี่สาวของนางกิมน้อยที่ได้ขอพระองค์มาเลี้ยงดู

เมื่อพระชันษาได้ 8 ปี ทรงเข้าเรียนที่โรงเรียนประชาบาล วัดเทวสังฆาราม จนจบชั้นประถม 5 (เทียบเท่าชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 และ 2 ในปัจจุบัน) เมื่อ พ.ศ. 2468 ในขณะที่มีพระชันษา 12 ปี หลังจากนั้น ทรงไม่รู้ว่าจะเรียนอะไรต่อและไม่รู้ว่าจะเรียนที่ไหน ทรงเล่าว่า "เมื่อเยาว์วัยมีพระอัธยาศัยค่อนข้างขลาด กลัวต่อคนแปลกหน้า และค่อนข้างจะเป็นคนติดป้าที่อยู่ ใกล้ชิดกันมาแต่ทรงพระเยาว์โดยไม่เคยแยกจากกันเลย" จึงทำให้พระองค์ไม่กล้าตัดสินพระทัยไปเรียนต่อที่อื่น

บรรพชาและอุปสมบท เมื่อพระองค์ยังทรงพระเยาว์นั้นทรงเจ็บป่วยออดแอดอยู่เสมอ โดยมีอยู่คราวหนึ่งที่ทรงป่วยหนักจนญาติ ๆ ต่างพากันคิดว่าคงไม่รอดแล้วและได้บนไว้ว่า ถ้าหายป่วยจะให้บวชเพื่อแก้บน แต่เมื่อหายป่วยแล้ว พระองค์ก็ยังไม่ได้บวช จนกระทั่งเรียนจบชั้นประถม 5 แล้ว พระองค์จึงได้ทรงบรรพชาเป็นสามเณรเพื่อแก้บนในปี พ.ศ. 2469 ขณะมีพระชันษาได้ 14 ปี ที่วัดเทวสังฆาราม โดยมีพระเทพมงคลรังษี (ดี พุทธฺโชติ) เจ้าอาวาสวัดเทวสังฆารามเป็นพระอุปัชฌาย์และพระครูนิวิฐสมาจาร (เหรียญ สุวณฺณโชติ) เจ้าอาวาสสวัดศรีอุปลารามเป็นพระอาจารย์ให้สรณะและศีล

ภายหลังบรรพชาแล้วได้จำพรรษาอยู่ที่วัดเทวสังฆาราม 1 พรรษาและได้มาศึกษาพระธรรมวินัยที่วัดเสน่หา จังหวัดนครปฐม หลังจากนั้น พระเทพมงคลรังษี (ดี พุทธฺโชติ) พระอุปัชฌาย์ได้พาพระองค์ไปยังวัดบวรนิเวศวิหาร และนำพระองค์ขึ้นเฝ้าถวายตัวต่อสมเด็จพระวชิรญาณวงศ์ เจ้าอาวาสวัดบวรนิเวศวิหาร (ต่อมา คือ สมเด็จพระสังฆราชเจ้า กรมหลวงวชิรญาณวงศ์) เพื่ออยู่ศึกษาพระปริยัติธรรมในสำนักวัดบวรนิเวศวิหาร พระงอค์ทรงได้รับประทานนามฉายาจากสมเด็จพระสังฆราชว่า “สุวฑฺฒโน” ซึ่งมีความหมายว่า “ผู้เจริญดี” จนกระทั่ง พระชันษาครบอุปสมบทจึงทรงเดินทางกลับไปอุปสมบทที่วัดเทวสังฆารามเมื่อ พ.ศ. 2476 ภายหลังจึงได้เดินทางเข้ามาจำพรรษา ณ วัดบวรนิเวศวิหาร กรุงเทพมหานคร เพื่อทรงศึกษาพระธรรมวินัยและที่วัดบวรนิเวศวิหารนี่เอง พระองค์ท่านได้เข้าพิธีอุปสมบทซ้ำเป็นธรรมยุติกนิกาย โดยมีสมเด็จพระสังฆราชเจ้า กรมหลวงวชิรญาณวงศ์ เป็นพระอุปัชฌาย์

การศึกษาพระปริยัติธรรม พระองค์ทรงเริ่มเรียนพระปริยัติธรรมตามคำชักชวนของพระเทพมงคลรังษี (ดี พุทธฺโชติ) พระอุปัชฌาย์ ที่ตั้งใจจะให้พระองค์กลับมาสอนพระปริยัติธรรมที่วัดเทวสังฆารามและจะสร้างโรงเรียนพระปริยัติธรรมเตรียมไว้ให้ โดยพระอุปัชฌาย์นำพระองค์ไปฝากไว้กับพระครูสังวรวินัย (อาจ) เจ้าอาวาสวัดเสน่หา เมื่อวันที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2470 แล้วจึงเริ่มเรียนภาษาบาลีโดยมีพระเปรียญจากวัดมกุฏกษัตริยารามวรวิหาร กรุงเทพมหานคร เป็นอาจารย์สอน หลังจากนั้น จึงเดินทางมายังกรุงเทพมหานครเพื่อศึกษาพระปริยัติธรรมที่วัดบวรนิเวศวิหาร พระองค์ทรงสอบได้นักธรรมชั้นตรีได้เมื่อ พ.ศ. 2472 และทรงสอบได้นักธรรมชั้นโทและเปรียญธรรม 3 ประโยค ในปี พ.ศ. 2473

พระองค์ทรงตั้งพระทัยอย่างมากในการสอบเปรียญธรรม 4 ประโยค แต่ผลปรากฏว่าทรงสอบตก ทำให้ทรงรู้สึกท้อแท้และคิดว่า "คงจะหมดวาสนาในทางพระศาสนาเสียแล้ว" แต่เมื่อทรงคิดทบทวนและไตร่ตรองดูว่าทำไมจึงสอบตก ก็ทรงตระหนักได้ว่าเหตุแห่งการสอบตกนั้นเกิดจากความประมาทโดยแท้ กล่าวคือ ทรงทำข้อสอบโดยไม่พิจารณาให้รอบคอบด้วยสำคัญผิดว่าตนรู้ดีแล้ว ทั้งยังมุ่งอ่านเฉพาะเนื้อหาที่เก็งว่าจะออกเป็นข้อสอบเท่านั้น ซึ่งพระองค์ทรงพบว่าเป็นวิธีการเรียนที่ไม่ถูกต้องเพราะไม่ทำให้เกิดความรู้อย่างแท้จริง จึงเป็นสาเหตุที่ทำให้พระองค์สอบตก เมื่อพระองค์ทรงตระหนักได้ดังนี้แล้วจึงทรงเปลี่ยนมาใช้วิธีเรียนแบบสม่ำเสมอและทั่วถึง พระองค์จึงสอบได้ทั้งนักธรรมชั้นเอกและเปรียญธรรม 4 ประโยค ในปี พ.ศ. 2475

หลังจากนั้น พระองค์ทรงกลับไปสอนพระปริยัติธรรมที่โรงเรียนเทวานุกูล วัดเทวสังฆาราม เพื่อสนองพระคุณพระเทพมงคลรังษีเป็นเวลา 1 พรรษา แล้วจึงทรงกลับมาอยู่วัดบวรนิเวศวิหารเพื่อทรงศึกษาพระปริยัติธรรมต่อไป โดยทรงสอบได้เปรียญธรรม 5 ประโยค โดยในระหว่างที่ทรงอยู่วัดบวรนิเวศวิหารนั้น พระองค์ก็ยังคงกลับไปช่วยสอนพระปริยัติธรรมที่วัดเทวสังฆารามอยู่เสมอ พระองค์ยังทรงศึกษาพระปริยัติธรรมอย่างต่อเนื่อง จนกระทั่ง สอบได้เปรียญธรรม 9 ในปี พ.ศ. 2484

การปฏิบัติหน้าที่ด้านคณะสงฆ์
    พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชทรงฉายภาพหมู่ร่วมกับคณะพระภิกษุสงฆ์วัดบวรนิเวศวิหาร เมื่อคราวผนวชหลังจากที่พระองค์สอบได้เปรียญธรรม 9 แล้ว พระองค์ทรงเริ่มงานอันเกี่ยวเนื่องกับคณะสงฆ์อีกมากมาย ซึ่งนอกเหนือจากเป็นครูสอนพระปริยัติธรรมแล้ว พระองค์ยังเป็นผู้อำนวยการศึกษาสำนักเรียนวัดบวรนิเวศวิหารซึ่งมีหน้าที่จัดการศึกษาของภิกษุสามเณรทั้งแผนกธรรมและแผนกบาลี รวมทั้งทรงเป็นสมาชิกสังฆสภาโดยตำแหน่งในฐานะเป็นพระเปรียญ 9 ประโยค ต่อมา เมื่อมีการจัดตั้งมหาวิทยาลัยมหามกุฏราชวิทยาลัยขึ้นอีกครั้งในปี พ.ศ. 2488 พระองค์ทรงรับหน้าที่เป็นกรรมการสภาการศึกษาและอาจารย์ของมหาวิทยาลัย รวมทั้ง เป็นพระวินัยธรชั้นอุทธรณ์และรักษาการพระวินัยธรชั้นฎีกาในกาลต่อมา นอกจากนี้ ยังทรงเป็นเลขานุการในสมเด็จพระสังฆราชเจ้า กรมหลวงวชิรญาณวงศ์อีกด้วย

เมื่อมีพระชันษาได้ 34 ปี พระองค์ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์เป็นพระราชาคณะ ชั้นสามัญ ที่ พระโศภนคณาภรณ์ โดยพระองค์ได้รับเลือกจากสมเด็จพระสังฆราชเจ้า กรมหลวงวชิรญาณวงศ์ให้เป็นพระอภิบาลของพระภิกษุพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชในระหว่างที่ผนวชเป็นพระภิกษุและเสด็จประทับ ณ วัดบวรนิเวศวิหาร เมื่อปี พ.ศ. 2499 ต่อมา ได้เลื่อนสมณศักดิ์เป็นพระราชาคณะ ชั้นธรรม ที่ พระธรรมวราภรณ์ โดยราชทินนามทั้ง 2 ข้างต้นนั้นเป็นราชทินนามที่ตั้งขึ้นใหม่สำหรับพระราชทานแก่พระองค์เป็นรูปแรก

ในปี พ.ศ. 2504 พระองค์ได้รับตำแหน่งเป็นผู้รักษาการเจ้าคณะธรรมยุตภาคทุกภาคและเจ้าอาวาสวัดบวรนิเวศวิหารราชวรวิหาร ในปีเดียวกันนี้เองพระองค์ได้รับการสถาปนาที่ พระสาสนโสภณ พระองค์เข้ารับตำแหน่งกรรมการมหาเถรสมาคมตั้งแต่ปี พ.ศ. 2506 และยังคงดำรงตำแหน่งมาจนถึงปัจจุบัน นอกจากนั้น ยังได้ทรงนิพนธ์ผลงานทางวิชาการ เอกสาร และตำราด้านพุทธศาสนาไว้มากมาย

สมเด็จพระสังฆราช พ.ศ. 2515 พระองค์ได้รับพระราชทานสถาปนาเป็นสมเด็จพระราชาคณะที่ สมเด็จพระญาณสังวร ซึ่งเป็นราชทินนามที่พระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัยโปรดให้ตั้งขึ้นใหม่สำหรับพระราชทานสถาปนาสมเด็จพระอริยวงษญาณ สมเด็จพระสังฆราช (สุก ญาณสังวร) พระราชาคณะฝ่ายวิปัสสนาเป็นครั้งแรก เมื่อ พ.ศ. 2359 ตำแหน่งสมเด็จพระราชาคณะที่สมเด็จพระญาณสังวร จึงเป็นตำแหน่งพิเศษที่โปรดพระราชทานสถาปนาแก่พระเถระผู้ทรงคุณทางวิปัสสนาธุระเท่านั้น

เมื่อสมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช (วาสน์ วาสโน)สิ้นพระชนม์ในปี พ.ศ. 2531 ทำให้ตำแหน่งสมเด็จพระสังฆราชว่างลง พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชจึงมีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าฯ สถาปนาพระองค์ขึ้นเป็นสมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ในราชทินนามเดิม คือ สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ซึ่งราชทินนามดังกล่าวนับเป็นราชทินนามพิเศษ กล่าวคือ สมเด็จพระสังฆราชที่มิได้เป็นพระบรมวงศานุวงศ์นั้น โดยปกติจะใช้ราชทินนามว่า สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ บางพระองค์ ครั้งนี้จึงนับเป็นอืหนึ่งครั้งมีการใช้ราชทินนาม สมเด็จพระญาณสังวร สำหรับสมเด็จพระสังฆราชเพื่อเป็นพระเกียรติคุณทางวิปัสสนาธุระของพระองค์ นับเป็นสมเด็จพระญาณสังวรสังฆราชพระองค์แรกของประเทศไทย

ขอน้อมกราบพระบาทส่งเสด็จสู่สวรรคาลัย
    ขอโนบน้อมกราบพระบาท อัญชลี วันทา อภิวาท องค์สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ข้าพเจ้าพึ่งได้ดูโทรทัศน์รายการเฉพาะกิจ ขอแสดงความอาลัยต่อพระองค์เป็นอย่างยิ่ง ท่านทรงเป็นประมุขแห่งคณะสงฆ์ แห่งราชวงค์รัตนโกสินทร์ ขอให้พระองค์เสด็จสู่สวรรค์คาลัย

ขนาดไฟล์:
      89.6 KB
      เปิดดู:
      1,689
      ขนาดไฟล์:
      26.1 KB
      เปิดดู:
      1,546
  19. smurf1

smurf1 เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011
    ท่านเกิดบ้านเดียวกับผม...ขอแสดงความเสียใจเป็นอย่างสูง

20. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    ถวายความอารัย

น้อมส่งองค์สมเด็จพระสังฆราช สู่พระนิพพาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2013