เรื่องเด่น ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    องค์นี้นี้เป็นพระทำผิวมาครับเพื่อที่จะให้เก่า แต่ไม่เก่า น่าสังเกตุว่าผิวรอบๆ องค์กับผิวของฐานแตกต่างกันมากทั้งๆ ที่ฐานใช้เป็นส่วนที่วางและถูกสัมผัสผิวพอๆ กันกลับแตกต่างกันมากมาย

2. เจ๊ตุ้ม

1
    พระถอดพิมพ์มาครับยังดูไม่ดีเท่าต้นแบบ เนื้อใหม่ ผอมบางผิดลักษณะพระแท้ครับ

3. เจ๊ตุ้ม

1
    ห้าชายสร้างใหม่ครับ โดนยาขัดมาเนื้อใหม่โอกาสร้างนอกวัดมากกว่าในวัดครับ

4. เจ๊ตุ้ม

1
    พระโรงงานครับฉีดเข้าทางเศียร เพื่อที่จะแต่งฐานให้เข้าตำรา เนื้อยังคราบยังครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      198.4 KB
      เปิดดู:
      606
  5. เจ๊ตุ้ม

1
    พระแท้แจกงานบุญครับ สร้างปี สามหกเป็นต้นมาครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2013
  6. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณพี่เจ๊ตุ้มมากๆครับ

7. atomicint

atomicint เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนหนึ่งองค์ครับ
    แท้มั้ยครับผม

ขอบคุณครับ

8. เจ๊ตุ้ม

1
    พิมพ์ทรงหลวงพ่อพิศสร้างครับ ลักษณะแบบนี้เป็นการทำผิวครับไม่น่าผ่านครับด้วยความเคารพ เพราะคราบเสมอกันมาก ไม่พบสนิมขุมที่เป็นตัวชี้วัดอายุในกรนี่ที่เป็นพระใช้และถูกสัมผัสทรงพิมพ์ยังไม่ธรรมชาติครับ มีความผิดปรกติของเศียรและอีกหลายจุด เมื่อก่อนมีหนังสือออกมาว่ารูปหล่อที่แท้ จะมองเห็นฟันสองซี่อะไรประมาณนี้ ก็เลยมีรูปหล่อลักษณะนี้ออกมาแยะ และก็เป็นทรงพิมพ์ของหลวงพ่อพิศสร้าง ถ้าแท้และเก่าจริงจะอยู่ในกลุ่มวาระ สามที่ทันหลวงปู่ในช่วงปลายอายุไขของท่านครับ

9. เจ๊ตุ้ม

1
    จัดภาพมาให้ใหม่นะครับ สำหรับการสังเกตุ ช้างคู่ปี สองหก เนื้อสร้างจากอะไร ทรงพิมพ์ ตำหนิ อายุการสร้าของโลหะนับจากปีสองหก จนมาถึงปัจจุบันน่าจะเป็นอย่างไร (พระเก็บในกล่องกับพระห้อยบูชาต่างกันครับ)

10. bhothale

bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ส้ม..5องค์นี้..ผมมองว่าเข้าข่ายผู้ต้องสงสัย...

อ้าวมี 3 องค์ไหงบอกว่า 5 องค์หละ...
    ก็หมายรวมถึง 2 องค์บนที่เนื้อออกดำๆด้วย..องค์ที่ออกคล้ายลงรักดำทำผิวลักปิดลักเปิด..ผมดูคุ้นๆตาว่าลักษณะแบบนี้เคยเห็นเยอะ(โดยเฉพาะเมื่อตอนไปเยี่ยมถิ่นพี่ส้มน่ะ)..อีกองค์ที่คล้ายปืนแตกผมว่าเนื้อดูสดจัง...ลักษณะนี้ผมว่าพี่ส้มก็เคยเห็นมาเยอะ....
    ทีนี้มาถึงคิวช้างคู่ชูกำลังอัดฉีด...ต้องระวังกันให้เยอะ...ส่วนตัวผมถ้าไม่ได้จากคอคนรุ้จักละก้อ..ขอผ่านก่อน...เพราะเขาเปิดราคาสูงซะด้วย ..ลึกๆเป็นเช่นไร พี่เดินสนามบ้านพี่บ่อยๆคงได้ระแคะระคายมาบ้าง...

ความเห็นส่วนตัวที่อาจผิดพลาดได้เสมอ....ห้ามโกรธกันนะ
    รอฟังพี่ๆท่านอื่นอีกทีที่เห็นต่างด้วย....

ขนาดไฟล์:
      39.2 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      35.3 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      31.9 KB
      เปิดดู:
      57
  11. atomicint

ครับผม สนิมขุมเป็นอย่างไงหรอครับ
    ที่บอกว่าถูกสัมผัส คือผมเองนี่แหละ ลูบๆให้เห็นเนื้อใน
    เห็นในหนังสือองค์ที่ถูกใช้ เนื้อจะมันๆ สวยๆ
    เพราะพ่อให้ความหวังกับหลวงพ่อองค์นี้มากครับ
    เพราะได้มาตอน พศ ผมเกิดพอดี
    ขอบคุณมากครับ ขอลงรูปอีกรูปครับ
    ฐานเพี้ยนมั้ยครับ

ผมเพิ่งเริ่มดูพระครับชี้แนะด้วยนะครับ
    ^^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 สิงหาคม 2013
  12. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    ครับท่านพี่bhothale

=======
    ...ตามข้อความด้านบนเลยครับ แต่...
    แบบสององค์แรก ถ้า ตีเป็นปืนแตก ละก็โดนเลยครับพี่ พิมพ์ทรงแบบนี้ คิดไม่ออก ก็ปืนแตก ก่อน เดี่ยวนี้อย่างที่ท่านพี่เห็น กระหลั่ยทองก่อนครับแล้วชุบรัก
    หลังจากนั้น ก็ แช่กรดเคมี สนิมเขียวก็จุนสี ฝังทรายสมิมแดงออกสนิมเหล็ก สนิมน้ำตาลก็ หมักพลู ....

คอนหวัน แหล่ง โอท็อปเยอะครับ เช่าพระแท้ยิงเลเซอร์กันเลยครับ

อย่างที่เจ๊บอกเดี๋ยวนี้ฉีดเขาก้อไม่ฉีดที่ฐานแล้ว ฉีดข้างฐาน ลบเหลี่ยมตะไป กัดผิวเครือบเงาลงแว็กซ์ หรือแม้แต่ ฉีดที่เศียร

สิ่งที่พึงระวังคือเราเองครับ

ส่วนช้างคู่ แถวบ้านผมคอนหวัน จับเป็นเลือดไหล เพื่อนผมเคยเจอ กล่องเก่าแต่พระโอท็อป

จากที่เคยประสบมา โลหะทองทิพ เป็นเสน่ห์ของช้างคู่ครับ

สิ่งที่น่าสังเกตุคือ
    1>ขาด้านล่าง(พระเพลา) ต้องเต็มล้ำปลายเรียว มีสันสวยงาม (ประกันความเสี่ยงได้ 70 เปอร์เซ็น)
    2>ริ้วจีวรทั้งหน้าและหลังต้องชัดพริ้ว สวยงาม ไม่บวมตื้น
    3> โลหะต้องไม่เบา หรือ เป็นโลหะเชิงเดี่ยวหรือ กระหลั่ยทอง หรือ เปียกทองใหม่ๆ
    ....
    4>""""พิมพ์ใด รุ่นใดแรง จงทำใจ ในการครอบครอง...ตัวเราเองผองเพื่อนและสติ บวกศรัทธาจะพาเราไปครับ(เอาแบบทางสายกลางๆ ครับราคาย่อมเยาว์ เบาหวิวครับ...)
    สำคัญที่สุดเลยคือ ผ่องเพื่อนครับ ....ด้วยแรงศรัทธาครับ​

13. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ อ.เจ๊ตุ้ม

โดนอีกแว้วผม อิ อิ

14. psom

ฝากผ่านถึงท่าน พญาหงส์ หงส์ท่านรอด แต่พญาปืนแก็ปผมโดน โดนไป 3 เมล็ดคารัง ป้าเวงเก้อ ผมยิ้ม ลักษณะเยี่ยงนี้ เคยมีประวัติ จะได้ถ้วยติดมือตอนจบ ฤดูกาลครับ อิอิ

15. psom

อย่าท้อเป็นเด็ดขาดครับท่าน พี่

๙๙๙๙๙๙๙๙ ต่อไป

16. cheingb

cheingb เป็นที่รู้จักกันดี

17. เจ๊ตุ้ม

1
    คงต้องร่ายยาวมากๆ เลยครับเอาพอประมาณนะครับ จริงๆ รูปหล่อหลวงปู่นั้นไม่เพียงพอต่อความต้องการของเราๆ ท่านๆ ไม่ว่าจะในสมัยใด จึงมีการสร้างหลากหลายอาจารย์แล้วก็ยังมีวัดที่เป็นลูกศิษย์ต่างๆ อีก แต่ก็นั่นแหละครับทุกท่านที่มุ่งหวังรุ่นที่ทันหลวงปู่ปลุกเสกจึงจะถึอว่าสุดยอดของหลวงปู่ถ้าได้ครอบครอง จึงมีการสร้างเสริมขึ้นมามากมายก่อนปีสองพันห้าร้อยด้วยซ้ำ เมื่อสมัยก่อนที่สร้างข้างๆ วัด ก็จะพบว่าพิมพ์ได้แค่ใกล้เคียงเท่านั้นเองครับแถมยังพบพิรุจในพิมพ์มากมาย แต่เนื้อนั้นถ้าไม่แม่นจริงก็จะแยกไม่ออกเลยเพราะตามที่บอกครับว่าสร้างมานานแล้ว ผิดกับสมัยนี้ ที่พิมพ์กลับเหมือนจนแทบจะแยกไม่ออกเลยด้วยวิวัฒนาการที่ล้ำตามเทคโนโลยี แต่ก็นั่นแหละครับยังมีจุดบอดของเนื้อคราบความแห้งของโลหะ อายุโดยรวมตั้งแต่เริ่มสร้างจนมาถึงปัจจุบันที่ทำให้กลายสภาพเป็นของโบราณ แต่ก็มีการสั่งทำเป็นองค์ๆ ก็มีครับ เอาไว้ฆ่าหมู แต่จะไม่ถูกผลิดออกมาแยะ ต้องเห็นของจริงครับจะเข้าใจได้ง่ายว่าเป็นแบบนี้ ถ้าไม่เห็นของจริงก็จินตนาการได้ยากมาก ในส่วนของสนิมขุมหลายท่านเข้าใจว่าเกิดเฉพาะเนื้อชินเท่านั้น แต่ในรูปหล่อของกลวงปู่ก็เกิดได้ครับ จะเป็นลักษณะรูเล็กๆ เป็นกลุ่มๆ เกิดบางที่เท่านั้นครับ และพบคราบสนิมที่ก่อตัวอยู่ภายในเนื้อผุดออกมาเกาะติดสนิดแน่นกับเนื้อ(ต้องเข้าใจการหล่อโบราณด้วยครับว่าเป็นอย่างไร อุณหภูมิ ส่วนผสมของโลหะ ทองเหลืองยุคหลวงปู่ที่สร้าง ทองเหลืองที่ศิษย์สร้าง ทองเหลืองยุคปัจจุบัน) สนิมที่เห็นในรูปนั้นเป็นสนิมที่เกิดจากภายนอกที่เริ่มกินเข้าไป มีหลายส่วนครับที่ยังไม่ได้อธิบาย จากรูปที่ด้านบนสังเกตุที่ริ้วจีวรไม่ธรรมชาติครับลองดูนะครับ และพบร่องรอยการแต่งตะไบแยะมากสำหรับองค์นี้ก็เป็นความผิดปกติอีกอย่างนึงครับ
    ถ้าเอาแบบแน่ก็ถือขึ้นแหล่งเซียนใหญ่เลยครับลองดูว่าเค๊าจะว่ายังไง หรืออีกทางก็ส่งประกวดเลยครับจะได้ทราบความกันต่อไป แนะนำให้ลองสอบถามจากหลายๆ ที่นะครับ มีท่านที่เก่งๆ อีกแยะ ครับ อย่าเชื่อผมผมก็แค่มองจากรูปเท่านั้นครับ
    ถ้ามีข้อผิดพลาดอย่างไรต้องขอภัยด้วยนะครับ อีกอย่างช่วงนี้งานแยะมากครับ เดี๋ยวว่างๆ จะหารูปต่างๆ มาชี้แจงให้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2013
  18. atomicint

สุดยอดครับ พี่เจ้ตุ้ม
    ขอบคุณในความกรุณาที่อธิบายให้ผมและสมาชิกท่านอื่นฟังครับ
    ^^

19. เจ๊ตุ้ม

1
    ขอให้ขึ้นอยู่กับความศัทธาให้มากกว่านะครับ อีกอย่างเป็นของคุณพ่อด้วยครับให้เป็นความสำคัญทางจิตใจมากกว่าจะชี้แท้ไม่แท้ เราชอบของเราเรานับถือใครจะว่าอย่างไรก็ชั่ง แต่อย่างว่าถ้าถามผม ผมก็ตอบไปตามที่เห็น ไม่ใช่ข้อยุติครับเป็นเพียงการแสดงความเห็นเท่านั้นเองครับ
    ข้อความต่างๆพิมพ์ผิดแยะมากยังไงจะตามแก้คำผิดนะครับ เพื่ออนุรักษ์ภาษาไทยด้วย ตามองแป้นไม่ค่อยเห็นครับแก่แย๊ว อีกอย่างเกิดยุคโบราณด้วยครับ อิอิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2013
  20. smurf1

smurf1 เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011
    สวัสดีครับเจ๊ตุ้ม

ขนาดไฟล์:
      204.5 KB
      เปิดดู:
      106