เรื่องเด่น ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    พิมพ์ทุ่งน้อยครับ ท่าน 24 ชั่วโมง

+++++
    พิมพ์ทรงนี้มีตั้งแต่ ลึกๆ2500 จนถึงปัจจุบัน ครับ ดูเนื้อสวยๆจัด จัด น่าเก็บราคาเบาๆ บางท่านกล่าวว่า ลึกมากถึง หลวงพ่อฟุ้งแก่ทอง บางทีก็ ละม้ายคล้ายขี้ตาปืนแตก 28
    มุมมองผมนะท่าน หลวงพ่อท่าน 24 ชั่วโมง น่าจะเป็นหลวงพ่อจำนงค์ วัดทุ่งน้อย ครับจากภาพ โลหะดูไม่ออกว่าดีร้ายประการใดแต่ถ้าถามว่าดีไหม มุมผมว่า ดีครับท่าน(อิอิ อย่าว่ากันนะท่าน 24 ....เดี๋ยวนำสมเด็จไปถามครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2013
  2. 24hrs

24hrs เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2012
    แค่ท่านพี่ psom ช่วยดูให้ เสียเวลาพิมพ์อีก ก็รู้สึกดีมากๆแล้วครับ พูดถึงหลวงพ่อจำนงค์ผมเพิ่งได้ยินชื่อเป็นครั้งแรก (ห้ามหัวเราะขำๆนะครับ) ถึงต้องแอบเข้ามาดูในนี้บ่อยๆ แต่ผมดูหน้าตาท่านของแต่ละวัด ดูเหมือนๆกันหมดเลย ทุกวันนี้มานั่งคิดว่าทำไมเขาถึงต้องสร้างพระโดยเอาพิมพ์วัดอื่นมาใช้ น่าจะออกแบบเอง หรือตอกโค๊ตก็หมดเรื่อง มันสร้างความลำบากต่อผมเป็นอย่างยิ่งเลยครับ อิๆๆๆๆๆๆๆ(kiss)(kiss)

เรียนเชิญครับท่านพี่ มีเพื่อนร่วมทางอีกคน สักวันหนึ่งคงสมหวังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2013
  3. psom

ครับท่าน

------
    ที่เห็นๆ นะ พิมพ์นี้ (วัดทุ่งน้อย เลียนแบบ เยอะมากสนิมเขียว ลอยๆ ละโดนชัวร์ ประเภทจับสดุด บาดมือก็ โดนครับ ถึงขั้นเสียเลือดเสียเนื้อเลย ละท่านแต่ที่สำคัญ เสียฟามรู้สึก พึงระวัง นะท่านนะ )
    ....ครับเข้าไปอ่านประจำ ผมสมเด็จนอกสาย ไม่ใช่นอกพิมพ์ ...อิอิ โดนทุกองค์ แต่ไม่เข็ดหลาบ...ซึ่งเป็นเรื่องอัศจรรย์...ในศรัทธา ของ เราๆครับ...โดนเป็นโดน...อิอิ...

4. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พักสายตาก่อนนะครับ ว่างๆ จะมาลุยต่อ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      61.6 KB
      เปิดดู:
      493
  5. ppick

ppick เป็นที่รู้จักกันดี

สินค้าOtopครับเจ๊......อย่าโกรธกันน๊าาาาาาdenceedencee

6. bhothale

bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เจ๊...ผมว่าหลักฐานมันดูขัดแย้งกังชอบกลอยู่นะ

ถ้าเป็นผมส่องเห็นตามุ้งยังงี้ก็ต้องคว้าไว้ก่อน..แต่พอเห็นรอยตะไบที่ฐานก็อยากจะวาง..เอ..แล้วผมจะทำไงดีต่อไปหละ...ก็ต้องเหล่ดูเนื้อโลหะนิ่งๆนานๆกันอีกที...แล้วถามดูว่าเปิดเท่าไหร่...แต่ถ้าส่องดูแล้วยังไงๆก็ยังอยากได้มากกว่าอยากวาง..ก็คงคิดเข้าข้างตัวเองไว้ก่อนว่า...อาจมีใครมือบอนเอาตะไบมาแต่งภายหลัง...ในกรณีตรงกันข้าม..ถ้าใจอยากวางมากกว่าอยากได้...ผมก็จะคิดว่า...เดี๋ยวนี้เขาแต่งเก่าได้เนียนขนาดนี้เชียวหรือ....แต่ในที่สุดแล้วถ้าเปิดราคาไม่แรง(หลักร้อย)ถ้าเป็นตัวผม...ก็คงจะยอมเสียค่าครูเอากลับมานอนส่องเป็นกรณีศึกษา..แบบเดี๋ยวกะพี่เจ๊นั่นแหละ..อิอิ:cool:

7. พีร

พีร เป็นที่รู้จักกันดี

โลหะเก่าๆชอบครับผม ความเก่าไม่สามารถทำได้:cool::cool::cool::cool::cool::cool:

8. psom

หยิบครับ เจ๊ ...จากรูป
    1. ตามุ้ง ที่เกิด เหมือนไม่ได้แสร้งทำ เกิดเองตาม ลักษณะโลหะ ความร้อน การเย็นตัว ความตึงผิว
    2. พิมพ์ลึกชัด ดู อ่อน ไม่แข็ง
    3.ถ้าหลัก ร้อย ก็ วางยาก ครับ
    4. ดูฐานประกอบ ลูบคลำได้ยิ่งดึ
    5. ดมกลิ่นระยะห่าง 1 เซ็น..อิอิ(ถ้ามีกลิ่นที่ไม่คุ้นชิน เช่น พลู หรืออื่นๆที่แปลกๆ 1-4 --วางเลยครับ

6. ...ย้ำหลักร้อย หยิบครับเอาไว้เป็นคุณครูครับ เจ๊

9. นาย ธนพล ขุมทรัพย์

นาย ธนพล ขุมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ลายแบบนี้ เป็นผม ผมจะวางไว้ก่อนครับ ลายแล้วเหมือนจะไม่ธรรมชาติเลยครับ

10. เจ๊ตุ้ม

1
    อย่างนี้น่าสนุกครับ เพราะช่วยกันวิเคราะ เดินทางแต่ละครั้ง เดินกับเพื่อน ก็เดินไปคุยกับไปหรือนั่งในวงกาแฟก็นั่งด่าไอ้พวกทำไข่ลวกขึ้นราคาอิอิอิ จริงๆ ผมประกาศตัวเองในบรรดาคนรู้จักว่าชอบหลวงพ่อเงินใครมีก็หยิบๆมาให้ดูหน่อยอยากปล่อยก็เอาถ้าผมชอบ องค์นี้เอามาแบบว่าปูทางก่อนครับ โรยดอกไม้ไว้เพื่อกระจายกลิ่น เค๊าเอามามีให้เลือกสามองค์ ไม่ใช่มาจากเวฟครับองค์แรกเงาวิ๊งเลย องค์สองไม่รู้รุ่นไม่รู้พิมพ์ขี้เกียจตามหารุ่นเป็นพระอายุยังไม่มากครับสงสัยพึ่งบวชยังไม่นาน องค์สามเป็นองค์นี้แหละก็จับแบบไม่ส่องแล้วบอกเค๊าว่ายังไม่ชอบแล้วก็วางไม่ได้ส่องแต่อย่างใด เค๊าก็ไม่เอื้อนเอ่ยวจีไดๆ ก็เลยชวนถอนกาแฟกันก็ชวนคุยไปเรื่อย สุดท้ายก็เลยบอกว่าช่วยองค์นึง แบบไม่ต้องส่องปรกติผมจะไม่เช่าแบบนี้ครับ เพราะปักธงไว้สูงมาก ก็เป็นไปได้ทั้งสองทางครับ ปลอม ทรงพิมพ์ไม่ประทับใจไม่ตรึงใจอย่างวาระสองเลย แต่ทรงพิมพ์ก็หลวงพ่อพิศ แล้วหลายวันเข้าก็เลยไปค้นรถตามเก๊ะ หาพระมาส่องแก้เบื่อก็พบอย่างที่เห็นองค์นี้ 3x2 cm ขึ้นลายสวยดี เอาเส้นผมวางไว้ใกล้ลายเส้นที่ถูกถักทอโดย อะไรก็ไม่รู้ ใช้กล้องส่องดูเล็กว่าเส้นผมอีก เออสวยดีออก แถมมีแยะกว่าองค์อื่น ก็เลยถ่ายรูปแบ่งกันดูครับเผื่อท่านอื่นจะมีบ้าง องค์นี้ไม่มีบทสรุปครับว่าซ้ายหรือขวา มานั่งนึกว่าความสูง 3 cm. เค้าทำได้ยังไงหว่า ผิวไม่ได้แต่งสารเคมี หรือใบพลู คราบมีทั้งออกแดง น้ำตาลคราบแน่นดี แล้วเส้นที่วิ่งไปวิ่งมาสวนกันกันบ้างอยู่ใต้คราบใหม้สีดำที่ทับอยู่อีกชั้นนึงไม่ชอบคราบดำๆ นี่เลย อย่างน้อยก็ไม่ใช่หล่อแบบสมัยนี้แน่ มีอีกหลายอย่างที่ไม่ได้พูดถึงเช่นเนื้อจะเก่าก็ไม่เก่า รอยตะใบต่างๆ อีก องค์นี้แค่ 48 % ก็พอ พิมพ์แบบนี้เป็นพิมพ์ที่ไม่อยู่ในกลุ่มราคาสูงครับ แต่ถ้าไปอยู่ในกลุ่มคนขายพระแล้วรวย ปั่นราคากันน่าดูแน่ จำได้ว่าองค์นี้นั่งนับจำนวนเงินตามที่น้องเค๊าบอกมา แบบพอใจทั้งสองฝ่าย ไม่ต้องประกัน ใบการันตีพระใบรับรองจากสมาคมเดี๋ยวพิมพ์เองอิอิ วางเงินแบบน้ำตาไม่เช็ดหัวเข่าไป สองร้อย อิอิอิพิมพ์ได้เป็นวักเป็นเวร
    ขอบคุณครับที่ช่วยกันออกความเห็นแบบนี้สนุกครับ มีโอกาศให้ส่องครับหลายๆ องค์เลย เพลินๆ ดี ช่วยกันวิเคราะครับเพราะไม่มีใครที่รู้อะไรไปทั้งหมดหรอกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2013
  11. psom

คิดถึงจักรยานคันเก่า ที่ล่วงพ้นและ ผ่านเลย
    [​IMG][/QUOTE]

เจ๊ เห็นภาพนี้แล้วผมนำจักรยานสมัยเด็ก/ สมัย ขาสั้นมาเก็บเข้าร่มอย่าง รู้คุณ //คือผม นำท่านไปโชว์ที่สวนตามใจฉัน ซะสนิมขุมขึ้นเลย
    เห็นภาพนี้แล้ว อยากดีดหู ตัวเองอย่างไร พิกล
    :':)':)':)':)':)'(

12. psom

หลวงปู่ผมเองครับ วิเคระห์ได้เต็มที่ครับผม

13. พีร

พีร เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากพิจารณาครับ

14. psom

หลวงพ่อฟุ้ง ครับพี่พีร

---------
    จากภาพ ดูยาก...
    แต่ลองดูนะครับ
    1. พิมพ์นี้ แก่ทอง แก่ทอง
    2. มีเกร็ด....
    3. ส่วนตัวชอบครับโลหะแบบของพี่ พีร ผมจะหยิบโดยพลันเลยครับ:cool::cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2013
  15. psom

ของกระผมครับ

16. chatcyoo

chatcyoo เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่ๆดูให้หน่อยครับกำลังจะบูชาต่อจากพี่ท่านนึงแต่ยังไม่ได้จ่ายเงิน ว่าเป็นรุ่นใด ดีไม่ดีเต็มที่เลยครับ ถ้าเป็นไปได้ประเมินราคาให้ด้วยจะขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ

ขนาดไฟล์:
      74 KB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      74 KB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      79.4 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      77 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      72.6 KB
      เปิดดู:
      76
  17. เจ๊ตุ้ม

1
    chatcyoo รบกวนพี่ๆดูให้หน่อยครับกำลังจะบูชาต่อจากพี่ท่านนึงแต่ยังไม่ได้จ่ายเงิน ว่าเป็นรุ่นใด ดีไม่ดีเต็มที่เลยครับ ถ้าเป็นไปได้ประเมินราคาให้ด้วยจะขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ
    ท่านใดทราบช่วยแจ้งหน่อยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      77 KB
      เปิดดู:
      463
  18. ppick

ppick เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะ ปี15 ออกวัดหอไกรน๊ะครับ ส่วนแท้หรือไม่นั้น ไม่ขอออกความเห็นครับเพราะพระยังซื้อขายกันอยู่ ดาบสองคม...อิอิdenceedenceedencee

19. chatcyoo

chatcyoo เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแบบเต็มที่เลยครับ ด้วยความสัตย์จริง ดีไม่ดียังไงก็ไม่ส่งคืนเจ้าของแน่นนอนครับ แค่อยากรู้ไว้เป็นประสบการณ์ครับ

20. ltsomsak

ltsomsak เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2010
    วิจารณ์องค์นี้กันดีกว่าครับ

จัดเต็มให้หน่อยครับองค์นี้ของผมเองครับ เห็นอย่างไรว่าตามความคิดเห็นของท่านเลยครับ รับทุกความคิดเห็นครับ OTOP หรือปล่าวเจ๊ ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2013