เรื่องเด่น ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. Stayu

Stayu เป็นที่รู้จักกันดี

2. THEKOP1988

THEKOP1988 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2012

3. Stayu

ขอบคุณครับที่แสดงความคิดเห็น..ถ้าสร้างยุคหลังท่านว่าพอจะถึง..หลวงพ่อพิธ..ปี 2485 มั๊ยครับ

4. earthnuan

earthnuan Active Member

ครับ

มีรูปชัดๆอยุ่หน้า 133 ครับ ลองดูครับพี่

5. bhothale

bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าให้ถึงขนาดหยิบ..ขี้..มาส่องเลย(มันเหม็นอ่ะ)

อ่ะ... อ่ะ..ล้อเล่ง..ล้อเล่ง...
    เจ๊พิมพ์ตก..น. ไป ชิมิชิมิ..ผมเลยอ่านเป็น.หยิบขี้อ่ะ...555
    ;aa19

6. bhothale

bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

แม้จะขาดสูรา/กาแฟไปบ้าง..แต่ไม่ขาดน้ำใจไมตรี

ยินดีต้อนรับครับ..บ้านน้าชัยท่านฟันสมเด็จ...เด็ดขาด..บ้านนี้เจ๊ตุ๊มเป็นแม่บ้าน
    และพี่ ๆอีกหลายๆท่านถือไม้ขนไก่ปัดฝุ่นหลวงพ่อเงิน ...ได้สะอาดเอี่ยม
    องค์ที่นำมาถาม..จากภาพ..ผมมองว่าน่าจะเป็นพระใหม่ไม่น่าเกิน 20 ปี...
    รอเจ๊อีกทีหละกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

7. aeriex

aeriex เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ ว่าออกที่ไหน ปีอะไร เก๊หรือแท้ครับ

8. พีร

พีร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอ้วนไปไหนหน่อ:'(

9. THEKOP1988

ชอบสวยๆครับ

:cool::cool::cool::cool::cool::cool:

10. Stayu

ขอบคุณครับ.แค่ชื่อหลวงพ่อ(เงิน)ก็เป็นมงคลสุดๆๆแล้ว..วันนี้เหน็บหลวงพ่อใส่กระเป๋าไปด้วยตลอด..แล้วพอช่วงเย็นก็ได้รับข่าวดี..ว่างานที่ขอไว้อนุมัติเรียบร้อยแล้วดีใจสุดๆ..เลยคิดว่าจะนำหลวงพ่อไปเลี่ยมกรอบให้ใหม่..แต่ก็อยากทราบอยู่ดีว่าออกที่วัดไหน..คงต้องรอเจ๊ฯเป็นที่สุด..

11. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    มีนะ คุยดี มีแถม อิอิ

12. psom

คล้ายเดิมครับ แต่พลุกพล่านมากขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2013
  13. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มองเป็นพระแท้นะครับ สร้างใหม่มีอายุพอสมควร สวยด้วยผิวหิ้งถูกจับต้องพอสมควร ส่วนโลหะยังไม่เข้ากลุ่มยุคปี 248X ครับยอมรับครับว่าองค์นี้ดูยากมาก เนื่องจาก เม็ดเกินที่บริเวณดวงตา เวลามองท่านทีไรทำให้โฟกัสไปที่บริเวณนั้นตลอด เนื่องจากความแห้งของผิวยังไม่แห้งพอ ในยุคนั้นด้วยครับ ลองถามหลายๆ ที่นะครับ มีท่านเก่งๆ แยะ เอาแบบที่ศึกษาหลวงพ่อเงินนะครับ ถ้าแบบเก่งรอบทิศ เค๊าจะดูเทียบพิมพ์นิยมย่าวันวาระสองอย่างเดียว ฝากดูใต้ฐานด้วยนะครับว่าเป็นรอยตะไบ หินเจียร หรือกระดาษทรายผมมองไม่ถนัด เป็นอีกจุดครับที่สามารถแยกยุคได้
    แต่อยากให้ใช้ศัทธาเป็นที่ตั้งครับ
    รูปที่ลงพยายามปรับภาพเพื่อให้ดูง่ายขึ้นครับ

ขนาดไฟล์:
      247.4 KB
      เปิดดู:
      1,255
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2013
  14. Stayu

ขอบคุณ..เจ๊ตุ้ม..มากครับ แค่ทราบว่าเป็นพระแท้ก็โอเคแล้วครับ..ได้มาจากเพชรบูรณ์..นานแล้วจากหลานหลวงตา..แต่ไม่ได้สนใจเก็บไส่กระเป๋าไว้นานมาก..พอเอามาส่องรู้สึกดี..ถ้าพูดถึงหลวงพ่อเงินต้องบอกว่าเป็นพระ..มหาชน..จริงๆเพราะแถวเพชรบูรณ์,นครสวรรค์และใกล้เคียงแทบทุกบ้านต้องมีพระหลวงพ่อเงิน..องค์นี้อย่างเจ๊ฯว่าส่องที่หน้าสดุดตรงเม็ดตาทุกที ในส่วนใต้ฐานมีรอยตะไบครับและที่เรียบดูเลื่อนๆคล้ายขัดด้วยกระดาษทรายหรือเปล่า(ไม่แน่ใจ)

15. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    องค์แรก หลวงพ่อเงินรุ่นนี้น่าจะสร้างในปี 2536 เป็นการล้อพิมพ์ปี 2515 โดยจะตอกโค๊ต 15 ไว้ที่ก้นฐาน มีทั้งอุดกริ่งและไม่มีกริ่ง ที่อุดกริ่งจะมีทั้งตัว อุ และตัว นะ แทบทุกวัดที่สร้างในปีนี้จะใช้พิมพ์เหมือนกัน ต่างกันที่ตัวอุดกริ่ง..(เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ)
    องค์สองดูไม่ดีครับพิมพ์ออกแนวล้อพิมพ์ของหลวงพ่อเตียงครับ
    องค์สามแท้ไม่ทราบวัด

หลวงพ่อเตียง วัดเขารูปช้าง สร้างปี 2500
    พระครูพิพัฒน์ธรรมคุณ หรือ หลวงพ่อเตียง เทวขมโม ในอดีตท่านเจ้าอาวาสวัดเขารูปช้าง อ.เมือง จ.พิจิตร วัดเขารูปช้างเป็นวัดอยู่ทางใต้ไม่ไกลกับวัดฆะมังเท่าไหร่ หลวงพ่อเตียงจึงได้รับการถ่ายทอดการวิชาการสร้างตะกรุดโทน หรือตะกรุดคู่ชีวิต รวมถึงวิปัสสนาธุระและกสิณจากหลวงพ่อพิธ เป็นอย่างดี และหลวงพ่อเตียงก็มีส่วนในการลงตะกรุดของหลวงพ่อพิธอีกด้วยครับ
    หลวงพ่อเตียง เดิมท่านชื่อว่า เตียง นามสกุล สวนสนิท บิดาชื่อนายเลี่ยม มารดาชื่อนางลำภู มีพี่สาว 1 คนชื่อนางซั่ว เกิดเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 20 กุมภาพันธ์ 2444 ตรงกับวันขึ้น 13 ค่ำ เดือน3 ปีฉลู ณ. บ้านดงกลาง อ. เมือง จ. พิจิตร
    เมื่อหลวงพ่อมีอายุครบ 20 ปี ก็ทำการอุปสมบทเป็นพระภิกษุ เมื่อวันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2466 ณ.พัทธสีมา วัดดงกลาง อ. เมือง จ.พิจิตร มีพระครูศิลธรารักษ์เป็นพระอุปัชฌาย์ เจ้าอธิการปุ่น เป็นพระกรรมวาจาจารย์ ท่านปลัดเป้า เป็นพระอนุสาวนาจารย์ และได้อยู่จำพรรษาที่วัดดงกลาง จนภายหลังท่านได้ย้ายมาอยู่วัดเขารูปช้างตลอดมา
    ระหว่างที่หลวงพ่อเตียง อยู่ที่วัดดงกลาง ท่านได้มีโอกาสรับใช้พระกรรมวาจาจารย์ของท่าน (อธิการปุ่น) ท่านก็ได้เรียนพุทธาคม และ การลงตะกรุดโทนด้วยยันต์พระเจ้า 16 พระองค์ ของท่านอธิการปุ่น และยันต์นี้แหละครับ ที่หลวงพ่อเตียงใช้ลงตะกรุดของท่านอีกแบบหนึ่งตลอดมา
    ส่วนตะกรุดคู่ชีวิต เป็นตำหรับตะกรุดของหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน ได้ถูกสืบต่อเนื่องมายังหลวงพ่อพิธ วัดฆะมัง และได้สืบต่อเนื่องมาถึงหลวงพ่อเตียง วัดเขารูปช้าง นี่แหละที่ชาวพิจิตรถือว่าเป็นสุดยอดในด้านการลงตะกรุด หลังจากหลวงพ่อพิธ ท่านมรณภาพไปในปี 2487 เป็นต้นมา
    นอกจากหลวงพ่อเตียงท่านจะเก่งด้านตะกรุดแล้ว ท่านยังทำพระเครื่องออกมาอีกหลายรุ่น พระเครื่องที่ท่านได้ปลุกเสก และมีชื่อเสียงที่คนทั่วๆไปรู้จักนั้นก็คือ รูปหล่อหลวงพ่อเงิน ที่หลวงพ่อเตียงปลุกเสก ในปี 2500 และปี 2510 หลวงพ่อเตียงท่านมรณภาพในปี 2520

แบ๊คกราวหลังทำให้ภาพมองยากส์ครับ อิอิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2013
  16. earthnuan

earthnuan Active Member

2 องค์นี้ ของใครสร้างครับ

2 องค์นี้ ของใครสร้างครับ

17. aeriex

aeriex เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับ ได้ข้อมูลดีๆอีกแล้ว

18. THEKOP1988

รูปหล่อหลวงพ่อฟุ้งครับ องค์ที่เคยคุยกันในเฟส ครับ

ส่วนเต่าเรือนไม่ทราบครับ รอพี่เจ๊ กับ พี่อ้วนช่วย ฉะเหลยครับ:cool::cool::cool:

19. psom

หลวงพ่อฟุ้งครับ
    เพิ่มสีใส่เงา เพิ่มมุมมองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2013
  20. psom

สังกัจจายน์ แก่ เงิน สังฆาฎิคู่ครับ