ด่วน!! รีบจองที่นั่งเฝ้าระวัง: เดี่ยวภัยพิบัติ1 เเสดงแล้ววันนี้ทุกประเทศทั่วโลก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 24 มีนาคม 2012.

1. phirayut

phirayut Active Member

ผมขอจองนั่งด้านหน้าครับ
    เพราะตอนนี้หนาวมากเลย

2. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ จริงๆเเล้วผมพิมหลายอย่างมากมาย วันนี้เเต่โพสเเล้วหายหมดเลยครับ เพราะระบบการโพสบอกว่าข้อความผมสั้นไปครับ เซ็งเลย

วันนี้ กทม หนาวดีครับ 21 องศา และ อีกสักสองสาม ชม น่าจะหนาวกว่านี้เป็นเเน่เเท้ เป็นช่วงเวลาเเห่งความสุขที่เเท้จริงครับ ระวังเรื่องสุขภาพกันด้วยนะครับ และลมเเรงมาก ขอให้ทุกท่านระมัดรัวังพวกของประดับบ้านจะโดนลมกรรโชกหอบลงมาที่พื้นนะครับ ส่วนชาวนักเตรียมพร้อมทั่วประเทศ กลางคืนพยายามนอนให้อบอุ่นนะครับ เพราะอากาศหนาวเเบบนี้อาจทำให้ไม่สบายได้ชั่วข้ามคืนครับ

3. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    หนาวก็ดีครับ บ้านเราร้อน กลัวอย่างเดียว เหตุการณ์นี้จะเป็น

"suddenly cold" ของ แม่หมอ อีที.น่ะครับ...

4. ยากูซ่าา

ยากูซ่าา เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2013
    อรุณสวัสดิ์ค่ะ
    สวัสดีดีตอนเช้าท่านนักเตรียมพร้อมรับมือภัยพิบัติทั้งหลาย ไม่ทราบว่าท่านใดยังเตรียมสะเบียงอาหาร สะเบียงเวชภัณท์ สะเบียงบุญกันอยู่บ้างมั้ย
    ไฟฉาย ไฟฉุกเฉิน ไฟแช๊ค ยังอยู่หรือเปล่า
    เชื้อเพลิง น้ำมัน ยังมีอยู่มั้ย
    เสื้อผ้าที่หนาที่สุด ชุดเผชิญอากาศหนาวราวกับขั้วโลกเตรียมหรือเปล่า

(เป็นห่วงทุกท่าน จึงถามดูเฉยๆ)

5. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    เช้านี้บ้านที่กาฬสินธุ์ 13 องศา เย็นลงกว่าเมื่อวาน

อุญหภูมิเวลาเดียวกัน 3 วันที่ผ่านมา 20c - 16c -13c

เป็นโอกาสดีที่เราจะได้วางแผนรับมือหากหนาวเย็นมากกว่านี้

ตอนนี้อยู่ได้สบายเพราะได้ Heater ช่วยอีกแรงค่ะ

ท่านใดที่สุขภาพดีแข็งแรง ก็จะรู้สึกดี ยิ่งเย็นยิ่งชอบก็มีค่ะ นานาจิตตัง 55+

หากท่านที่มีญาติที่กำลังป่วยไข้ไม่สบายจะรู้ว่าความหนาวเย็นไม่ใช่เรื่องสนุกเลย

ส่วนท่านที่อยู่ภูมิภาคโซนภาคกลาง- ตะวันออก -ใต้ อาจไม่กระทบมากนัก

ยังไงๆ เห็นคนทางเหนือ-อีสานที่กำลังแข็งหนาวสั่นก็อย่าเพิ่งกล่าวหาว่าเราตื่นตระหนกกันเด๊อคร๊าท่านๆ ทั้งหลาย

6. sunny430

ที่ป้องกันหู เเละ ลดเสียงก็สำคัญนะครับทุกคน

เลขต่างๆคือ ค่า ความดังเสียงครับ ในหน่วย เดสิเบลส์ db

0 Threshold of hearing เงียบฉี่
    10 Normal breathing หายใจ
    20 Rusting leaves ใบไม้ไหว
    30 Whisper at 30 feet เสียงกระซิบจากสิบเมตร
    40 Quiet street ถนนคนเดิน
    50 Interior home noise บ้านเรา
    60 Conversation สนทนา
    70 Crowded restaurant สีฟ้าเวลาหิว
    75 Kitchen appliances เครื่องปั่น
    80 City traffic เสียงการจราจร ถ. สุขุมวิท
    85 Hearing damage possible ดังกว่านี้หูเริ่มชำรุด
    90 Lawn mower เครื่องตัดหญ้า

95 db เสียงเจ้าหมู หมาของผมเห่า
    100 Chain shaw เลื่อยยนต์
    120 Threshold of pain ดังกว่านี้ปวดหู
    120 Siren วี้.หว่อ.วี้.หว่อ (ที่พวกร่วมกตัญญูปลอมชอบเปิดสุ่มสี่สุ่มห้า)
    134 .22 LR rifle ลูกกรด.ปืนยาว
    140 Jet engine at take-off ไอพ่น (รัสเซีย)
    150 .410 shotgun ลูกซองจิ๋ว
    152 .22 LR pistol ลูกกรด.ปืนสั้น
    153 20 gauge shotgun ลูกซองเล็ก
    155 .223 rifle ไรเฟิลเล็ก
    155 .25 pistol ปืนพกจิ๋ว
    156 12 gauge shotgun ลูกซองมาตรฐาน
    156 .30-.30 rifle ไรเฟิลกลางรุ่นเก่า
    156 .308 rifle ไรเฟิลมาตรฐาน
    156 .44 Special revolver ลูกโม่ใหญ่
    157 .22 Magnum pistol ลูกกรดแม็กนั่ม (ตัวเล็กเสียงดัง)
    157 .45 ACP pistol
    158 .380 ACP pistol คู่มือเจมส์ บอนด์
    158 .38 Special revolver
    159 .30-06 คู่มือรพินทร์ ไพรวัลย์
    160 9mm Para pistol มาตรฐานนาโต้
    163 .41 Magnum revolver แม็กนั่มไม่เล็กไม่ใหญ่
    164 .357 Magnum revolver คู่มือ บิล จอร์แดน
    164 .44 Magnum revolver คู่มือ แฮรี คาลาฮาน

7. จริง?หรือ?

จริง?หรือ? เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2013
    อินเดียลั่นแตกหัก สุดแค้นสหรัฐจับทูตหญิงแก้ผ้าตรวจเข้ม
    รัฐบาลอินเดีย กร้าวอะไรจะเกิดก็ตาม ต้องนำตัวเจ้าหน้าที่ทูตหญิงที่ถูกสหรัฐจับแก้ผ้าตรวจเข้ม กลับประเทศให้ได้ ลั่นต้องกอบกู้ศักดิ์ศรีกลับคืน ขณะที่ ชาวอินเดียต่างโกรธแค้นพฤติกรรมของสหรัฐครั้งนี้

วันพุธ 18 ธันวาคม 2556
    สำนักข่าวต่างประเทศ รายงานจากกรุงนิวเดลี ประเทศอินเดีย เมื่อวันที่ 18 ธ.ค.ว่า อินเดียให้คำมั่นวันนี้ว่า จะนำตัวเทพยานี โกบรากาด เจ้าหน้าที่ทูตหญิงตำแหน่งรองกงสุลใหญ่ประจำนครนิวยอร์กของอินเดีย ที่ถูกจับกุมตัว และถูกเปลื้องเสื้อผ้าตรวจค้นในนิวยอร์กเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว กลับประเทศให้ได้ ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นก็ตาม ท่ามกลางความโกรธแค้นที่ถาโถมเข้าใส่สหรัฐ กรณีการปฏิบัติต่อเจ้าหน้าที่ทูตหญิงผู้นี้ โดยซัลมาน เคอร์ชิด รัฐมนตรีต่างประเทศอินเดีย กล่าวต่อรัฐสภาว่า มันเป็นหน้าที่ของผมที่จะต้องเธอกลับประเทศให้ได้ และเราต้องกอบกู้เกียรติศักดิ์ศรีของเธอกลับมาด้วย และผมจะทำมันไม่ว่าจะเป็นอย่างไรก็ตาม

นายเคอร์ชิด ยืนยันด้วยว่า เป็นการตอบโต้ทางการทูตต่อสหรัฐสำหรับเหตุการณ์ดังกล่าว ซึ่งรวมทั้งการสั่งให้คืนบัตรประชาชน และบัตรผ่านสนามบินสำหรับเจ้าหน้าที่กงสุลสหรัฐ ที่เดินทางเข้าอินเดีย ส่วนมาตรการอื่น ๆ รวมทั้งการระงับการตรวจผ่านทางศุลกากรของสินค้านำเข้าสำหรับสถานทูตสหรัฐ ซึ่งรวมทั้งแอลกอฮอล และการขายสินค้าหลายรายการภายในอินเดีย เช่นรถยนต์ นอกจากนี้ อินเดียยังจะเรียกร้องสัญญาการจ้างงาน และรายละเอียดของบัญชีธนาคารของชาวอินเดียที่ถูกจ้างโดยเจ้าหน้าที่กงสุลสหรัฐทั่วประเทศด้วย

“ผมไม่คิดหรอกว่าเหตุการณ์อย่างนี้มันเคยเกิดขึ้นในประเทศนี้เมื่ออดีตที่ผ่านมา วันนี้ ความวิตกกังวลอันใหญ่หลวง ผลประโยชน์และการตัดสินใจจะสามารถแทรกแซงได้อย่างมีประสิทธิภาพ และเพื่อเป็นการรับประกันว่า เกียรติยศศักดิ์ศรีของเจ้าหน้าที่อินเดียจะได้รับการปกป้องอย่างเต็มที่” รัฐมนตรีต่างประเทศอินเดียกล่าว โดยถ้อยแถลงของเขา มีขึ้นหลังจากเทพยานี โกบรากาด รองกงสุลใหญ่ของอินเดียในนิวยอร์ก ระบุว่า เธอถูกจับใส่กุญแจมือกลางถนน อีกทั้งยังให้ถอดเสื้อผ้า และตรวจค้นทุกซอกทุกมุมตามร่างกาย หลังจากเธอถูกจับเมื่อวันพฤหัสบดีที่ผ่านมา

ทั้งนี้ โกบรากาด วัย 39 ปี ถูกจับกุมตัว ขณะที่เธอแวะรับลูกที่โรงเรียน ในข้อหาปลอมแปลงเอกสาร และหลอกลวงแรงงานชาวอินเดีย อัยการสหรัฐแถลงว่า นางโกบรากาดอ้างว่า เธอจ่ายเงินจ้างแม่บ้านชาวอินเดียจำนวน 4,500 ดอลลาร์สหรัฐต่อเดือน แต่ในความเป็นจริงแล้ว เธอจ่ายเงินน้อยกว่า 3 ดอลลาร์ต่อชั่วโมง โกบรากาดไม่ยอมรับผิด และวางแผนท้าทายการจับกุมตัวบนพื้นฐานการมีเอกสิทธิ์คุ้มครองทางการทูต ทำให้เกิดกระแสความไม่พอใจทวีความตึงเครียดอย่างต่อเนื่อง โดยที่หน้าสถานทูตสหรัฐ กรุงนิวเดลี ตำรวจอินเดียได้รื้อแท่งคอนกรีตจัดการจราจรและรักษาความปลอดภัย เพื่อแสดงความไม่พอใจการปฏิบัติต่อนักการทูตอินเดีย ขณะที่ ส.ส.และเจ้าหน้าที่ของอินเดีย ยกเลิกการพบหารือกับคณะเจ้าหน้าที่จากสหรัฐในสัปดาห์นี้

ด้านกระทรวงต่างประเทศสหรัฐ ออกมาขอให้อยู่ในความสงบ และกล่าวว่า การจับกุมตัวครั้งนี้ จะไม่ถูกปล่อยให้มาเป็นเหตุทำลายความสัมพันธ์ทวิภาคีแน่ ขณะเดียวกัน สื่อแดนภารตะ ก็ได้ชื่นชมรัฐบาลที่แสดงท่าทีอย่างแข็งกร้าวต่อกรณีของนางโกบรากาด ที่สถานีโทรทัศน์ทุกช่องในอินเดียต่างรายงานข่าวนี้คึกโคม ซึ่งเกิดขึ้นในช่วงเวลาใกล้เลือกตั้งใหญ่ในปีหน้า

8. sunny430

จับตาดูการเคลื่อนไหวของมวลชน ใน กทม ทุกชั่วโมงนะครับ จากที่ผมศึกษามา การกระทบกระทั่งเกิดขึ้นจากการเคลื่อนไหวเเบบนี้ครับ คือ ครั้งนี้ผมยอมรับ ผู้ชุมนุมนั้นมีมารยาท และ สงบมากครับ เเต่ ความรุนเเรงอาจเกิดจากฝ่ายสร้างสถานการณ์ได้ครับ เมื่อคืน ตีสาม มีการปาระเบิดเพลิงใส่บ้าน ตั๊น จิตรภัส ในซอยรามคำเเหง ครับ อันนี้ก็เป็นการยั่วยุให้เกิดการจราจล และ เป็น เหตุการณ์ชี้นำไปสู่ช่วงเเห่งความรุนเเรงครับ ขอให้ทุกท่านนักเตรียมพร้อมคอยมีสติ เฝ้าระวัง เเบบตาไว หากเห็นเหตุการณ์อะไรแบบนี้ต้องตื่นตัวเเลช่วยกันช่วยเหลือเพื่อนบ้านนะครับ ที่ผมยกประเด็นนี้เพราะ เมื่อคืนนี้เป็นเหตุการปาระเบิดเพลิง เเละ รถไฟไหม้เล็กน้อย ดีในมีคนดับได้ครับ บางที จริงอยู่ เหตุเกิดกับบ้าน หลายหลังถัดจากบ้านคุณ เเต่หากไฟไหม้ ลามมา ก็ มาถึงบ้านคุณ ได้ง่ายมาก เหตุนี้ผมจึงตื่นตัวเป็นพิเศษในสถานการณ์บ้านเมืองเเบบนี้ครับ

9. Loong M

Loong M เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2013
    อุณหภูมิล่าสุดที่อ่างขาง 1 องศากว่าๆ ถ้าอุณหภูมิคงระดับนี้หลายๆวันอะไรจะเกิดขึ้น ใครๆก็อยากมาสัมผัสหนาวกันแต่ผมคนเชียงใหม่คิดว่า ถ้าหนาวขนาดนี้ หรือมากกว่านี้อีก ไปจนสิ้นธันวาคมนี้ ไม่ธรรมดาแล้วครับ เท่าที่ข้อมูลสภาวะอากาศประเทศไทยช่วงฤดูหนาวในปีต่างๆที่ผ่านมายังไม่เคยหนาวมากๆแบบนี้และนานกว่า 15 วันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2013
  10. เห็ดถอบ

เห็ดถอบ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ไม่แน่ใจว่คุณดูข้อลย้อนหลังไปกี่ปีแต่ผมจะบอกว่าตอนผมเด็กๆราวๆปี27-28ที่จ.ลำปาง หนาวแทบจะเด็ดเยี่ยวและก็หนาวตั้งแต่ช่วงลอยกระทงไปจนถึงต้นเดือนมีนาฯไอ่ที่เป็นอยู่ปัจจุบันนี้เด็กๆครับ สภาวะอากาศมันสวิงขึ้นลงตามรอบของมันเป็นเรื่องธรรมชาติ แต่ถ้าจะเตรียมการณ์ไว้เพื่อไม่ประมาทก็ดีไม่น้อยส่วนตัวผมเฉยๆครับชอบท้าทายมั้ง

11. Loong M

ขอขอบคุณข้อมูลคุณ เห็ดถอบครับ ที่ผมกล่าวมานั้นเป็นข้อมูลส่วนตัวครับ และช่วงปีที่คุณบอกผมไปทำงานที่ภาคกลางแล้วครับ จึงไม่ได้ทราบในรายละเอียดทั้งหมด...จริงอย่างที่คุณบอกครับสภาวะอากาศผันแปรไปด้วยหลายๆปัจจัย และนี่ถ้านับจากปีที่คุณว่ามานั้นก็นานแล้วนะครับ หรือจะเวียนมาอีกในแบบที่คุณบอกก็เป็นได้นะครั

12. sunny430

สถานการณ์ กทม ล่าสุด คนออกมาชุมนุมมากมายครับ ขอให้ทุกคน ระมัดรัวังทรัพย์สิน และ มีสตินะครับ นักเตรียมพร้อมทุกท่าน กรุณาสละเวลา และ ติดตาม การชุมนุม ตลอดนะครับ เพราะ สถานการณ์ ภัยพิบัติจากมวลชนอาจถูกปะทุด้วยเหตุการณ์อะไรเมือ่ไหร่ก็ได้ครับ

13. Loong M

พร้อมครับ ติดตามดู บลูสกายอยู่ ข้อมูลอาจจะไม่ครบถ้วนแต่ก็พอให้รู้สถานะการณ์ทุกเวลาดีพอควร
    และไม่ลืมคำเตือนของท่านคนหนึ่งว่า อย่าใช้เส้นทางหลัก ให้ใช้เส้นทางสายรอง หรือเส้นทางระหว่าง อำเภอ หรือหมู่บ้านได้จะดีที่สุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2013
  14. sunny430

สวัสดีทุกท่านในวันที่ 23 ธค นะครับ วันนี้อีกไม่กี่วันก็จะสิ้นปีเเล้ว ผมเองยังคงตั่งมั่นในสติ เฝ้าระวังอย่างสูงสุดต่อไปเพราะผมมีความคิดว่า เหตุภัยพิบัติมักเกิดในขณะสวาวะจิตมวลรวมของมนุษย์ที่สูงสุด สุขสุด และ สบายใจสุดเสมอมาครับ ไม่ว่าจะเป็นแผ่นดินไหว สึนามิ หรือ ก่อการไม่สงบ

ผมเป็นห่วงเหตุระเบิดมน ภาคใต้ที่เกิดขึ้นเมื่อวานนี้มากครับ รู้สึกว่า มันมากไปแล้ว รุนเเรงไปแล้ว เเละ ชีวิตกลายเป็นของต่อรองของพวกเเบ่งเเยกดินเเดนหรือ สร้างสถานการณ์

จากข่าวดังดล่สว ผมได้นั่งฉุกคิดว่า การที่กล้องวงจรปิดยังโดนเอายางรถยนต์ไปคล้องเเละเผานี้เป็นการดูหมิ่นอธปไตยของ จนท บ้านเมืองมากครับ

ต่อไปน่าจะให้โดรน หรือ กล้อง จับ ความร้อนตรวจหาโจรใต้น่าจะดีกว่าครับ

เอาเป็นว่าใกล้สิ้นปี แต่ยังคงอยู่ใน พรบ มั่นคง ผมจึงนำปืนลูกซองเรมิงตัน เฝ้าบ้านออกมาล้างทำความสะอาดและ ตรวจกลไกให้ใช้งานได้ปรกติ ในการเฝ้าระวังเคหะสถานครับ เพราะจากการที่ได้รับรู้มา ตั้งเเต่บ้านเมืองไม่สงบ เเละ มีการออกมาเเสดงพลังของมวลชน ได้มีการออกอาละวาดของพวกเดน เเว้น ฉกชิงวิ่งราว ย่องเบา เเละ โจร มากขึ้น แบบน่าตกใจครับ

ยังไงผมขอเลยครับ ถ้าโจรมา ผมจะยิงเตือนก่อนหนึ่งนัดครับ ส่วน นัดที่สองหากโจรเข้ามาในพื้นที่ส่วนบุคคลของผม และ เจ้าหมูหมาของผมละก็ ผมจะมอบลูกที่สองให้ครับ เพื่อป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฏหมายครับ

ที่พูดเรื่องนี้ไม่ใช่ว่าอารมรุนเเรงพลุ่งพล่านนะครับ เเต่ทนไม่ได้จริงๆที่โจรมักจะชุมในช่วงเเบบนี้ แม้เเต่เพื่อนสนิทผมยังโดนยกเค้าไปวันก่อนทั้งที่เป็นคนที่มีระบบความปลอดภัยสูง เเต่เเล้วก็ยังโดนคนใน คนงาน เพื่อคนงาน ร่วมกันแอบปิดระบบเตือนภัยโดจร และ เข้ามาย่องเบา เอาของไปได้

ยังไงคนในหรือช่างที่มาซ่อมอะไร ผมในฐานะนักเตรียมพร้อมขอเเจ้งให้พวกเราๆท่านๆทุกคนตั้งเเง่ระวังไว้ก่อนนะครับ รู้หน้าเเต่อ่านใจยากครับ

ขอให้ทุกท่านตั้งมั่นเตรียมพร้อมในสติ วางกระเป๋าภัยพิบัติไว้ใกล้ตัว ผมเองเพิ่มรองเท้าอักรายการนึงไว้ข้างกระเป๋าภัยพิบัติ และ ถุงมือ กันบาดครับ เพราะลองจำลองสถานการณ์แผ่นดินไหวดูเเล้ว คิดว่า หน้าต่าง ของ เเก้ว ไฟ กระจก คงเเตกไปหมดเกลื่อนบ้าน หยิบจับอะไรก็เเหลม เเละ คงไม่มีประโยชน์หากผมมี ของทุกอย่างครบ เเต่เท้า โดนกระจกหรือ ซากบ้าน ทิ่มเอาเเต่เเรกเลย ก็ เกมจบครับ เเถม ทุกท่านที่โดนการแทง บาด ลึกพออาจตายจากการติดเชื้อได้หากไป รพ ไม่ทัน ดูเเลเเผลลึก ในสภาวะโกลาหล คุณไม่สามารถไปไหนได้เลย ความช่วยเหลือ ตามสถิติเเล้วดูจาก ประเทศ ญี่ปุ่น และั เมกา ที่ เมื่อมีเหตุแผ่นดินไหวที่เซนได เเละ เฮอริเคนเเคทริน่า ประเทศเหล่านี้ยังใช้ 24-80 ชม ในการเข้าช่วยเหลือพื่นที่ที่พังพินาศ เพราะฉะนนั้น หากดูประเทศไทยเรา คงไม่ต้องคิดคาดหวังครับ เราต้องดูเเลตนเองให้ไม่มีรอยขีดข่วน หรือ แผล เลยครับ จะได้ไม่ติดเชื้อตายครับ

วันนี้เอาเท่านี้ก่อนครับ พอดีกำลังพาเจ้าหมูไปวิ่งออกกำลังครับ

15. จริง?หรือ?

จริง?หรือ? เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2013
    เรื่องนี้ถ้าเป็นเรื่องจริง และดำเนินการตามนี้จริง รับรองได้ครับว่านี่ล่ะคืออภิมหาภัยพิบัติของประเทศไทยเลยทีเดียวครับ

สรรพสามิตจ่อรีดภาษีดีเซล10บ.หลัง31ธ.ค. (ไอเอ็นเอ็น)

กรมสรรพสามิต เล็งรีดภาษีดีเซล ในอัตราปกติ 10 บาท หลังหมดมาตรการรัฐ 31 ธ.ค. 56 ส่งผลให้หน้าปั๊มแตะ 40 บาท/ลิตร

เมื่อวันที่ 23 ธันวาคม 2556 นายสมชาย พูลสวัสดิ์ อธิบดีกรมสรรพสามิต เปิดเผยว่า กรมสรรพสามิต จะมีการเก็บภาษีน้ำมันดีเซลในอัตราปกติ ภายหลังจากการที่สิ้นสุดมาตรการลดภาษีน้ำมันดีเซล วันที่ 31 ธันวาคม 2556 ซึ่งหากไม่มีการต่อมาตรการภาษีน้ำมันดังกล่าว ก็อาจทำให้กรมสรรพสามิต จะมีการเรียกเก็บอัตราภาษีตามพระราชกำหนดอยู่ที่ 10 บาทต่อลิตร ซึ่งจะส่งผลให้ราคาขายน้ำมันดีเซล หน้าปั๊มแตะที่ระดับ 40 บาท/ลิตร จากราคาปัจจุบันอยู่ที่ลิตรละ 29.99 บาท

16. rubian

rubian เป็นที่รู้จักกันดี

ง่ายๆนะ ถ้าข่าวกระพือ ก็รอได้เลย ค่ากิน ค่าใช้ ค่าครองชีพ พุ่งปรี้ดๆๆ ติดเพดานยิ่งกว่า ขี้นค่าแรงอีก

17. sunny430

ผม sunny430 ได้ติดตามเฝ้าระวังภัยเรื่องมวลชนมาตลอด วันนี้เป็นอีกวันที่ผมเป็นห่วงครับ ชาวเฝ้าระวังทุกท่าน กรุณาดูหูตาไว เพื่ออยู่ห่างจากเเนวปะทะนะครับ เพราะมีการใช้ อาวุธปืนกันประปราย และ อาจมีหัวกระสุนตกนอกเเนวปะทะได้ครับ สถานการณ์วันนี้ที่รอบสนามกีฬาไทยญี่ปุ่น ดูรุนแรงขึ้นครับ คืนนี้อาจจะเป็นคืนที่ต้องลุ้นกันอีก

18. sunny430

สรุปยอดคนไทย บาดเจ็บ จากการปะทะเช้าวันนี้ที่ สนามกีฬาไทยญี่ปุ่น มี 86 ราย ล่าสุดครับ

19. sunny430

การผจญสงครามกลางเมือง เเละ การฝ่าออกจากจุดที่คุณถูกล้อมด้วยมวลชนนั้น จะต้องใช้มากกว่าอาวุธ กล่าวคือใช้สมองเเละเทคนิคเฉพาะหน้า ออกจากวงล้อมของมวลชนให้ได้

ใน กทม เมื่อคืนนี้ผมยังยืนยันว่าผมได้ยินเสียงคล้ายระเบิดหรือประทัดก่อกวนตลอดทั้งคืนครับ

สถานการณ์ตอนนี้ใกล้เข้าสู่จุดสงครามกลางเมือง ไม่มากก็น้อยเป็นอันตรายกับคนทุกคนเเน่นอน สิ่งที่ผมกลัวที่สุดไม่ใช่เเนวปะทะเเต่เป็นลูกหลงมาโดนคนที่ไม่รู้ที่มาที่ไปของเหตุนั้นๆ เช่นการเผา เเละ ลามมาไหม้รถ บ้าน ท่านโดยที่ท่านไม่ได้เป็นคนเกี่ยวข้อง สองคือกระสุนหรือระเบิดที่มาโดนท่านโดยไม่รู้สาเหตุ สามคือการทำลายทรัพย์สินของท่าน เเละ ทุบรถ หากท่านบังเอินติดอยู่ในเหตุการณ์ปะทะ

อย่างเดียวสำหรับนักเตรียมพร้อมคือการเตรียม สติ และ คิดเเก้ปัญหาเฉพาะหน้าครับ

ผม sunny430 ศึกษาตำราต่างประเทศมามาก ล้วนต้องนำมาปรับให้เข้ากับสถานการณ์เเละกฏหมายเราครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่า ทุกอย่างกำลังจะรุนเเรงขึ้นตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปข้ามปีครับ

อย่าลืมเตรียมกระเป๋าภัยพิบัติและของจำเป็นให้พร้อมนะครับ อะไรอาจจะเกิดใน เมือง ได้ทุกเมื่อ

20. sunny430

ดูจากทั่วโลกเเล้ว เราอาจจะเข้าสู่การวนมาบรรจบกับช่วงยุคน้ำเเข็งอีกครั้งก็ได้ครับ เพราะอุณหภูมิเฉลี่ยทั่วโลกลดลงอย่างน่าตกใจครับ ทฤษฏีโลกเย็นกำลังจะเป็นจริง

ข้อคิดหากเมืองไทย ได้เปลี่ยนมามีสภาพอากาศที่เย็นลงต่อเนื่อง เเละ หากทั่วโลกต้อเจอกัยยุคน้ำเเข็งเล็ก เราจะอยู่อย่างไร

ข้อดี คือประเทศเราจะมีความใจเย็น และ ความสุขเพิ่มขึ้น เเต่ทว่าวิถีชีวิตจะต้องเปลี่ยนไป เช่น เสื้อผ้าเครื่องนุ่งห่ม การเพาะปลูก และ อาหารการกิน