ด่วน!! รีบจองที่นั่งเฝ้าระวัง: เดี่ยวภัยพิบัติ1 เเสดงแล้ววันนี้ทุกประเทศทั่วโลก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 24 มีนาคม 2012.

1. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่ทันหลับมาอีกแล้วครับลองเปิดเครื่องแสตนบายไว้เสียงดังที่ลำโพง"ขนาดไม่ถึง5ริกเตอร์"ดังซ้ำๆกันหลายครั้ง ต้องมาเปิดดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ม๊อบคนออกไป ม๊อบเมฆเข้าเเทน

3. sutanee

sutanee เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    เมื่อคืนนอนไม่หลับตีหนึ่งกว่าออกไปดูดาวข้างนอกท้องฟ้าสว่างทางด้านตะวันออกและตะวันตกแต่ไม่เห็นพระจันทร์เสียงฟ้าร้องคำรามแถมแลบห่างๆทียังพอเห็นดาวกระจัดกระจายเห็นเครื่องบินหรืออะไรไม่รู้บินมามีแสงไฟแวบๆมันเหมือนมาใกล้มากอยู่ใกล้หลังคาบ้านเราเลยเอาไฟฉายส่องไปมันก็ลอยขึ้นออกห่างไปประหลาดใจเคื่องบินเดี๋ยวนี้ไม่มีเสียงเลยหรอมันใกล้มากจริงๆตอนที่ส่องไฟขึ้นไปนะอยากดูให้ชัดๆว่าเครื่องบินอะไรเงียบจริงๆแต่ก็ไม่คิดว่าเป็นจานบินหรอกเพราะเห็นไฟแวบๆสีแดงแต่แปลกใจอยู่ว่าปกติเราสายตายาวอยู่สองร้อยห้าสิบตอนนั้นไม่ได้ใส่แว่นเลยดูว่ามันอยู่ใกล้เกินจริงอ่ะเปล่า

4. sutanee

sutanee เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    กำลังคิดว่าจะซื้อกล้องดูดาวสักอันเอาไว้ดูดาวบนท้องฟ้าแก้เหงากลางคืนเผื่อเจออะไรแปลกบ้างเขาซื้อกันที่ไหนราคาเป็นอย่างไรไปซื้อได้ที่ไหนที่ราคาไม่แพงไม่มีปัจจัยมากนักไม่เอาเลิศหรอกเอาแค่พอได้เคยเห็นในหนังฝรั่ง

5. engineer03

engineer03 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีข้อมูลจากสมาคมดาราศาสตร์ไทยครับ

เห็นนักดูดาวหลายคนชอบใช้กล้องสองตาดูดาว สงสัยจริง ๆ ว่ากล้องแค่นั้นจะไปเห็นอะไร?
    กล้องสองตาหรือกล้องส่องทางไกล ถือว่าเป็นคู่หูตัวจริงของนักดูดาว เห็นกล้องเล็ก ๆ แค่นั้นก็เถอะ ด้วยกำลังขยายเพียง 10-12 เท่าของกล้องสองตา ก็เห็นสิ่งต่าง ๆ บนท้องฟ้าได้ชัดเจนกว่าที่กาลิเลโอเคยใช้กล้องดูดาวกำลังขยาย 32 เท่าเสียอีก กล้องขนาดเท่านี้ เพียงพอที่จะมองเห็นเนบิวลา กระจุกดาว และดาราจักรได้หลายสิบแห่ง มองเห็นข้างขึ้นข้างแรมของดาวศุกร์ได้ เห็นหลุมอุกกาบาตบนดวงจันทร์นับร้อยนับพันหลุม เห็นบริวารของดาวพฤหัสบดีได้สี่ดวง แม้แต่วงแหวนดาวเสาร์ก็ไม่ใช่เรื่องยากสำหรับกล้องสองตา

ใครมีกล้องส่องทางไกล ลองส่องดูบ้างซิครับ ว่าเห็นอะไรบ้าง อย่าลืมมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2012
  6. Ajintai

Ajintai เป็นที่รู้จักกันดี

อากาศเช้าวันนี้0905น....ท้องฟ้าขมุกขมัวมากมองไม่เห็นดวงอาทิตย์

7. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ลองไปดูที่ศึกษาภัณฑ์ มีให้เลือกหลายคุณภาพ หลายราคา พอจะซื้อได้อยู่นะ

8. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010
    หน้าหนาวอะไรของมันกันเนี่ย บางวันร้อนแดด บางวันฝนตก

นี่ขนาดพวกแช่แข็งประเทศไทยแล้วนะ ยังไม่ได้รับลมเย็นอะไรซักกะนิด

9. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    ...มัน "ไม่แข็ง"

10. miss you

miss you เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2011
    ตื่นมานึกว่าอยู่บนดอยอินทนนท์ catt12

11. อภิเดช

อภิเดช เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2005
    เมื่อเช้าฟังข่าวช่อง 3 ได้ยินว่าแถวชัยภูมิมีน้ำผุดขึ้นมาจากดิน ตอนนี้กำลังหาสาเหตุ
    ทราบมาว่าญี่ปุ่นก่อนที่จะเกิดแผ่นดินไหวใหญ่ ก็เคยมีคนสังเกตุเห็นน้ำผุดขึ้นมาจากดินล่วงหน้า 2-3 วันครับ

เหตุผลที่เค้าวิเคราะห์ที่ผมจับใจความคร่าวๆ คือ เกิดจากชั้นดิน หิน หรือทราย ไปเบียดหรือแทนที่น้ำใต้ดินครับ
    การที่ดิน หิน หรือทราย ไปเบียดหรือแทนที่น้ำก็มาจากการสั่นสะเทือน หรือเหตุที่ทำให้การเรียงตัวของมวลชั้นหิน ดิน หรือทรายมันเป็นระเบียบขึ้นหรือหนาแน่นขึ้น จึงไปเบียดชั้นน้ำให้พุงขึ้นมาที่ผิวดินครับ

ซึ่งก่อนหน้านี้ก็มีแผ่นดินไหวที่ลาว 2 ครั้ง 3.2 และ 4.0 ห่างจากบึงกาฬแค่ 80 กว่าโลเท่านั้นเองครับ

ก็ฝากมาแค่เฝ้าระวังแค่นั้นครับ ส่วนจะเกิดแผ่นดินไหวตรงไหนหรือไม่เกิดนั้น ไม่สามารถกำหนดวันเวลาและสถานที่ครับผม

12. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ดร.ก้องภพ บอกถ้าเกิดสนามไฟฟ้าจะเกิดปรากฏการเกี่ยวกับเปลือกโลก ก็ คือแผ่นดินไหว ภูเขาไฟระเบิด แต่ถ้าเกิดสนามแม่เหล็ก ก็จะเกิดสภาพอากาศ แปรปรวน อาจจะเกิดพายุ ฝนตกหนัก น้ำท่วม สภาพอากาศเปลี่ยนแปลงจากร้อนเป็นหนาว ทำนองนี้

13. อัสนี

สวัสดีครับ
    -ช่วงนี้ มีข่าวเกี่ยวกับใต้ดินมาต่อเนื่อง ไม่ว่าจะเป็นที่นครไทยแผ่นดินอยู่ๆร้อนขึ้นมา น้ำผุดจากใต้ดินที่นครไทย และที่กาฬสินธุ์แผนดินยุบขนาดกว้างและที่ชลบุรีก็พื้นร้อน แถมเจาะลงไปต้มไข่ได้อีกด้วยและนี่จากข้อความคุณอภิเดช ที่ชัยภุมิ อีกแล้วครับ มาดูรายงานการเขย่าของแผ่นดินกันครับ

14. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    หรือเปลือกโลกแถวบ้านเรามันปริครับ ?

15. engineer03

13:00 พบการก่อตัวใหม่ของพายุดีเปรสชัน TD26W ทางตะวันออกของฟิลิปปินส์ (ก่อตัวจากหย่อมความกดอากาศต่ำ 90W) พายุนี้มีแนวโน้มกลายสภาพเป็นไต้ฝุ่น

ภาพถ่ายจากดาวเทียม MT-SAT ในโหมดอินฟราเรด แสดงกลุ่มเมฆในเวลาล่าสุด

ภาพถ่ายจากดาวเทียม MT-SAT2 ในโหมดอินฟราเรด แสดงกลุ่มเมฆในเวลาล่าสุดด้านฟิลิปปินส์

ภาพถ่ายจากดาวเทียมของ NOAA อัพเดททุกชั่วโมง

ภาพถ่ายดาวเทียมล่าสุด บริเวณมหาสมุทรแปซิฟิคตอนใต้ จาก JTWC

จาก เว็บภัยพิบัติ Paipibat.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2012
  16. ps000000

ps000000 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2007
    ทำไมฝนยังไม่หมด งง จริงๆๆๆ

17. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีวันจันทร์ครับ ฝนมาครึ้ง กทม แล้วครับตอนนี้ 15.55น ผมละเบื่อครับ ทำให้บรรยากาศดูเศร้าหมองมากครับ

18. อัสนี

เดียวนี้ มีเริ่มจะครบรอบ ครับ รอบดึก เช้า สาย บ่าย มาอีกแล้วครับ

อย่างที่เข้าใจกัน แผ่นดินน่าจะเกิดอาการปริออกแล้วหล่ะครับ กระผมเคยบอกไว้ว่า เวลาเราจะเอาหลักที่ปักในดินออก เราใช้วิธีการโยกๆไปมา เดียวก็ถอนได้ แต่นี่แผ่นดินเริ่มเขย่ากันถี่อย่างนี้ ต้องมีผลกระทบกันบ้าง หล่ะครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2012
  19. engineer03

ประกาศกรมอุตุนิยมวิทยา
    "ฝนตกหนักบริเวณภาคใต้ "
    ฉบับที่ 1 ลงวันที่ 26 พฤศจิกายน 2555
    คลื่นกระแสลมตะวันออกพัดปกคลุมอ่าวไทย ประกอบกับมีหย่อมความกดอากาศต่ำปกคลุมบริเวณภาคใต้ตอนกลาง ทำให้ภาคใต้มีฝนตกหนาแน่น และมีฝนตกหนักถึงหนักมากบางแห่ง ขอให้ประชาชนโดยเฉพาะบริเวณจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ ชุมพร สุราษฎร์ธานี และนครศรีธรรมราช ระวังอันตรายจากฝนตกหนักในช่วงวันที่ 26-28 พฤศจิกายน 2555 ส่วนคลื่นลมบริเวณอ่าวไทยมีกำลังปานกลาง โดยมีคลื่นสูงประมาณ 2 เมตร ขอให้ชาวเรือเพิ่มความระมัดระวังอันตรายในการเดินเรือไว้ด้วย
    สำหรับบริเวณความกดอากาศสูงกำลังปานกลางระลอกใหม่บริเวณประเทศจีนตอนกลางจะแผ่เสริมลงมา

ปกคลุมภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนบนของประเทศไทย และทะเลจีนใต้ ในวันพรุ่งนี้ (27 พ.ย. 55) ลักษณะเช่นนี้

ทำให้ภาคเหนือและภาคตะวันออกเฉียงเหนือมีอากาศเย็นกับมีหมอกในตอนเช้า

ประกาศ ณ วันที่ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 เวลา 16.30 น.

(ลงชื่อ) สมชาย ใบม่วง

(นายสมชาย ใบม่วง)

รองอธิบดีฯ รักษาราชการแทน

อธิบดีกรมอุตุนิยมวิทยา

20. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

จริงอย่างที่พี่อัสนีว่าครับ ในวันเดียวมีครบเลยครับ เเดด หนาว หมอก ครึ้ง ฝนตก และ แผ่นดินไหว แถมยังมีน้ำผุดที่ชัยภูมิอีกครับ และที่ชลบุรี เฮ้อ สงสัยธรรมชาติจะเตือนเพือ่เอาคืนเร็ววันนี้แล้วครับ เมื่อคืนนี้กลางดึกหลังตีสองผมยังไม่นอนครับ แถวนอกรั้วได้ยินเสียงคนถูกวิ่งราว ร้องให้ช่วย และมีเสียงรถเครื่องบิดหนีไปครับ ผมเดินอยู่ในสวน รีบวิ่งออกไปดูแต่มันเร็วมากจนช่วยไม่ทันครับ ผู้โชคร้ายเป็น ผญ อายุไม่มากเป็นแม่บ้านของคนในซอยครับ โดนเอามือถือไปครับ ผมว่าน่าโมโหแทนครับ คนจัดหนักกับคนแบบนี้หากผมเจอผมจะสั่งสอนครับ พวกคนเดนมนุษที่ชอบวิ่งราว ผมเห็นแล้วปวดหัวใจครับ เเม่ผมก็เคยโดนมาครับ โจรมันถีบแม่ผมล้มดีที่ท่านเป็นแผลนิดเดียวครับ แต่ได้กระเป๋าไป ผมเองในถานะนักเตรียมพร้อมผมจะไม่ยอมให้มีการทำแบบนี้ฟรีๆกับใครอีกครับ ลองนึกดูหากช่วงเหตุการณ์จราจลโกลาหลเพราะธรรมชาติจัดหนักสงสัยจะมีแบบนี้อีกมากครับ ตอนนี้พิมไปยังโกรธอยู่เลยครับ ช่วงนี้อากาศเเปลกมากครับ ฝนไม่หมดจริงๆ และไม่รู้จะได้ลมหนาวเมื่อใดครับ วอนพี่ falkman และพี่ อัสนี เสกลมหนาวมาหน่อยครับ