ดูดวงกับอาจารย์มณฑ์'หางดง

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย Chaianun, 29 ธันวาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. patriya

patriya เป็นที่รู้จักกันดี

ดีค๊าาาา ไม่ค่อยว่างแวะมาคุย คุณยี่แป๊ะกง ป้าเม๊าท์ พัดฝันดีค่ะ จะมาเล่าให้ฟัง ฝันว่าพระมาบิณฑบาตรหน้าบ้านพัดค่ะ ท่านให้พรด้วยตื่นขึ้นมารู้สึกดีค่ะ บ้านพัด 108 ค่ะ กะว่าจะไปซื้อล๊อตเตอรี่สักใบเผื่อดวงดีอีก ช่วงนี้ป้าเม๊าท์หายไปไหน คิดถึงนะค่ะ ใครไปดูดวงมีอะไรตื่นเต้นบ้างเล่าสู่กันฟังบ้างนะค่ะ พัดยุ่งๆไม่ได้ไปเยี่ยมคุณหมอหลายวันแล้วค่ะ

2. KARNDAVADEE

KARNDAVADEE เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะน้องพัด หลังจากที่พี่ได้เบอร์โทรของอาจารย์นก จากน้องพัดแล้ว พี่ก็โทรหาท่านทันที วันที่ 24 กุมภา ที่ผ่านมา อาจารย์เป็นผู้รับโทรศัพท์เอง และนัดหมายเวลากันอีกครั้ง
    พอได้เวลาก็โทรหาท่าน ท่านสอบถามเกี่ยวกับตัวพี่นืดหน่อย แล้วท่านก็ทักว่า พี่มีองค์พระพิฆเณศ และองค์เสด็จพ่อคุ้มครองอยู่ พี่สงสัยมานานแล้วว่าทำไมพอหลับตานั่งสมาธิ พี่เห็นแต่ดวงตาของท่านมองเราอยู่ และองค์พ่อ พระปิยมหาราช พี่ฝันถึงท่านบ่อยมากตอนที่พี่ท้องลูกสาวอยู่ และถูกหวยบ่อยมาก ตอนลูกสาวอยู่ในท้อง แต่พี่ไม่ชอบเล่นหวยเท่าไหร่ เลยซื้อนิดหน่อย ความฝันของพี่และแฟนจะเหมือนกันทุกครั้งก่อนหวยออก พอคลอดลูกสาวแล้ว ท่านจะค่อยๆ ห่างออกไป จนปัจจุบันนี้ ลูกสาวอายุ 18 ปี ไม่เคยฝันเห็นท่านอีกเลย มาเล่าต่ออาจารย์นกท่านทักว่าพี่เอาพระไว้ในที่มืดหรือเปล่า พระท่านบอกว่าอึดอัด เป็นพระองค์เล็กๆ ใช่เลยค่ะ พี่ชอบเช่าพระมาก ไปไหว้ที่วัดไหน พี่ก็จะเช่ามาเป็นที่ระลึก ว่าครั้งหนึ่งเราเคยมาทำบุญที่วัดนี้ แล้วนำท่านใส่กล่อง และเอาไปเก็บไว้ในกล่องใบใหญ่ รวมกับเอกสารสำคัญมากมาย พี่ทำผิดมากเลย ตอนนี้นำท่านออกมาแล้วค่ะ อาจารย์บอกว่าพี่จะเจอเนื้อคู่ชาวต่างชาติและมีแผลเป็นที่หน้า (ไม่ต้องสงสัยนะคะปัจจุบันเลิกกับแฟนไปแล้วค่ะประมาณ 3 ปี แล้ว) พี่คุยกับชาวต่างชาติผ่านกล้อง ฏหลายสิบคน ไม่เห็นมีใครมีแผลเป็นที่หน้าสักคน ได้แต่สงสัยในใจ พอหลังจากที่คุยกับอาจารย์ประมาณ 2 วัน พี่หนุ่มอเมริกา ทักทายเข้ามีรูปแนบมาด้วย โอ! พระเจ้ามีแผลเป็นที่ตรงริมฝีปากหน่อยนึง แถมรูปหล่ออีกต่างหาก ถูกใจเลยค่ะคนนี้ คนอื่นๆ ไม่สนแล้วค่ะ มันมหัศจรรย์มาก พอพี่คุยกับเขาได้สัก 3-4 วัน พี่ฝันเห็นงูเห่า 2 ตัว เลื้อยมาแล้วขึ้นไปเลื้อยมองเราอยู่บนเพดาน พี่กลัวมากพยายามหนีแต่หนีไม่ได้ เขาเลื้อยอยู่บนเพดาน พี่ลุยลงไปในบ่อมีโลน และเศษไม้เยอะมาก หนีไม่พ้นตกใจตื่น แต่ไม่ได้คิดอะไรมาก นอนหลับต่อจนเช้า เข้าห้องน้ำอาบน้ำเตรียมไปทำงาน แต่รู้สึกแสบที่ขา ก้มมองดูที่ขา พระเจ้าขาสองข้างมีรอยขีดข่วนยาวประมาณ 2 เซ็นต์ พี่งงมาก ไม่รู้ว่าแผลมาจากไหน ถ้าพี่ทำงานเป็นกรรมกร พี่จะไม่สงสัยเรื่องแผล แต่พี่ทำงานในออฟฟิศไม่ได้ไปบุกป่าที่ไหน ทำไมจึงมีแผลที่ขา พี่คิดว่ามาโพสต์เรื่องราวของพี่หลายวันแล้ว คิดว่าถ้าหนุ่มอเมริกมาหา ถึงจะนำมาเล่าสู่กันฟัง แต่อดใจไม่ไหว เลยมาเล่าสู่กันฟัง แต่พี่ก็โทรหาหาอาจารย์ท่านแล้วค่ะ และเล่าให้ท่านฟัง ขอเล่าแค่นี้ก่อนนะคะ มีอะไรที่นาสตื่นเต้นแล้วจะนำมาเล่าสู่กันฟังอีกครั้งค่ะ อาจารย์ท่านมหัศจรรย์สำหรับพี่มากค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

3. ยี่แปะกง

ยี่แปะกง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัดดีครับคุณพัด ตามนั้นนะ 108 มีบ้านขายบ้าน มีรถขาย 555

4. ยี่แปะกง

ยี่แปะกง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้สมหวังในความรักนะครับ

ปล. อ.พูดกับผมสองครั้งแล้วว่า จะมีชื่อเสียงและรวย.. แต่..ตอนนี้ยังไม่เห็นแวว อิอิ

และดวงของผม มีกรรมเรื่องความรักจะไม่สมหวัง (เหมือนดวงของ ครูนกเอง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2013
  5. ตรัยคุณ

ตรัยคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมลองโทรไปหาอาจารย์มาแล้วครับ สามครั้งยังไม่มีคนรับสายสักทีเลย

ผมควรทำยังไงดีครับ

6. deares

deares เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ข่าวจากหน้า fb อ.มณฑ์

ตั้งแต่ วันจันทร์ที่ ๑๘ มีนาคม เป็นต้นไป
    อาจารย์มณฑ์จะรับคิวทางโทรศัพท์เหลือแค่วันละ ๕ คิวเท่านั้นนะค่ะ
    เนื่องจากผู้ที่เดินทางมารับคำพยากรณ์ที่บ้านมีเยอะ ไม่สามารถแบ่งเวลามาตอบคำถามทางโทรศัพท์ได้เท่าที่ควร
    สำหรับท่านที่มีความประสงค์จะรับคำพยากรณ์ทางโทรศัพท์ สามารถสำรองคิวล่วงหน้าได้ที่ 083 - 254 - 2581 ค่ะ
    ธรรมะสวัสดีค่ะ

7. KARNDAVADEE

KARNDAVADEE เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ ถ้ามีข่าวดีพี่จะมาโพสต์บอกค่ะ ขอให้ทุกท่าน โชคดีกับสิ่งที่หวังไว้ นะคะ
    บุญรักษา ค่ะ

8. patriya

ถ้าอาจารย์ติดคิวจะไม่ได้รับสาย พยายามใหม่นะค่ะ ตอนนี้ลูกชายท่านก็ติดงาน อย่างไรก็ฝากข้อความไว้ได้นะค่ะ ท่านว่างจะโทรกลับไปเองค่ะ

9. patriya

ดีค่าาาาา พัดมีเรื่องจากนิมิตของอาจารย์มณฑ์ มาเล่าสู่กันฟัง อีกเรื่องหนึ่งค่ะ น่าทึ่งมากเลยค่ะ "ฝันเป็นจริงค่ะ"อ่านแล้วติดตามไปพิสูจน์หลักฐานได้เลยนะค่ะ ที่"วัดพระเกิด"ค่ะ
    วัดพระเกิด
    ข้าพเจ้ากำลังเดินทางไปที่ไหนสักแห่งหนึ่ง ดูไม่คุ้นตาเอาเสียเลย บรรยากาศดูธรรมชาติ ถนนลูกรังตลอดเส้นทาง มีบ้านเรือนไม่กี่หลังคา เลี้ยวขวาสิลูกถึงที่หมายแล้ว เสียงผู้ชายทุ้มๆดังก้องเขามาในโสตประสาท ข้าพเจ้าเลี้ยวไปทางขวามืออย่างว่าง่าย เป็นถนนดินแดง มีต้นตาลซ้ายมือหนึ่งต้นและขวามืออีกหนึ่งต้น วัดนี้เป็นวัดเก่าแก่ ต้องอาถรรพ์อยู่ ใครมาอยู่ไม่ได้ มีเจ้าเท่านั้นที่จะมาแก้อาถรรพ์ให้วัดนี้ รุ่งเรืองได้ หนูนี่หรือเจ้าค่ะ จะแก้อาถรรพ์ได้อย่างไร ข้าพเจ้าถามอย่างงงๆ ไม่ยากหรอกลูก เจ้าจงไปหาต้นไม้ใหญ่ที่ตายครึ่งหนึ่งและดีครึ่งหนึ่งให้พบนะ อยู่ในวัดนี้ แล้วเจ้าไป จุดธูป 16 ดอก แล้วชุมนุมเทวดา สวดบทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ แล้วบอกว่าลูกมาแก้อาถรรพ์ ขอเปิดวัดนี้ให้เป็นที่ประกอบพิธีทางศาสนา ให้เจริญรุ่งเรืองสืบต่อไป แค่นี้เองหรือเจ้าค่ะ ที่หนูต้องทำ แล้วจะล้างอาถรรพ์ได้หรือ ข้าพเจ้าถามอย่างลังเล ไปเถอะลูก หาวัดนี้ให้เจอ ชื่อวัดพระเกิด จำไว้นะลูก พวกเรารอความหวังจากเจ้า จำไว้นะลูก วัดพระเกิด วัดพระเกิด เสียงดังห่างออกไป ข้าพเจ้าตกใจตื่น ฝันอีกแล้วหรือนี่ ลุกขึ้นนั่งทบทวน วัดพระเกิด อยู่ที่ไหน ไม่เคยได้ยินมาก่อน ต้นไม้ใหญ่ตายครึ่งหนึ่งดีครึ่งหนึ่ง ต้นอะไรหนอ สงสัยจริงๆ แล้วเราจะไปหาที่ไหน อยู่จังหวัดอะไรก็ไม่อาจรู้ได้
    ข้าพเจ้าสอบถามลูกค้าหลายคนว่ารู้จักวัดพระเกิดไหม ทางเข้าวัดเป็นถนนดินแดงมีต้นตาลสองต้นซ้ายขวา ไม่มีใครรู้จัก เวลาผ่านไปหลายอาทิตย์ เวลาเราเหลือน้อยแล้ว เพราะมีสัญญาณบอกว่าเราใกล้จะหมดบุญแล้ว เหลือเวลาปีกว่าที่เราจะทำหน้าที่นี้ แล้วเราก็หมดบุญหมดเวลาของเราแล้ว ภายในใจเตือนเราตลอดเวลา การตายเป็นการเปลี่ยนบ้านใหม่ เราไม่กลัวตายแต่ยังสนุกกับการเดินตามความฝันที่เป็นจริงอยู่ อยากช่วยเหลือศาสนาให้นานที่สุดเท่าที่นานได้ ช่วงนี้เป็นช่วงทำคะแนนสอบนักเรียน ไม่ต้องรีบไปเซนต์ชื่อเหมือนทุกวัน ขับรถผ่านบ้านญาติธรรมท่านหนึ่งจึงแวะไปเยี่ยมท่าน ท่านเป็นข้าราชการบำนาญของกรมชลประทานทั้งคู่ เคยร่วมทำบุญกันหลายต่อหลายครั้ง พบหน้าท่านก็ดีใจ เข้าไปนั่งคุยกับท่านได้ครู่หนึ่ง” ลูกนกใกล้หมดบุญแล้ว แต่ยังคาใจเรื่องความฝันอีกเรื่องหนึ่ง ยังหาไม่เจอเลย” ข้าพเจ้าพูดเปรยๆขึ้นมา “อะไรหรือหลาน จะรีบไปไหน อายุยังไม่มากรีบไปไหน” ท่านพูดขึ้นมา อายุไม่สำคัญหรอกค่ะ ถึงเวลาก็ต้องไปทั้งนั้น แต่หนูยังหาวัดพระเกิดไม่เจอเลย หนูอยากไปแก้อาถรรพ์ให้วัดนี้ก่อนไป คงจะมีความสุขมากเลยนะ” ท่านทั้งสองจ้องหน้าข้าพเจ้าอย่างจริงจังมาก “ไหนลองเล่าความฝันมาให้น้าฟังหน่อยสิ”น้าผู้ชาย พูดอย่างเอาจริง “หนูฝันว่าไปที่ไหนสักแห่งหนึ่ง มีต้นตาลทางเข้าวัดสองต้น แล้วในวัดดูเงียบสงัด วังเวงมากค่ะ ท่านให้หนูไปหาต้นไม้ใหญ่ตายครึ่งหนึ่งดีครึ่งหนึ่งนะค่ะ ชื่อวัดพระเกิด น้าพอจะรู้จักไหม ว่าอยู่ที่ไหน”น้าผู้ชายขนลุกซู่อย่างเห็นได้ชัด “ใช่เลย ที่หลานนกเล่ามา คือวัดพระเกิด จริงๆ น้ารู้จักเพราะบ้านเดิมน้าอยู่แถววัดพระเกิด ตอนนี้เป็นวัดร้างจริงๆนะหลาน แต่เรื่องต้นไม้ใหญ่ น้าไม่แน่ใจนะ เพราะไม่ได้เข้าไปนานแล้ว แต่วัดนี้เป็นวัดศักดิ์สิทธ์นะ มีของดีเยอะเลย เดี๋ยววันไหนหลานจะไปบอกน้านะ จะไปเป็นเพื่อน” ท่านบอกอย่างใจดี “ถ้างั้นเดี๋ยวหนูรีบทำคะแนนเด็กให้เสร็จก่อน พรุ่งนี้วันพฤหัส เราไปกันเลยดีไหม” ข้าพเจ้าพูดอย่างตื่นเต้น” ถ้างั้นพรุ่งนี้ หลานนกมาเซนต์ชื่อที่โรงเรียนเสร็จแล้วเอารถมาจอดบ้านน้า เราไปรถคันเดียวกันดีกว่านะเพราะระยะทางไกลพอสมควร” คุณน้าพูดอย่างคนใจดี เพราะท่านและครอบครัวอยู่ในกองบุญเป็นเจ้ากฐินแทบทุกปี บริวารลูกหลานมากมาย รุ่งขึ้นข้าพเจ้าไปตามนัดหมาย ด้วยความตื่นเต้น คุณน้าทั้งสองพาข้าพเจ้าออกจากโรงเรียนไปทางหาดใหญ่แล้วแยกไปทางอำเภอปากพะยูน เข้าไปไกลพอสมควร ข้าพเจ้าจดจำเส้นทางอย่างตืนเต้นเพราะไม่เคยผ่านทางนี้เลย สักครู่รถเลี้ยงเข้าไปเป็นถนนดินแดงเหมือนในความฝันเลย มีต้นตาลข้างทาง เลี้ยวเข้าวัด ดูสงบเงียบ ร่มรื่นดีมาก ข้าพเจ้ารู้สึกขนลุกซู่ขึ้นมา เย็นวาบไปถึงแผ่นหลัง ต้นคอ เหมือนในความฝันทุกอย่างเลย ท่านหาที่จอดรถ ใกล้กุฎิเก่าๆหลังนึง “อ้าว นั่นมีพระยืนยู่รูปนึง ไหนว่าเป็นวัดร้าง” ข้าพเจ้าพูดด้วยความสงสัย แล้วเดินตรงไปหาพระรูปนั้น”นมัสการค่ะ” พระหันมามองกลุ่มพวกเรา “สาธุ คุณโยม”ท่านเป็นพระอายุประมาณ 60กว่าๆน่าจะได้หันมาทักทายพวกเรา พูดคุยสักครู่ได้ความว่า ชาวบ้านเพิ่งจะไปนิมนต์ท่านให้มาดูสถานที่ อยากให้ท่านมาประจำวัดนี้ ท่านก็เพิ่งมาถึงยังไม่ได้นั่งเลย ท่านกำลังตัดสินใจว่าจะอยู่ได้ไหม พวกเราก็มาถึง คุณน้าผู้ชายเล่าเรื่องความฝันของข้าพเจ้าให้ท่านฟัง ท่านรู้สึกดีใจมากที่สิ่งศักดิ์สิทธ์ที่นี่ไปตามข้าพเจ้ามา ซึ่งตรงกับที่ชาวบ้านนิมนต์ท่านมาพอดี เราก็เลยเดินแยกย้ายกันไปหาต้นไม้ใหญ่ สักครู่ก็หาเจอเป็นต้นโพธิ์ใหญ่มาก ตายครึ่งหนึ่งน่าจะพายุพัดกิ่งหักไปครึ่งต้นเห็นร่องรอยชัดเจน และเหลือที่ดีอีกครึ่งหนึ่ง ใต้ต้นโพธิ์มีรูปปั้นพญานาคอยู่สองรูป พระอาจารย์บอกว่า วันนี้วันดีเป็นวันพฤหัสโยมนกก็ทำพิธีเสียเลย อาตมาตัดสินใจอยู่วัดนี้เพื่อสืบทอดศาสนาต่อไป “ทุกอย่างไม่ใช่เรื่องบังเอิญนะโยม ธรรมะจัดสรรค์แน่นอน”พระอาจารย์พูดอย่างมีกำลังใจ ข้าพเจ้าเลยจุดธูป16ดอก ทำพิธีตามนิมิตบอกมา ท้องฟ้าสว่างไสวเป็นนิมิตหมายที่ดี สักครู่มีชาวบ้านกลุ่มหนึ่งเดินมาสมทบ และเล่าเรื่องราวของวัดพระเกิดให้ฟัง พวกเขาคิดว่าน่าจะเป็นตายายที่พบ”พระเกิด”เป็นคนไปเข้าฝันให้ข้าพเจ้ามาที่นี่ ( รายละเอียดค่อยติดตามตอนต่อไป) วัดนี้เกี่ยวพันกับแม่นางเลือดขาวด้วยมีบ่อน้ำศักดิ์สิทธิ์ ก่อนวันพระน้ำจะเป็นสีน้ำนมขาวไปทั้งบ่อ เป็นที่น่าอัศจรรย์ยิ่งนัก
    พระอาจารย์บอกว่าเดี๋ยวลงตัวเมื่อไหร่ โยมนกค่อยมาสร้างรูปเหมือนแม่นางเลือดขาวนะ “โยมใกล้จะหมดบุญแล้วพระอาจารย์ ไว้บอกบุญคนอื่นเถอะ แค่โยมได้มาแก้อาถรรพ์ให้ก็ดีใจแล้ว”ข้าพเจ้าพูดไปตามที่ใจคิด ไม่หรอกโยมนก จะรีบหมดบุญไปไหนอยู่ช่วยศาสนากันก่อนนะ อย่ารีบไป อาตมามั่นใจว่าโยมนกได้มาสร้างแน่นอนนะ”ท่านกล่าวอย่างมั่นใจ ข้าพเจ้าได้แต่อมยิ้ม
    เวลาผ่านไปปัจจุบันวัดพระเกิดพัฒนารุดหน้าไปไกล อย่างรวดเร็ว โบสถ์หลังใหญ่ใกล้จะเสร็จแล้ว ทอดกฐินแต่ละปี หัวแถวกับหางแถวชนกัน ผู้คนมากหน้าหลายตามาร่วมบุญ รายได้เข้าวัดไม่ต่ำกว่าล้านในแต่ละปีกฐินเพราะแรงศรัทธาโดยแท้ พระอาจารย์ก็ตั้งมั่นในเจตนาเดิม สืบทอดศาสนาได้อย่างไม่มีที่ติ เป็นวัดเล็กๆที่ชาวบ้านช่วยกันดูแลเป็นอย่างดี
    ”วัดพระเกิด ความเป็นมาในอดีต วัดพระเกิด หรือที่ชาวบ้านเรียกสั้น ๆ ว่า “วัดเกิด” ตั้งอยู่หมู่ที่ 4 ตำบลฝาละมี อำเภอปากพะยูน จังหวัดพัทลุง “
    มีโอกาสก็แวะผ่านไปนมัสการ”พระเกิด” พระศักดิ์สิทธิ์ที่วัดนี้ บ้างนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2013
  10. patriya

อาจารย์กลับมาแล้วค่ะ ลองติดต่อกลับไปอีกครั้งนะค่ะ

11. patriya

แจ้งข่าวจาก อาจารย์มณฑ์ นะคะ
    ช่วงสงกรานต์ งดบริการทำนายดวงชะตา
    เริ่มใหม่วันที่ 15 เมษายน นะค่ะ
    ขอให้มีความสุขกับปีใหม่ไทยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      321.9 KB
      เปิดดู:
      51
  12. patriya

เมื่อเช้านี้ พัดได้โทรไปขอคำปรึกษาจากอาจารย์ เกี่ยวกับปัญหาชีวิตนิดหน่อย
    อาจารย์ท่านแนะนำมาหลายข้อเลย และทิ้งท้ายว่าให้พัดไปหาบทความธรรมมะของ ท่านพุทธทาส ในเรื่อง จะมีชีวิตเป็นคนอย่างไร จึงไม่ขาดทุน
    พัดได้ไปค้นหา และเจอเข้า หลังจากอ่านแล้ว ก็รู้สึกว่าดีมาก จึงอยากนำมาแบ่งปันค่ะ

จะมีชีวิตเป็นคนอยู่อย่างไร จึงจะไม่ขาดทุน

ฉันอยากให้เพื่อนมนุษย์ของฉันทุกคน
    คิดปัญหาข้อที่ว่า ถ้าเราจะไม่เป็นคนชนิดที่เหมือนกับเขา
    แต่จะเป็นอย่างของเรา เราจะต้องเป็นอย่างไรจึงจะไม่ขาดทุน.

บางคนคงจะย้อนถามฉันว่า
    การเป็นคนอยู่ทุกวันๆ นี้ ต้องลงทุนด้วยหรือ?
    เห็นมีแต่ลงทุนเรียน ลงทุนค้า หรืออะไรทำนองนี้ทั้งนั้น
    ไม่เห็นมีใครลงทุนในการเป็นคนเลย.

ฉันจะต้องขอโทษ ในการที่ฉันมีความเห็นว่า
    การเคลื่อนไหวของเราทุกอย่าง
    ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายการทำ หรือเป็นการรับผลของการทำ
    ล้วนแต่เป็นการลงทุนในการเป็นคนไปหมด
    เราลงทุนลงแรงวิ่งแล่นไปในวัฏสงสาร ลงทุนมาเกิดเป็นคน
    ลงทุนในการดำรงชีพเป็นอยู่,
    ต้องหัวเราะ ต้องร้องไห้ อิ่ม หิว รัก โศก เพลิน หงอย
    ไปห้องน้ำ ไปห้องส้วม ฯลฯ ป่วยไข้ หาย สบาย
    กระทั่งตาย เพื่อเกิดใหม่ในที่สุด
    ทั้งหมดนี้เป็นการลงทุน เรียนเพื่อรู้
    แล้วเข็ดหลาบในการที่จะไม่ต้องวิ่งมาวนเวียน
    เป็นเช่นเดียวกันต่อไปอีก ฉันเห็นว่า
    ทั้งการกระทำ และการรับผลของการกระทำ
    ทั้งดีและชั่วทั้งหมดนั้น
    ล้วนแต่เป็นการถูกธรรมชาติบังคับให้เราทำและเป็นไป.
    เป็นการ ลงทุนเรียน
    เพื่อให้เรากลายเป็นผู้สามารถขึ้นอยู่เหนือกฏเหล่านั้นคือ นิพพาน!
    ถ้าเราไม่ลงทุนด้วยการลองมาเป็นคนดูเสียก่อน
    เราก็จะไม่มีความรู้อะไรเลย

ในการที่จะถอนตัวขึ้นให้พ้นจากการที่จะต้องเป็นคน (หรือเป็นสัตว์)
    ไปอย่างไม่มีที่สิ้นสุด,
    เราลงทุนด้วย การทนเป็นคน เพื่อเรียนรู้และ สอบไล่
    ให้ได้ถึง ขั้นที่จะไม่ต้องเป็นคน อีกต่อไป.

การตายช่วยอะไรเราไม่ได้ในข้อนี้ เพราะมันกลับมาเกิดอีก,
    เว้นไว้แต่เราจะเป็นคนให้ครบถ้วนตามหลักสูตรเสียก่อน คือ
    เป็นคนชนิดที่มีกำไร ไม่ขาดทุน. หรือกล่าวอีกอย่างหนึ่งก็คือ
    ศึกษาให้รู้จักการเป็นคนด้วยการเคยเป็นคนเสียอย่างเต็มที่
    จนตนสามารถเอาชนะอยู่เหนือการเป็นคนของตนเอง ได้นั่นเอง.
    เราจะเป็นผู้มีกำไรประจำวัน ทุกๆ วันได้
    ด้วยการที่เรามีทุกข์กะใครไม่เป็น
    ไม่ว่าเหตุการณ์อย่างใดจะเกิดขึ้น
    และเราจะงบยอดมีกำไรเด็ดขาดในขั้นสุด
    ในการที่เราเข้าถึงขีดที่ความทุกข์ไม่อาจเกิดขึ้นอีกต่อไป.

บางคนคงจะถามว่า ถ้าเกิดมาทำงานได้รับผลสำเร็จร่ำรวย
    สมบูรณ์พูนสุขด้วยเกียรติและทรัพย์แล้ว
    ยังจะว่าขาดทุน ในการเป็นคนอีกหรือ ?

ฉันตอบว่า การสมบูรณ์พูนสุขนั้น ก็เป็นเพียงการลงทุนอย่างหนึ่ง
    หรือตอนหนึ่งของการลงทุนในการเป็นคนเท่านั้น คือ
    เป็นการลงทุนเพื่อให้เราได้เรียนรู้ว่า มันก็เป็นของหลอกๆ
    เช่นเดียวกับการตกระกำลำบากเหมือนกัน.
    ครั้นเรารู้จักมันอย่างถูกต้องแล้ว เราก็จะเป็นคนมากขึ้นอีก
    จนกระทั่งเป็นคนที่เต็ม (Perfected) โดยทุกๆ ทาง
    ในการที่จะบริสุทธิ์ สว่างไสว และสุขเย็น.
    ความสมบูรณ์พูนสุขจึงเป็นเพียงการลงทุนเท่านั้น
    ยังหาใช่ผลกำไรแห่งการเป็นคนไม่
    ก็ถ้าใครหลงเอาต้นทุนมาใช้จ่ายเสีย
    อย่างกะว่ามันเป็นผลกำไรแล้ว
    คนนั้นก็จะหมดกระเป๋าเลย!
    แล้วเขาก็จะต้องฟุบหน้าร้องไห้กับพื้นดิน ตรงที่เขายืนนั่นเอง,
    ไม่เชื่อใครลองใช้ความสมบูรณ์พูนสุข
    ในฐานเป็นผลกำไรของชีวิตดูเถิด!

เชิญท่านลอง ค้าการเป็นคน ของท่านดูเรื่อยๆ ไปเถิด
    ท่านจะเห็นเอง.

พุทธทาส อินทปัญโญ

หวังว่าบทความนี้ คงจะเป็นประโยชน์แก่ผู้อ่านทุกท่านนะค่ะ

13. patriya

สวัสดีค่ะ เงียบหายไปนานติดงานสำคัญค่ะ
    กลับมาไปเยี่ยม อาจารย์มณฑ์ มาค่ะ ท่านเสียงแหบแล้ว อิอิ
    พัดช่วยรับไปหลายสาย ต้องหาผู้ช่วยแล้วละมั่ง
    พัดเป็นห่วงบอกให้ดื่มน้ำเยอะๆ เสาร์อาทิตย์นี้ท่านไม่อยู่นะค่ะ
    สัญจรไปเชียงรายจ้า ใครมาหาโทร ก่อนนะค่ะ เดี๋ยวจะมาเก้อค่ะ

14. patriya

ขอให้คุณพี่ โชคดีเช่นกัน พัดเอาใจช่วยนะค่ะ

15. kwanzy

kwanzy เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2013
    เพิ่งได้มีโอกาสไปดูดวงกะหมอนกวันปีใหม่ของเชียงใหม่ค่ะ ตอนแรกไม่ได้ตั้งใจจะดูเลย พอดีขึ้นมาเชียงใหม่ช่วงสงกรานต์แล้วได้เล่าเรื่องหมอนกให้ญาติฟังเฉยๆจากเวปพลังจิตนี่แหละค่ะ ญาติเค้าก็บอกให้หาเบอร์มาไหนๆก็มาแล้ว วันรุ่งขึ้นได้เบอร์ ญาติเค้าก็โทรไปได้คิวบ่าย2 วันนั้นเลยโชคดีมากค่ะ ก่อนไปถึงบ้านหมอ ได้แวะดูเฟอร์นิเจอร์ที่โฮมโปรแม่เหียะ ญาติได้ถามเจ้าของร้านเฟอร์นิเจอร์ว่า รร สารสาสน์วิเทศล้านนาไปอีกไกลมั้ย เจ้าของร้านเฟอร์ฯถามว่าจะพาใครฝากเข้า รร หรอ ลูกเค้าก็เรียนที่นี่อยู่ ญาติก็บอกไปว่าจะไปดูดวงบ้านหมอมณฑ์ เจ้าของร้านเฟอร์ฯสนใจมากบอกว่าเคยได้ยินชื่อหมอมณฑ์ อยากไปดูนานแล้วแต่ไม่รู้จะติดต่องัย และเค้าจะขอไปดูด้วย เค้ากลุ้มใจเรื่องพี่ชายป่วยเป็นมะเร็งอาการหนักมาก ทีนี้ทางเราก็กลัวว่าทางหมอเค้าอาจจะมีคิวต่อ เลยให้เบอร์ไปดีกว่า ปรากฏว่าเจ้าของร้านเฟอร์ฯได้คิวก่อนหน้าเราไป และได้ให้หลานสาว(ลูกสาวของคนที่ป่วย)ไปบ้านหมอทันที ทางเราก็ไม่ได้อะไรรู้สึกเห็นใจเค้า เพราะเค้าเดือดร้อนกว่าเรา พอไปถึงบ้านหมอทางเค้าก็มาถึงก่อนหน้าแล้ว เราได้มีโอกาสฟังเรื่องราวเค้า ฟังแล้วก็ขนลุก เหมือนหมอเห็นหมดทุกอย่าง แล้วมันก็ใช่ตามนั้น หมอบอกเค้าไปว่าพ่อคุณมีบุญนะ จะได้ไปแบบไม่ทรมานมาก เพราะหมอบอกให้เค้าไปแก้กรรมก่อนพ่อเค้าจะไป ทางเราและญาติก็รู้สึกดีมากเลยที่ได้ช่วยเค้า บอกเบอร์ให้เค้าได้มีโอกาสได้พบหมอนก เข้าใจค่ะว่าชีวิตคนเราในยามเดือดร้อนมันทรมานแค่ไหน อยากจะหาที่พึ่ง ที่จะช่วยให้หลุดพ้นจากสิ่งนี้ได้ หมอนกคุยเก่งมากค่ะ คุยแล้วสบายใจ หมอทักแล้วยังบอกวิธีให้เราแก้กรรมอย่างน้อยจากหนักจะได้เป็นเบา ไม่ใช่แค่ทักเฉยๆ ใครที่ได้ไปเปิดดวงชะตาแล้ว เชื่อว่าก็ต้องมีคนที่ไม่เชื่อ แต่ถ้าให้ลองคิดในอีกแง่ ลองทำตามที่หมอบอกก็ไม่เสียหายเพราะที่หมอบอกให้ทำเป็นเรื่องดีทั้งนั้น ทำแล้วเราก็ได้บุญ ดีกว่าต้องมาเจอเคราะห์หนักจริงๆแล้วแก้อะไรไม่ทันเพราะสายไปเสียแล้ว ชีวิตคนเราประมาทไม่ได้ ถึงได้มีคำที่พูดว่า อย่ามาเล่นกับชีวิตคน จริงมั้ยคะ

16. patriya

พัด รออ่านอยู่นะค่ะ เคสดีๆเล่าสู่กันฟังบ้างนะค่ะ
    อาจารย์บอกว่า ไปเชียงรายประทับใจมากค่ะ
    ท่านอึดมากค่ะ เมื่อคืนดึกแล้วค่ะ พัดได้คุยกับท่าน
    รอลุ้นวันนี้ค่ะ อิอิ

17. patriya

หลังจากนั่งสมาธิแล้ว หมั่นสวดขอขมากรรมบ่อยๆนะค่ะ
    แล้วเหตุการณ์คับขัน ที่คุณประสบอยู่จะคลี่คลายด้วยดีค่ะ
    บทสวดขอขมากรรม 31 ภูมิ(หมั่นสวดเป็นนิจ)
    กายกรรม ๓ วจีกรรม ๔ มโนกรรม ๓ กรรมดีอันใด เป็นบุญกุศล ที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้ว ด้วยกาย วาจา ใจ ในอดีตชาติก็ดี ปัจจุบันชาติก็ดี ขอให้ถึง แก่ท่านทั้งหลาย ที่มีภพมีภูมิ มีชาติเป็นแดนเกิด มีชรามรณะ มีจิต มีชีวิต มีวิญญาณ มีขันธสันดาน มีวิบากแห่งกรรม มีการกระทำ เจ้ากรรมนายเวร เจ้าการบัญชี จตุโลกบาลทั้ง ๔ ยมบาล มนุษย์ ๑ สวรรค์ ๖ พรหม ๒๐ อบายภูมิทั้ง ๔ บัดนี้ข้าพเจ้า ได้สร้างกองการกุศล มีผลทานผลศีล ผลภาวนา ผลแผ่เมตตา ขอให้ถึง แก่ท่านทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้ล่วงเกิน ทำกรรมไว้ ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี เจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี รู้ก็ดี ไม่รู้ก็ดี ต่อหน้ากันก็ดี ลับหลังกันก็ดี ขอให้ท่านทั้งหลาย จงอโหสิกรรม ให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ เป็นต้นไป อย่ามีเวรภัย เกิดชาติหนึ่งภพใด ขอให้ได้สร้าง แต่กรรมดี สร้างบารมีของตน ให้พ้นภัยพาล ลุล่วงบ่วงมาร ในอนาคตกาล เบื้องหน้าโน้น เทอญ
    จาก ถ้ำสุมะโน พัทลุง
    โดย: หมอดู ครูมณฑ์

18. patriya

สวัสดีค่ะ
    เมื่อก่อนพัดคิดเสมอว่า อยากหาหมอดูแม่นๆมาชี้แนะ บอกแนวทางแก้ไขให้เรา
    เพราะหมอดูมักจะรู้เหตุการณ์ล่วงหน้า รู้อดีต รู้อนาคต ที่ไหนว่าแม่น พัดจะติดตามไปดูให้ถึงที่ มาวันนี้พัดเริ่มคิดได้แล้วค่ะ เหมือนที่อาจารย์มณฑ์ เตือนสติ ให้พัดคิดว่า หมอดูช่วยอะไรเราได้ไม่มากหรอก นอกจากชี้แนะแนวทางให้เราปฏิบัติ ถ้าเราทำตัวดี มีสติในการคิดแก้ปัญหา ตีกรอบความคิดให้เหมาะสมกับตัวเอง ทบทวนปัญหาที่เกิดขึ้น รู้จังหวะการก้าวเดิน รู้จักถอยก่อนจะล้ม รู้จักลุกอย่างมีสติ ที่สำคัญ ทาน ศีล ภาวนา อย่าให้ขาดตกบกพร่อง "เหมือนที่อาจารย์บอกว่า สวดมนต์เป็นยาทา ภาวนาเป็นยากิน ทำทานเป็นอาจิณ จะมีกินตลอดไป"พัดชอบมากค่ะ จะพยามยามทำตามที่ท่านบอก ท่านบอกว่า ปัญหามีกันทุกคน ทางออกมีกันทุกปัญหา เพียงแต่เราจะคิดเก็บหรือคิดแก้ ก็จริงนะคะ คำทำนายท่านเป็นเพียงการชี้แนะให้เราแก้ไขให้ตรงจุดกับเหตุที่จะเกิด ถ้าดูหมอกับอาจารย์แล้วคิดแก้ไขตามที่ท่านบอก แล้วยึดหลักธรรมตามที่ท่านแนะนำ พัดก็พอใจแล้วค่ะ

19. sutanee

sutanee เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    เมื่อวันแรงงานที่ผ่านมาได้ไปหาอ.ตอนเย็น18นาฬิกาเศษ
    หมอไปเชียงรายเพิ่งกลับวันนั้นแต่นัดกันไว้ทางโทรศัพย์
    เราอยู่สามร้อยยอดประจวบฯแต่ไปส่งหลานที่บ้านโฮ่งลำพูน
    หลานเขาจะพาลูกและน้องไปเที่ยวห้างเซ็ลทรัลเชียงใหม่อยู่แล้ว
    ก็ไปอยู่ในห้างจนเย็นก็ไปบ้านอ.เคยดูทางโทรศัพย์แล้ว
    แต่อยากพาน้องสะะใภ้ไปดูบ้างเพราะน้องสะใภ้มีปัญหามากกว่า
    แต่อ.ก็ดูว่าดีก็เลยไม่มีอะไรน่าวิตก
    สำหรับเราให้ดูซ้ำก็ว่าปีที่อายุ54-56จะเป็นปีที่ดีที่สุดิ
    ก็ขอให้เป็นเช่นนั้นละ่กันเคยไปให้พระที่วัดโพธิ์ทองท่านดูให้
    ท่านก็บอกคล้ายอ.ก็เลยวางใจแต่ก็ไม่ประมาทกับชีวิต

20. sutanee

sutanee เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    แต่วันเสาร์หลังวันที่10ไปแล้วต้องไปทำสังฆทานสดเพิ่มรองเท้าเบอร์7หรือเบอร์10

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้