ดวงอาทิตย์ยังมีขึ้นมีลงไฉนดวงคนจะลงแล้วไม่ขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย terson, 1 มีนาคม 2011.

1. terson

terson เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2009
    ถูกต้องแล้วนะอะไรจะเกิดก็ต้องเกิด
    ขอให้มีสติ เราพร้อมเพราะเราเตรียมพร้อมไว้อยู่แล้ว
    สมเป็นลูกพระพุทธเจ้าจริงๆ

2. สุปราณะ

สุปราณะ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระอาจารย์สอนเสมอ ๆ ค่ะ
    การฝึกกรรมฐานมาวัดกันตอนจะตาย หรือเจอเหตุเฉียดตายนี่ล่ะ ว่าที่ฝึกมาทั้งหมดนั้นได้ผลหรือไม่ ฝึกมาถูกหรือผิด ตายอย่างไม่กลัวตาย ดูร่างกายมันตายไปให้เหมือนกับดูหนังดูละคร

3. OneLostSoul

OneLostSoul เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2010
    กราบนมัสการเจ้าค่ะ

ช่วยดิฉันอีกซักคนได้มั้ยคะ ตอนนี้ งง ชีวิตไปหมดแล้ว

ตอนนี้ตกงานค่ะ เงินเก็บก็มีอยู่น้อยแล้ว ส่วนที่ลงทุนไปก็ดูวี่แววไม่ออกว่าจะได้กลับคืนมายังไง
    ขอคำแนะนำเรื่องงานด้วยค่ะ ว่าจะไปทำงานด้านไหนดี ดิฉันไม่อยากกลับไปทำงานประจำที่บริษัทแล้วเพราะอายุเยอะ

แต่ถ้าจะทำงานส่วนตัวควรมุ่งหางานด้านไหนดีคะ ถึงจะประสบความสำเร็จและเอาตัวรอดได้
    ตอนนี้มืดไปหมดค่ะ ถามใครก็ไม่มีคำตอบ เหมือนโดนหลอกให้วิ่งไปวิ่งมาตลอดเลย

จะแย่อยู่แล้วค่ะ T__T

ขอบพระคุณเจ้าค่ะ

ปล. ขอคำแนะนำเรื่องบทสวดมนต์ด้วยเจ้าค่ะ ว่าควรสวดบทไหนดีจึงจะเหมาะ ขอบพระคุณเจ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2011
  4. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

สู้ๆๆๆนะคะพี่สาว:cool:

5. diya

สาธุ สาธุ สาธุ อยากจะทำให้ได้อย่างนี้บ้างจัง

6. love_song_music

love_song_music เป็นที่รู้จักกันดี

นมัสการพระคุณเจ้า ตอนนี้ผมเรียนสมาธิ ของหลวงวิริยัง วัดธรรมมงคล
    สายวัดป่า หลักสูตร 6 เดือน ตอนนี้เรียนมา 2 เดือนกว่า ถ้าจบ เดือน ธ.ค.
    เดินธุดงขึ้น ดอยอินทนน ที่เชียงใหม่ ไม่รู้จะถามอะไรเพิ่ม
    ก็ศึกษาธรรม มาพอสมควร จะว่ารู้ จะว่าเข้าใจ ก็ไม่เชิง เพราะทางปฎิบัตินั้นช่างทำยากส์
    ทฤษฎี เข้าใจ แต่ปฎิบิติยาก มาก ๆๆ นะมนุษย์ คำสอนของพระพุทธเจ้า ท่านนะดี ถ้าทำได้
    แต่มนุษย์ก็คือมนุษย์ กิเลสมันตลอบงำ และชีวิตประจำวันต่าง ๆ อีก ผมก็พยายามอยู่
    ใช้ชีวิตที่สมถะ สวดมนต์ นั่งสมาธิ ทำไปแล้วเราก็ไม่รู้จะเป็นยัังงัย ผลด้วย
    ก็เลยสับสน วุ่นวาย ว่าชีวิตของเรามันคืออะไร
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ทวารัตเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต

7. tonmaiae

tonmaiae สมาชิก

วันนี้นำสบู่ไปถวายพระ แล้วกรวดน้ำตามที่ท่าน Terson แนะนำแล้วค่ะ

8. diya

สาธุ อนุโมทนาด้วยนะคะพี่เอ๋:cool:

9. terson

สวดมนต์ดีทุกบทแต่สำหรับเราช่วงนี้สวดพระคาถาพาหุงมหากา จะได้ผ่านพ้นอุปสรรค์ไปได้รวดเร็ว
    งานทีี่เกี่ยวกับให้ความรู้ สอน นี่ไม่ต้องลงทุน
    งานที่ลงทุน ธาตุน้ำ เครื่องดื่ม ซักอบรีด เป็นต้น

10. tonmaiae

แทงกิ้วน้อง Diya จ้า

11. terson

ชีวิตสุดท้ายก็ไม่มีอะไรแล้วเราจะเอาอะไร
    สิ่งที่เรียนก็เพื่อรู้และละ ความจริงคือสิ่งที่เราต้องศึกษา รูปนาม เป็นสิ่งที่เราต้องศึกษาเพื่อรู้เท่าทันสิ่งที่เกิดกับกายใจ

ก็เราไปตั้งไว้อย่างนั้นอย่างนี้ ทำให้เกิดความลังเลสงสัยในการปฏิบัติ
    อันที่จริงแล้วแค่รู้ตัวทั่วพร้อม ...

ปฏิบัติไปสิ่งที่เคยปิดบังจะเปิดเผยแล้วเราจะเข้าใจว่าปฏิบัติไปทำไม

12. terson

อนุโมทนากับ คุณ สุปราณะ คุณ love_song_music คุณ tonmaiae.
    และทุกท่านที่ตั้งใจปฏิบัติกัน
    ขอกุศลผลบุญที่ทำนี้ จงเป็นที่ประจักษ์แจ้งทุกแห่งหน
    จงสำเร็จแก่ญาติมิตรสนิทชน ที่เวียนวนตายเกิดกำเนิดมา
    สรรพสัตว์ทุกข์ท่วนหน้าเทพารัก จงประจักษ์ในกุศลผลนี้หนา
    พ้นจากทุกข์ประสบสุขทุกเพลา สมดังข้าอุทิศให้ด้วยใจเทอญ

13. diya

สาธุ สาธุ สาธุ กราบอนุโมทนาเจ้าค่ะ

14. tonmaiae

สาธุ ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

15. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    สาธุครับ
    ผมนั่งสมาธิ ดูลมหายใจ แบบอานาปานสติ ถูกกับจริตไหมครับ
    รบกวนถามเรื่องการเงินจะคล่องตัวเร็วๆนี้ไหมครับ
    คอนโดที่ลงขายไว้ จะขายได้สำเร็จเร็วๆนี้ไหมครับ
    ขอบคุณครับ

16. boonlon

boonlon Active Member

28 กันยายน 2010
    ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ ด้วยคนนะคะ

17. terson

อานาปานสติถูกจริตกับเราแล้วนะตั้งใจปฏิบัติเข้า
    ส่วนเรื่องคอนโดให้เราปล่อยนกสัก 1 ตัวนะ
    ให้จุดะธูปบอกแม่ธรณี 21 ดอก บอกให้ท่านช่วยหาเจ้าของเขามาซื้อแล้วเราจะทำบุญให้ท่าน
    หลังจากทำเสร็จคงได้ยินข่าวดี

18. terson

เดินจงกรมคือการปฏิบัติสมาธิแบบอริยาบทเดิน ซึ่งจะเดินกลับไปกลับมาโดยมาการกำหนดรู้เมื่อผิวเท้าสัมผัสกับพื้นผิวที่เราเดินเมื่อผิวหนังสัมพันกับพื้นก็รู้พร้อมขณะที่สัมผัสอาจกำกับคำภาวนาไปด้วยเช่นขวา-ย่างหนอ ซ้าย-ย่างหนอ หรือ ขวา-พุท ซ้าย-โธตามแต่จริตที่เคยฝึกฝนหากชำนาญแล้วก็รู้ที่สัมพัสโดยไม่ต้องใช้คำภาวนาก็ได้ การก้าวเดินก็ให้เป็นธรรมชาติอย่างที่เราเดินอย่าก้าวยาวหรือสั้นจนเกินไป อย่าเร็วหรือช้าจนเกินไปเอาพอดีๆสบายๆมองลงพื้นประมาณ 1 เมตรเป็นการสำรวมตาเดิกกลับไปกลับมาอย่างมีสติ อานิสงค์มากมายมหาศาล ใครยังไม่เคยเดินก็หัดเลยนะ...สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      767.6 KB
      เปิดดู:
      70
  19. OneLostSoul

OneLostSoul เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2010

ขอบพระคุณเจ้าค่ะ _/\_

ดิฉันไม่รู้จะไปสอนอะไรใคร สาขาที่จบมาถ้าจะสอนใครได้ก็ต้องเรียนให้สูงกว่านี้ ตอนนี้ทำเป็นแต่เปิดไพ่ดูดวง ก็ไม่รู้ใครจะมาให้เงินเรา

แล้วงานที่ลงทุน ถ้าจะขายพวกเวชภัณฑ์หรือยาเสริมความงามที่เป็นน้ำ หรือเจล จะได้มั้ยคะ??

ขอรบกวนอีกเรื่องนะเจ้าคะ

ชีวิตมันติดกรรม ติดขัดอะไรเหรอคะ ทำไมไม่มีใครบอกอะไรได้เลย

คนรักตีจากไปหมด งานก็ไม่เห็นวี่แวว เงินทองก็ร่อยหรอลงทุกวัน

ที่จะซุกหัวนอนก็ต้องอาศัยคนอื่น..ฯลฯ

เมื่อไรชีวิตจะดีขึ้นคะ?? ดิฉันสิ้นหวังลงไปทุกวัน บุญที่เคยสร้างไม่รู้หายไปไหนหมด ท้อใจจะทำสิ่งดี ๆ แล้วค่ะ T__T

ท่าน terson อยากแนะนำอะไรเพิ่มได้อีกเต็มที่เลยค่ะ
    ดิฉันไม่ไหวแล้ว..

20. ufobas

ufobas สมาชิก

28 ธันวาคม 2008
    พรุ่งนี้ ครบรอบวันเกิดผม ขอคำชี้แนะด้วยครับ