ช่วยกันแจกภูมิความรู้ และข้อระวัง ภัย ในการแจก....

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย tombangjak, 28 มีนาคม 2013.

1. ในนภา

ในนภา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    อ่านละได้ข้อคิดดีนะครับ เราคนนึงเวลารับของบางทีก็สงสัย
    แล้วก็เลยไม่ขอรับดีกว่า

2. BUGYUT

BUGYUT เป็นที่รู้จักกันดี

บางครั้งนำมาแจก แต่ของที่แจกไม่เหมือนกับในรูปที่โชว์ให้เราดูครับ เป็นคนละองค์พอPMไปถามก็บอกว่ามีหลายพิมพ์บ้างอะไรบ้าง บางท่านนำรูปของแท้มาโชว์และปล่อยเก๊ให้ก็มี บางท่านขอเงินร่วมบุญส่งให้แต่หายต๋อมPMถามบอกส่งมาแล้ว ขอหมายเลขลงทะเบียนบอกว่าจำไม่ได้ทิ้งใบเสร็จไปแล้ว ก็ต้องระวังกันให้ดี

3. ศักยิ์กมล

ศักยิ์กมล เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลผมเองรับของแจกมาเยอะ แต่ที่รับแล้วให้โอนเงินก็ส่วนมากเป็น พระธาตุ ผู้แจกก็จะบอกว่าเป็นพระธาตุของพระอรหันต์องค์นั้น องค์นี้ ในสมัยพุทธกาล โดนไปเยอะทั้ง ๆ ที่ไม่รู้ว่าของจริงหรือเปล่า

ผมว่าจะลองแจกแบบโอนเงินมั่งแต่รายละเอียดดังนี้ คือ
    1.ผมมีรายละเอียดของวัดที่จะสร้าง เมรุ เป็นภาพถ่ายที่ผมถ่ายมาเองเพราะ พระท่านชวนทำบุญสมทบทุนสร้างเมรุ
    2.ท่านที่ต้องการร่วมบุญ ให้โทรหาท่านพระครูเอง สอบถามรายละเอียดและการโอนเงินตามจิตศรัทธา
    3.นำใบสลิปการโอนมาโพสต์ในกระทู้ที่ผมตั้ง พร้อมแจ้งชื่อที่อยู่ให้ชัดเจน
    4.ผมจะจัดส่งเหรียญหลวงพ่อคูณ ให้กับท่านที่ร่วมทำบุญ ท่านละ 1 เหรียญเท่านั้น / 1 สลิปการโอนเงินทำบุญ
    5.ค่าซอง ค่าส่ง (ลงทะเบียน)เป็นค่าใช้จ่ายของผมเองทั้งหมด ที่ได้มาจากการทำงานหาเช้ากินค่ำของผมเอง เพียงแต่อยากชวนท่านทั้งหลายทำบุญร่วมกัน

ตัวอย่าง (ของจริง) ที่ผมคิดจะทำ ขอความเห็นจากหลาย ๆ ท่านว่า ได้หรือเปล่าครับ เป็นตัวอย่างยังไม่ได้ทำการแจกนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. tombangjak

tombangjak เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2007
    ใครมีเรื่องเล่า เรื่องบอกอีกไหม น๊อ

5. padawha

padawha เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2012
    เห็นด้วยกับคำๆนี้ค่ะ ชอบคำๆนี้จัง

6. BUGYUT

BUGYUT เป็นที่รู้จักกันดี

มาดันกระทู้ครับ...

7. solopao

solopao เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

จากกระทู้ "รณรงค์ นำพระแท้ มาแจก คนจะรับก็หัดเช็คก่อนครับ" โดยคุณ dinso ครับ

ปล.อ่านเพิ่มเติมได้ใน
    http://palungjit.org/posts/7707757

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 เมษายน 2013
  8. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ขอบพระคุณครับ เพิ่งมาอ่านเจอเช่นกัน....เจตนารมย์ เดียวกันคับผม

9. dinso

แวะมาอัพเดตและรณรงค์เรื่องเดิม แม้ไม่ผิดกฎเว็บในการนำพระไม่แท้มาแจก แต่ร่วมกันคิดว่านำมาแท้มาแจกจะดีกว่า ....ครับ ...
    ปล.กระทู้ผมที่ทำลิ้งไว้ หายไปจากโลกนี้แล้ว แต่เจตนารมย์ยังเหมือนเดิม นะครับ และไม่เน้่้นมีเรื่องมีราวกับใครไม่ว่า จะเป็นใครทั้งสิ้นจะ เสียประโยชน์ ได้ประโยชน์ อยากเห้นของแท้ทุกกระทู้ จะคนรับมีภูมิคุ้มกันเพิ่ม ใครมีแล้วก้อขอให้มีอีก ใครไม่มี หมั่นศึกษานะครับ
    .....................................
    เหมือน สูบบุหรี่....ไม่ผิดกฎหมาย แต่เรารณรงค์ให้เลิกสูบได้ ครับ

10. tombangjak

ตอนแรก ผมนึกว่าท่านเห็นกระทู้นี้ แล้ว ไปตั้งกระทู้เพิ่มเติม เป็นอันว่ากระทู้ หายไปแล้ว ก็มาพิพม์ เพิ่มในนี้แล้วกัน สำหรับข้อควรระมัดระวังต่างๆ ถ้ากระทู้นี้จะต้องหาย ไปด้วย ก็ช่างมัน

11. dinso

ไม่เคยเห็นครับพี่พอดีเป็น เจตนาผมเองแต่แรกแล้ว ที่จริงในห้องนี้คนเอาพระปลอม มีปัญหากับผมมา หลายท่านเวลาผมสอบถามไปได้ความว่า ไม่รุ้ที่มาบ้าง ยอมรับตรงๆพระปลอมเอามาจากราชนัดดาแล้วมาว่า ผมนับถือพระไม่เป้นต้องนับคือแค่รูปลักษณ์พอพระอยู่ที่ใจ แบบนี้เป็นต้น....ซุ่งผมมองว่า การนับถือใครจะนับถือพระอะไรยังไง สุดแล้วแต่ แต่พุทธคุณ พระแท้และเก๊ไม่เท่ากัน แน่นอน จึงอยากให้ นำไระแท้มาแจกกันครับ อย่างน้อยๆเวลาเราห้อยหรือมอบให้ใครคนรับก้อมีสิ่งดีดีติดตัวไม่ใช่แค่เอาพระห้อยแล้วบอกถ้าเปนคนดีแล้วพระคุ้มครองเอง แบบนั้นห้อยดินก้อพอครับ...เพราะเป็นคำตอบตายตัวยู่แล้ว ว่าคนดีห้อยอะไรก้อดีแต่ผมถามว่าระหว่างพระดีกับไม่ดี คนดเลือกห้อยได้ (เพราะจ่ายเงินค่าส่งไป100บาทฉ คนดีจะเลือกห้อยอะไรครับ เหมือนถามเรื่องน้ำ ใครไม่กินน้ำแล้วตาย ว่าทุกคน มีน้ำให้เลือกกิน แล้วมาบอกว่า ถ้ามีน้ำโคลนกับน้ำใสดื่ม ถ้าเลือกที่จะดื่มได้ เราควรเลือกดื่มน้ำอะไรมากกว่า แล้วอยู่ๆมีคนบอก ถ้าน้ำใสใส่ยาพิษละ ยอมกินน้ำโคลนดีกว่า ...คือคนละประเด้นครับ เหมือนพระ พระแท้แต่คนไม่ดี กับพระเก๊แต่คนดี อะไรแบบนี้ คือไปส้รางข้อแม้ ที่ต่างไปเพิ่มเอา พี่เห็นว่า การที่ผมรณรงค์ นี่ผิดไหมครับ ในฐานะพี่เจ้าของกระทู้ แล้วเป็นพี่จะเลือก ดื่มน้ำอะไรดี...ครับ

12. dinso

อากาศร้อนจัง

13. อหิงสากะ

อหิงสากะ สมาชิกใหม่

ได้แง่คิด และเตือนสติเป็นอย่างดีครับ

14. dinso

วันนี้ขอแจกธรรมมะ

15. mana297

mana297 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    ชอบครับ...ช่วยดัน up up:cool::cool::cool:

16. dinso

ดันๆๆ ครับ อากาศ เดี่ยวเย็นเดี่ยวร้อน.....ดูแลสุขภาพนะครับ

17. tombangjak

ไม่รู้เป็นอะไร อยากดันกระทุ้นี้ ขึ้นมา

18. jamesd2b

jamesd2b เป็นที่รู้จักกันดี

ทางที่ดีจะแจกก็แจกฟรีเลยครับ ถึงจะได้บุญ

19. mali1163

mali1163 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ เป็นแนวทางให้พิจารณาให้รอบคอบก่อนที่จะตัดสินใจรับแจกครับ

20. พี่กอกล้วย

พี่กอกล้วย เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของแจกฟรีนี่ ถ้าเอากันแบบกลางๆเลยก็ต้องบอกว่า มีกิเลสทั้งสองฝ่ายคือ

ฝ่ายคนแจกต้องการมาแจกเพื่ออะไร บางคนมาแจก เพื่อหาเครือข่ายทำอะไรบางอย่าง บางคนมาแจกเพื่อเอาบุญ บางคนมาแจกเพื่อสร้างเครดิต ฯลฯ มันมีหลายชนิดนะครับ แต่ละคนมีความคิดมีจิตที่ต่างกันออกไป อันนี้เราไม่รู้ใจเขาได้ว่าเขาทำเพื่ออะไร แต่ที่แน่ๆ ถ้าเราไม่โลภ ผมถามหน่อยว่าจะเสียรู้เขาไหม

ฝ่ายคนที่รับ บางคนก็น่าให้หลอกนะครับ คือตั้งป้อมรับอย่างเดียว ก็มีอีกหลายแง่มุมเหมือนกัน บางคนรับไปใช้ บางคนรับไปศึกษา บางคนรับไปขาย บางคนรับไปแจกต่อ และถ้าคนแจกเขาแจกด้วยใจที่อยากให้ใช้ ไม่คิดบ้างหรือครับว่าเขาจะเียความรู้สึกไหม ถ้าเห็นคุณเอาไปขายผ่านทางเวปต่างๆเช่น เฟสบุ๊คเป็นต้น

ตราบใดที่ยังมีคนโลภ ย่อมต้องมีเหยื่อเป็นธรรมดาครับคิดง่ายๆ ใครทำอะไรไว้ ไม่ว่าดีหรือชั่วก็ตาม คนๆนั้นจะต้องรับสิ่งที่ตนเองทำทุกประการ

เรื่องพระธาตุปลอมหรือไม่ปลอม

ครูบาอาจารย์ท่านสอนมาว่า

"เอ็งยังไม่รู้จิตตัวเองเลย เสือกจะไปดูพระพุทธเจ้าว่าตัวจริงหรือตัวปลอม"
    "จะจริงหรือจะปลอมไม่ต้องไปสนใจ แค่ได้มีไว้นี้ก็บุญท่วมหัวไม่รู้เท่าไรแล้ว"
    "ของปลอมน่ะ ทำให้เป็นของจริงได้ ส่วนของจริงทำให้เป็นของปลอมไม่ได้"

ผมจึงสรุปว่า เรารับมา เรารับอะไร เรารับพระธาตุ ดังนั้น สิ่งนั้นจึงเป็นพระธาตุ ไม่ผิดเพี้ยนไปแน่นอนครับ

ส่วนพระปลอมนั้นก็อยู่ที่เจตนาครับผม ว่าเขาแจกเพื่ออะไร เรามองว่าปลอมแล้วไม่อยากได้ก็ไม่ต้องเอา หรือถ้าเอามาแล้วทำลายก็อย่าเอามาดีกว่าครับ

"เพราะพระทุกองค์ล้วนเป็นฉายาลักษณ์ของพระพุทธเจ้าของเรา ใครทำลายหรือดูหมิ่นมีบาปมาก"

ส่วนตัวผมเอง แขวนพระปลอมครับ เพราะผมแขวนความดีของพระ ไม่ได้แขวนพระเพราะพระนั้นราคาดี

ใครให้มาผมรับหมด ทั้งที่บางอย่างรู้แก่ใจว่าเป็นของปลอม บางอย่างขายตามท่าพระจันทร์ ขายวัดราชนัดดา แต่ก็เอามา พระพุทธรูปผมซื้อมาจากท่าพระจันทร์ก็เอาขึ้นหิ้งบูขาเลยครับ ไม่ได้เบิกเนตร เพราะครูบาอาจารยท่านบอกว่า

"ฉันไม่ทะลึ่งไปเสกพระพุทธเจ้าหรอก พระพุทธเจ้าเสกฉันให้เป็นพระ ฉันไม่กล้าไปเสกพระพุทธเจ้าให้ขลังหรอก ฉันทำไม่ได้"

จริงอยู่ครับว่า พระแท้ ย่อมมีความน่านิยม มีค่านิยมทางการสะสมสูง มีอะไรๆที่ดูแล้วดี ดูแล้วรู้ว่าของนี้ควรค่านะ มันแพงนะ แต่เราเอาอะไรตัดสินพระพุทธเจ้าครับ เอาเงินตัดสิน หรือเอาใจเราตัดสิน

จริงอยุ่ที่คนต้องการพระแท้ เพราะเชื่อว่ามีอิทธิฤทธิ์ ป้องกันบันดาลต่างๆได้สารพัด แต่ถ้าเราไม่ศรัทธาแล้ว พระก็ไม่ต่างกับเศษดินหรอกครับ คนที่เอามาแจกอาจจะได้มาจากที่ต่างๆเช่น งานบวช งานทำบุญ งานศพ แล้วเอามาให้เรา แล้วขอถามหน่อยครับว่า เขาเอามาให้เรานี่เขาขายด้วยไหม บางคนแจกฟรีแล้วก็โดนตำหนิว่า อันนี้ไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ พอโดนตำหนิมากๆแล้วจะเหลืออะไรครับ กำลังใจก็หมด

ส่วนบางคนรู้ทั้งรู้ว่าของไม่ดี(บางคนถึงขั้นไปขโมยของปลอมมาแจก) หรือของปลอมว่าง่ายๆ แต่ก็เอามาแอบอ้างว่า เข้าพิธีนั้น เสกพิธีนี้ พระนั้นเก่ง พระนี้สร้างให้คนนั้น สารพัดที่จะทำกันและอ้างกันไป ตรงนี้ระวังนะครับ บาปกรรมมีจริง เวลาทำแล้วอ้างนั่นอ้างนี้ สร้างชื่อเสียง สร้างหน้าตาให้ตัวเอง แนะนำว่าอย่าทำดีกว่าครับ ไม่น่ารักเลย

ส่วนคนที่ลงชื่อขอตะบี้ตะบัน เคยคิดไหมครับว่า ถ้ามันไม่ใช่โอกาสของเรา เราไม่มีวาสนาบารมีพอ ของนั้นๆก็จะไม่ไปหาเรา คิดบ้างไหมครับ บางคนขอๆๆๆๆๆๆๆ เปิดเวปมาไม่เคยเข้าห้าอื่นเลย รอรับแจกอย่างเดียว พอปิดการแจก หรือของหมดก็มาต่อว่า ต่างๆนาๆ หรือเขาแจกของปลอมก็มาว่าเขาอีก ผมบอกได้เลยนะครับว่า แค่เขาให้ก็บุญแล้วครับ แล้วเขาก็ไม่ได้บังคับให้คุณรับนี่ครับ ของแบบนี้มันอยู่ที่วาสนาครับผม

สรุปแล้วขอให้จริงใจทั้งสองฝ่ายดีที่สุดครับ

นี่พูดถึงแจกฟรีนะครับ ส่วนพวกมีค่าส่ง นิมนต์ท่านอื่นชำแหละกันต่อไปนะครับ ผมขอบาย เพราะไม่ชอบเข้าไปตรงนั้น มันเหมือนเดินท่าพระจันทร์มากไปหน่อยครับผม