ชีวิตเยี้ยงละครน้ำเน่าไม่คิตว่าจะเกิดกับตัวเรา

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย นางพญา20, 19 สิงหาคม 2012.

1. นางพญา20

นางพญา20 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=ViOJZ9a56EU]แต่ปางก่อน - หญิง & โอ๊ต อาร์สยาม - YouTube[/ame]

2. นางพญา20

ตอนนี้มีเรื่อยๆค่ะมีอยู่คนนึงแปลกมากเขาเข้ามาเพื่อที่จะสารสัมพันธุ์ค่ะอายุเขายังแค่23-24เองเขาชื่อน้องนัทเรียนราชภัฏเชียงใหม่ปี3ค่ะเป็นพวกนักดนตรี ตำแหน่งร้องนำค่ะ รู้จักกันโดยบังเอิญ เพราะจิ๊กไปมีตติ้งกับเพื่อนแล้วมีการดื่มนิดหน่อยเมาค่ะแล้วก็ตามนั้นเข้าโหมดร้องไห้ ก็งงว่าเขามาจากไหนไม่รู้จักแต่มานั่งปรอบอยู่เป็นชั่วโมงเพื่อนเห็นก็ไม่ว่าดุเขาเป็นสุภาพชนมากค่ะหลังจากวันนั้นเขาคงขอเบร์จาดเพื่อนแล้วก็โทรมา... เขาเข้ามาแบบไม่ตั่งตัวเลยค่ะไม่ต้องพูดอะไรมากมายอยู่ก็ชอบก็พูดมาเลยว่าชอบอย่างนั้นอย่างนี้ แต่ไม่ได้ถามเราเลยว่าเราคิดอะไร แต่ดูแล้วเป็นคนดีคนนึงค่ะ จิ๊กเองเคยบอกเขาไปนะค่ะเคยบอกไปว่าชีวิตตอนนี้อยู่ในโหมดเศร้าเฉยยและไม่ได้คิดอะไรเลยในอนาคต นัทกลับพูดมาว่า ไม่เป็นไร พี่จิ๊กแล้วนัทต้งทำยังไงต้องให้ทำอย่างไรขนาดไหน ถึงจะได้พี่จิ๊กมาอยู่ข้างๆๆ อึ้งไปเลยค่ะ พูดตรงเลย จิ๊กเองไม่เคยโทรไปหาเค้าเลยนะ มีแต่เขาโทรมาเช้าเย็นๆ ตอนแรกงงอยู่ว่ามันโทรมาทำไมนักหนา โทรมาแล้วก็บอกว่าไปส่งร้องเพลงหน่อยไปส่งซ้อมดนตรี ในใจนึกไปว่าแล้วฉันเป็นไรกับเขานะต้องมาขอให้ไปด้วยนั่นโน่นนี้ ก็ไม่เคยไปเลยสักที่ค่ะ คือไม่ได้ใส่ใจคะ วันนึ่งเขาโทรมาคุยแล้วพูดถึงเรื่องวันงานมิตติง แอ๊ะใจค่ะ เขาจำที่จิ๊กพูดได้หมดจำได้แม้กระทั้งว่จิ๊กพูดอะไร เกิดวันอะไร เรื่องที่จิ๊กเองไม่คิดว่าจะจำได้เขากลับจำได้ เขามองจิ๊กอีกแบบที่คนๆนึงมอง แต่จิ๊กอยากบอกเขามากเลยค่ะไม่อยากให้เค้าพยายาม จิ๊กกลัวทำเขาเสียใจ จิ๊กประทับใจที่เค้าดีกับจิ๊กเอาใจใส่ แต่เข้าไม่ใช่ค่ะไม่ใช่จริงๆ จิ๊กพยายามเลี่ยงแบบถนอมน้ำใจให้มากที่สุด แต่เข้าก็ไม่หยุดพยายามเลย จิ๊กรักเขาไม่ได้ค่ะไม่มีความรู้สึกมากไปกว่าน้องชายที่น่ารัก เพราะจิ๊กรักคนๆนึงมากๆรักไปแล้วรักแบบที่รักใครไม่ได้อีกแล้วนะค่ะไม่ได้ปิดกั้นตัวเองนะค่ะ แต่ไม่อยากมีให้ใจมันวุ่นวายอีกแล้วอยากจะสงบนะค่ะ จิ๊กจะรอให้นัทหายไปเองค่ะถ้าเขาเห็นว่าจิ๊กไม่ได้อะไรเขาน่าจะเข้าใจว่าอย่างนั้นไหมค่ะ

3. นางพญา20

จริงๆแล้วไม่ไว้ใจด้วยซ้ำนะเนีย เพื่อนิดเห็นอย่างไร แสดงความคิดเห็นได้นะค่ะ จิ๊กเป็นคนไม่ค่อยฉลาด อยากได้เพื่อนๆไว้คุยหลายๆเรื่องค่ะ ยินดีรับคำแนะนำนะค่ะ

4. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    อ้าว อยู่ในโหมดเศร้า ไปโจ้เหล้าจนเมา แล้วจะหลุดจากโหมดเศร้าได้ไงล่ะ ..มันรังแต่จะเพิ่มโหมดหลงมาอีกจนอาจถึงกับเข้าโหมดบอดทีเดียว อันตรายๆมากนะหนู..

ก่อนอื่น พยายามห้ามปรามตนไม่ให้ไปเสพเหล้าเคล้าดนตรีที่ใหน ต่อมา ถ้าไม่อยากถูกความเศร้าครอบซ้ำก็ตัดการติดต่อกับน้องชายคนเล็กนั้นเสีย หนูจิ๊กคงมีน้องที่ต้องดูแลอยู่แล้ว นั่นก็ภาระโขแล้วนะ...หรือแม้ไม่มีน้องนุ่งให้เป็นภาระ ขันธ์๕ของตนก็ภาระจนหืดจับแล้ว ใยจะดิ้นรนไปหาภาระมาเพิ่ม เด็กคือเด็ก นะครับ เขามีจินตนาการแบบเด็กๆอยู่ ยิ่งเป็นนักร้องแล้ว น้องรักเอ๋ย..เขาอยู่ในโลกฝันที้งวันเทียวละ

เก็บกายใจไว้ในที่สงบอีกระยะ ไม่พาตนไปในที่อโคจรบ่อยๆ เพราะที่เหล่านั้นมีแต่อภัพบุคคลไปปรากฏตัวเสมอ เราคงไม่ประสงค์จะครองคู่กับบุคคลอาภัพ โดยประการทั้งปวงนะครับ..

หันมาหาธรรมะใส่ใจดีกว่า นั่งหน้าคอมพ์อ่านสาระธรรมที่ชาวบ้านเขานำมาแสดงให้อ่าน จะได้ข้อคิดดีๆดีกว่าจะไปเป็นขวัญใจเด็กนักร้องมากเลย หนูจิ๊ก ทำไมไม่ลองเปลี่ยนเป็นโหมดสุขบ้างเล่า เเค่กดปุ่มปล่อยขยะอดีตทิ้งไปก็เข้าโหมดใหม่แล้ว เอานะ เขวี้ยงโหมดเก่าทิ้งไปเลย เดี๋ยวนี้ทีเดียวเจียว...

5. นางพญา20

ขอบตุณค่ะทราบแล้วว่าไม่ดี แต่ก้ไม่ไปอีกแล้วค่ะเข็ดเช่นกัน ตอนนี้ ไม่เจตนากินหรอกค่ะ ไปมิตติ้งกับเพื่อนในรุ่นนะค่ะ พอดื่มเข้าไปหน่อยที่เพื่อนๆเองขยั้ยขยอให้ก็เกิดเมาเลย ยั้งตัวเองไม่อยู่จริงๆค่ะ มันเก็บกดนะค่ะเลยปล่อยออกมา ตอนนี้ดีขึ้นมากๆแล้วค่ะ ขอบคุณนะค่ะที่เตือนสติค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2013
  6. นางพญา20

ขอเล่าต่อนะค่ะตอนนี้ห่างจากเขาคนนั้นออกมาแล้วนะค่ะ แต่ก็ยังไม่วายมีเรื่องให้ขุ่นข้องหมองใจ เจ็บแล้วเจ็บซ้ำเข้าไปอีก คือมีผู้หญิงคนนึ่งที่เป็นอดีตค่ะ เข้ามาคล้ายๆจะแฉเกี่ยวกับเรื่องคนรักของจิ๊กสมัยที่ยังคบกันอะไรทำนองนั้นนะค่ะ จิ๊กเลยเริ่มรู้สึกอะไรบ่างอย่างค่ะเพราะเรื่องแบบนี้ไม่ได้มีแค่ ครั้งเดียวด้วยนะสิค่ะ จิ๊กรู้สึกว่าคนที่เลิกกับคนๆนี้ไปได้ จิ๊กว่าเข้าโชคดีมากนะค่ะ ที่ไม่เคยรับรู้อะไรเลยตลอดเวลา7-8ปีที่คบคนๆนี้ แต่พอมาคบกับจิ๊กจิ๊กกลับได้เจอกับบันดาอดีตๆของคนนนี้ที่ต่างก็เคยมีความสัมพันธุ์ลึกซึ้งอีกมากมายเข้ามา ไม่ว่าจะเป็นผู้หญิงทั้งดีและไม่ดี รวมไปถึงก็ไม่คาดคิดเหมือนกันนะค่ะ กระเทยหน้าสวยค่ะที่เจอในเน็ท ไม่เว้นแม้กระทั้ง สาวประเภท2 จิ๊กเจอถึงขันมาหาเรื่องเลยนะค่ะ จิ๊กคิดว่า มีคนเตือนตั่งแต่แรก แต่คงเป็นกรรมของเราที่ต้องชดใช่คนๆนี้ก่อนที่ตาจะสว่างมั๊งค่ะ คนที่ผ่านไปเขาช่างโชคดีเหลื่อเกิน แต่น่าสงสารเธอคนนั้นที่ตลอดเวลาที่คบกับคนๆนี้ เธอไม่รู้อะไรเลยว่าเขาเลวร้ายขนาดไหน จนจิ๊กต้องมารับแทนเธอ ความรักทำให้คนตาบอด ไม่โทษผู้ชายค่ะ ที่มักมากในกามแล้วพยายามเอาธรรมมะบังหน้า ไม่อยากพูดเลยค่ะว่า! ถ้ารู้ตังแต่แรก ก็คงไม่เลือกเช่นกัน ที่พ่อท่านทั้งหลายคอยเตือนคอยให้เห็นภาพนิมิตรว่าเคยเกิดและจะเกิดอะไรขึ้น จิ๊กพึ่งมาประจักแก่ใจในเวลานี้เองค่ะ ถึงตัวจิ๊กเองจะไม่ใช่คนดีอะไร แต่ก็ไม่เคยเจอใครเป็นแบบนี้มาก่อนเลย นี่คงเป็นกรรมของจิ๊กเองด้วยส่วนนึ่ง แต่ที่แน่ๆจิ๊กเข้าใจอะไรๆมากขึ้นแล้วค่ะ ถาวณาขอให้คนต่อไปที่จะเจอเรื่องเลวร้ายของครอบครัวนี้และตัวเข้าเองในอนาคต จงมีสติและปัญญา ผ่านความโชคร้าย อย่าได้เจอเหมือนที่จิ๊กเจอเลยค่ะ

7. นางพญา20

ตอนนี้จิ๊กขอถอนรากถอนโคน ให้หมดจากใจก่อนนะค่ะ ถึงในใจจริงๆยังรักตัวเขามากมายที่อย่างน้อยก็ดีกับจิ๊กอยู่มากๆ เช่นกันไม่ ตอนที่คบกัน เค้าเคยรักเราบ่างไหม เคยรักเราจริงๆบ่างไหม รักที่แบบไม่ได้ต้องการแค่เหตุผลของตัวเองหรือใครๆ เขารักเราบ่างไหม เรื่องต่างๆที่เข้ามากระทบกับจิ๊ก เป็นอดีตด้านลบของเขาก็จริง แต่ก้ไม่ควรโทษคนอื่นควรจะโทษตัวเอง ที่ตัวเองมักมากในกามเมผิดศิลข้อ3จนเป็นนิสัยที่แก่ไม่ได้อีกแล้ว จนทำให้เรื่องคนในอดีตที่แย่ๆมาทำร้ายคนปัจจุบัน ได้ มันไม่ใช่กรรมของคนอื่นรู้บ่างไหมมันคือผลของการกระทำของคุณนั่นแหล่ะ จากนี้ไปรับรองได้ว่าเขาไม่มีทางสมหวังหรือมีความสุขในความรักอีก จิ๊กอยากบอกว่าให้เค้าดูแลตัวเองด้วย จิ๊กจะมีแต่ความรู้สึกดีๆตอนที่เราคบกัน พอแล้วจะ จะขอหมดใจหมดชดใช้ให้หมดสิ้นกันแล้วในชาตินี้

8. ddman

หนูจิ๊ก อย่าใส่ใจกับอดีตของใครๆเลย เพราะเขาเหล่านั้นก็มีทุกข์แสนสาหัสไม่แพ้หนูจิ๊กหรอก...เขาก็จะหาทางแก้ทุกข์ของตนไปในทางที่ไม่ถูกมีการทับถมคนอื่นๆ เป็นต้น แต่ก็ลืมไปว่าตนเองก็ถล่มตนไปด้วยอย่างเมามันนั่นแหละ หนูจิ๊กได้อ่านและทราบข้อธรรมมาบ้างแล้ว ก็พึงวางใจไว้ในกรุณานึกสงสารเขาเหล่านั้นเถิดว่า กรรมทางวาจานั้นทำได้ง่ายเห็นปานนี้ ที่เขาจะต้องได้รับผลจะน่าทรมานสักเพียงใด แล้ววางใจเป็นอุเบกขา ไม่นึกตำหนิโกรธแค้นเขาอีก...

อนึ่ง หนูจิ๊กพึงรักษาตนไว้ด้วยดี ในการสมาทานรักษาศีล อันจะคุ้มครองให้หนูปลอดภัยอยู่เป็นสุข ..เมื่อหนูจะไปที่ใดก็ควรจะคิดถึงวัดวาอารามที่ดี(วัดบางแห่งก็น่ากลัวต้องตรวจสอบให้ดี)..หากหนูอยู่ไม่ห่างวัดนี้ ก็พึงแวะไปบ่อยๆ...

วัดอรัญญวิเวก

(บ้านปง) ต.อินทขิล อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๕๐

โทร. (๐๕๓) ๘๕๗-๕๔๔ (๐๕๓) ๘๕๗-๙๙๑ เวลา โทร.7.30 -8.30น.

www.aranyawiwake.com

(ที่แนะนำเพราะเข้าใจว่าหนูมีถิ่นฐานอยู่ทางเหนือ)

การไปวัดนั้นย่อมเป็นโอกาสได้สดับพระธรรมและปฏิบัติธรรม เพื่อเพิ่มบารมีตนให้พ้นทุกข์ได้ในที่สุด แม้การพบปะชนชาวมีศีลธรรมย่อมเป็นไปได้ ส่วนการไปผับบาร์นั้น จะไม่เกื้อกูลเสริมบารมีตนให้ดีขึ้น แม้เหล่าทุรชนคนเขลาย่ิอมเกลื่อนกล่นในละเเวกนั้น หนูจิ๊กคงไม่ต้องการพบปะทุรชนอีก จึงน่าจะป้องกันตนไว้ด้วยดีจากสถานอโคจรเหล่านั้น..

การปล่อยให้เหล้าเข้าปาก เป็นการคร่าตนไปจากความมีสติสัมปชัญญะอันเป็นเครื่องคุ้มครองตน ในที่ทั้งปวง ขอให้หลีกเลี่ยงในทุกโอกาส หากมีเพื่อนที่คิดทำร้ายเราด้วยเหล้า ก็พึงทราบว่านั่นเป็นเพื่อนปลอมที่เราต้องถอยห่าง เพราะเพื่อนเช่นนี้มีแต่พาเราเดินไปทางต่ำ เราเกิดมาเป็นคน เรียกว่ามาดีแล้ว..ควรแต่จะดำรงตนไว้ในทางดี เพื่อการไปดีในที่สุด เพราะเราต้องตายลงในวันใดวันหนึ่งแน่ การรักษาตนไว้ด้วยศีลจึงเป็นสิ่งจำเป็นยิ่งกว่าการหาคู่ครองที่ต้องตายเป็นผีเหมือนกันในวันหน้าเป็นใหนๆ ..

ขออวยพรให้หนูจิ๊กปลอดภัย ประสบแต่สิ่งที่ดีๆที่หนูปรารถนา เมื่อจะพบใครก็ขอให้แยกออกว่า ใครเป็นพาลหรือมิตรและรักษาตนไว้ได้ด้วยดีในครรลองของศีลธรรม นะครับ..

9. นางพญา20

ขอบคุณพี่ดีแมนมากๆเลยค่ะอยากจะบอกว่า หลวงปู่พระอาจารย์เปลี่ยน จิ๊กเองได้เคยตามแม่ไปเป็นโยมอุปถากท่านหลายครั้งเลยค่ะ ได้หนังสือ ได้รับพระ มาเยอะเลยไปบ่อยมากค่ะวัดนี้ พ่อจิ๊กเองท่านก็เป็นพระลูกวัดด้วยนะค่ะ บวชตลอดชีวิตเลย จิ๊กเป็นเด็กที่โตมากับวัดค่ะ ตั่งแต่เล็กๆแล้วแต่อาจจะยังไม่เข้าถึงธรรมอัตถอธิบายได้เก่งแต่ก็จะพยายามตามคำแนะนำนะค่ะ :cool:

10. นางพญา20

อาจจะด้วยความที่เราต้องใช้ชีวิตควบคู้ไปกับธรรมมะนั้น ชีวิตทางโลกเราเองก็คงจะยังไม่สามารถสลัดมันไปได้ แต่ก้จะพยายามใช่ทั้งธรรมมะให้ควบคู้ไปกับการใช่ทางโลกนะค่ะทุกคน

11. ddman

ดีใจมากจริงที่ทราบว่าพ่อแม่และหนูจิ๊กมีบุญอย่างยิ่งที่ได้ใกล้ชิดอุปัฐากพระอาจารย์เปลี่ยน ขออนุโมทนาด้วยจิตโสมนัสในกุศลทั้งหลายที่หนูจิ๊กและพ่อแม่ทำไว้ด้วยดีครับ ..

ดีใจที่สุดก็เมื่อได้เห็นว่าหนูจิ๊กจะดำเนินตามธรรมแม้เมื่อยังต้องอยู่กับโลก ขอให้หนูมั่นคงในธรรมเถิด เพราะธรรมะย่ิอมรักษาผู้ประพฤติไว้ด้วยดีนะครับ..

ท่านพี่ติงก็ยังห่วงใยเงียบๆ มาคอยดูแลและคงส่งกำลังใจมาเช่นเคย นะครับ...

12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเอาดอกกุหลาบมาฝากน้องสาวที่รักค่ะ
    สุขสันต์วันปีใหม่ไทยนะคะ

13. ติงติง

น้องddmanก็ดูแลสุขภาพมากๆนะคะ

14. ddman

สวัสดีปีใหม่ไทย ครับพี่ติงและหนูจิ๊ก รวมทั้งท่านผู้ผ่านมาพบเห็นกันนะครับ
    ขอความสุขกายสุขใจปราศโรคาพาธและปลอดจากภัยอันตรายทั้งปวงพึงบังเกิดแก่ทุกๆท่านตลอดไปขอรับ

15. ติงติง

16. ติงติง

17. ติงติง

18. นางพญา20

สวัสดีปีใหม่ไทยเช่นเดี๋ยวกันค่ะ ทั้งพี่ติงติง และพี่ดีแมนด้วยดีใจที่มีที่ได้รู้จักพี่ๆทั้งสองคนนะค่ะเพียงเท่านี้จิ๊กก็ว่าเป็นบุญของจิ๊กแล้วค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      13 KB
      เปิดดู:
      47
    • jik1.bmp
      ขนาดไฟล์:
      148.2 KB
      เปิดดู:
      56
  19. นางพญา20

หลังจากหายไปนานเลยค่ะเพราะว่าช่วงนี้จิ๊กเองต้องทำโอทีเลยไม่มีเวลาเข้ามาในเว็บเลยจะว่าไปตัดโลกออนไลน์ไปเลยหลายวันค่ะ คิดถึงทุกคนมากนะค่ะ เอารูปสวยๆมาฝากจ๊า

20. นางพญา20

เอารูปสวยๆมาฝากค่ะตามแบบชาวล้านนา

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      15.5 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      11.5 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      19.2 KB
      เปิดดู: