ชีวประวัติหลวงปู่ยิ้มวัดหนองบัว และภาพพระปิดตาแท้ๆจากผู้สร้าง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ไพรัฐลาภสุนทรพิทักษ์, 13 ธันวาคม 2008.

1. weerapongki

weerapongki Active Member

ได้ความรู้ที่เป็นของจริงครับ ผมรู้สึกอย่างนั้นจริง อนุโมทนาด้วยคนครับ

2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ

ผมเองดูว่าทะแม่งๆตั้งแต่อ้างว่ามีลูกศิษย์ดังๆหลายๆท่าน ยิ่งอ้างว่าหลวงพ่อปาน วัดคลองด่าน ด้วยยิ่งไม่เชื่อ แล้วพอดูสมุดข่อยอะไรที่เอามาโชว์ ก็เอวังนปัจโยโหตุ เพราะดูลักษณะน่าจะเข้าข่ายพระกรุวังหน้ามือผี เพียงแต่เปลี่ยนมุขใหม่มาเท่านั้นเอง สมุดข่อยอายุไม่ถึง50ปีเลยด้วยซ้ำ พระอะไรก็ไม่เหมือนในหนังสือ สงสัยคุณไพรัฐ คงโดนหลอกใช้มากกว่า ดูลักษณะการเขียนยังเด็กอยู่เลย

3. ไพรัฐลาภสุนทรพิทักษ์

ไพรัฐลาภสุนทรพิทักษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ทำไมหรือ ที่เขียนแบบนี้ ผมเกิดปี2502 จะเด็กกว่าท่านผมไม่รู้ครับ แต่สิ่งที่ทำผมทำด้วยความสมัครใจไม่มีค่าจ้างหรือสิ่งตอบแทนครับ พระที่ท่านว่าแบบอย่างในหนังสือ ก็แล้วแต่ความคิดของแต่ละท่านที่เข้ามาอ่าน แต่สิ่งหนึ่งที่นำมาลงผมไม่ได้นำมาเสนอขายหรือเปิดขายนะครับ จะเป็นพระวังหน้าหรือวังหลังหรืออื่นๆก็แล้วแต่ท่านจะคิดครับ
    *สมุดข่อยอายุไม่ถึง50ปีเลยด้วยซ้ำ พระอะไรก็ไม่เหมือนในหนังสือ *สมุดจะเก่าแท้หรือไม่แท้ โทรถามได้0841449052กล้าๆหน่อยนะท่านมันตรัย ส่วนพระที่คนเมืองกาญเล่น พระที่นายตั้มทำไว้ปีพ.ศ.2520 แล้วเอาไปตากไว้ใต้คานหลังคาบ้านมีทุกปีและพิมพ์ที่เก๊ๆขาย ถ้าเล่นพระแบบนั้นที่ขนาดเซียนใหญ่ยังโดน ก็ แล้วแต่ท่านล่ะครับ ที่จะเก็บสะสม
    ขออภัยหากเขียนคำผิด คนจนเรียนน้อยป.4โรงเรียนจีน

4. zen_machine

zen_machine สมาชิก

22 สิงหาคม 2008

5. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    ผมดูไม่เป็นครับ เพราะผมยังเด็กเข้ามาเก็บความรู้แล้วผสมกับวิจารณญาณ ในการจดจำตลอดจนความเก่าและเนื้อหามวลสาร

***ผมเองก็ไมรู้เรื่องพระชุดนี้ไม่เสนอความเห็นครับ แต่อนุโมทนาบุญกับทุกๆๆท่านก็แล้วกัน***

6. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณ zenที่นำภาพมาให้ดู ผมเจอบอกขายอยู่หลายที่ แก่แล้วเล่นคอมไม่เป็น ได้แค่เปิดเวป กับโพส ดึงภาพมาให้คนอื่นดูไม่เป็น พระที่คนเมืองกาญจน์เล่นเป็นพระไอ้ตั้มเด็กข้างวัดหนองบัว๕๕๕ แล้วที่เขาเก็บกันมาตั้งแต่ก่อนสงครามโลกครั้งที่สองล่ะพระใคร ถ้าผ่านมาแถวเมืองกาญจน์บอกทีจะหอบของปลอมยุคสงครามโลกไปให้ดู ๕๕ เผื่อจะได้พัฒนาเนื้อหา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2009
  7. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

พระปิดตาที่นำมาลง
    ยังเก่าไม่ถึงยุค...เกีชัวร์

8. ไพรัฐลาภสุนทรพิทักษ์

ไพรัฐลาภสุนทรพิทักษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2071122", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><TABLE id=post2071830 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] 30-04-2009, 11:14 PM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right>#49 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ท่านดูว่าเป็นพระเก๊ ก็แล้วแต่มุมมองครับ ผมก็บอกแล้วว่าผมนำข้อมูลของนายมาลง เพื่อ เป็นข้อมูลศึกษา แต่หากท่านดูแล้วท่านไม่ชอบหรือเก๊ก็แล้วแต่ครับพระที่นำมาโชว์ ไม่มีจำหน่าย เวปที่http://forums.212cafe.com/pairat/board-1/list.htmlนำข้อมูลจริงมาลงเท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2009
  9. ไพรัฐลาภสุนทรพิทักษ์

หากท่านผู้ดูแลเวปเห็นว่า ข้อมูลพระที่นำมาลงเป็นข้อมูลที่ไม่หน้าจดจำ หรือ ไปขัดผลประโยชน์ กับหลายๆท่าน ช่วยลบกระทู้นี้ ออกให้ทีครับ และอีกเรื่อง ผมเมื่อวัยเด็กพ่อแม่อยากจน ไม่มีเงินเรียน ป.4ร.ร.จีน หนักหัวใครครับ คนด้อยการศึกษาเป็นสิ่งที่น่ารังเกรียดหรือ คนแก่หัดเล่นคอม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2009
  10. ตฤณ

ตฤณ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    งานเข้าล่ะ ความจริงแล้วผมก็ยินเรื่องนี้จากจ่าดีพระกรุเหมือนกัน

11. CHOTIYA

หายไปนานนึกว่าจบแล้ว กลับมาฟาดงวงฟาดงา เวปนี้เวปพุทธศาสนาน่าจะใช้สติ มีปิยวาจาในการตอบ ผมคนเมืองกาญจน์ ปู่เป็นลูกบุญธรรมหลวงปู่ยิ้ม รุ่นน้องหลวงปู่เหรียญเป็นเพื่อนกับหลวงปู่สอนเป็นพ่อบุญธรรมหลวงลุงลำใย วัดลาดหญ้า บ้านอยู่ติดวัดลาดหญ้า โครตอยู่บ้านหนองบัวเต็มไปหมด ขอบอกพี่น้องร่วมเวปเลยว่า ของชุดนี้ปลอมทั้งหมด ตั้งแต่พระถึงสมุดข่อย กระซิบอีกทีพี่น้องเวลานี้ญาติผมยังบวชอยู่ที่วัดหนองบัวด้วยตรับท่าน

12. sjxd8

sjxd8 Active Member

13 สิงหาคม 2009
    อยากได้เหมือนกันครับ...ขอบคุณสำหรับข้อมูลและความรู้ครับ

13. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    พระเก๊ดูง่ายมากครับ
    ไม่หนักหัวใครหรอกครับ พูดจาให้มันดีๆหน่อยนะครับ ไม่มีใครเค้าไปดูถูกคุณหรอก เเต่พูดจาเเบบนี้มันก็ไม่เเน่ อายุคุณน่ะรุ่นลุงผมเเล้ว พอเหอะลุง

14. ตฤณ

ตฤณ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    เวรกรรม...ความผิดผมเองที่ไม่ดูให้ดีว่าเค้าต่อกระทู้ไปตั้งสามหน้าแล้ว ตัวผมเองก็ไม่มีความรู้ทางด้านนี้ด้วย ฟังเค้ามาทั้งนั้น....ขอจบแต่เพียงเท่านี้นะครับ

15. ไพรัฐลาภสุนทรพิทักษ์

ผมก็จบไปนานแล้ว ครับ แต่เห็นที่ท่านเขียน ผมเลยต้องขอรหัสใหม่เข้ามาอีกรอบ *แก่แล้วเล่นคอมไม่เป็น ได้แค่เปิดเวป กับโพส ดึงภาพ* คำนี้มันดูถูกกันเกินไป ถึงความรู้มีน้อย ก็ ไม่เห็น.......เเต่พูดจาเเบบนี้มันก็ไม่เเน่ อุ้ยๆกลัวตาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2009
  16. CHOTIYA

เรียนจบป.อะไร อ่านภาษาไทยยังไม่เข้าใจ เขาว่าใครเขาพูดถึงตัวเขาเอง ว่าทำอะไรไม่เป็นก็ตามไปเห็นโดยบังเอิญ ว่าโพสขายพระชุดนี้ตามเว็บต่างๆ แต่เราแก่แล้วจะก๊อปปี้มาให้คนอื่นดูไม่เป็น ทำตัวเป็นตุ๊กแกกินปูนร้อนท้องหรือไม่ก็วัวสันหลังหวะ ก็ของมันปลอมเห็นๆ ไปแห่ที่ใหนก็ปลอม แล้วยังจะมาว่าคนเมืองกาญจน์เล่นพระของไอ้ตั้ม มันมีมากกว่านั้นหลายฝีมือ ใหนว่าจะมาสร้างพระย้อนยุค น้องชายเรายังบวชอยู่ที่วัดหนองบัว รีบๆมาสร้างซะที วัดจะได้มีปัจจัยไปพัฒนา ไม่ต้องกลัว ถ้าจะกลัวให้กลัวความจริง กับกฏแห่งกรรมเถิด

17. ไพรัฐลาภสุนทรพิทักษ์

ไม่ได้มาหาเรื่องนะครับ
    ที่เว็บไซต์ http://pairat.plazathai.com ผมลงโชว์รูปไว้ หากเป็นพระเก๊ หรือ แท้ก็คามทีผมไม่ได้ขาย (คนที่ขายเป็นรายอื่น) ผมไม่สนใจครับ เพราะส่วนตัวผมไม่ขาย(ปล่อย) แล้วที่ จะสร้างพระย้อนยุด นายบอกมาอย่างนั้นก็ลงไปตามนั้น หากพระน้องชายท่าน อยู่ที่วัดจริง ตอนนี้ได้จัดทำหนังสือ ของหลวงปู่ มีจำหน่ายที่วัด (ทำบุญ) และสิ้นปีนี้ พระที่ท่านตีเก๊ ให้เช่าที่วัด ก็ไปดูเอาล่ะกันครับ ว่า นายปล่อยพระเพื่อเอาเงินให้วัด ไม่ได้ เอาเงินเข้ากระเป๋าใครส่วนผมเองก็ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง ตรงนั้น ที่ผมทำเพราะนาย (พลตรีละเอียดรัช บัวขม)ต้องการให้นำข้อมูลมาลง ส่วนเวปนี้ ก็เป็นที่ผมลง ชีวประวัติหลวงปู่ยิ้ม วัดหนองบัวไว้ *สาเหตุที่ทำเพราะไปลงกระทู้ที่ไหนก็โดนปิดกั้น* http://forums.212cafe.com/pairat/board-1/list.htmlผมก็ระบุทุกครั้งที่ลง พระไม่มีจำหน่าย เรื่องที่ไปหลอกลวงใคร หรือ เวรกรรม ไม่กลัวครับ เพราะไม่เคย หลอกใคร

18. ไพรัฐลาภสุนทรพิทักษ์

หนังสือกระแสพระฉบับที่63/64/65 นำข้อมูลและพระปิดตาหลวงปู่ยิ้ม วัดหนองบัว
    กระผมนายไพรัฐ ลาภสุนทรพิทักษ์ ผู้พิมพ์และผู้จัดทำได้รับการอนุญาตจากท่านพลตรีละเอียดรัช บัวขม ซึ่งเป็นหลานท่านก๋งพ๋ง บัวขม ลูกศิษย์ใกล้ชิด ลป.ยิ้ม ได้บันทึกไว้ และบันทึกดังกล่าวได้ตกทอดถึงทายาทตระกูล "บัวขม" รุ่นหลาน ในปัจจุบันได้มีการนำบันทึกดังกล่าวออกเผยแพร่ให้สาธารณะชนได้ศึกษาและเพื่อเป็นการประกาศเกียรติประวัติ ของ หลวงปู่ยิ้ม แห่งวัดหนองบัว และที่หลักฐานการสร้างพระเครื่อง พระปิดตา วัตถุมงคล ของหลวงปู่ ทางทายาทตระกูล "บัวขม" ได้นำ พระเครื่อง พระปิดตา วัตถุมงคล จำนวนหนึ่งไปแสดงเพื่อประชาชนทั่วไปได้ศึกษาที่วัดถ้ำขุนแผน วัดหนองบัว หากการเผยแพร่นี้ คงไว้ซึ่งประโยชน์แก่ประชาชนและผู้ที่ต้องการศึกษาเพื่อการสะสม กระผมยกความดีต่างๆ ให้ ท่านก๋งอู๋ และ ก๋งพ้ง บัวขม จดบันทึกเหตุการณ์ไว้ให้ลูกหลานอนุชนรุ่นหลังได้ศึกษา ชีวประวัติ หลวงปู่ยิ้ม และ ประวัติวัดหนองบัว วัดถ้ำขุนแผน วัดหนองประชุม และสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ที่ หลวงปู่ยิ้ม ท่านได้เดินทางไปปฏิบัติธรรมและศึกษาหาความรู้ ครับ

หนังสือ สุดยอดอริยะสงฆ์ แห่งต้นน้ำแม่กลอง

หลวงปู่เฒ่ายิ้ม วัดหนองบัว

หน้งสือ สุดยอดอริยะสงฆ์ แห่งต้นน้ำแม่กลอง

โดยท่านพลตรีละเอียดรัช บัวขม

พิมพ์ครั้งแรก2552

ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์

1.พล อ.ปรีชา ตุลยสุวรรณ

2.พล.อ.นพ สุทธชาติ พืชผล

3.พล.อ ปริญญา ชัยสุกวัฒน์

4.พล.ต.อ ภาสกร โพธิสุวุรรณ

5.พล.ท.นิรันดร พัฒน์พงค์พานิช

6.พล.ท.ยุทธนา สิริสุขะ

7.พล.ท.สันติ รุ่งแสง

8.พล.ท.สุชน อัคนีบุตร

9.พล.ท.พันธ์ดี มหรศรานนท์

10.พล.ท.จีระเดช โมกขะสมิต

11.พล.ท.ไกรฤกษ์ ขันทองคำ

12.พล.ต.ไพรัช วิมุกตะลพ

13.พล.ต.ประพาศ ศกุนตนาค

14.พล.ต.จำลอง วันดี

15.พล.ต.ต่อชนก ธจนศิลปิน

16.พล.ต เฉิดวิทย์ กองจินดา

17.พล.อ.ต.สุจิต เขจมโสภณ

18.พล.ต.ต.สักกฉัฐ กิตติขจร

19.พล.ต.ต.สุชีพ หนูนา

20.พ.อ.(พิศษ)สัมพันธ์ ดำรงค์กุล

21.พ.อ.(พิศษ)จักรชัย โมกขะสมิต

22.พ.อ.พัฒนพงคื ระวีวรรณ

23.อ.วันชัย สุพรรณ

24.อ.ดร.ทนง ทองเต็ม

ขอรับรองพระปิดตาหลวงปู่ยิ้ม เป็นของจริง <!-- End Comment 5-->

ไฟล์ที่แนบมา:

19. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    สงสัยน้ำจะเข้ากระทู้ผิดแล้วค่ะ ขอโทษทีค่ะ ไม่ออกความเห็นใด ๆ ค่ะเพราะไม่รู้เลยสักเรื่อง

20. hack super fast

hack super fast เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2006
    โอ้โห เด็กพึ่งฝึกอย่างผม งง เลย ครับ เอาไงดี ตัดใจไม่ศึกษาของ ลป ยิ้ม ดีกว่า เพราะ ข้อมูล ไม่ ชัดเจน แล้ว รอเมฆหมอกจางตา ฟ้ากระจ่างค่อยเริ่มศึกษา

ปล. ก่อนหน้านี้ คุณ จินท่านเตือนเรื่องการใช้คำครับอย่าเข้าใจผิด การพิมพิ์สื่อสารกันอาจมีความเข้าใจผิดกันได้ เจตนาของคุณ จิน ที่มีต่อท่านถือว่าดีนะครับ

ส่วนตัวผมว่าตามมารยาทท่านเจ้าของกระทู้ยังไม่ได้ขอโทษคุณ จินเลยครับ

คนไทยด้วยกันอย่าทะเลาะกันเลย

ข้อมูลท่านอาจแท้แต่คนส่วนใหญ่โดนหลอก ข้อมูลท่านอาจเท็จเช่นโดนหลอกมาอีกทีก็ได้นิครับ

เปิดใจกันหน่อยอย่าทะเลาะกัน อย่ายึดกันตามอารมณ์นะครับ