จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

กสิณลม คือ การเพ่งความเคลื่อนไหวเป็นอารมณ์กรรมฐาน
    เพื่อให้รู้ว่าร่างกายเรามีธาตุ ๔ เป็นองค์ประกอบของร่างกาย
    เคลื่อนย้ายวัตถุได้จริงหรือ หมายถึงตัวเองเลยเหมาะกว่า เรียกว่าเหาะได้น่ะค่ะ

ดิฉันมีเปิดอบรม เรื่องนี้ คุณสมัครเข้าไปเรียนได้นะคะ
    คลิกที่ลายเซนต์ ในวันพุธที่ ๕ ธันวาคม ๒๕๕๕
    คุณจะได้สัมผัสกสิณลม
    มีเรื่องสนุกสนุก จะเล่าเกี่ยวกับกสิณลมด้วย
    รุ่น ๖ ที่เพ่งจบการอบรมกสิณลมไปน่ะคะ
    มีคนมีของเก่า เล่นเอาลมหมุนอย่างแรงหน้าอาคารด้วยในตอนที่เขาเหล่านั้น
    กำลังฝึกกสิณลมอยู่
    พอหายข้อข้องใจของคุณได้ไหมคะ

2. แสนสวาท

คนที่ ๒๒๘

ศรัทธาจริต ปัญญาวิมุตติ
    สัปปายะ ที่สว่าง ใกล้แหล่งพลังงานความร้อน
    กรรมฐานเหมาะกับศรัทธาจริต อนุสสติ ๖ (ในอนุสสติ๑๐)
    พุทธานุสติ - ระลึกถึงพระพุทธเจ้า เป็นอารมณ์
    ธัมมานุสติ - ระลึกถึงพระธรรม
    สังฆานุสติ - ระลึกถึงพระสงฆ์
    สีลานุสติ - ระลึกถึงศีล และพิจารณาศีลของตนที่ได้ประพฤติบริสุทธิ์ ไม่ด่างพร้อย
    จาคานุสติ - ระลึกถึงจาคะ ทานที่ตนได้บริจาคแล้ว และพิจารณาเห็นคุณธรรม คือความเผื่อแผ่เสียสละที่มีในตน
    เทวตานุสติ - ระลึกถึงเทวดา

กสิณดินเหมาะแก่การเริ่มต้น จะใช้งานเมื่อไร ติดต่อเข้ามาใหม่นะคะ

3. แสนสวาท

คนที่ ๒๒๙

บริจาควัดพระบาทนำพุเรียบร้อยแล้วครับ

มารยาจริต (โทสะจริต น้อย) ปัญญาจริต
    สัปปายะ คือห้องหนังสือ โรงเรียน หลักเรียนกรรมฐาน
    นั่งรวมกลุ่มกันหลายๆ คน

กรรมฐานเหมาะกับมารยาจริต และโทสะจริต
    พรหมวิหาร ๔ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา
    วรรณกสิณ ๔ กสิณสีเขียว เหลือง แดง ขาว

กสิณดิน ต้องติดคำบริกรรมเวลาเพ่งนะคะ
    กสิณลม น้ำพอได้อยู่
    กสิณไฟ ก็ต้องมีคำบริกรรมเช่นกันค่ะ

ดิฉันจะเชิญคุณไปฝึกกรรมฐานรุ่นที่ ๗ คุณจะได้กรรมฐานใดหนึ่งในกสิณแม่ธาตุตั้งแต่ครั้งแรกที่ไปฝึก
    สนใจไปอบรม เชิญลงทะเบียนได้ที่เวปของชมรมนะคะ อันเป็นเรียน ๑ วันจบ
    หากอยากเรียนหลักสูตรเต็ม พรุ่งนี้ พฤ ๑๕ พย.๒๕๕๕ ไปไหว้ครูได้ค่ะ

4. แสนสวาท

คนที่ ๒๓๐

ศรัทธาจริต ปัญญาวิมุตติ
    สัปปายะ ที่สว่าง ใกล้แหล่งพลังงานความร้อน

กรรมฐานเหมาะกับศรัทธาจริต อนุสสติ ๖ (ในอนุสสติ๑๐) พุทธานุสติ - ระลึกถึงพระพุทธเจ้า เป็นอารมณ์
    ธัมมานุสติ - ระลึกถึงพระธรรม
    สังฆานุสติ - ระลึกถึงพระสงฆ์
    สีลานุสติ - ระลึกถึงศีล และพิจารณาศีลของตนที่ได้ประพฤติบริสุทธิ์ ไม่ด่างพร้อย
    จาคานุสติ - ระลึกถึงจาคะ ทานที่ตนได้บริจาคแล้ว และพิจารณาเห็นคุณธรรม คือความเผื่อแผ่เสียสละที่มีในตน
    เทวตานุสติ - ระลึกถึงเทวดา

กสิณดินจะเริ่มต้นได้ยากหน่อย หากต้องการฝึกให้ติดต่อใหม่ค่ะ จะต้องอธิบายให้ละเอียด
    กสิณลม ก็ฝึกได้เช่นกัน

หากสนใจการฝึกจริงจัง สุวรรณโคมคำ
    เปิดให้เรียนหฟรรี เดือนละ ๑ ครั้ง

คอยติดตามที่เวปนะคะ

5. แสนสวาท

พยากรณ์ให้หมดแล้วนะคะ
    ท่านที่ยังไม่ได้พยากรณ์ให้ เพราะท่านยังไม่ได้แจ้งการบริจาค ๑ ครั้งวัดพระบาทน้ำพุ

ขอท่านกรุณาติดต่อเข้าไปใหม่พร้อมแจ้งว่าได้บริจาคเรียบร้อยแล้ว

สาธุการ

6. แสนสวาท

คนที่ ๒๓๑​

TheWanderer
    วิตกจริต เจโตวิมุตติ
    สัปปายะ เวลาเดินทาง ห้องสมุด พื้นดินชุ่มน้ำ

กรรมฐานคืออานาปานสติ
    ธรรมะประจำจริตคือ ทศพลญาน
    กสิณกรรมฐานเริ่มที่กสิณดิน ได้เร็วกว่ากองอื่น ๆ ต่อด้วยกสิณไฟ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2012
  7. warmar

warmar Active Member

22 กันยายน 2010
    เสียดายน่ะครับ ... อยู่ใกล้ ๆ จะไปเรียนด้วยแล้ว :'(

คนต่างจังหวัด.... เสียเปรียบทุกที่:'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2012
  8. แสนสวาท

คนต่างจังหวัด
    ไม่ต้องน้อยใจค่ะ เรามีคอร์สที่จัดที่พิษณุโลกด้วย
    คอร์ส อบรมกสิณกรรมฐาน ๑ วัน มีคนจากต่างจังหวัดมาเรียนกับเราเสมอ
    และมีคอร์ส ๓ หรือ ๔ วัน เหมาะกับคนต่างจังหวัดมาก
    คนอยู่ต่างจังหวัด ชุมพร สุราฎร์ สุพรรณ ฉะเชิงเทรา ฯ
    หลักสูตรระยะสั้นก็มาเรียนกับเราเสมอ มีที่พักให้ด้วย
    ลงทะเบียนไว้ค่ะ มีคอร์สเมื่อไร จะติดต่อไป

9. warmar

warmar Active Member

22 กันยายน 2010
    ขอบคุณครับ ที่เมตตา ..แต่ในความเป็นจริงนั้น หมายถึงวันลาที่จะลางาน ไม่ค่อย อำนวยต่อการลาซักเท่าไรเลย อย่างดีก็ลาได้แค่ 2-3 วัน บริษัทที่ผมทำงานอยู่ไม่ค่อย จะเหมือนกับบริษัทของชาวบ้านเค้าครับ ยิ่งช่วงนี้มีอะไรในบริษัทเปลี่ยนแปลงบ่อย .. อยากจะลาออก วันล่ะ10 ครั้ง แค่เดินทางไปก็หมดเวลาไปแล้วครับ ..... ยังไงขอบคุณมากเลยน่ะครับ ที่เมตตาแนะนำ

ขออนุโมทนาสาธุการ ครับ

10. surus70

surus70 สมาชิกใหม่

12 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณ คุณแสนสวาทมากครับ ผมสนใจจะเริ่มต้นฝึกกสิณดิน ไม่ทราบว่าจะเริ่มต้นอย่างไร สามารถฝึกเองที่บ้านได้หรือไม่ และอุปกรณ์การฝึกจะหาได้จากแหล่งใดครับ ขอบคุณครับ

11. แสนสวาท

ไปฝึกที่ชมรมศิษย์สุวรรณโคมคำได้ค่ะ
    วันพุธที่ ๕ ธันวาคม ๒๕๕๕ มีฝึกอบรม รุ่นที่ ๗ ค่ะ สมัครได้ที่นี่เลยคลิก

กสิณดินซื้อได้ที่ชมรมค่ะ

12. แสนสวาท

ค่อย ๆ ติดตามแสนสวาทไปค่ะ
    ว่าเปิดสอนช่วงไหน อย่าได้ตั้งจิต ไม่ ไว้ก่อน
    เพราะจิตที่ตั้งไว้ ว่า ไม่ นั้น ทำให้เราเป็นไปตามนั้น

การตั้งจิต เหมือนการอธิษฐาน
    หากตั้งไว้ว่า ได้ ได้ ได้เรียน ได้ไป
    มันก็จะย้ำ ๆ อยู่เช่นนั้น จิตก็จะโน้มน้าวเพื่อให้เป็นไปเช่นนั้น คือมีโอกาสได้เรียนรู้
    เพื่อไม่ปิดทางของตนเอง

การเปลี่ยนแปลงเป็นเรื่องธรรมดาในโลก ไม่มีอะไรเลยที่เหมือนเดิม
    เพียงแต่ว่ามันเปลี่ยนไปช้า เราเลยไม่เห็น ยอมรับได้
    พอมันเปลี่ยนเร็ว เราก็ตั้งตัวไม่ทัน และยอมรับไม่ได้

การยอมรับอะไรได้ นั้น คือสิ่งที่ดีนะคะ
    ยอมรับสภาพ ยอมรับโลก ยอมรับความจริง
    ทำให้เราไม่ทุกข์ จิตไม่ว้าวุ่น วุ่นวาย
    เรื่องทั้งหลายไม่ได้เกิดขึ้นกับเราเพียงคนเดียว
    ทั้งบริษัทฯ ก็เกิดเรื่องนี้ คนอื่นเขารับได้ เราก็ต้องทำได้เช่นกัน
    จิตที่ฝึกมาดี ก็จะรับรู้เหตุการณ์ เหตุกาล แล้ววางลง
    ไม่ปรุงแต่งจิต ไม่เครียด ไม่โง่ ไม่ว้าวุ่น
    หากเราทำใจไม่ได้สักที หมายถึงว่า กรรมฐานของเรายังไม่ทำงาน
    กรรมฐานของเรายังไม่ถึงเวลาที่มีผล
    เพราะเหตุเกิดแล้ว แต่เราว้าวุ่นใจ
    ลองพิจารณา

13. twanrat

twanrat เป็นที่รู้จักกันดี

กดบริจาคเมื่อสักครู่แล้วค่ะ เกิดวันพฤหัสที่ 3 กันยา 13 เวลา 16.30 ค่ะ รบกวนคุณแสนสวาทด้วยค่ะ

14. surus70

surus70 สมาชิกใหม่

12 พฤษภาคม 2009
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับคุณแสนสวาทที่กรุณาแนะนำ เดี๋ยวจะเข้าไปสมัครครับ ขอบคุณครับ

15. แสนสวาท

คนที่ ๒๓๒

ปัญญาจริต(แฝงด้วยวิตกจริต) ปัญญาวิมุตติ
    สัปปายะ ห้องพระ ศาลาวัด ห้องกรรมฐาน
    กรรมฐาน อานาปานสสติ
    ใช้ธรรมะประจำตน อนุตตริยะ ๖ เพื่อเป๋นกำลังให้ตนเอง

ท่านเจริญกสิณแม่ธาตุได้ทุกกองค่ะ
    ควรเริ่มจากกสิณดิน ก่อน แล้วไปน้ำ ไฟ ลม ตามลำดับเช่นนี้ไป

แนะนำเพิ่มเติม ท่านมีจริตคิด มากหน่อย
    ขอให้ท่านบริกรรมคำใดให้ติดปากไว้ เพื่อลดอาการฟุ้งของจิต
    หากผ่านเรื่องนี้แล้ว ก็ไม่มีอะไรที่ต้องเป็นห่วงเลย
    ท่านมีโอกาสเข้าเรียนรู้เรื่องกสิณก็ดีนะคะ
    สนใจก็คลิกที่ลายเซนต์นะคะ

อนุโมทนาสาธุการ
    แสนสวาท

16. twanrat

twanrat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณค่ะ ยังไม่ค่อยเข้าใจ แต่จะพยายามค่ะ เป็นคนคิดมากจริง ๆ ค่ะ

17. rattanamatee

rattanamatee สมาชิก

น่าสนใจ

18. แสนสวาท

บริกรรมบ่อยลดความฟุ้งได้
    กรรมอะไรที่ทำบ่อย ทำนาน เรียกกรรมเช่นนี่ว่า อาจิณณกรรม
    เป็นกรรมที่ส่งผลเป็นอันดับ ๒ รองจากครุกรรมหนัก

ความคิด วิตกกังวล หากบวกกับอารมณ์โกรธ อยากทำร้ายให้เขาเจ็บ
    สะใจเมื่อเขาเจ็บและหายแค้น
    การไม่รู้ตัวว่าได้กระทำกรรม หรือจิตมักมีกรรมไปวนเวียนคิดไม่ดีเพราะความหลงพาไปคิด
    อยากทำร้ายคนอื่นมาก อันนี้ เป็นความเลว ความชั่วทั้งสิ้น

หากเป็นความคิดที่ไม่ดี ต่อคนที่มั่นคงในพระรัตนตรัยแล้วก็เรียกว่าจิตของมารสิง
    ความเลว ความไม่ดี ความชั่ว หากทำบ่อย ทำนาน ก็เรียกว่า อาจิณณกรรม ทางลบ

หากท่านอยากแก้ไขเรื่องนี้ ท่านอาจใช้คำบริกรรม ในกองกรรมฐานที่ดิฉันแนะนำไว้ก็ได้
    เป็นคำบริกรรมติดปาก เช่น ท่านกำลังเจริญกสิณลม ท่านก็บริกรรมคำว่า วาโยกสิณัง ๆๆๆๆ
    หากท่านไม่ได้เช็คจริตหรือท่านที่ศรัทธาจริต ท่านใช้คำบริกรรมว่า พุทโธ หรือพุทธะ ก็ได้
    หรือหากไม่มี ก็ใช้คำว่า พทุธัง สรณัง คัจฉามิ(ข้าฯขอถึงพระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่ง)

บริกรรมบ่อย ๆ จิตไปคิด คิดร้าย ก็จะไปรู้ตัวได้เมื่อคิด เมื่อจะทำร้ายคนอื่น
    ก็จะทำให้หยุดการกระทำได้ ทำให้กรรมไม่เกิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2012
  19. แสนสวาท

เร่งทำความดี
    เร่งทำความเพียรเถิด
    เพราะสวรรค์กำลังคัดเลือกมนุษย์
    ที่ไม่สามารถสอนได้
    ที่ไม่ยอมเปลี่ยนแปลงตนเอง
    ที่ไม่มีสัจจะ
    เพื่อกวาดลงนรกภูมิ

ท่านใดที่ยอมรับ ตั้งใจเปลี่ยนแปลงตัวเอง
    จะได้รับการเลื่อนระดับ
    เลื่อนให้เรื่อย ๆ

เปลือกโลกขยับ ไม่ใช่ธรรมดา
    บางคนไม่รู้ว่า จิตตนไปอยู่ในนรกแล้ว แต่รอร่างกายตามไป
    ยังอวดดีเรื่อยไป ยังอวดโง่เรื่อยไป
    ที่นี่ คนอวดโง่มาก พึงทำตัวให้นิ่งสงบ แล้วเจริญกรรมฐานไปตามฐานะ
    เจริญกรรมฐานที่ตนถนัด
    แล้วท่านก้จะปลอดภัย

รับสารมาเช่นนี้เอง

20. แสนสวาท

อย่าหลงโลก อย่าหลงทรัพย์ จะพ้นโลก
    ขอให้ใคร่ครวญ หากปัญญาใช้ได้ ก็จะพ้นง่าย