งานนี้ พระเกษมไม่รอด ฝ่ายธรรมยุต มหาเถระสมคมจ่อฟัน พระอจ.เกษมประพฤติผิดพระวินัย

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย ผู้เตือน warn, 20 กันยายน 2011.

1. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อ่าว...กระทู้มาห้องหลุมดำแล้ว.....พูดไปกับลูกศิษย์จำเลยเกษมก็ไร้สาระ..หัวดื้อ หัวแข็งตามสำนักนั้นหละ...อีกอย่างมาห้องนี้คนอ่านไม่มาก เสียเวลาพิมพ์ ปล่อยให้โง่ต่อไปนั่นหละดีแล้ว.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2013
  2. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เอานะครับ ไม่พิมพ์แบบนี้ คนที่ว่าคนอื่นโง่ ส่วนใหญ่ พวกนี้ไร้ปัญญา
    จริงไหมหว่า เค้าโต้กันด้วยปัญญาแต่บาง คนโต้ด้วยอารม และ สันดาน

3. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

คุณPhanudet ลองไปตั้งกระทู้ถามท่านดูที่เวปวัดสามแยกดูสิคะ เผื่อได้คำตอบ แต่จากที่ฟังวีดีโอท่านพูด ก็เห็นท่านบอกลุกศิษย์ลูกหาผู้ศรัทธา เขาออกเงินให้ไม่ใช่หรือ อย่างนี้ก็เป็นการสนับสนุนของชาวบ้าน ที่อุปถรรม์ ก็ไม่ผิดพระวินัย

4. surer

Phanudet ถามหน่อยนะครับอย่าหาว่าสอดเลย ขายพระกินนี่กำไรเยอะป่าวครับ
    อันนี้สงสัยจริงๆ อยากรู้ว่าคนที่หากินกับ ความเชื่อ ความโลภ ของคนนี่รายได้ดีป่าว
    แต่ที่รู้ๆ กำไลเยอะ เพราะต้นทุก ตํ่า ต้นทุน 50 ก็ขายหลายพัน ได้ละ เน้นขายชื่อ อ.ดังๆ
    ปลุกเสก

5. surer

จะว่าไปแล้ว ที่คุณรู้สึกต่อต้านขนาดนี้ อาจเป็นเพราะคุณรู้สึกว่าการกระทำของพระเกษม
    มันขัดกับการหากินของคุณ เพราะคุณ ขายพระ ขายเครื่องราง แต่พระเกษม ต่อต้าน
    นี้อาจที่สาเหตุหลักนะครับ ผมเจอคุณห้อง อภิญญา ก็ดูคุณเป็นคนมีปัญญาพอสมควร
    แต่พอมาเจอ คุยเรื่องพระเกษม แล้วมีการด่าคนที่คิดต่างว่าโง่ ผมเลยรู้สึกว่า ต้องมีบางอย่าง
    ที่ทำให้คุณไม่พอใจมากๆ หรือว่ายังไงหว่า ...

6. surer

mbbb <<< เห็นกดไม่ชอบ ผมขอถามหน่อย การที่ผมให้ใช้ปัญญา
    มันไม่ดีตรงไหนหรอครับ หรือว่าที่บ้านคุณเวลามีอะไรก็ด่าๆ กันไม่ใช้ปัญญาแก้ไข
    จะกดชอบไม่ชอบ อย่าดูที่คนพิมพ์ ดูที่เนื้อหาดีกว่าครับ ผมไม่ได้เคืองที่กดไม่ชอบ
    แต่ผมเคืองที่ ผมพิมพ์สิ่งที่ ถูกต้อง 100% นั้นคือการใช้ปัญญา ดีกว่าการใช้อารม
    คุณบอกไม่เห้นด้วย ผมขอเหตุผลหน่อยครับ

7. 9TRONG

9TRONG เป็นที่รู้จักกันดี

อยากฝากถึงคุณ peatkungza ว่าผมเองก็เคยทำผิดทำชั่ว ด้วยความประมาทขาดสติ รู้เท่าไม่ถึงการณ์ ลุ่มหลงไปตามโมหะ ถูกกิเลสกดหัว ถูกมารดลใจให้สร้างกรรม ทำสิ่งที่มิใช่กุศล และได้รับผลแห่งกรรมนั้น
    จึงได้นำมาบอกกล่าวกัน เพราะไม่อยากให้ใครต้องมาผิดพลาดทำในสิ่งที่ต้องมาเดือดร้อนใจในภายหลัง

ตราบใดที่เรายังต้องเวียนว่ายอยู่ในภพภูมิ อยู่ในวัฏฏสงสารนี้ เรายังต้องพบเจอความทุกข์ ความผิดหวัง ต้องเสียน้ำตาไปอีกเท่าไหร่ประมาณมิได้เลย

ฉะนั้นเราจึงต้องฝึกฝนอบรมตนเองให้รู้จักกระทำในสิ่งที่ควรกระทำ
    เว้นในสิ่งที่ควรงดเว้น มีตนเองเป็นเกาะ มีตนเองเป็นที่พึ่ง
    อย่าได้วิ่งตามสิ่งที่ทำให้เกิดทุกข์เลย

และขอให้อย่าได้ท้อถอยในการทำความดี เชื่อมั่นในบุญกุศล มีศรัทธาที่ประกอบด้วยปัญญาเถิด
    ขอเป็นกำลังใจให้.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2013
  8. มหาวัฎร

มหาวัฎร เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2012
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=5zO1a_UaXr4]เมตตาอัปปมัญญา - YouTube[/ame]

9. มหาวัฎร

มหาวัฎร เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2012
    พระไตรปิำฏกหาได้มีแต่ในโลกธาตุก็หาไม่

10. polyester

polyester Active Member

6 มิถุนายน 2011
    ในที่นี้มีใครเผารูปโครตพ่อ โครตแม่ตัวเองบ้างหรือไม่ครับ ในเมื่อท่านเหล่านั้น

ก็ได้ตายจากกลายเป็นเถ้าธุลีคืนแผ่นดินไปแล้ว.... แล้วเหตุใดเราจึงต้องมีรูป

เคารพของท่านเหล่านั้นไว้กราบไหว้กันเล่าครับ เราสร้างรูปเคารพเขาจาก

ภาพถ่ายหรืออะไรก็แล้วแต่เพื่อเอาไว้กราบไหว้เคารพบูชา เพื่อ

ระลึกถึงบุญคุณ ความมีพระคุณของท่านเหล่านั้น

พระพุทธรูปเสมือนหนึ่งรูป

เคารพบูชาเสมือนหนึ่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า....จำเอาไว้นะครับ ว่าเราเอา

ไว้เพื่อแสดงความเคารพบูชาแทนองค์พระพุทธเจ้า.....บางท่านบอกว่าพระ

เครื่องหรือของศักดิ์สิทธิ์ที่มีไว้แจกแลกซื้อหรือเอามาเก็งราคาค่างวดกันนั้น อย่า

ไปเข้าใจผิดว่าพระสอนให้เรางมงายนี่คือประเด็นที่หนึ่ง เพราะอะไร ก็เพราะว่า

พระเครื่องนั้นเป็นสิ่งที่ให้มนุษย์อย่างเราไว้เป็นที่ยึดเหนี่ยว ไอ้พวกที่เกิดในยุค

โลกจรวดหรือนาโนเทคโนโลยี คงจะไม่ทันได้รู้ว่าเมื่อสมัยปู่ย่าตาทวดนั้น มันไม่

เจริญขนาดนี้ ชีวิตมันลำบากแสนเข็ญ มันมีโรคภัยไข้เจ็บที่เป็นแล้วตาย ชีวิตมัน

ลำบาก ขโมยขโจรก็ชุกชุม อาหารการกินก็ลำบาก พระเครื่องหรือพระพุทธรูป

จึงเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ ดังนั้นการที่เค้ายึดติดเรื่องพุทธคุณจากพระเครื่อง

ก็ด้วยเหตุนี้ เมื่อมันมีข่าวความขลังdemand มันก็เพิ่ม จึงเริ่มมีราคาค่างวด

พร้อมกันนั้นความคิดในเรื่องการยึดเหนี่ยวในองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าจึง

เปลี่ยนไป แต่อย่าลืมนะครับ สำเหนียกเอาไว้ว่าไม่ว่าจะมีพระเครื่องดีขนาดไหน

เราก็ต้องทำความดี ถือศีลเพราะพระไม่คุ้มครองคนชั่ว ดังนั้นจึงบอกได้ว่าสัจจะ

ยังคงเดิมแต่ความคิดคนมันเปลี่ยน

11. polyester

polyester Active Member

6 มิถุนายน 2011
    ประเด็นต่อมา ที่มีบางท่านบอกว่าพระหน้าไหว้หลังหลอกมันก็ดูจะไม่ฉลาดไปหน่อย รู้จักพระรัตนไตรไม๊ครับ มีองค์สามใช่ไม๊ครับคือ คุณพระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์

พระพุทธ คือพระพุทธเจ้าใช่หรือไม่ครับ
    พระธรรม คือคำสั่งสอนของพระพุทธองค์ใช่หรือไม่ครับ
    พระสงฆ์ คือพระพุทธสาวกที่เผยแผ่หลักธรรม คำสั่งสอนใช่หรือไม่ครับ

การกราบไหว้บูชาพระพุทธรูปนั้นก็เหมือนกับการระลึกนึกถึงองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าน่ะครับ ไม่มีในบัญญัติหรอกครับว่าต้องมีรูปเคารพ ที่บางท่านกล่าวมาน่ะถูกเพราะไม่มีในบัญญัติแต่อย่างไรก็ดีอย่าไปยึดติดแบบโง่ๆ เพราะขนาดรูปโคตรพ่อ โคตรแม่เรา ยังไม่เห็นต้องมีใครสอนว่าต้องเอามาเคารพแล้วอุทิศบุญให้เลย เรายังทำเองเลย ผมเองยังมีรูปพ่อแม่อยู่ในกระเป๋าเลย พระเครื่องแขวนคอตลอด เช้ามาก็สวดนะโม 3 จบ บทไตรสรณะคม บทสรรเสริญคุณพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสังฆเจ้า ก่อนอาราธนาคล้องคอ นึกถึงบุญคุณของพระพุทธองค์ที่ทรงตรัสรู้โปรดสัตว์อย่างเราๆให้รู้ถึงสัจจะแห่งนิพพาน
    อันนี้เรียกว่าผมบ้าหรือเปล่า

อย่าไปตีความผิดนะ ต้องแยกแยะให้ออกว่า คนเรานั้นเองทำให้ความรู้ความเข้าใจผิดเพี้ยนไป ในเรื่องการบูชา ในที่นี้ก็ไม่ละเว้นเรื่องของพระที่ใส่ความเข้าใจผิดๆให้กับศาสนิกชน ท่านอย่าเอามาเหมารวม อย่าลืมเรื่องกรรมนะครับ มนุษย์มีกรรมเป็นชาติกำเนิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธ์ุ มีกรรมมาตั้งแต่เกิด ไม่มีใครช่วยเราได้ เคยเป็นหรือไม่ เวลาจะทำบาปอะไรซักอย่าง พอนึกถึงพระไตรสรณะคมแล้วรู้สึกเกิดหิริโอตตัปปะน่ะ สำเหนียงกันหน่อย

ถ้าไม่กราบไหว้ก็ไม่ต้องไปทำ...ยำแบบนั้น เวลากราบก็กราบพระไตรปิฎกไปสิ ไม่ต้องมีรูปเคารพอื่น ไม่เคารพก็ไม่ต้องไปทำลาย บางท่านบอกว่าพระเป็นสมมติสงฆ์น่ะท่า่นกล่าวถูกแล้ว ผมไม่คัดค้าน แต่อย่าได้ลืมไปเชียวว่าแม้ในสมัยพระพุทธองค์ยังทรงพระชนม์ชีพนั้น แม้พระสงฆ์หลายรูปยังลงอบายเลย...นั่นน่ะแม้เกิดทันและอยู่ในยุคนั้นด้วยซ้ำ เรามีสิทธิจะเลือกเคารพนี่ครับ ท่านก็มีสิทธิเลือก อย่าไปเหมารวมว่าสงฆ์บางท่านต่อหน้าดีลับไม่ไม่ดี อันนั้นมันเป็นเรื่องของเขา เราไม่เกี่ยว มันเป็นโลกวัชชะ