คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ไม่ต้องค้นหรอกครับท่าน ยังมีในกระทู้เลยครับ ร้อยเอ็ด ไม่มีใครไม่รู้จักวัดท่าน ชื่อท่านครับ

2. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

เหอๆๆๆๆ เรื่องครูอาจารย์ท่านอื่น ยิ่งสายอีสานนี่ต้องบอกเลยครับว่าไม่ถนัดจริงๆ อย่างนี้ต้องรอปรึกษาพี่โป้ หรือพี่พงษ์ แล้วล่ะครับ

3. b_wanlop

b_wanlop เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2005
    ขอถ่ายทอดเรื่องราวประสบการณ์ ของศิษย์ยุคแรกๆที่ทันพบกับคุณย่าบุญเรือนนะครับ

ท่านอาจารย์สมัยมัธยมที่ผมเคารพนับถือ คุณพ่อของท่าน(ขอเรียกว่าคุณปู่)เป็นเพื่อนกับเท่าเจ้ากรมยุทธ (ขออนุญาตเอ่ยนาม) ท่านเจ้ากรมยุทธได้พาคุณปู่ไปไหว้คุณย่าบุญเรือนเป็นครั้งแรกที่บ้านวิสุทธิกษัตริย์ พอคุณย่าบุญเรือนเห็นหน้าของคุณปู่ ท่านจึงเอ่ยว่า "ไอ้หนูคนนี้เดินเข้ามาแม่เห็นเงาสีดำคลุมตัวเต็มไปหมด" แล้วบอกว่า "ช่วยเอากระโถนของแม่ไปเทให้หน่อยนะลูก" คุณปู่ก็งงๆ ปนกับไม่ค่อยพอใจเล็กน้อย เพราะยังไม่ไเกิดความศรัทธา และการไปบ้านวิสุทธิกษัตริย์ครั้งนี้ก็เพราะเพื่อน(เจ้ากรมยุทธ)ชวนจึงไปด้วยความเกรงใจ แต่คุณปู่ก็นำกระโถนไปเทให้ตามที่คุณย่าบุญเรือนบอก

หลังจากกลับจากบ้านวิสุทธิกษัตริย์ได้ไม่นาน อาจจะเป็นสัปดาห์ ที่บ้านคุณปู่ซึ่งเป็นยี่ปํ๊วขายสลากกินแบ่งได้ถูกรางวัลชุดใหญ่ จึงได้เก็บสลากชุดนั้นไว้ที่บ้านเพื่อเตรียมจะนำไปขึ้นรางวัล แต่ทว่าบ้านคุณปู่ได้ถูกโจรปล้น ตั้งใจจะมาปล้นสลากที่ถูกรางวัล (คาดว่าอนุภรรยาของคุณปู่ที่ถูกไล่ออกไปจากบ้านเป็นคนบงการเพราะรู้เรื่องถูกรางวัลครั้งนี้ก่อนย้ายออกไป) ในการปล้นครั้งนั้นมีโจรคนนึงเล็งปืนมาที่แม่ของคุณปู่ แต่น้องชายของคุณปู่ได้กระโดดมาบังแม่ตัวเองไว้ เมื่อโจรลั่นไกปรากฏว่ากระสุนได้ผ่านร่างของน้องชายคุณปู่เหมือนผ่านอากาศไปฝังเข้าที่ลำตัวแม่แทน โจรได้ปล้นสลากที่ถูกรางวัลและทรัพย์สินบางส่วนไป

เมื่อเหตุร้ายผ่านพ้นไป จึงนำคนเจ็บส่งโรงพยาบาลผ่าตัดเอากระสุนออกจากร่างและนอนพักรักษาตัวจนหายดี โชคยังดีที่ไม่มีใครที่บ้านเป็นอันตรายถึงขั้นเสียชีวิต

หลังจากเหตุการณ์ร้ายแรงครั้งนั้น คุณปู่ได้ไปที่บ้านวิสุทธิกษัตริย์อีกครั้ง เมื่อพบคุณย่าบุญเรือน ท่านได้บอกกับคุณปู่ว่า "ตอนที่มาพบแม่ครั้งก่อนแม่เห็นเงาดำคลุมตัวลูกจนแทบมองไม่เห็นตัว แม่จึงจะช่วยบรรเทาเคราะห์กรรมหนักครั้งนี้ให้ ด้วยการให้ลูกทำความดีโดยการเทกระโถนของแม่เพื่อสร้างกุศลและแก้เคล็ดให้สิ่งที่ไม่ดีมันถูกเททิ้งไปแต่ว่าลูกก็ทำด้วยความไม่ค่อยเต็มใจและไม่ค่อยพ่อใจเท่าไรนักใช่ไหม" คุณปุ่ท่านก็ตอบตามตรงว่าใช่ เพราะคุณย่าบุญเรือนท่านเป็นฆราวาส(ชาวบ้านธรรมดา) เป็นผู้หญิง และไม่ได้เป็นพระสงฆ์ แต่ก็เกรงใจเพื่อนและยังเกรงใจในความอาวุโสของคุณย่าอยู่บ้าง จึงยอมเทกระโถนให้

คุณย่าบุญเรือนท่านจึงบอกว่า "การที่ลูกยอมเทกระโถนตามที่แม่บอก เป็นการช่วยบรรเทาเคราะห์กรรมลงไปบ้าง แต่ลูกเทกระโถนด้วยความไม่พอใจ ก็เลยยังมีเคราะห์อยู่บ้าง คือ มีคนบาดเจ็บแต่ไม่ถึงขั้นเสียชีวิต"

หลังจากวันนั้นคุณปู่ (คุณพ่อของอาจารย์) ท่านก็เคารพและศรัทธาคุณย่าบุญเรือนอย่างเต็มหัวใจครับ

(โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านและเชื่อถือ)

หมายเหตุ

น้องชายของคุณปุ่ท่านห้อยพระหนึ่งองค์เป็นเหรียญของพระเกจิท่านหนึ่ง ตอนนี้มีคนรู้จักขอบูชาต่อในราคา"หนึ่งล้านบาท" แต่ท่านก็ยังหวงแหนและห้อยติดคออยู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2012
  4. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

เมืองร้อยเอ็ดที่พอรู้จักเห็นจะมีแค่หลวงปู่บุญเพ็ง ส่วนท่านอื่นๆไม่ทราบเลย:cool:

5. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ครับผม ไปกับนายสองครั้งแล้วครับ

6. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ขอบคุณมากครับ คุณ b_wanlop ที่นำเรื่องเล่าจากประสบการณ์จริงมาแบ่งปันให้ลูกหลานคุณแม่ฯได้รับทราบกันครับ

:cool::cool::cool::cool::cool:

7. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

กว่าจะตามหมด.... บางกระทู้ไม่ได้แม้มก็ขออภัยกัวยยาวเกินไปเดี่ยวจะลำคาญครับ
    ว่าจะทำงาน แต่กว่าจะได้ทำก็เลยมา 2 ชม. แระ 55555555

กราบคุณแม่บุญเรือนก่อนนอนครับ หลับฝันดีกันทุกท่านนะครับ
    ช่วงนี้เช้าไม่ค่อยว่างเลยต้องตามมาเก็บเอาหลังเที่ยงคืน งามไส้

8. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    เอ๋า นึกว่าพี่เชษฐ์นอนแร้ววว

9. MrCHAN

MrCHAN เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

น้อมกราบคุณแม่บุญเติม

deeja__a อรุณสวัสดิ์เช้าวันศุกร์ครับคุณเชษฐ์และลูกหลานคุณแม่ทุก ๆ ท่าน

10. kwangjaaa

kwangjaaa เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool::cool::cool::cool:
    กวางก็รู้สึกเหมือนพี่ท่านนี้คะ แต่ต่างที่ว่าไม่มีทุนทรัพย์มากพอจะหาด้วยยยย 555555
    แต่ที่ได้มาจากความกรุณากับพี่เชษฐ์และพี่auto และก็ได้ถุงเขียวมาจากน้ำพักน้ำแรงง ก็คิดว่าพอแล้วสำหรับเรา

11. GM_1980

GM_1980 เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    กราบคุณแม่บุญเรือน สวัสดีพี่ๆ ทุกท่าน เช้าวันศุกร์ วันสุดท้ายของสัปดาห์ ขอบารมีคุณแม่คุ้มครองให้ลูกหลานทุกท่าน ดำเนินชีวิตอย่างราบรื่น และสมหวังทุกสิ่งครับ สาธุ

12. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    กราบกราบกราบคุณแม่บุญเรือนที่เคารพยิ่งค่ะ
    สวัสดียามเช้าวันทำงานสุดท้ายของสัปดาห์ค่ะ
    ขอให้มีความสุขราบรื่นในทุกการงานการกระทำนะคะ

13. kora20

kora20 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบเท้าคุณย่าที่เคารพ

สวัสดีคุณเชษฐ์และลูกหลานคุณย่าทุกท่านครับ

วันศุกร์อีกแล้ว! มีความสุขในวันศุกร์กันทุกท่านนะครับ

14. b_wanlop

b_wanlop เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2005
    สวัสดียามเช้าวันศุกร์ครับสมาชิกทุกท่าน
    ขอให้มีความสุขกับการทำงานกันทุกท่านนะครับ

15. st-antique

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่เคารพยิ่ง
    สวัสดีครับลูกหลานและศานุศิษย์คุณแม่ฯทุกท่าน

วันนี้วันสุดท้ายการทำงานของสัปดาห์ ขอให้ทุกท่านมีความสุขในการทำงาน ไร้อุปสรรคปัญหาทั้งปวง

16. st-antique

สวัสดีครับคุณ MrCHAN

สวัสดีครับน้องกวาง

17. Eakaluck

Eakaluck เป็นที่รู้จักกันดี

กราบคุณแม่ด้วยความศรัทธาครับ
    สวัสดีครับพี่เชษฐ์ และพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ ^^

18. st-antique

สวัสดีครับน้อง GM_1980

สวัสดีครับพี่ณิ ^^

19. st-antique

สวัสดีครับคุณ kora20

สวัสดีครับคุณ b_wanlop

สวัสดีครับน้องเอก ^^

20. pukajunk

pukajunk เป็นที่รู้จักกันดี

กราบคุณแม่บุญเรือน และสวัสดีลูกหลานคุณแม่ทุกๆ ท่าน ขอให้มีความสุขกับการทำงาน ในวันศุกร์(สุข)หรรษา นะครับ