คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. sontaree

sontaree เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2012

บารมีของคุณแม่แผ่ไปทั้งครอบครัวค่ะ สาธุ

2. aomrt107

aomrt107 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ๆลูกศิษย์ทุกท่านครับ
    ถุงทรัพย์และโถปูนเสก สวยเหมือนเคยครับ...
    เห็นแล้วตาลุกวาวๆ

3. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

นุเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้ครับพี่เอม เคยเปิดเจอบทความของใครก็ไม่แน่ใจครับจำไม่ได้นานมากแล้วครับ แต่ก็ไม่ได้อ่าน ถ้าพี่เอมหรือพี่น้องท่านใดพอมีความรู้เรื่องนี้ รบกวนเล่าให้ฟังคร่าว ๆ ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

(ขออนุญาตกลับบ้าน หาอะไรทานก่อนนะครับ ไว้เจอกันรอบดึก ๆ)

4. ธิท่าวุ้ง

ธิท่าวุ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณมากครับคุณเชษฐ์ สำหรับความรู้เกี่ยวกับ การใช้ "ศิลาน้ำ" ทำปูนเสก กำลังจะสอบถามอยู่พอดีครับ

5. sontaree

กราบเท้าคุณแม่บุญเรือน
    สวัสดีตอนคำ่ค่ะคุณเชษฐ์และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ออกมาขายของเอาโน๊ตบุ๊คมาเปิดด้วยเงียบมากไม่รู้จะขายได้มั้ย

ขอความอนุเคราะห์จากคุณแม่ให้ลูกขายของได้ด้วยเทอญ

6. sontaree

แบตหมดไปก่อนนะบาย

7. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ปูนเสกในโถพี่เชษฐ์นี้ ทั้งหมดเป็นของเดิม ๆ ตั้งแต่สมัยคุณแม่ท่านยังมีชีวิตอยู่แล้วอธิษฐานไว้ให้ใช่ไหมครับพี่ หรือว่าเคยผ่านการเติมปูนเข้าไปเพิ่มอยู่เสมอ ๆ ครับ

8. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

เดิมๆครับ คุณแม่ฯท่านจะตักแบ่งให้ลูกศิษย์ ให้มาเก็บไว้ที่บ้านเผื่อมีความจำเป็นต้องใช้ โถที่ใส่ก็จะแตกต่างกันไปไม่แน่นอนครับ แต่ส่วนใหญ่ลูกศิษย์คุณแม่ฯจะไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับจะเก็บรักษาไว้บูชาซะมากกว่า เพราะหากจำเป็นจริงก็จะไปให้คุณแม่ฯท่านอนุเคราะห์ให้โดยตรงซะมากกว่าครับ

9. bearkery

ผมขออนุญาตแชร์และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับปูนเสกหน่อยนะครับ

งั้นถ้าเรานำปูนเสกที่อยู่ในโถมาทำเป็นหัวเชื้อเหมือนน้ำอธิษฐาน ก็มีแต่ จะหมดไป ๆ ๆ ๆ เรื่อย ๆ
    แบบนี้ก็น่าเสียดายแย่เลย จะมาเพิ่มเติมใส่เองก็ไม่ได้

เพราะฉะนั้น

พี่เชษฐ์จึงแนะนำให้นำปูนใหม่มาใส่ร่วมกับศิลาน้ำ แล้วอธิษฐานในวันเสาร์เหมือนการตั้งน้ำอธิษฐานปกติ
    เพื่อที่เราจะสามารถมีปูนเสกไว้ใช้เองได้ตลอดไป........
    ยิ่งมองแบบนี้ศิลาน้ำยิ่งมีความสำคัญมาก ๆ เลยนะครับ......ท่านใดที่มีไว้โปรดรักษาเอาไว้ให้ดีนะครับ
    เรามีศิลาน้ำอย่างเดียวก็เหมือนเรามีทั้ง น้ำอธิษฐานและปูนเสกคุณแม่ แบบนี้ 2 in 1 สุดยอดมาก ๆ

ขอบคุณพี่เชษฐ์นะครับที่ช่วยมาแชร์ความรู้ดี ๆ เกี่ยวกับการใช้ของอธิษฐานของคุณแม่
    ถ้ามีเกร็ดอย่างอื่นเพิ่ม หรือผมเขียนสรุปผิดพลาดประการใด รบกวนช่วยเพิ่มเติมแก้ไขให้ด้วยนะครับ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2012
  10. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    เข้ามากราบคุณแม่บุญเรือนก่อนนอนค่ะ ตอนนี้สวดมนต์เสร็จแล้วจะเข้านอนแล้วค่ะ ราตรีสวัสดิ์นะคะ พี่ๆน้องๆ ในบ้านหลังนี้ทุกท่าน ขอให้หลับฝันดีค่ะ

11. pachara_ag

pachara_ag เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2012
    กราบสักการะบูชาคุณแม่บุญเรือน
    สวัสดีครับ กัลยาณมิตรทุก ๆ ท่าน

วันนี้ได้ไปดูพระสมเด็จมงคลมหาลาภ ที่ร้านเลี่ยมกรอบพลาสติกเจ้าประจำ ร้านที่ได้ล็อกเก็ตคุณแม่บุญเรือน ออกวัดอาวุธ ปี 2545 ประมาณอาทิตย์กว่าเช่ามา 100 บาท แต่วันนี้เห็นมีการซื้อขายกัน 500 บาท วันนั้นเห็นมีพระนาคปรกหลังยันต์นะล้อม 2 องค์ พระสมเด็จมงคลมหาลาภหลังเรียบ 2 องค์ วันนี้ไปดูน้องเค้าบอกว่ามีคนเช่าไปหมดแล้ว เจ้าเดียวเช่าไปหมด 4 องค์ เห็นว่าเอาไปให้ญาติพี่น้องบูชา ก็เลยนึกในใจโชคดีที่เรามีพระพุทโธน้อยและถุงเหนี่ยวทรัพย์ของคุณแม่ไว้แล้ว อีกไม่นานคงจะหายากขึ้นและราคาคงจะสูงมากขึ้นแน่ๆ ตอนนี้พูดถึงพระพุทโธน้อยกับคนที่รู้จักเค้าก็เริ่มจะรู้จัก ทั้งที่ก่อนหน้านี้ไม่ได้สนใจ เฉย ๆ

12. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

การทำปูนเสกโดยใช้ศิลาน้ำ ไม่จำเป็นต้องทำวันเสาร์เหมือนกับการตั้งน้ำก็ได้ครับ แต่หากจะถือตามเวลาที่คุณแม่ฯท่านกำหนดไว้เดิม ใช้วันเวลาเดียวกันก็ได้ครับ แต่หากใครมีศิลาน้ำเพียงก้อนเดียวก็ต้องตัดสินใจเอาครับ ว่าจะทำสิ่งใดหากทำในวันเดียวกัน

13. st-antique

สวัสดีครับพี่พชร จริงครับ ณ ขณะนี้ เวลานี้ น้อยคนครับที่จะไม่รู้จัก
    คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เพราะคุณแม่ฯท่านจะกลับมาในยุคข้าวยากหมากแพงอีกครั้ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2012
  14. bearkery

รับทราบครับพี่เชษฐ์
    ว่าแต่ "ปูนสีแดง ๆ ที่เรานำมาทำเป็นปูนเสก" มันใช้งานยังไงครับ (เข้าใจว่าคือปูนกินหมาก)
    ผมไม่รู้จริง ๆ นะครับ ไม่ได้พูดเล่น ผมไม่เคยรู้ด้วยซ้ำว่าเค้ากินหมากกันอย่างไร รู้อย่างเดียวว่ากินหมากแล้วจะฟันดำ ๆ ปากแดง ๆ แค่นี้เองครับ 5555+
    ว่าแต่วิธีใช้ทำอย่างไรบางครับ คือ
    ใช้กิน ? แล้วถ้าใช้กิน จะกินยังไงครับ ต้องผสมอะไรไหมครับ หรือว่ากินเปล่า ๆ แบบนั้น หรือชงน้ำกินครับ
    ใช้ทา ? แล้วถ้าใช้ทา ก็น่าจะทาบริเวณที่เจ็บปวดแบบนั้นถูกไหมครับ

คำถามอาจดูแปลก ๆ ต้องขออภัยนะครับเพราะผมไม่มีประสบก่รณ์กับปูนเสกจริง ๆ :'(

15. pachara_ag

pachara_ag เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2012
    น่าจะจริง เดี๋ยวนี้ข้าวของราคาแพงขึ้นมาก สงสารคนที่หาเช้ากินค่ำกว่าจะหาเงินได้แต่ละบาทเหนื่อยแล้วเหนื่อยอีก อยากให้คนเหล่านี้ได้มีโอกาสได้ของคุณแม่ไว้บูชา คงจะบรรเทาความลำบากได้บ้าง

16. p74

p74 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้รับผ้ายันต์แล้วครับ
    ขอบคุณมาก สีแดงแรงฤทธิ์ทีเดียว

:cool::cool::cool::cool::cool:

เรื่องที่คุณแม่ ไม่ให้บอกว่าให้ท่านรักษาโรคนั้น
    ผมคิดว่า น่าจะเหมือนกับที่ท่านไม่บวชเป็นแม่ชีนะครับ
    เพื่อจะได้ไม่ต้องอยู่ใต้กฎระเบียบ ในการเป็นแม่ชี
    (ถูกควบคุมโดยมหาเถรสมาคม???)

ส่วนที่ท่านไม่ให้ใช้คำว่าให้รักษาโรคนั้น
    ก็น่าจะไม่อยากให้มีปัญหาเรื่องการสงเคราะห์ญาติโยม
    เพราะถ้าใช้คำนี้ จะโดนเพ่งเล็ง จะไปผิดกฎหมาย
    เรื่องรักษาคนโดยไม่มีใบอนุญาตนะครับ

ดังนั้น ในตอนนี้ ผมคิดว่าตอนเราอธิษฐานขอคุณแม่
    น่าจะไม่มีปัญหากับคำต่างๆ ที่ใช้นะครับ
    เพื่อเราจะได้อธิษฐานด้วยคำที่ออกมาจากใจที่เรานึกจริงๆ โดยไม่ต้องมาพะวงกับคำที่ห้ามพูด
    แต่หากไม่พะวงตอนอธิษฐาน เราใช้คำว่าสงเคราะห์ตามที่ "คนสมัยทันคุณแม่" ใช้ ก็เป็นการดีครับ

อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    ผิดถูกอย่างไร ร่วมแสดงความคิดเห็นกันได้ครับ

:boo::boo::boo::boo::boo:
    ทักทายยามค่ำคืนครับ

17. st-antique

เรื่องจริงที่ควรรู้ เกี่ยวกับราคาเช่าหาวัตถุมงคล

ไม่ว่าจะเป็นวัตถุมงคลของครูบาอาจารย์ท่านใดก็ตาม เชื่อได้เลยครับว่ายิ่งครูบาอาจารย์รุ่นเก่ามากเท่าใด วัตถุมงคลที่ได้รับมาเมื่อสมัยท่านยังทรงขันธ์อยู่นั้นมีแต่การแจก การมอบให้ทั้งสิ้นครับ แต่ทำไมปัจจุบันของเหล่านั้นจากที่มอบให้กันมา รับกันมากับมือแบบฟรีๆจึงมีราคาค่างวดให้เช่าบูชากันแพงหูดับ ไม่ได้เพราะความหายากเพียงอย่างเดียวหรอกครับ แต่เพราะเนื่องจากปัจจุบัน วัตถุมงคลเหล่านั้นถูกการตลาดเข้าครอบงำจนหมด โดยนักเช่าพระ นักรวบรวมพระเพื่อการให้บูชาต่อแบบมืออาชีพ ยกตัวอย่างง่ายๆ อย่าง พระสมเด็จวัดระฆัง สมเด็จพระพุฒาจารย์(โต พรหมรังษี)ท่านพายเรือแจกชาวบ้านกับมือท่านโดยไม่เรียกเงินจากชาวบ้านแม้สตางค์สักแดงเดียว แต่ปัจจุบันเท่าไหร่ครับ หลายสิบล้าน เพราะอะไรหลายท่านก็น่าจะรู้ เช่นกันครับ วัตถุมงคล ของอธิษฐานของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เดิมคุณแม่ท่านแจกจ่ายโดยไม่ได้เรียกร้องเงินทองจากลูกหลานหรือลูกศิษย์ท่านเลย มอบให้ด้วยใจเมตตาต้องการช่วยเหลือลูกหลานอย่างแท้จริงให้มีความเจริญรุ่งเรือง แต่ปัจจุบันวัตถุมงคลทุกอย่างมีราคาหมด จะให้เช่าถูก หรือ ว่าแพง ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย บางท่านมีของตกทอดได้มามาก ก็แบ่งออกให้คนอื่นได้เช่าบูชาต่อไปในราคาพอประมาณเพื่อใช้ตามความประสงค์ตามที่คุณแม่ฯท่านได้กำหนดสร้างไว้ ไม่ได้ให้เช่าหาเพื่อหวังผลเงินทองจนร่ำรวยเพราะไม่ใช่อาชีพของเขา ของบางอย่างเป็นของอย่างเดียวกัน แท้เหมือนกัน แต่ให้เช่าราคาต่างกันราวฟ้ากับเหว เพราะอะไรนั่นหรือครับ เพราะคนนึงอาจจะไม่ได้มีอาชีพให้เช่าของเหล่านี้เลี้ยงชีพ แต่อีกคนมีอาชีพให้เช่าของเหล่านี้เพื่อดำรงชีวิต ราคาก็ต้องสูงเป็นธรรมดาเพราะ การตลาดต้องเข้ามาเกี่ยวข้องแล้วล่ะครับ ว่าเช่ามาเท่าไหร่ กำไรต้องได้กี่เปอร์เซ็นต์ ฯ ถึงจะดำรงชีวิตอยู่ได้ นี่ก็คือความแตกต่างที่ผมยกตัวอย่างขึ้นมาให้ทุกท่านเห็นกันอย่างง่ายๆ ไม่ใช่อะไรหรอกครับหลายครั้งผมเห็นบทความของบางที่ชอบบอกว่า หากเป็นของแท้แล้ว ราคาจะต้องสูงเท่านั้นเท่านี้ ทำไมต้องเป็นอย่างนั้นผมไม่เข้าใจและไม่ค่อยเห็นด้วยอย่างมากครับ เพราะอะไรหรือครับ เพราะมันไม่จริงน่ะซิครับที่ใช้คำพูดเช่นนั้นเพราะต้องการจะอัพราคาเช่าหาของตัวเองขึ้น ให้สูงกว่าที่อื่นหรือต้องการสร้างมาตรฐานใหม่ให้กับราคาการเช่าหาของนั้นๆนั่นเองครับ ไม่ต้องอะไรมากนะครับ เอาง่ายๆแค่ ถุงเหนี่ยวทรัพย์ ที่ผมแบ่งให้ทุกท่านได้บูชาไปราคาไม่ได้สูงลิบลิ่วอย่างที่ใครๆเขากล่าวกัน เพราะอะไรหรือครับเพราะผมมีที่มาที่ให้ผมเช่าไม่แพงไงครับผมจึงให้ท่านเช่าต่อได้ในราคาไม่แพง พระที่ผมเช่ามาผมก็เช่ามาในราคาที่ไม่แพงจึงแบ่งให้ท่านเช่าหาได้ในราคาเบาๆ พอเช่าหาได้ และผมก็ไม่ได้เปิดร้านให้เช่าพระเป็นอาชีพอยู่แล้ว รายได้หลักของผมจึงไม่ได้มาจากส่วนนี้ครับ อีกอย่างผมศรัทธาในคุณแม่ฯเพราะท่านได้อนุเคราะห์ผมมามากมาย ทำให้ชีวิตผมก้าวหน้ามาได้จนวันนี้ ผมจึงอยากมอบสิ่งดีดีให้ท่านอื่นที่ศรัทธาคุณแม่ฯเช่นกัน ทำได้เล็กน้อยเพียงเผยแพร่ประวัติ ความดีงามที่ท่านได้สร้างไว้ให้ลูกหลานรุ่นหลังได้รับรู้ และที่ทำได้อีกอย่างก็คือแบ่งวัตถุมงคลให้ท่านที่ศรัทธาบูชาในราคาที่ไม่แพงเกินเอื้อมที่จะบูชามาใช้ได้ ให้ท่านได้นำไปใช้เพื่อความเจริญก้าวหน้าอย่างที่ผมได้รับมาเช่นกันครับ ลองคิดดูนะครับหากเป็นอย่างที่หลายท่านได้ให้คำจำกัดความว่าของแท้ต้องแพงอย่างนั้นอย่างนี้ หากเราต้องเช่าหา "ถุงเหนี่ยวทรัพย์" ในราคา 50,000 บาทขึ้นแล้ว ท่านจะต้องเช่าไปเพื่อช่วยให้ท่านมีเงินมากขึ้นอีกหรือครับ เพราะทุกวันนี้หากท่านสามารถเช่าหาของได้ในราคาครึ่งแสน ท่านก็รวยในระดับหนึ่งแล้วล่ะครับ ของเหล่านั้นคงไม่จำเป็น คนที่จำเป็นต้องใช้ก็คือ ท่านที่ทำงานกันงกๆ เงินเดือนก็ไม่มาก นี่แหละครับ ดังนั้นไม่แปลกครับหากผมจะให้เช่าบูชาวัตถุมงคลของคุณแม่ฯ ในราคาที่ถูก เพื่อท่านที่ทำมาหากินเพื่ออนาคตโดยแท้จริง

18. thanaku

thanaku เป็นที่รู้จักกันดี

กราบเท้าคุณแม่บุญเรือนครับ ไม่ได้เข้ามาโพสซะนานเลย
    กระทู้ไปไวจริงๆ
    พี่เชษฐ์ครับ เม็ดสีขาวที่ขนาดใกล้เคียงกับพลอยเสกคืออะไรครับ

19. OATTOSAN

OATTOSAN เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2012
    กราบคุณแม่บุญเรือน สวัสดีครับพี่เชษฐ์ และสวัสดีพี่พี่ทุกท่านครับ
    วันนี้ผมได้รับพระพุทโธคลังที่เป็นของรางวัลในครั้งก่อนแล้วครับ
    ผมขอขอบคุณพี่เชษฐ์ในสิ่งดีดีที่พี่ได้มอบให้มามากๆครับ

20. st-antique

เม็ดสีออกขาวและยาวๆใช่หรือเปล่าครับ หากใช่ นั่นคือ ข้าวสารหิน ครับน้องธนะ
    แต่ถ้าเป็นก้อนใหญ่ กลมๆนั่น "ลูกอมสารพัดนึก" ครับ