คุณเชื่อเรื่องการดูดวงมากแค่ไหน

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tomkanyarat, 26 กันยายน 2008.

1. TaeyoLySiS

TaeyoLySiS เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    ดวงเปลี่ยนได้จริงๆ หมอดูที่เค้าว่ากันว่าแม่น
    ทายไม่ค่อยถูกเลย
    เจอมากะตัว

ตั้งใจทำความดี ทาน ศีล ภาวนา
    แค่นี้พอ ตั้งใจทำเหตุให้ดี

ตอนนี้เลยไม่ค่อยเชื่อหมอดู
    เชื่อในหลักเหตุและผลหรือกฏแห่งกรรมก็เพียงพอแล้ว

2. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    ไม่เชื่่อเรื่องดวงครับ แต่เชื่อในเวรกรรม และบาปบุญ

3. jiradet

jiradet เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007
    เมื่อก่อนชอบดูหมอดูมาก แต่ตอนนี้เลิกแล้วครับ มาเชื่อในพระธรรมของ

พระพุทธเจ้าดีกว่า ของจริง ตัวเรานี้แหละกำหนดดวงชะตาของเราเอง

โดยเฉพาะจิตใจของเรา คิดดี ทำดี ก็มีคนรัก พอเดือดร้อนอะไรมาก็มีคนเข้ามาช้วยเหลือ

คิดไม่ดี ทำสิ่งที่ไม่ดี ก็ทำให้ใจเศร้าหมอง คนรอบตัวก็ไม่ชอบ เดือดร้อนมีแต่คนสมน้ำ

หน้า เราเป็นคนเลือกวิถีชีวิตของเราเอง ไม่มีใครเลือกให้เราหลอก หมั่นทำบุญบ่อย ๆ

รักษาศิลห้า เป็นประจำ รับลอง ความสุขกายสุขใจมีแน่ อาจจะมีเคราะห์บ่าง แต่บุญ

ที่เราสร้างเป็นประจำก็ทำให้เคราะห์เบาบางลงไป ของจริงที่ตัวผมเองเจอมาแล้วครับ

บุญ กรรมมีจริงนะ ถึงจะมาช้า แต่มาชัวนะจะบอกให้ สาธุ

4. พระคุณที่สาม

พระคุณที่สาม Active Member

24 กันยายน 2008
    เชื่อตัวเองดีกว่าค่ะ ทุกอย่างเป็นไปตามกรรม ถ้าคุณย้อนมองดี ๆ จะรู้ว่าเป็นเหตุเป็นผลกัน

หากทุกข์เพราะมีปัญหาชีวิต ก็ใช้อริยสัจ 4 ช่วยสิคะ... ทุกข์ของคนในปัจจุบันมีไม่กี่เรื่อง

1.เศรษฐกิจ 2.ความรัก 3.ครอบครัว 4.เรื่องงาน หลัก ๆ ก็คิดว่ามีเท่านี้

หาสาเหตุของทุกข์ให้ได้ แล้วพยายามหาหนทางแก้ไข เพื่อดับทุกข์นั้นเสีย

อย่าลืมนะคะ ทุกอย่าง..อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ไม่มีอะไรที่เป็น ตัวกู.. ของกู..

ทุกคนมีกรรมเป็นของตัวเองค่ะ อนุโมทนานะคะ ขอให้พ้นจากทุกข์โดยเร็ว สาธุ..

5. ศึกษาธรรม2551

ศึกษาธรรม2551 เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ไม่ค่อยน่าเชื่อหรืออาจจะฟลุ๊คๆถูกบ้างครับ หมอดูก็เรียนทางสถิติทางโหรศาสตร์มาทายเรา
    สถิติก็คือสถิติ
    พุทธองค์ให้เชื่อเรื่องกรรมครับ
    สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม มีกรรมเป็นเพื่อนพ้อง มีกรรมเป็นที่พึ่งพา มีกรรมเป็นญาติมิตร
    หากเราทำดี ย่อมได้ดี ทำชั่วย่อมได้ชั่ว
    หากปัจจุบันเรามีโอกาสที่ได้ทำกุศล ก็หมายความว่ากรรมเก่าเราทำมาดี
    แต่หากปัจจุบันเรามีทุกข์ต่างๆก็หมายความว่าอดีตเราทำกรรมที่เป็นอกุศลไว้
    และทางแก้ก็คือหมั่นทำความดีมากๆ ละเว้นความชั่วทั้งปวงเท่าที่จะละได้ครับ
    แค่นี้ชีวิตในอนาคตเราก็ต้องดีแน่ๆครับ และเราก็ไม่จำเป็นพึ่งหมอดูอีกต่อไปครับ