คุณสะสมพระเครื่อง วัตถุมงคลเพราะเหตุใด

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่ม36, 25 กุมภาพันธ์ 2008.

1. sacrifar

sacrifar เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกข้อเลย เว้นแต่ไม่ได้กลัวผีครับ

2. piramid111

piramid111 เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อเลือกข้อ ๑..๔...๗ แต่สะสมแบบชอบๆส่วนตัวก็เน้นเมตตาเยอะๆค่ะ กลัวผีเป็นบ้างครั้งเพราะกลัวทุกวันไม่ไหวมัมเหนื่อยนะ

3. ออกมาดูโลก

ออกมาดูโลก เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อ 9 คับ

4. MaHaNaKaRaT

MaHaNaKaRaT เป็นที่รู้จักกันดี

คำถามโดนใจมากครับ
    เพราะว่าสะสมมานานด้วยหลาย ๆ เหตุผลแล้วแต่สถานะการณ์ จนคิดจะเลิกสะสม แต่อดใจไม่ได้
    บางครั้งอยากทำบุญ
    บางครั้งเห็นว่าสวย
    บางครั้งคิดว่าถ้าไม่สะสมตอนนี้อาจจะหาไม่ได้ หรือว่าแพง
    ล่าสุดคิดว่าจะนำออกมาเพื่อต่อบุญ
    อนาคตไม่รู้ว่าจะคิดฟุ้งซ่านอะไร ต่อไป

โลภะ โมหะ ล้วน ๆ

5. PUTAHRACSA

PUTAHRACSA เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    1, 3, 4 และ 6 ครับ

ข้อ 1. พระที่เลือกใช้ประจำตัวจะเลือกที่พุทธคุณครับ
    ข้อ 2. เมื่อมีพระติดตัวแล้วทำให้มีสติ ทำให้ระลึกถึงคุณของพระ
    ข้อ 4. ผมเป็นคนกลัวผี มีพระติดตัวแล้วอุ่นใจครับ
    ข้อ 6. เพราะผมให้เช่าบูชาพระเครื่องด้วยดังนั้น บางองค์ที่แท้และมีราคาก็จะเก็บไว้เพื่อเก็งกำไรครับ

( แอบโฆษณา http://www.thaiamuletclub.com/p/puttakun )

6. helloartdy

helloartdy เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    เท่าที่อ่านมานักสะสมพระเครื่องและวัตถุมงคล (รวมทั้งตัวเราด้วย) ต่างก็รู้สึกเหมือนๆกันเลยเนอะ ความที่สะสมมานาน ด้วยเหตุด้วยผล และวัตถุมงคลที่มีอยู่เต็มบ้านเป็นร้อยเป็นพันชิ้นก็ทำให้รู้สึกอยากหยุดสะสม แต่พอเห็นมวลสารพอเจอพุทธศิลป์ หรือจับพลังได้ ยังงั๊ยยังไงก็ต้องนิมนต์กลับมาบ้านด้วยเสียทุกที ทั้งที่ไม่มีเหตุจะต้องใช้ต้องหา เราเองก็ยังกำจัด/จำกัดกิเลสตัวนี้ไม่ได้ซักที (f) เนี่ยไม่คิดถึงจำนวนเงินเมื่อเอามารวมกันนะ ไม่งั้นล่ะก้อ โอ้แม่เจ้า !ทำไปด้ายยยยย เหอ เหอ (smile)

7. warnipon

warnipon เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    1 2 3 4 7 8 ครับผม