คุณรู้ไหมคนเราทุกๆคนนั้นมีเทวดาประจำตัวคอยดูแลเราอยู่

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Wisdom, 30 ตุลาคม 2005.

1. pitsinee

pitsinee Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2005
    ขอบคุณคะ คุณพรเทพ
    แต่ดิฉันยินดีจะเดินตามรอยพระพุทธองค์ ชีวิตที่ผ่านมาก็ไม่ทุกข์ร้อนอะไร คิดว่าน่าจะพิจารณาทางออกอื่นที่ดีกว่านั้น ดิฉันก็เจริญ ตามสติปัษฐาน 4เหมือนกัน อาการที่เป้นไม่รุนแรงมากคะ ไม่ตกใจ คิดว่าจะลองคุยทางอื่นดู

ทุกอย่างเป็นไปตามเหตุและปัจจัย และเท่าที่ผ่านมาก็มีนั่งสมาธิคุยกับเจ้ากรรมนายเวร ขออโหสิกรรมมาไม่ใช่น้อย
    ต้องขอโทษนะคะหากคำตอบของคุณไม่ใช่คำตอบสุดท้ายของคำถามดิฉัน

ขอให้เจริญในธรรมคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2006
  2. ทิดหนึ่ง

ทิดหนึ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    ขงจื้อ บอกไว้ว่า เหนือศรีษะไป 3 ศอก มีเทวดาเฝ้าดูการกระทำของพวกเราอยู่
    หากทำบุญกุศล เหล่าเทพเทวดาพลอยอนุโมทนาและช่วยเหลือเกื้อกูล หากประพฤติชั่ว เหล่าเทพเทวดาพลอยสาปแช่งและติเตียน
    โดยส่วนตัว เชื่อครับ ว่าคนเราทุกคน มีเทวดารักษาตัวเราเองอยู่ทุกคน ครูบาอาจารย์เคยสอนว่า ในอดีตชาติ คนเราย่อมมี คู่มิตร คู่บารมี คู่กรรม มาด้วยกันทั้งสิ้น หากบุญกุศล ส่งผลให้เขาเหล่านั้น เกิดในภพภูมิที่สูงกว่า ส่วนเราต้องมาเกิดเป็นมนุษย์ เพื่อสั่งสมบุญ บารมี เขาเหล่านั้น ย่อมคิดถึงการเป็นคู่บารมี คู่บุญ กันในแต่กาลก่อน ดังนี้นั้นจึงคอยช่วยเหลือ และอนุโมทนาเมื่อเราท่านสะสมบุญบารมีในชาตินี้ คอยปกป้อง ยามเราท่านประสบทุกข์ภัย
    อย่างน้อยก็บรรเทาทุกข์ให้น้อยลงเมื่อประสบเคราะห์กรรม ครับผม

3. weirchai

weirchai เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีจ้า พ่อมดโลจิ ช่วงนี้เราไม่ค่อยว่างเลย นายโพสกระทู้ได้เยื่ยมมากครับ
    ข้าน้อยขอคาระวะ เอาสุรามา ข้าจะดื่ม3จอก ..อิอิ...ขอบจัยนะครับสำหรับเพลง

4. Supernova

Supernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2005
    โมทนาครับ กับทุกๆคน
    พระโพธิสัตว์ยุคนี้มาเกิดเป็นมนุษย์มากมาย แล้วก็ลืมๆๆ กว่าจะนึกและจำได้ว่าเป็นก็โดนมารหลอกไปมากมาย มารเป็นครูสร้างบารมีชั้นยอดเลยครับ

ในห้อง อภิญญา มีแต่พระโพธิสัตว์ทั้งนั้นครับ
    ในเวปนี้ ร้อยละ 60 เนี่ยผมว่าก็เป็นโพธิสัตว์นะ

5. karain

karain เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    ดีจังเลย

6. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
    ขอบคุณ คุณwisdom ที่นำเรื่องราวดีๆมาเป็นข้อคิด ข้อปฏิบัติ เตือนสติ
    ให้ประพฤติดี ปฏิบัติชอบ ได้แนวทางที่สว่างขึ้น จะได้นำไปยึดถือปฏิบัติ
    ให้ชีวิตก้าวเดินไป บนเส้นทางแห่งความดีต่อไป
    อนุโมทนา สาธุครับ

7. TripleXNeo

TripleXNeo Active Member

30 มิถุนายน 2006
    ขอบคุณ คุณwisdom อนุโมทนา สาธุด้วยคนครับ [​IMG]

8. sutanee

sutanee เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    เชื่อเรื่องนี้เหมือนกันแต่ไม่ได้เป็นร่างทรงไม่ได้รับขันธ์อะไรทั้งนั้น
    ยึดมั่นในพระรัตนตรัยแต่เรื่องเหล่านี้ถือเป็นเทวดานุสสติทุกวันนี้ทำบุญทำทานก็อุทิศให้เหล่าเทวดาทั้งหลายที่รักษาตัวข้าพเจ้าด้วยนอกจากมารดาบิดาสวดมนต์ไหว้พระก็ชวนมาสวดด้วยสนุกดีภาษาแปลกๆแรกๆไม่ค่อยซ้ำ
    แต่เดี๋ยวนี้ชักซ้ำแต่เวลาไปในที่ที่มีพระหรือองค์เทพที่ศักดิ์สิทธ์สวดไปได้เรื่อยมีทำนองเพราะๆโดยที่ตัวเองก็สวดเองไม่ได้แน่
    ไม่ได้ยึดท่านเหล่านั้นว่าเป็นใครเคยถามท่านเหมือนกันแต่บางทีที่ท่านบอกเราก็หาข้อมูลในหนังสือหรืออื่นๆไม่ได้เลยเลิกถามเพราะมันไม่มีที่ไหนเคยบอกไว้รู้ไว้กลัวเผลอไปพูดกับใครต้องว่าเราเพี้ยนแน่
    แต่ก็ดีใจที่มีเทวดารักษาเราอยู่ตามคำที่ว่าภะวะตุสัพพะมังคะลังรักขันตุสัพพะเทวะตาสัพพะพุทธานุภาเวนะสะทาโสตถีภะวันตุเม
    คิดว่าเป็นทั้งเทวดาประจำตัวและเทวดามาสร้างบารมีท่านบอกชื่อท่านไว้ด้วยแต่ไม่ใช่ที่มีชื่อเสียงรู้จักกันทั่วไปที่รู้ทีมีชื่อเป็นที่รู้จักก็มีแต่ก็ไม่ได้ทำให้เราเป็นอะไรที่เหนือกว่าคนอื่นได้รู้เวรกรรมอดีตชาติได้ขอขมาขออโหสิได้ถูก
    ทุกวันนี้ถ้าไม่ได้สัมผัสเรื่องเหล่านี้ได้คงยังไม่เชื่อเรื่องเวรกรรมเพราะเห็นคนทำชั่วได้ดีมีอยู่มากมายแต่เมื่อได้สัมผัสเรื่องพวกนี้ทำให้เข้าใจอะไรมากขึ้นถือเป็นคุณอย่างหนึ่ง
    ท่านที่แนะนำก็สอนไม่ให้ยึดติดให้ปฏิบัติตนอยู่ในศีลในธรรมฝึกสมาธิเพื่อให้จิตมีพลังให้มีความบริสุทธิ์ท่านเหล่านี้ช่วยแนะนำอย่างที่เราบางทีไม่เคยรู้

9. kapoo03

kapoo03 สมาชิก

14 ธันวาคม 2007
    เรื่องเล่าเกี่ยวกับเทวดาประจำตัวค่ะ

ญาติธรรมท่านนึงที่ลำพูนอายุ 60 กว่าปี แล้ว ท่านเล่าว่า คนเราทุกคนเวลามาเกิด ตอนคลอดถ้ามีเทวดาองค์ใดบินผ่านมาเทวดานั้นก็จะลงมาเราไว้ ถ้าเทวดาที่รับเราไว้นั้นเป็นคนดี เด็กนั้นก็จะดี ไม่เกเร
    ถ้าเทวดาไม่ค่อยดีก็คงไม่ต้องบอกนะว่าจะเป็นอย่างไร

10. coolz

coolz เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะคำนี้คำเดียว........

11. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
    ทาง อันท่านทั้งหลายจะเลือกใช้ เพื่อการเดินไปยังที่หมายปลายทางนั้น

มีอยู่ด้วยกันมากสาย

ทุกสาย ล้วนแต่เป็นไปโดยการเลือกได้อย่างอิสระ จะมีใครบังคับก็หาไม่

พิจารณาเลือก และเดินให้ดีกระทั่งถึงปลายทางเถิด

12. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    อนุโมทนาด้วย ของดีมีมากเท่าไรก็ชอบอ่านเจ้าค่ะ
    หามาอีกนะเจ้าคะ สาธุ

13. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    เเต่ก่อนผมไม่รู้ในเรื่องนี้เลยครับ เเต่หลังจากที่ได้ศึกษาธรรมะอย่างจริงจัง ผมถึงได้ทราบว่า พวกเราทุกคนมีเทวดาคอยคุ้มกันเราตลอดเวลาครับ ยังไงหลังการนั่งสมาธิ สวดมนต์ อย่าลืมเเผ่เมตตาไปให้เทวดาที่ปกป้องรักษาเราด้วยนะครับ อนุโมทนาครับ

14. Fai3iola

Fai3iola เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2009
    อย่ายึดติดกับสิ่งที่ได้สัมผัส เพราะอาจจะเป็นสิ่งที่หลอกลวงก็ได้
    ให้หลักธรรมคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นสำคัญ
    **เห็นส่วนมากจะเตือนตลอด ^^ แต่โดยส่วนตัวแล้ว ไม่มีบุญขนาดนั้น หุหุ
    พยายามเอาชนะมารอยู่ u_u

15. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    วันนี้คือวันอังคารที่ 15 ธ.ค.52เวลา14:58น.
    ผมเพิ่งได้มีโอกาสมาอ่านกระทู้ของคุณWisdom
    ซึ่งได้สร้างไว้เมื่อวันที่ 30 ต.ค.48 เวลา03:10
    เป็นกระทู้ที่63
    ผมขออนุโมทนาทุกท่านครับ : วัตสุธรรม

16. พระยา

พระยา เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนาด้วยครับ โดยส่วนตัวแล้วเชื่อเรื่องนี้ครับ และก็สนใจในระดับหนึ่ง

เพิ่งรู้ว่าสมาชิกในเวปนี้แต่ละท่านไม่ธรรมดาเลย โห...เวปเขาแรงจริง

17. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    กระทู้นานมาแล้วแต่ดีค่ะ ได้รับความรู้เพิ่มเติม ส่วนตัวก็เชื่อว่ามี เพราะมีเหตุการณ์นึงเกิดกับตัวเองที่ไม่ค่อยจะดีนัก แต่มันทำให้คิดว่าเรามีคนคอยคุ้มครองอยู่ (good)

18. น้องนุ่มนิ่ม

น้องนุ่มนิ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ไม่ว่าจะมีเทพยิ่งใหญ่ขนาดไหน คุ้มครอง หากไม่ฝักใฝ่ในธรรมมันก็จมอยู่ในกองทุกข์อยู่ดีแหละค้ะ

19. อรมณีจันทร์

อรมณีจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    เทพดีๆ จะคุ้มครองแต่คนคนดีๆ

20. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เทวตานุสติ