คำแนะนำที่อาจช่วยให้ชีวิตดีขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 17 กุมภาพันธ์ 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

โรคอุปาทาน ครับ และ เป็นจริงจัง
    จนมีผลต่อระบบสมอง
    แต่ที่แย่ที่สุดคือ มันเป็นโรคกรรมเก่า ที่เคยกระทำกับบุคคลอื่นๆไว้ เผอิญว่า เขาไม่ได้มาเกิดในชาตินี้ ไม่งั้นจะแนะนำให้ทำบางอยาง

ทำได้ตอนนี้คือ เปิดเสียงธรรมะ เสียงเทศน์ และ ระวังของมีคม อย่าให้ใกล้ครับ

ทุกอย่างจะดีขึ้น หลังจากสิ้นปีนี้ไปแล้ว

2. poiily

poiily เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2012
    สวัสดีค่ะอาจารย์
    หนูมีเรื่องรบกวนขอความเมตตาจากอาจารย์ค่ะ หนูอยากทราบว่าสิ่งที่หนูคิดสิ่งที่หนูหวังและรอมาตลอด หนูจะมีโอกาสได้ไหมคะ มันจะมีอะไรผิดพลาดอีกไหมคะ เกี่ยวกับเรื่องเงินค่ะ และชีวิตของหนูโดยรวมเป็นอย่างไรคะ การเงิน การเรียน ครอบครัว ความรักค่ะ และมีอะไรที่หนูต้องแก้ไขไหมคะ

ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ ^^

3. ธรรมลิขิต

ความผิดส่วนหนึ่ง เกิดจากความไม่รู้ หรือ รู้ไม่รอบนั่นเองครับ
    การตัดสินจากความเชื่อส่วนตัว นำพาความเสียหายมาให้แน่นอน
    ข้อมูลที่มี น้อยเกินไป

แม้ว่าอนาคตคุณจะไม่ถูกเรียกว่า ผู้ตกงาน
    แต่ก็เป็นงานที่ไม่สมกับการเรียนของคุณ
    อนาคตในช่วง 10 ปีนี้ คุณจะไม่สามารถให้การช่วยเหลือครอบครัวได้เลยครับ
    เพราะคุณต้องต่อสู้กับชีวิตของคุณเสียเป็นส่วนใหญ่
    ชีวิตจริง มีอะไรที่ยังไม่รู้มากว่า ที่เราเห็นทางโทรทัศน์
    เพราะนั่นคือการสมมุติให้เรื่องเดินไปและจบ
    แต่การเริ่มต้นของคุณ มีหลายอย่างที่ถูกเว้นมา และ ว่างมา
    ดังนั้น เมื่อเร่ิมต้นทำงาน ช่องว่างนั้น ๆ ก็จะถูกเติมให้เต็ม แต่เป็นการบังคับเติม เพื่อให้งานเดินไป โดยไม่สนใจความรู้สึกของคนทำ
    เจ็บพอสมควร แต่ถ้ายอมรับความจริง ว่า มีหลายสิ่งที่เราไม่รู้ และ ไม่เคยคิดว่าต้องรู้ เราก็จะทำใจได้ และ น้อมรับสิ่งนั้น มาพ้ฒนาตัวเรา

โชคดีครับ

4. ธรรมลิขิต

มีความหวังก็ดี
    แต่ถ้าเรามุ่งที่จะสร้างชีวิตให้มั่นคงให้เร็วที่สุด น่าจะดีกว่านะครับ
    เพราะ คน ๆ หนึ่ง เป็นได้แค่เพื่อน
    ส่วนคนอีกคนหนึ่ง
    ที่เราไม่เคยแม้แต่เห็น กลับจะมาเป็นคู่ชีวิตตลอดกาล

5. น้ำตาใจ

น้ำตาใจ สมาชิก

10 กรกฎาคม 2013
    ขอบพระคุณอาจารย์มากๆครับ สำหรับคำแนะนำ

ถ้าอย่างงั้น ผมก็ไม่ควรหวังแล้ว เพราะยังไงก็เป็นได้แค่เพื่อน

คงต้องเดินหน้าต่อไป

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

6. dara1

dara1 เป็นที่รู้จักกันดี

มืดแปดด้าน อาจารย์ช่วยจุดเทียนส่องทางให้หน่อยนะคะ

7. numchai

numchai สมาชิก

13 กรกฎาคม 2011
    รบกวนอาจารย์ชี้ทางให้ด้วย
    ช่วงนี้ท้อแท้ ห่อเหี่ยว ไม่มีแรงจูงใจในหน้าที่การงาน กังวล สับสน
    และวุ่นวาย ไม่สบายใจ

8. Mac&Mint

Mac&Mint เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ค่าใช้จ่ายไม่เพียงพอ อยากหาอาชีพเสริม รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าสามารถทำอาชีพประเภทได้บ้าง ขอบคุณครับ

9. ธรรมลิขิต

ดวงของคุณ กับ ดวงเมือง ค่อนข้างจะคู่กันนะครับ

อีกไม่นาน ดวงเมืองเริ่มคลี่คลาย

ชีวิตคุณก็จะคลี่คลายเหมือนกัน

จังหวะแรก หากเหตุการณ์การชุมนุมทางภาคใต้สงบลงสักหน่อย

มีคนไปเจรจาได้ผล

10. ธรรมลิขิต

ไม่มีช่องเลยครับ
    หากดิ้นไปในปีนี้
    มีแต่จมทุน

อดทน ปรับรายจ่าย ไปก่อน

ปีหน้า เดิอนมีนาคม

หากยังมีไฟ

ของที่ใช้ไฟฟ้าน้อย ๆ จะเป็นโบนัสให้คุณได้นะครับ

11. Mac&Mint

Mac&Mint เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับ

12. wati

wati เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ดิฉันปรึกษาไปทางPM ในห้องเก่าค่ะ ยังไม่ได้รับคำตอบ เมื่อเช้าได้โอนเงินร่วมบุญสร้างพระเจดีไปแล้วค่ะ 200 บาท โมทนากับทุกๆท่านด้วยนะคะ

13. wati

wati เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    PM คำถามไปใหม่แล้วนะคะ รู้สึกสับสนเล็กน้อยค่ะ

14. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

15. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องราวความรักของหนูจะจบลงที่ตรงนี้จริงๆมั้ยคะ นี่เป็นจุดจบแล้วใช่มั้ยคะ มันจะเป็นอย่างไรต่อไปตอนนี้เจ็บปวดมากค่ะ แต่ต้องพยายามยอมรับคูวามจริง แค่อยากรู้ว่ามันจะจบได้จริงๆหรือเปล่า เพราะเคยเป็นแบบนี้มาแล้วครั้งนึง แต่ตัดกันไม่ขาดก้อกลับมาเหมือนเดิมอีก ความรักแบบผิดๆรู้ว่าต้องจบสักวันแต่มันกะทันหันเกินไปตั้งตัวไม่ทัน ยังไม่เข้าใจว่าเกิดอะไรขึ้นกันแน่ รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ

16. Zinfandel

Zinfandel สมาชิก

อยากรู้เรื่องงาน มีโอกาสได้งานใหม่ มั้ยครับ แล้วก็ เรื่องความรัก

17. ธรรมลิขิต

ชีวิตก็เหมือนละคร มีเริ่ม ก็ต้องมีจบ
    และเรื่องจริง วันหนึ่ง ทุกคน ต้องจบจริง ๆ คือ การจากโลกนี้ไป

เรื่องของความรู้สึกต้องใช้เวลา
    แต่ หากเรามีความรักที่แท้จริง
    เราย่อมให้ คนที่เราเคยรัก ได้ในสิ่งที่เขา ต้องการ

แค่นั้น ก็ คือ ความรักที่สมบูรณ์

เพราะ รัก แปลว่า การให้

ไม่ใช่การได้มา ครอบครอง

ได้ตัวมา แต่ไม่ได้หัวใจมา

มันจะมีประโยชน์อะไร

จากนี้ไป

มิตรภาพของคำว่า " เพื่อน " จะเริ่มก่อตัวขึ้น

อย่างสมบูรณ์

สุขทั้ง เขา สุขทั้ง เรา

จบแบบแฮปปี้เอ็นดิ้ง ครับ

มันไม่สำคัญว่า เหตุจะเกิดจากอะไร

แต่ปัจจุบัน คือ ความจริง

ยอมรับความจริง

ก็จะไม่ทุกข์

แต่หากพยายามจะหนีความจริง

ความทุกข์ก็จะก่อตัวขึ้นตลอดเส้นทางที่เราเดินไป

เพราะ...

เราไม่ได้อยู่กับความเป็นจริง

ความสุขที่แท้จริง

คือ ความทุกข์ที่เบาบางที่สุดครับ

18. ธรรมลิขิต

ได้งาน แต่เป็นงานลักษณะเดิมครับ

ยังมีบุญเก่าหนุนอยู่ ไม่ตกงานนานแน่นอน

ก่อนมกราคม 2557 ได้งานชั่วร์

ความรักของคุณจะสมหวัง กับ คนที่มีอายุมากกว่า สักหน่อยนะครับ เป็นคู่ครองตัวจริง และ จะอยู่กันอย่างมีความสุข

แต่เวลานี้

ช่วยตัวเองให้มั่นคง ด้วยการสร้างฐานของชีวิตก่อนเถิด

เรื่องอื่น มันจะเดินทางเข้าคิวมาเองครับ

19. Zinfandel

Zinfandel สมาชิก

ขอบคุณครับ

20. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ แล้วหนูจะมีเนื้อคู่กับเขาไหมคะ ถ้ามีเค้ามีลักษณะอย่างไรบ้าง ได้เจอหรือยังคะ..