คำแนะนำที่อาจช่วยให้ชีวิตดีขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 17 กุมภาพันธ์ 2013.

1. wowka

wowka Active Member

25 กันยายน 2011
    รบกวนถามทาง PM ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบให้แล้วนะครับ

ทุกสิ่งที่ข้อมูล

สุดท้าย คุณคือ ผู้กระทำ

3. apiradam

apiradam สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2013
    รบกวนค่ะ

ส่งคำถามไปยัง PM ค่ะ ขอบคุณค่ะ

4. apiradam

apiradam สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2013
    ขอบพระคุณมากค่ะ

อาจารย์ตอบให้แล้ว ขอบคุณมากค่ะ เร็วมากเลยค่ะ ^_^

5. pookponn

pookponn Active Member

สวัสดีค่ะอาจารย์สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันมีความเดือดร้อนมากเรื่องคดีความ ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร ดิฉันถูกจับกุมโดยหมายจับในข้อหาร่วมกับพวกช่อโกงโดยดิฉันถูกแอบอ้างชื่อในปี ๔๗ เมื่อวันที่๑๒มิถุนายนเดือนที่แล้วและลูกชายได้พยายามหาเงินมาประกันตัวดิฉันออกมาเมื่อวันที่ ๑๕มิย และด้วยหมายจับใบนี้ดิฉันเคยเข้ามอบตัวด้วยตัวเองตอนปลายปี๔๘และประกันตัวออกมา เพราะยังเป็นโจทก์ฟ้องร้องในคดีปลอมแปลงเอกสารบริษัทอยู่ พอเเรื่องที่ดิฉันเป็นโจทย์ได้ยุติลง ดิฉันได้นำคำพิพากษาของศาลและหมายจับของจำเลยที่ ๑ และ ๒ไปยื่นให้ตำรวจเจ้าของคดีเพื่อเคลียร์ตัวเองจากเป็นผู้ถูกกล่าวหา และตำรวจคนนั้นยังพูดว่าแม่จบแต่ลูกไม่จบ (ลูกดิฉันก็โดนคดีเดียวกันเพราะเขาแค่มีชื่อเป็นกรรมการในบริษัทดิฉัน และตำรวจนายนั้นเขาบอกว่าช่วยพูดได้ถ้ามีเงินจ่ายประมาณ ๒๕๐๐๐๐ บาทบริษัทผู้เสียหายอยู่ใกล้โรงพัก แต่ดิฉันบอกว่าไม่มีเงินจ่ายและไม่ได้ทำผิดอะไร แล้วดิฉันและนายประกันก็รอว่าเมื่อไรตำรวจจะเรียก ผ่านไปหลายปีก็คิดว่าคงจบแล้วแต่มาเดือนที่แล้วดิฉันก็โดนหมายจับอันเดิมเมื่อตอนปี ๔๗เรื่องเดิม ดิฉันได้แจ้งตำรวจว่าเคยมอบตัวแล้ว และมาพบตำรวจครั้งสุดท้ายคือปลายปี ๔๙ ถ้าจะจับดิฉัทำไมไม่ใช่หลังปี ๔๙ ตำรวจค้นหาหลักฐานไม่เจออะไรเลย ตำรวจเจ้าของคดีได้ย้ายไปอยู่ที่อื่นแล้ว และตอนนี้เป็นตำรวจชุดใหม่ และผู้ประกันดิฉันเป็นอาจารย์ ซี ๗ สามคน ก็ไม่มีใครเหลือหลักฐานอะไรเพราะคิดว่าจบแล้ว แต่ดิฉันมีหลักฐานอย่างหนึ่งคือ พาสปอร์ต ที่ออก ตอนปี ๔๘ เพราะดิฉันได้ไปทำพาสปอร์ตแล้วไม่ผ่านจึงได้รู้ว่ามีหมายจับและได้ให้ทนายไปตรวจสอบดูว่าเรื่องอะไร เมื่อรู้แล้วจึงได้เข้ามอบตัว ดิฉันได้ไปที่กระทรวงต่างประเทศเพื่อเอาหลักฐานอันนั้นแต่เขาบอกว่าผ่านไป ๑ ปีก็ทิ้งแล้ว ตอนนี้ลูกดิฉันได้พยายามกระเสือกกระสนกู้ยืมเงินมาประกันตัวดิฉันรอบที่สองและรอตำรวจเรียกส่งสำนวนกลางเดือน กรกฏาคมนี้ ถ้าอัยการส่งฟ้อง ดิฉันไม่สามารถมีเงินจ้างทนายว่าความแล้ว และลูกก็บอกว่าหมดปัญญาแล้วแม่ดิฉันก็ได้แต่ร้องไห้หมดอาลัยตายอยาก เสียใจที่พาลูกเดือดร้อนรับเคราะห์กรรมในเรื่องที่ไม่ได้ก่อเราเป็นผู้ถูกขโมยบริษัทเอาไปฉ้อโกง และขณะที่เขาเอาบริษัทไปทำเรื่องเสียหายนั้นดิฉันกับลูกไม่มีส่วนเกี่ยวข้องในบริษัทแล้ว แต่ผู้เสียหายอ้างว่าดิฉันโทรไปสั่งซื้อสินค้าและ ดิฉันและลูกเป็นผู้รับสินค้า (เป็นคำให้การของพนักงานขาย) ซึ่งดิฉันกับลูกไม่ได้รู้จักใครเลย จำเลยที่ ๒ ที่ ดิฉันแจ้งจับนั้นก็มีหมายจับในคดีนี้ด้วยเพราะเป็นผู้ออกเช็คของบริษัทไปจ่ายค่าสินค้า ร่วมล้านบาท ดิฉันอาจจะเล่าไม่ละเอียดแต่ก็หวังว่า ท่านจะอ่านเข้าใจและช่วยเหลือแนะนำดิฉันกับลูกได้ ด่วน ตามสำนวนสอบปากคำ ทางตำรวจไม่ให้ดิฉันพูดถึงเรื่องที่เคยมามอบตัวและประกันตัว ดิฉันไม่เข้าใจว่าทำไม และมันน่าจะเป็นผลดีกับดิฉันถ้าดิฉันเข้ามอบตัวเองไม่ใช่โดนจับกุม ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ และต้นเหตุของความโชคร้ายก็คือ เมื่อ ปี๔๗ ดิฉันถูกแก๊งคนชั่วปลอมแปลงเอกสารและถ่ายโอน บริษัทของดิฉันไปเป็นของพวกเขา เหตุเกิดเพราะดิฉันได้มอบอำนาจให้เขาเอาไปทำงบดุลย์ประำปีแต่เขาไม่ได้ทำให้และได้นำเอกสารกลับมาคืนและบอกว่าต้องเสียค่าปรับอีกแล้วให้ติดต่อไปหาเขาตอนสิ้นปี แต่ดิฉันติดต่อไม่ได้ก็เลยไปจ้างบริษัทอื่นทำแทน ต่อมาดิฉันได้ไปขอคัดสำเนาเอกสารของบริษัทที่พานิชจังหวัดนนทบุรี ตอนปลายปี๔๗ จึงได้ทราบว่า บริษัทของดิฉันตกไปเป็นของคนอื่น จึงได้ไปแจ้งความบันทึกประจำวันและได้จ้างทนายฟ้องร้องกลุ่มบุคคลด้วยตัวเอง ซึ่งอัยการรับฟ้อง จำเลยที่ ๑ และ๒ ไม่มาศาลจึงถูกออกหมายจับแต่จำเลยที่ ๓เป็นทนายที่รับรองว่าดิฉันเซ็นต์มอบอำนาจในการเปลี่ยนแปลงบริษัทให้จำเลยที่๑ต่อหน้าเขา แต่ เขาให้การว่าเขาถูกปลอมแปลงบัตรประจำตัวทนายและเขาหาหลักฐานมายืนยันและแจ้งจับจำเลยที่ ๑ และที่ ๒ด้วย ทนายของดิฉันก็เลยให้ยกฟ้องเขาและศาลให้ยกเรื่องไว้จนกว่าจะจับจำเลยที่ ๑ และที่ ๒ ได้เรื่องก็เลยค้างอยู่แค่นั้นในปลายปี ๔๙
    อาจารย์คะ กรุณาตรวจดูให้ดิฉันด้วยค่ะว่าดิฉันจะรอดไหม และปัญหาเรื่องเงินก็มากระทบอีกแทบจะทนไม่ไหว ดิฉันเคยช่วยเหลือคนมาก็มากแต่ถึงคราวตัวเองตกตำ่มีแต่คนรังเกลียจและเดินจากไป เมื่อไหร่เคราะห์กรรมพวกนี้จะผ่านไปคะ อยากจะส่ง PM ให้อาจารย์แต่ส่งไม่เป็น ขอความกรุณาจากอาจารย์ตอบทาง PM ให้ด้วยนะคะ เพราะจะได้เปิดหาคำตอบ ง่ายๆ กราบขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2013
  6. ธรรมลิขิต

ใจเย็น ๆ นะครับ เดี๋ยวเย็นนี้ จะลองหยั่งเหตุการณ์ในอนาคตให้นะครับ

7. kooba

kooba สมาชิกใหม่

14 กุมภาพันธ์ 2010
    รบกวนปรึกษาค่ะ. คุณพ่อป่วยมาก. จะรับการผ่าตัดพรุ่งนี้แล้ว. ผลที่ออกมาจะดีหรือไม่ อย่างไรคะ
    คือช่วงนี้ที่บ้านเกิดอะไรขึ้นไม่รู้. มีแต่เรื่องร้ายๆเข้ามากับคนในครอบครัว ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวข้องกับอะไรไหม. และมีทางแก้อะไรได้บ้างไหมคะ. ขอบคุณค่ะ

8. pookponn

ใจเย็น ๆ นะครับ เดี๋ยวเย็นนี้ จะลองหยั่งเหตุการณ์ในอนาคตให้นะครับ

--------------------------------------------------------------------
    ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์ กำลังรอคำตอบว่าจะทำอย่างไร

9. ธรรมลิขิต

เมื่อถึงเวลา
    เวลาก็จบในตัวของมันเอง
    อย่าฝืน
    ทุกสิ่ง ที่เกิดขึ้น คือ ความถูกต้องของกฎแห่งกรรมนะครับ
    ยิ่งฝืน
    ยิ่งทรมานคนอื่น แต่เรามีความสุข
    ไม่คุ้มกันเลยครับ

อโหสิกรรม ขอขมาลาโทษ ให้กับทุก ๆ คนด้วยเทอญ

10. ธรรมลิขิต

แม้เรื่องราวจะยาว แต่คำตอบเดียวนะครับ
    จบแบบ แฮปปี้เอ็นดิ้ง ครับ
    อดทน และ อย่าหลบหนีนะครับ
    เวรกรรม ชดใช้มาจนถึงตอนนี้
    ถ้าจะหมดอะไร ก็ให้มันหมดไป
    แต่หัวใจ จะต้องยืนหยัดอยู่ต่อไปนะครับ

11. poonaa

poonaa Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2012
    อาจารย์คะ ส่งคำถามในพีเอ็มแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

12. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

13. poonaa

ได้คำตอบแล้วค่ะ มีถามเพิ่มเรื่อง สิ่งลี้ลับ หรือมนต์ดำอ่ะค่ะ ในพีเอ็มค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

14. poonaa

ขอบพระคุณค่ะ ได้รับคำตอบแล้วค่ะ น้อมรับคำแนะนำไปปฎิบัติตาม แต่ทำไมอาจารย์คาดการณ์ว่าจะไม่หายอ่ะคะ หรือว่าหนูยังเป็นบัวใต้น้ำอยู่ ก็หวังอยากเป็นบัวปริ่มน้ำก็ยังดี

ไม่หายแล้วควรทำไงคะ วันนี้ถามเยอะมาก อาจารย์อย่าเพิ่งรำคาญนะคะ

15. poonaa

อนุโมทนาด้วย

16. ธรรมลิขิต

เขาเรียกว่า อาการของ อุปาทาน ครับ
    ไม่มีอะไรมากหรอก
    มันหลอก ก็คือ ตัวคุณหลอกตัวเองน่ะครับ

ขนลุก มันเหมือนเป็นผลลัพธ์ ของความสำเร็จบางอย่าง
    เราก็เลยติดอ่าการเสพมัน
    และ เรียกมันกลับมาทุกครั้ง ที่เราเข้าถึงสภาวะนั้น

ไม่นานก็คงหายครับ

แต่ ไม่ใช่วันนี้ครับ

และ ไม่ใช่ ผี สาง นาง ไม้ อะไร ครับ

ถ้าเป็นผี ก็คือ ผีในตัวคุณ POONAA ครับ ( ล้อเล่นนะครับ)

17. Chiewvampz

Chiewvampz เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2010
    รบกวนด้วยครับอาจารย์

1. เรื่องงานครับ ตอนนี้ทำงานอยู่ที่จังหวัดสระแก้ว เป็นวิศวกรครับผม
    แต่พอดีที่บ้าน(บุรีรัมย์) มีโรงงานเปิดใหม่กำลังก่อสร้าง ผมควรจะไปสมัครทำงานที่บ้านไหมครับ หรือควรทำที่เดิมที่ทำอยู่ตอนนี้ ที่ไหนจะดีกว่ากันครับ แต่จริงๆ ก็เบื่องานที่นี่ แต่ก็ไม่รู้ถ้าหาที่ใหม่จะป็นอย่างไร

2. เรื่องการปฎิบัติธรรมที่ทำๆ อยู่ทุกๆวัน เป็นอย่างไรบ้างครับ ควรจะเพิ่มเติมหรือแก้ไขตรงไหนบ้างครับผม

3. บ้างครั้งรู้สึกขัดแย้งข้างใน ที่คิดเรื่องที่เป็นเรื่องไม่ดี ไม่สมควรเป็น บ่อยมาก บางทีเรื่องเล็กๆน้อยๆ ก็คิด แต่ใจจริงก็ไม่อยากจะคิดแบบนี้ พยายามเปลี่ยนความคิดที่คิดไม่ดี สาเหตุเป็นจากอะไรครับ พอจะมีวิธีแก้ไขครับผม

4. ผมมีกรรมหรือสิ่งไม่ดีอะไรที่ต้องแก้ไข เพิ่มเติมรบกวนอาจารย์ช่วยดู และแนะนำด้วยครับผม

ขอบพระคุณมากๆครับ

18. pookponn

แม้เรื่องราวจะยาว แต่คำตอบเดียวนะครับ
    จบแบบ แฮปปี้เอ็นดิ้ง ครับ
    อดทน และ อย่าหลบหนีนะครับ
    เวรกรรม ชดใช้มาจนถึงตอนนี้
    ถ้าจะหมดอะไร ก็ให้มันหมดไป
    แต่หัวใจ จะต้องยืนหยัดอยู่ต่อไปนะครับ

-------------------------------------------

กราบขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์ คำตอบนี้ช่วยดิฉันได้มากๆเลยรู้สึกมีกำลังใจขึ้นมาเป็นกอง และดีใจที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ยังแผ่เมตตามาถึงอยู่ ดิฉันจะอดทนให้ได้ ขอบพระคุณอีกครั้ง

19. srisansuk

srisansuk เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    รบกวนด้วยครับ ส่งpm ไปแล้วครับ

20. poplive

poplive Active Member

1 พฤศจิกายน 2012
    -PMคำถามให้แล้วครับ ขอความกรุณาด้วยครับ