คำแนะนำที่อาจช่วยให้ชีวิตดีขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 17 กุมภาพันธ์ 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเพียงฝันนะครับ ร่างกายไม่ปกติ พักผ่อนไม่เต็ม ความวิตกกังวลเกี่ยวกับงานอาชีพที่ทำอยู่ ไม่ได้ตามที่หวัง ค้างคาใจ

ปั้นเป็นภาพขึ้นมาในจิต ขณะที่หลับครึ่ง ตื่นครึ่ง

หากไม่สบายใจ ก็ ขอให้งดทานเนื้อสัตว์ วันพระนี้ นะครับ แล้ว ทุกอย่างจะดีขึ้น

2. ธรรมลิขิต

1 คุณเคยบวช ตั้งใจว่าจะไม่สึก แต่แล้วก็สึก แล้วจบชีวิตในเพศฆราวาส นั่นคือชาติสุดท้าย ก่อนที่คุณจะเกิดมาเป็นมนุษย์ในปัจจุบันนี้
    2 คนเราเกิดมา นับชาติ นับภพ ไม่ถ้วน สลับดี สลับเลว ปนเปกัน
    รูปกายภายนอก เป็นวิบากกรรมจากการทำปาณาติบาต
    จิตใจเท่านั้น ที่จะ ทำให้คนทั่วไปได้รู้ ได้ทราบ
    แต่หากใจคุณเป็นเหมือนกับรูปภายนอก ทุกอย่างจะยิ่งแย่ลงไป
    ทำตัวให้เป็นประโยชน์ เสียสละ ตลอดชีวิต ทำแล้วก็ให้รู้ว่าทำบุญ ไม่ได้ทำแบบคิดว่า กำลังชดใช้กรรม ยกระดับจิตขึ้นมา วางจิต วางความรู้่สึกลง นี่คือ การฝึกปฏิบัติธรรมของคุณ ในชาตินี้
    3 ดวงคนโสด คนที่โชคดี เพราะไม่มีห่วง คุณจะได้สร้างบารมีเต็มที่ อย่ไปมองคนอื่น เรา ก้ คือ เรา อย่าหาห่วง เพราะ ชาตินี้ คุณไม่มีห่วง
    4 คุณไม่ได้อย่เมืองไทย 15 ปี หลังจากนั้น จึงจะได้กลับมาอยู่เมืองไทย ระวังอย่าไปก่อเวรก่อบาป เกี่ยวกับสตรีเพศในต่างแดน ระวังเรื่องนี้ให้มากที่สุด

3. ธรรมลิขิต

ทำได้ และ ไปได้ดี
    แต่ต้องใส่ความคิดสร้างสรร ความคิดใหม่ๆ อย่าเดินตามทั้งหมด มีแต่นี้ที่ควรปรับนะครับ อนาคต ไม่ได้มีแต่ดี มีลงเหมือนกัน ยามมืดบอด คุณคลำทางออกไม่ถูก ขอให้เข้าหาธรรมะ ชีวิตคุณจะสว่างขึ้น

ระวัง สตรี ที่เข้ามาในชีวิต เธอ ไม่เหมือนคนที่คุณจะรู้จักได้เพียงแค่การสนทนา
    เธอจะเปลี่ยนชีวิตคุณ ไปในทางที่คุณอาจจะไม่ได้กลับมาเป็นคน ๆ เดิมอีก
    เวรกรรม เลี่ยงไม่ได้
    แต่จิตใจที่มีสติ ไม่ลุ่มหลงในรูป แสง สี เสียง จะทำให้ชีวิตคุณประคองตัวไปได้

แต่ อย่างไรก็ตาม ทุกคน คือ เพื่อน คือ มิตรภาพที่ดี เพียงแต่ เราต้องรู้ตัวเรา ไม่ทำอะไรตามใจ

4. tongrolass

tongrolass เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2013
    ขอบพระคุณมากๆครับอาจารย์ที่ช่วงชี้เเนะแนวทาง ตอนนี้รู้เเล้วว่าควรจะทำอะไร สบายใจขึ้นมากเลยครับ ผมจะพยายามทำตัวให้เป็นประโยชน์ ทำความดี สร้างบารมีครับ สาธุ

5. ธรรมลิขิต

แม้จะมีศีล ปฏิบัติธรรม เป็นประจำ

แต่หากขาดซึ่งความเพียร ในอันที่จะพัฒนางานในหน้าที่ให้ยิ่ง ๆ ขึ้นแล้ว

โอกาสพบกับแสงสว่างในชีวิตก็ลดน้อยถอยลง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2013
  6. onglee

onglee เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนด้วยค่ะ pmไปค่ะ

7. shineman

shineman สมาชิกใหม่

pm ไปแล้วครับ ขอคำชี้แนะครับ จะตอบหน้าเวปก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

8. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

9. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

10. watkorn

watkorn สมาชิกใหม่

23 พฤษภาคม 2013
    รบกวนสอบถามอาจารย์ครับ
    1 เกี่ยวกับชาติพบที่แล้วครับว่าผม เคยทำเวรทำกรรมอะไรไว้บ้างและควรทำอย่างไรให้ผลวิบากกรรมที่เคยทำได้ลดลงครับ
    2 อยากทราบว่าในชาติพบนี้ผมมีคู่แท้มั้ยครับ หากมีจะพบเจอในตอนไหนเวลาใด
    3 ชีวิตผม จะได้สร้างบ้านที่อยู่อาศัยในบ้านเกิดของตัวเอง หรือต้องอยู่ต่างบ้านต่างเมืองครับ ถ้ามีโอกาสกับไปอยู่บ้านเกิดเป็นช่วงอายุเท่าไรครับ
    4 ผมมีเทวดาหรือสิ่งศักดิสิทธิ์รักษาหรือเปล่าท่ามีท่านคือใครผมควรทำอย่างไรบ้าง

11. onglee

onglee เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ค่ะขอรบกวนอีกครั้งค่ะ ทาง pm

12. maolovedora

maolovedora Active Member

เกิดวันอาทิตย์ที่ 25 เมษายน 2536 ปีระกาคับ เรียนถามครับ
    คือว่าตอนนี้ผมกำลังสับสนว่าจะทำธุรกิจอะไรดี มันเป้นธุรกิจขายตรงคับ แต่มีอยู่ตัวนึงที่อยู่ในใจผม เกี่ยวกับการสื่อสารคับ อยากทราบว่ามันจะสำเร็จ และมีโอกาสรวย เป็นเศรษฐีบ้างมั้ยครับในอนาคต ขอบคุณมากครับ

13. ธรรมลิขิต

ขายตรงเป็นงานอดิเรก
    แต่ ขายธุรกิจสื่อสาร ไปได้ ดี คู่แข่งมาก พัฒนาตนเองได้ ก็มีอนาคต เพียงแต่คุณจะอดทนกับความกดไดันไหวหรือไม่

อาชีพนี้ เป็นอาชีพสร้างฐานความสามารถ และ สร้างความเชื่อมั่นในตัวคุณ
    แต่ไม่ใช่อาชีพสุดท้าย เพราะ จากน้ี้อีก 7 ปี หลังจากคุณอิ่มตัว
    คุณจะเริ่มต้น อาชีพใหม่ ที่การสื่อสารก็ยังต้องไปง้อ เพื่อความอยู่รอด

14. ธรรมลิขิต

1 ปัญหาหลักของคุณ คือ คุณเข้ากับคนเขาไม่ได้ ปรับตัวเข้ากับสังคมไม่ได้
    อยู่ป่าก็ไม่มีข้าวกิน อยู่ในเมือง ก็ไม่มีทุนรอน ต้องทำงานรับเงินเดือน ต้องมีนายจ้างที่เอาแต่ใจ ไม่ให้เกียรติ สั่งอะไรก็จะเอาแบบเร็ว ๆ ทำไม่ทัน ก็โดนว่า
    กรรมในอดีตของคุณที่หนักที่สุด คือ ความเกียจคร้าน และ ไม่ทำอะไร อยู่ให้พ่อแม้เลี้ยงดู ทำอะไรก็ไม่เป็น ไม่มีการฝึกหัด ไม่ได้สะสมบุญสะสมความรู้ความสามารถ บุญก็ไม่ทำ กรรมที่จะช่วยเหลือสังคมก็ไม่สร้าง
    นี่คือผลที่เกิดขึ้นในปัจจุบันนี้
    แต่ทุกอย่างก็เริ่มต้นใหม่ได้ เจ็บ ปวด แต่ ถ้าฝืน วันหนึ่ง ก็พอจะยืนได้ตามลำพัง สะสมบุญไว้ หาโอกาสช่วยเหลือสังคม ไม่ต้องอาย คนทำดี มีแต่คนชื่นชม มัวแต่อาย อายอะไรกับความดี
    แต่ทีทำแบบไม่ขยัน นี่แหละความไม่ดี ที่ไม่มีใครยกขึ้นมาชัด ๆ ว่า กำลังก่อโรคร้ายขึ้นในจิตใจของตนเอง และ ลามไปจนทำให้อนาคตพัง
    2 คู่น่ะมี แต่ คุณต้องยอมให้เขานำครอบครัวนะครับ อย่าพยายามเป็นผู้นำ เพราะคุณนำใครไม่ได้ อายุมากขึ้น แต่ ภาวะทางความคิดไม่เท่ากับอายุ ไม่ต้องห่วง คุณจะได้ผู้ปกครองคนที่สองครับ ในไม่นานนี้
    3 จะกลับบ้านไม่ได้ เพราะไม่มีอะไรที่คุณจะทำได้ อยู่ที่ที่อยู่นี่แหละครับ อยู่ให้ได้ พัฒนาตนเองให้ได้ กลับไปก็ให้ที่บ้านภูมิใจ ไม่ใช่กลับไปแล้วไปเพิื่มภาระ ทางบ้านก็มีแต่คนทีอายุมากขึ้น ๆ ต้องการพึ่งพาคุณ ดังนั้น สร้างตัว ขึ้นมาให้ได้ก่อน อายุ 46 ปี เริ่มคิดว่างแผนขยับขยายกลับบ้าน
    4 ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนครับ ทุกคนมี แต่ คุณสัมผัสไม่ได้ ไหว้พระรุัตนไตรครับ แล้ว เทวดาประจำตัว จะอนุโมทนาคุณ

15. investmania

investmania สมาชิก

สวัสดีค่ะ ตอนนี้อายุ36ย่าง37 แต่รู้สึกผิดหวังในตัวเองมาก โดยเฉพาะเรื่องการงานค่ะอยากขอคำแนะนำด้วยนะคะ

อยากทราบเรื่องคู่ครองด้วยนะคะ จะมีมั้ย จะได้เจอเมื่อไร คนที่เราแอบชอบอยู่ตอนนี้จะมีโอกาสไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ

16. Snow_Princess

Snow_Princess เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2011
    ไม่แน่ใจว่าเดินทางมาถูกทางหรือเปล่าคะ ทั้งเรื่องการเรียนที่ไม่ค่อยดี และอนาคตที่ไม่แน่นอน เบื่อๆเซ็งๆ เพราะหนทางยังดูเหมือนอีกยาวไกล แทบจะไกลเกินเอื้อม

17. กฤษฏิ์

กฤษฏิ์ สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2008
    1ตอนนี้ผมลงทุนกับ บริษัทหนึ่ง ประมาณ สิงหา -กันยายน จะมีประมูลงาน อาจารย์ว่าโอกาสที่บริษัทจะได้ มีมากน้อยแค่ไหนครับ อนาคตไปได้ไกลไหมครับ
    2เนื้อคู่ผมคือคนไหนครับ (มีอักษร ร อยู่ในชื่่อทั้งคู่เลย) พรทิพย์ , นันทพร
    นอกจาก2คนนี้ ผมไม่เคยมีความรู้สึกดีๆกับใครอีกเลย

ขอบคุณครับ

18. ธรรมลิขิต

ตัวงานก็ดี เป็นงานที่ทำเงินได้ หากตั้งใจทำ
    ความเปลี่ยนแปลงบางอย่างกำลังจะเข้ามาคุณในไม่ช้านี้ เป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่เป็นไปในด้านดี

คุณไม่ใช่ดวงคนโสด แต่ คู่ของคุณ เวลานี้ยังเดินทางใช้ชีวิตอย่าอิสระ หาตัวอย่าง ไม่ชอบการเที่ยวตามห้าง ชอบใช้ชีวิตในต่างจังหวัด ที่ไกลจากผู้คน
    เกือบ ๆ อายุ 40 วิถีชีวิตจะโคจรมาให้ได้พบกันนะครับ

19. ธรรมลิขิต

หากคิดว่าไกล มันก็ไกล
    วันเวลาผ่านไปอย่างรวดเร็ว จนหลายคนทำงานไม่ทันกับเวลา
    แต่คุณมีเวลาคิดถึงแต่ตัวเอง น่าอิจฉานะครับ

อนาคตมันไม่มีอยู่จริง เพราะแม้แต่วันพรุ่งนี้ พอคุณตื่นขึ้นมา ก็กลายเป็นวันนี้อีกแล้ว

คุณช่วงนี้ หาเวลา หาโอกาส เดินเข้าอยู่ในธรรมชาติบ้างนะครับ
    ช่วงที่ทุกข์ใจที่สุดแม้จะอยู่ แม้จะทน ก็ไม่มีอะไรดีขึ้น
    เดินห่างจากสถานการณ์สักนิด แล้วปัญหาที่คุณมองเห็นก็จะเล็กลง
    เพราะยังมีคนที่จะเป็นอุปสรรคคอยอยู่ ในลำดับปัญหาต่อไป คนที่อายุน้อยกว่า

คนเก่า ๆ เพื่อนเก่า ๆ แม้แต่ คนรัก หรือ จะเรียกว่า คนสนิท จะได้กลับมาเจอกัน และ ทำให้ชีวิตคุณสดชื่นขึ้นมาอีกครั้งนะครับ

20. ธรรมลิขิต

คุณพรทิพย์ มีความเป็นผู้ใหญ่ทางความคิด และ มีความสุขุมรอบคอบ ใจเย็น
    คุณนันทพร ออกจะขี้เล่น น่ารัก แต่ก็ไม่ประสบความสำเร็จในชีวิต ทำอะไรก็ยากไปเกือบหมด

คนกลาง ตัดสินไม่ยากนะครับ เพราะสองคนนี้ คนละมุมอยู่แล้ว
    แต่ถ้าเลือกทั้งสอง สมัยนี้ก็ไม่ได้
    สำคัญที่สุดค่ือ ใครที่หัวใจเขายิ้มให้คุณบ้างล่ะครับ แต่โดยทั่วไป คนเกิดก่อน ได้เปรียบเสมอ เพราะมักจะได้เลือกก่อน

เป็นข้อมูลนะครับ เรื่องนี้ ไม่ใช่จะเลือกได้เหมือนของเล่้น ชีวิตคู่ คนทั้งคู่ต้องตกลงพร้อมใจ และ มีส่วนร่วมในการกำหนดชะตาชีวิตของอนาคตร่วมกัน

คน ไม่ใช่ขนม ชอบก็เลือก พออิ่ม ก็ วางไว้