คำแนะนำที่อาจช่วยให้ชีวิตดีขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 17 กุมภาพันธ์ 2013.

1. มณีเมขลา20

มณีเมขลา20 เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    อาจารย์คะ ขอบพระคุณมากๆ อยากจะบอกว่า ....ดีใจมากๆ ที่อาจารย์เข้ามาชี้แนะนะคะ สำหรับคนอื่นอาจมองว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่สำหรับหนูมันเป็นครั้งแรก และเป็นความจริงใจที่มีให้จริงๆ ทำอย่างไรถึงจะลืมเค้าได้คะ ไม่ง่ายเลย
    ขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ ไม่รู้จะพูดว่าอย่างไร ขอบพระคุณค่ะ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมไม่ได้ ก็ไม่ต้องลืม
    คนเราจำกันได้ จำกันในส่ิ่งดี ๆ สิ่งไม่ดี ก็วางมันไว้ในอดีต
    มองคน มองในด้านที่ดี ส่วนด้านไม่ดี ก็รับรู้ แต่อย่าเอามาเป็นอารมณ์
    เราก็เหมือนเขา มีทั้งดี และ ไม่ดี เพียงแต่ยังไม่เคยมีใครกล้าบอกคุณตรง ๆ ว่า คุณไม่ดีตรงนั้น ตรงนี้

เห็นใจกันและกัน เขาก็คงมีเหตุผล
    และ จากนี้ เราก็จะเป็นตัวเราให้สมบุรณ์ที่สุด
    ทุกคนจากนี้ จะมีมิตรภาพที่ดี่ต่อกันตลอดไป

มิตรภาพ ความเป็นเพื่อน ไม่มีเวลาสิ้นสุด จากนี้ จนตลอดไป

3. มณีเมขลา20

มณีเมขลา20 เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    อาจารย์คะ ขอบคุณมากมาก เลยนะคะ อาจารย์อาจไม่รู้ว่าอาจารย์ได้ให้แสงสว่างกับคนที่มีทุกข์คนนีง อาจารย์ทำให้หนูร้องไห้ สองครั้งวันนี้ แต่เป็นน้ำตา ตื้นตันนะคะ ทุกข์และพยายามดับทุกข์ให้ได้ค่ะ และกำลังทำความเข้าใจกับสิ่งที่อาจารย์กำลังแนะนำ ขอบคุณนะคะอาจารย์

4. Oucomlove

Oucomlove เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2013
    อาจารย์ คับ
    เมื่อไหรผมจะเจอคู่ซะทีคับ

5. tai yi fan

tai yi fan เป็นที่รู้จักกันดี

pm ไปให้แล้วนะครับ

6. ธรรมลิขิต

เดือนกรกฎาคม ครับ แต่ไม่ราบรื่นเท่าไหร่นะครับ อดทนเพื่อผ่านอุปสรรคให้ได้ ก่อนจะได้รับความสุขในตอนท้าย หลังเดือนกันยายน ครับ

7. ธรรมลิขิต

ต้องหมายถึง คู่จริง ๆ นะครับ คู่ที่จะเป็นคู่บุพเพสันนิวาส ที่จะต้องร่วมเกิด ร่วมแก่ ร่วมเจ็บ ร่วมตายกันได้ จนจากกัน

สภาวะหนึ่ง ที่เป็นตัววัดว่า คนที่ผ่านเข้ามาในความรู้สึก ในสายตา ให้เราได้เห็น ได้รู้จัก และ รู้สึกไม่ธรรมดา ไม่ปกตินั้น
    จะเกิดใน ขณะที่คุณ สงบ ไม่วุ่นวาย เหมือนที่กำลังเป็นอยู่ขณะนี้
    คุณจะรู้สึกในขณะนั้นว่า โลกนี้ ช่างน่าอยู่เสียเหลือเกิน
    นี่คือ สภาวะจิต ของคนที่กำลังจะพบคู่แท้

แต่ขณะนี้ จิตคุณกำลังกระเจิง ไปนู่นมานี่ วุ่นวายไปหมด ดังนั้น
    ขอให้ใช้สภาวะที่อธิบายไป เป็นดัชนีชี้วัด ว่า เราพร้อมแล้ว และ คนที่เข้ามาตอนนี้ ใช่เลย

8. Oucomlove

ครับ ขอคุณคับ

9. Oucomlove

แล้วปีนี้มี เกณ์ เจ็บหนัก หรือ อุบัติเหตุหนักๆมั้ยครับ ระสึกระเเวงๆยังไงไม่รุคับ

10. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

11. ธรรมลิขิต

โรคเก่าจะกำเริบขึ้นมา แม้จะไม่หนักมาก แต่จะเรื้อรังไปจนถึงสิ้นปี ทำให้ชีวิตไม่มีความสุขมากนัก

หาโอกาสบริจาคสิ่งของจำเป็นให้กับคนด้อยโอกาสทางสังคม
    หาโอกาสร่วมสร้าางพระประธาน

เรื่องอุบัติเหตุ มีโอกาสที่เขาจะมาชนคุณนะครับ การบาดเจ็บที่ขา มีแนวโน้มมากที่จะได้รับบาดเจ็บ

ก็ระวัง ๆ ไว้ แต่ถึงเวลา มันก็เลี่ยงไม่ได้จริง ๆ

โชคดีครับ

12. Oucomlove

ขอบคุณครับ

13. _nnn_123

_nnn_123 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ขอบพระคุณคะอาจารย์
    อ่านแล้วเศร้าๆจังเลยนะคะ ไม่มีโชค ไม่มีลาภลอย :'( คะ ที่บ้านบูชาพระสิวลี อยู่แล้วนะคะ หลังเดือนกรกฏาคม จะมีทิศทางที่ดีขึ้นแบบที่ว่าหมายถึงมีเหลือใช้ แบบคล่องตัวและเหลือพอที่จะทำอย่างอื่นใช่ใมคะอาจารย์ ขอบพระคุณอีกครั้งคะ

14. ธรรมลิขิต

การเริ่มดีขึ้น ก็คือ การเริ่ม นับ 1 และ เป็นเวลาอีกนับปี กว่าทุกอย่างจะเข้าที่เข้าทาง
    ดังนั้น คำว่า คล่องตัว ก็คงจะเป้นแค่ เดินได้เร็วขึ้น แต่ยังวิ่งไม่ได้ หากฝืนวิ่ง ล้มทันที
    คำว่ามีเหลือ
    ก็ขึ้นอยู่กับการตัดรายจ่ายออกไปให้ได้จริง ๆ ก็จะเหลือจริง

ใจเย็น ๆ ครับ ลำบากมามากแล้ว ลำบากแบบเบา ๆ อีกสักหน่อย คงไม่เป็นไรนะครับ

15. _nnn_123

_nnn_123 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆ คะ อ่านไปด้วยยิ้มไปด้วย ใจเย็น ๆ ครับ ลำบากมามากแล้ว ลำบากแบบเบา ๆ อีกสักหน่อย คงไม่เป็นไรนะครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์จากใจอีกครั้งคะ ของจริงต้องอาจารย์ รับประกันเลยคะ :cool:

16. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ให้ถามซ้ำหรอค่ะ เห็นถามแล้วไม่ตอบ ถ้าไม่ให้ถาม ขอโทดด้วยค่ะ เพราะไม่รู้

17. บุญ+ทา

บุญ+ทา เป็นที่รู้จักกันดี

วันเสาร์ 10 มิ.ย. 05 เวลา 1.24 น. ขอความกรุณาด้วย ขอคุณมาก

18. ธรรมลิขิต

ทุกข์ที่มีอยู่ ก็มีมาก มากจนไม่รู้ว่าวันใด เราจะเห็นความจริงของคำว่าทุกข์

โทสะ เป็นกำแพงกั้นความจริง การรับรู้ความจริงในความเป็นจริงได้นั้น

ย่อมเห็นทางที่จะพ้นทุกข์

ขอให้มีสติ เรา และ คนทุกคน ไม่มีใครเลยที่จะมีความสำคัญที่สุด

ทุกคนล้วนอยู่ในกองทุกข์กองเดียวกัน ในช่วงเวลาเดียวกัน

หากมองไปรอบ ๆ ยังมีอีกมากมาย ที่แม้จะทุกข์เพียงใด เขาก็ไม่พร่ำบ่นถึงความทุกข์
    เพราะการพร่ำบ่น ย่อมไม่สามารถทำให้ทุกข์นั้นดับลงได้
    จำเป็นอยู่เองที่จะต้องหาเหตุให้เจอ แล้วดับเหตุ เหตุที่จะมีผลต่อนาคต การดับเหตุอย่างไรก็ไม่สามารถดับอดีตที่กระทำเหตุนั้น ๆมาแล้วได้

ขอให้ท่านได้กลับคืนสู่ความเป็นจริง และตั้งหลักของจิตใหม่ เริ่มต้นใหม่ จากวันนี้

19. ธรรมลิขิต

ไม่จำเป็นต้องแจ้งวันเดือนปีเกิดหรอกนะครับ ขอเพียง เขียนสิ่งที่กำลังประสบ เพื่อที่จะได้ช่วยกันหาทางออกที่ดีที่สุด

เชิญครับ

20. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    สวัสดีปีมะเส็งค่ะ อ.ธรรมลิขิต ขอให้อ.สุขภาพดีแข็งแรงทั้งร่างกายและจิตใจนะค่ะ