คลินิกเกษตร

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย Samy, 3 กรกฎาคม 2008.

1. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    การเลี้ยงกล้วยไม้รองเท้านารีให้งามได้ไหนมีหลักการใหญ่ๆ ได้ดังนี้ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    <O:p> </O:p>
    1 ทำความรู้จักกับไม้ที่จะเลี้ยงว่า ถิ่นกำเนิดเขาอยู่ที่ไหนชอบน้ำมากน้อยเท่าไหร่ แรงกดอากาศ และระดับน้ำทะเลเป็นยังไง อากาศเย็นเท่าไหนจะเห็นได้จากเราไปซื้อต้นไม้มาจากจัตตุจักรซื้อมาสวยเลยพอมาอยู่กับเราเลี้ยงให้ดีแค่ไหนดอกก็ไม่ออก เพราะว่า บางทีเขาเลี้ยงอยู่ที่ภูเรือ,แคมป์สน,คลองขลุง จนสวยแล้วเอามาขาย อากาศมันก็ผิดกะที่บางกระปิ กับลาดพร้าว แล้วมันจะสวยได้ไง แต่ไม่ใช่ว่าทำไม่ได้แต่ยากมาก<O:p></O:p>
    2 เวลาที่จะดูแลเขามีมากแค่ไหนความเอาใจใส่ การให้ปุ๋ย การให้ยา การตัดแต่งในกรณีที่เกิดโรคและแมลงเข้าทำลาย<O:p></O:p>
    3 การคัดเลือกพันธุ์ที่เหมาะสม กับพื้นที่ที่จะปลูก<O:p></O:p>
    <O:p> </O:p>
    เรื่องกล้วยไม้นะครับมันเป็นเรื่องที่ละเอียดมากใช่ว่ามีเงินซื้อแล้วจะดีได้มันต้องอาศัยความรู้ ประสบการณ์ ทำบ่อยๆ รองผิด รองถูกบ่อยๆ จนเกิดเป็นทักษะ ผมบอกได้แค่หลักๆ ในรายละเอียดจะต้องระบุมาเป็นแต่ละพันธุ์ถึงจะตอบได้ เพราะกล้วยไม้ในตระกูลเดียวกัน แต่คนละชนิด คนละพันธุ์ ก็เลี้ยงไม่เหมือนกัน ถ้าแยกว่าคุณเลี้ยงอะไรอยู่ผมจะตอบได้เจาะกว่านี้ครับ <O:p></O:p>
    เช่น รองเท้านารี เหลืองกระบี่ เหลืองเลย คางกบ คางกบลาว ม่วงสงขลา เหลืองปราจีน เหลืองอุดร แมงปอ แอปเปิ้ล วาวุ่ม อินซิกเน่ รอทชาร์ย มอทดิเอ่ ช่องอ่างทอง ฝาหอย ขาวสตูล ฯลฯ อะไรประมาณนี้ผมจะตอบได้ง่าย เพราะพวกนี้ผมหมดเงินกับพวกมันมาแล้วทั้งนั้น จนอยู่พัก เพราะว่าใจรัก<O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กรกฎาคม 2008
  2. Samy

เรื่อง หญ้านะครับffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    ดีแล้วคุณดูแลได้ดีแล้ว ยิ่งหน้าฝนยิ่งโตเร็ว ขยันตัดบ่อยๆเป็นพอ 1 หญ้าใบเล็ก เช่น นวลน้อย ญี่ปุ่น เบอร์มิวด้า ให้ตัดใหญ่ต่ำหน่อย เข้าโตเร็ว หว่าน ยูเรียแล้วรดน้ำตามในหน้าแร้งและหนาว เพราะ 2 ฟดูนี้สนามหญ้าจะขาดน้ำ ปริมาณไนโตรเจนในอากาศไม่เพียงพอ เลยต้องให้ปุ๋ย<O:p></O:p>
    2 หญ้าใบใหญ่ เช่น หญ้ามาเลย์ ตั้งใบมีดให้สูงหน่อย ไม่เช่นนั้นพอตัดแล้วจะเหลือแต่ตอ ไม่สวย <O:p></O:p>
    สนามหญ้า ปีหนึง เราจะให้ปุ๋ยคอก 1- 2 ครั้ง เพื่อเพิ่มฮิวมัส ในสนามหญ้า เพราะว่า ฮิวมัสในดินมีหน้าที่เป็นบัปเพอร์ให้กับหญ้า เมื่อ เราใช้ปุ๋ย เคมี ฮิวมัสนี่หละจะเป็นตัวดูดตรึงธาตุอาหารให้พืชได้ใช้นานๆ โดยที่ไม่เกิดการ เรนชิ้ง ไปกับกระแสน้ำ เราก็ไม่เปลืองปุ๋ยเคมีสนามหญ้า สามารถอยู่ได้เป็น 20

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กรกฎาคม 2008
  3. Samy

สเป๊ต ยังไงหรือครับ กระถาง 10-12 ก็ 120-150 บาท แต่ที่ผมเห็นในรู้นี้ผมว่าวันเป็น Aglonima sp. อโกรนีม่า อยู่ที่พันธุ์นะครับ ไปเจอไอ้ใบแดงๆทั้งใบนี่ก็แพงมากนับใบขายกันเลยทีเดี่ยว เมื่อ 10 ปีที่แล้ว ใบละ แสนก็มีนะครับ เดี๋ยวนี้ก็ใบละพันธุ์

4. Samy

เรื่องสัตว์น้ำเป็นสาขาวิชาที่ผมมีความรู้น้ำยที่สุดในภาคการเกษตร เพราะว่าผมเอก พืช แต่ก็เรียนปลาตู้ ปลาสวยงามมาบ้าง 1หนึ่ง เรียนรวมตอบได้นะ แต่อาจไม่ละเอียดเท่าพืชครับ ถูกแล้วที่คุณสงสารเขา เพราะตอนที่ผมเรียนผสมเทียมปลานะ ปลาดุกนี่โดนผมผ่ากระบานไปหลายตัว คิดแล้วสงสารเลยไม่ได้เรียนสัตว์เลยหันมาเรียนพืชแทน เพราะว่ามันไม่ร้อง ไม่แสดงความเจ็บปวด ไม่สงผลในเรื่องของความเป็นปาบ แบบตรงๆ 5555

1 . ตู้ 60 นิ้วถือว่าใหญ่นะครับ แต่เป็นเพราะว่าเราขาดเวลาให้เขามากกว่าครับ

หลักของตู้ปลาง่ายๆคือ
    อุณหภูมิ ของน้ำ
    อากาศ O2
    ความสะอาด เชื้อแบคทีเรีย หนอน(พยาธิ) ปรสิต
    pH ความเป็นกรด-ด่าง

มีเวลาให้ แรกเริ่มเราเอาใจใส่ดีไม่มีอะไร แต่พอหลังๆมา เรารองดูตัวเองสิว่าเรามองเขาวันละกี่ครั้ง หรือว่าเข้าบ้านมาแล้ว อาบน้ำ กิน ข้าวดูข่าว นอน ถ้าเราเริ่มเป็นอย่างที่ว่ามาแล้ว นั้นหละครับเรียกว่า เราไม่มีเวลาให้เขา แต่ถ้าเหมือนเดิม เราต้องมาดูในเรื่องของสิ่งแวดล้อมในตู้แล้วนะครับ

ใส่ยาตลอดก็จริง แล้วอัตราส่วนที่ใช้ได้ไหม ตู้สกปรก ส่งเสริมทำให้ เชื้อมีที่ผึ่งหรือปล่าว ทำให้กลายเป็นสภาวะดื้อยาไปได้ 3 ปีนานไปนะครับ ปีละ 1-2 ครั้งก็ยังดี ลูกตาหลุดเกิดได้หลายสาเหตุ กัดกันเอง เชื้อโรคเข้าทำลาย หรือที่เราคาดไม่ถึงเลยคือ จิ้งจก ไอ้เจ้า จิ้ง นี้จะรอตอนที่ปลาขึ้นมาหายใจแล้วก็เจาะลูกตาไปกินเลยทีเดียว เรื่องแมว ไม่ยากครับ ก็ทำตะแกรงครอบไว้สิครับ

5. แพน้อย

แพน้อย Active Member

4 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณค่ะ เข้าใจคำตอบชัดเจนดี แล้วจะเข้ามาอ่านอีกนะคะ
    เรื่องปลาเพิ่งเห็นตอนเอาลงค่ะ ว่าตามีแต่เบ้า จิ้งจกที่บ้านยังไม่ได้แอ้มเลยค่ะ

6. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

7. Samy

กล้วยไม้ป่าถูกต้องครับ เขาอยู่ในป่าอดกว่าอยู่กับเราอีก ปล่อยให้จะตายเดี๋ยวก็ออกดอกเอง

กล้วยไม้เมือง หรือลูกผสมต่าง ๆ
    ให้ปุ๋ย ละลายช้า ออสโมโค๊ท 15-15-15 หรือ 16-16-16 ก็ได้แพงกว่ากันนิดใช้น้อยกว่า แล้วก็ลง 12-24-12 ละลายช้าเหมือนกัน 15-30 วันก็ ใช้ปุ๋ยเกล็ดละลายน้ำ ฉีดพ่นครั้งก็จะดีมากครับ พวกนี้ไม่ยาก พอลำลูกกล้วยเขาใหญ่ อาหารสะสมมากพอเขก็จะออกดอกเองครับ ใช้ได้ดีกับ หวาย แคทฯ แอ๊ทโคแซนด้า แวนด้าใบร่อง มอกโคน่า เป็นต้น พวกนี้ออกดอกได้มากกว่า ปีละ 2 ครั้ง แต่พวก แวนด้าแท้ ช้าง เขาแกะ กุหลาบ สามปอย รอนิดตามฤดูกาล และโชคช่วย แต่พวกที่เขาเลี้ยงขายอย่าไปเทียบกับเขา เพราะเป็นอาชีพเขา

วาสนาอันนี้ต้องดูที่สภาพแวดล้อมครับ พวก ดาเซน่า นี่เป็นงี้ครับ เอาแน่เอานอนไม่ได้ คนโบราณจึงบอกว่า ถ้าบ้านใครวาสนาออกดอก บ้านนั้นจะรวย เพราะมันไม่ค่อยออก จันผาก็เหมือนกัน ที่บ้านผมต้นนิดเดียวดอกดอกแล้วออกทุกปี ปีไหนหนาวจัดๆจะออก หรืออาจจะเป็นไปได้ว่ามัน ไม่คอมพีชเดี๋ยวต้องไปค้นดูหน่อยแล้ว ว่ามัน คอมพีช ไหม

ทับทิมไม้เลี้ยงง่าย แต่ทำให้ดียาก
    ทับทิมถ้าจะเอาดีกินลูกอร่อยต้องซื้อกิ่งทาบ กิ่งต่อยอดครับจึงจะรสชาดดีไม่ผิดรสมากแต่ใช่ว่าจะอร่อยนะ อยู่ที่การดูแลเป็นสำคัญครับ หลักเลยคือ ดินร่วน ปุ๋ยคอก+ปุ๋ยเคมีสูตรเสมอใช้คู่กัน ออกดอกแล้วใส่ กระดูกป่นช่วยอีกทีจะทำให้รสชาดดีขึ้น ทับทิม ฝรั่ง ชมพู พวกที่ผลพัฒนามาจาจานรองดอกนี้ใช้ได้คล้ายกันครับ พอติดผลแล้วต้องห่อผลด้วย กระดาษถุงปูนครับ หรือกระดาษสีน้ำตาล ในกรณีที่ปลูกต้นเดียวไว้กินเองก็ไม่ต้องใช้ยา แต่ถ้ามากก็ต้องใช้ยา
    ศัตรูตัวดีคือ เพลี้ยแป้ง ไก่แจ้ เพลี้ยอ่อน เพลี้ยไฟ ราดำ โคนเน่ามีบ้าง และไวรัส ใบด่างขาวๆ ก็มันมากับเพลี้ยนี่หละ

ทับทิมแคระกับส้มจี๊ด หรือพริกประดับ 5สี7 สี 12 สี 5555
    พวกนี้นะครับมันแก่ธาตุอาหารมันกินเก่ง ต้องดูและให้ถึงปุ๋ย ตัดแต่สำคัญมาก พอดอกผลปลายยอดเสร็จกิ่งก็จะแห้ง ยอดกุดเราก็ต้องตัดให้แตกยอดใหม่ ไว้ลูกให้พอเหมาะ อย่าโลภ ถ้าไว้มากก็ต้องให้เขากินดีๆ พอโตมากๆ รากแน่นกระถางก็ต้องเปลี่ยนกระถาง เพราะดินหมดหรือเติมดินเขาไป จลงดินก็ได้ครับ แต่ไม่เหมาะ ซื้อใหม่ดีที่สุดครับ ทับทิมก็ 50 บาท ส้มจี๊ดสวยๆเลยก็ 100-150 บาท พุ่มมหึมา หลายขนาดให้เลือก เรียกว่าโทรมแล้วซื้อใหม่ดีกว่าครับไม่ยุ่งยากดี

8. Samy

มะลิเป็นไม้เถารอเลื้อย ออกดอกปลายยอด 5555 เอาไง จะอธิบายไงดี
    เอางี้มะลิลานะ มะลิที่ร้อยมาลัยอะนะต้องลงดินตัดแต่งดีๆให้ปุ๋ย สูตรเสมอ กับ12-24-12 เดือนละครั้ง ใส่ปุ๋ยคอก ขี้ไก่จะดี 3-4 เดือนครั้ง ก็จะออกได้ครับ แต่ที่เขาขายเราก็ต้องเข้าใจครับว่าเขาเลี้ยงดี ใส่ปุ๋ยเร่งดอก แต่เราบำรุงต้นให้ดี แล้วพอใบงามดีแล้วก็ให้ 12-24-12 สำคัญต้องรดน้ำ และถูกแดดตลอด ที่เขาทำเก็บดอกขายยังต้องมีการใชฮอร์โมนเข้าช่วยด้วยนะครับ แต่เราเลี้ยงได้อย่างที่บอกก็จะมีดอกลอยน้ำกันได้ทุกวันแล้วหละครับ ใบด่างต้องเห็นครับถึงจะบอกได้ แต่ถ้าจะให้เดาก็มี 2 อย่างใหญ่ๆคือ เกิดจากเพลี้ยไฟดูดกินท้ำเลี้ยงและหนอนชอนใบกินคลอโรฟิลแต่หนอนนี่ไม่ใช่มันจะต้องเป็นทางขดไปมาเป็นเส้นขาวๆในใบ และอีกอย่างหนึ่งคือ ไวรัส ที่มาจากเพลี้ยอ่อนตัวเหมือนแมงมุมตัวเล็กๆเหลืองๆอะนะสังเกตุดู ไม่แนะนำให้ใช้ยาครับ ใช้วิธีเขตกรรมดีกว่า มือเรานี่หละกรรไกรตัดแต่งแล้วเผาทิ้ง เมื่อเจอโรค

วาสนา มันมีต้นที่สมบูรณ์เพศแยกกันครับ จะว่าตัวผู้-ตัวเมียเลยก็ไม่ได้ เอาเป็นว่าถ้ามีดอกก็สามารถติดผลเอาไปเพาะได้เลยครับ :love:

9. Samy

ขอโมทนาบุญครับ ผมก็เลี้ยงเกิดมาก็มีหมา แมว ไว้กอดแล้วผมที่บ้านเลี้ยงด้วยกัน ที่บ้านไม่เคยคาดสิ่งมีชีวิตเลย โบราณท่านว่าไว้ว่า "ถ้าบ้านไหนไม่เลี้ยงสัตว์ ไม่ฟังเพลงอย่าไปอยู่บ้านเขานาน" เอาหละแมว วัคซีน นอกจากโรคกลัวน้ำแล้วที่ต้องฉีดคือ หัดแมวเป็นแล้วตายสถานเดียวแล้วตายทรมารด้วยที่บ้าน 2 ตัวแล้วครับ แต่ก็เกิดยากแต่ใช่ว่าไม่เกิด ถ้าเทียวนักก็จะเป็น เออส์ แมวเป็นเออส ได้นะจะบอกให้ แต่ไม่ติดถึงคนหลอก

แนะให้ตอนครับ ใครจะว่าบาปผิดธรรมชาติก็เอาตอนดีกว่าที่จะให้เขากังวนกับตัวเมียเหงา เวลาที่ไม่ได้ออกไปหาตัวเมีย เราก็ไม่พร้อมที่จะให้เขามีลูกใช่ไหมครับ ไปแถวนอกบ้าน ไหนจะหมากกัดอ้วนอย่างผมนี้หนีหมาไม่ทันแน่ ไหนคนที่เกลียดสัตว์จะแกล้งเอาอีก เรานะเจ็บปวดถ้าเขาต้องมาเจออะไรอย่างนี้ รถก็ชน เออสแมวก็กิน ขี้เรื้อนติดจากแมวอื่น พยาธิ ฯลฯ นี่หละเกิดจากแมวตัวผู้ที่ไม่ได้ตอน 10 เดือน ช้าไปด้วยซ้ำ แต่ก็ยังทันยังไม่รู้หลอกว่า รัชดา อาร์ ซี เอเป็นไง เที่ยวไม่เป็น ตอนโลด อย่าปล่อยให้เป็นหนุ่ม ออก เห...อ่าววว เสี้ยงแมวเป็นสัดอะนะ สะกดไม่ถูกเลยอ่ะ เป็นอันว่าเข้าใจ5555 ตอนเลย เราเลี้ยงก็ได้บุญแล้ว อาบน้ำแบบหมาไม่ดีครับเดี๋ยวปอดบวม เช็ดตัวเอา ถ้านอนกับเราก็พ่นสเปร์ฆ่าเชื้อก็ดีครับ อนามัยของเรา เขาเองก็เลียทำความสะอาดตัวเองอยู่แล้ว เราช่วยนิดเดี๋ยวก็พอ ให้กินอาหารมันต่ำนะเพราะไม่ได้ไปไหน อ้วน ขนร่วงหมด;8

10. Samy

เรื่องเส้นพลิก หมาที่บ้านผมก็เป็น ขอโทษนะครับที่เรียกว่า หมา เพราะที่บ้านเลี้ยงแบบหมา แต่กินอยู่แบบ คน แม้กระทั้งยา ก็ของคน ที่บ้านเป็นอยู่ 2 สาเหตุ คือ คนตีสันหลังมา พ่อนั่งเช็ดขี้ เช็ดเยี่ยว อยู่ 4 เดือนกว่า เจ้า ลาโด้(ยี่ห้อนาฬิกา) เป็นหมาที่ดีที่สุดของบ้านผม แต่เป็นหมาที่ เลว ที่สุดในซอย ปัจจุบัน นะวันนี้ อายุ 14 ปี ครับ ผมไม่โกหกนะ ลงรูปไม่ได้ จะเอามาให้ดูกัน เวปมาเตอร์ก็ช่วยที่นะเอารูปลงง่ายๆหน่อย ห้องสมุดว่าน ผมลงได้ แต่ที่นี่ลงยากจริง ต่อ ทั้งแม่ทั้งพ่อ ช่วยกันยื้ชีวิตเขาไว้เพราะว่าเขาเป็นเหมือนน้องชายของผม เดือนแรกที่ถูกตี พ่อต้องอุ้มไปหาหมอทุกวัน เพราะต้องดูด ฉี่ออกทุกวัน วันละ 350 บาท พอผ่าน 1 เดือนไปแล้วก็ดูดเอง ใช้สายยางเล็กๆ สอดเขาไปใน รูจุ๊ดจู๋ แล้วใช้เข็มเย็บปลายท่อกับเนื้อติดไว้ เพราะว่า มันถูกตีจนกระเพาะปัสสาวะแตก เอ็กซเรดูถึงเจอ โอ้ย เรื่องของไอ้ ลาโดหมาเหล็ก ตัวนี้ เล่าเป็นวันก็ไม่จบ 14 ปีของมัน มีแต่เรื่อง เสียเงิน แต่ที่ต้องเสีย ก็เพราะว่า เขาเป็นคนในครอบครัวผม เป็นลูกของพ่อ-แม่ ในเวลาที่ผมและพี่สาว ไปเรียน และอยู่ต่างประเทศ เป็นยามเฝ้าบ้านเมื่อทุกคนเหนื่อยแล้วนอนหลับ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    เป็นที่ระบายอารมย์ ทั้งดีและเลว ก็ลงกับมัน นี่หละที่ผมเรียกว่า หมา แต่มากกว่าหมา สุนัข ก็จะดูไม่เป็นกันเองกับมันนัก <o:p></o:p>
    <o:p></o:p>
    ต่อ สัตว์เช่นหมาผมให้กินยาคน ลดตามอัตราส่วนของน้ำหนัก(ผมทำได้เพราะว่ามีประสบการณ์เป็นความเชื่อส่วนบุคคล จะเอาไวท์คอกเกอร์ หรือบีเกอร์ มาลองก็รับผิดชอบเองนะผมไม่ว่า 5555) แต่ 14 ปีที่ผ่านมาของเจ้าลาโดกินยาคนมาตลอด สัตวแพทย์เกียรตินิยมบอกว่า "ปล่อย ลาโด ให้ตาย ทำใจนะครับอาจารย์"มันไม่รอดหลอกครับ นัยว่ามันเป็นหมาไม่มีราคา ไม่ใช่หมาพันธุ์ดี รักษาไปก็เสียเวลา ผมและคนในบ้านเลยต้องอุ้มมันกลับ มารัษาเอง ทั้งทำน้ำโอโซนให้กิน เห็ดหลินจือคลุกข้าว น้ำมันรำข้าวของอมตะ ที่แสนแพงก็ให้กินแบบไม่เสียดายตังมุกวันนี้แม้มันจะกลับมาแบบไม่เติม 100 แต่มันก็เห่าได้ วิ่งได้ ถ่ายเองไม่เป็นภาระใคร และก็จับหนูตัวเท่าลูกแมวได้อี 2 จับนกเขาได้อีก 2 ด้วยร่างกายที่พิการแต่ใจของมันใหญ่มาก ฟันไม่มีแล้วแต่อะไรเข้าปากได้กินหมด มันสู้จริงๆๆ ทุกว่านี้ผมยังโทรถามที่บ้านอยู่เลยว่า ไอ้โด้ตายยัง มันเกินเวลาตายแล้ว หมาลาโด่ที่ยิ้มตลอดเวลา<o:p></o:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2008
  11. Samy

นอกเรื่องไปเยอะ

เส้นพลิกกินยาคลายเส้นของคนเลยครับ 1ส่วน4 เม็ด หนักไม่เกิน 6 กก ถ้าโกลเด้น รีทรีฟเวอร์ 30 กก. 1 เม็ด

ไอ้เรื่องขี่กันมันธรรมดาไม้น่ามีผลครับ แต่ถ้ากระโดดใส่กันแรงๆไม่แน่ครับ

หมายเหตุ
    เรื่องการใช้ยาคนกับหมา ผมใช้เฉพาะ ไข้ หวัด รักษาแผล แก้อักเสบ คลายเส้น วิตามิน อาหารเสริมเท่านั้น วัคซีนไม่เกี่ยว

ทำไงได้ครับผมเลี้ยงหมา 9 ตัว แมว 2 ปลาอีก 4 บ่อ ต้นไม้อีกเติมไปหมด อะไรลดต้นทุนได้ก็ต้องทำ แต่ต้องอยู่ในอัตราส่วน/น้ำหนักนะครับ คนกินได้สัตว์ก็กินได้ เซลล์เมมเบรน เหมียนกัน

12. Samy

13. Samy

รูปที่1 พระเอกของเราไงในรูปมันป่วยเพราะว่าเป็นมะเร็งที่รักแร้ ปวดนอนซม เลยโดน เอมอกซี่ ไป2 วันวิ่งบรึ๋อเลย 14 ปีแล้ว ผมอุ้มมาจากร้านไอติม ตอน ม.1 ตอนนี้ จบ ป.โท ทำงานแล้ว 2 ปีกว่าคิดเอาสิครับว่ามันกี่ขวบแล้ว โคตร หมาเลย
    รูปที่ 2
    เดโก้ เป็นลูกผสมโกลเด้น+ราบาดอร์ ฉลาดสุดๆ ผมชอบหมาใหญ่ดูแลง่าย ทนไม้ทนมือดี5555 ตัวโปรด 9 ขวบ แล้ว
    รูปที่ 3-4 อี 19 มันชื่อ 19 เพราะว่ามี 19 นิ้วเท้า หมาปกติมี 18 แต่มันมี 19 เขาว่าเจ้านายจะมีโชค
    รูปที่ 5 เจ้า ฟู ตัวรักของพ่อ เพราะไม่เรื่องมาก กินอย่างเดียว ไม่เอาใครนอกจากพ่อ ผมเองก็จับมันไม่ได้ ทั้งๆที่เอามันมา
    รูปที่ 6เข็มแสด ที่เลี้ยงไว้กว่า 15 ปีแล้วออกดอกทุกปี
    รูปที่ 7 ว่านรางเงิน ตระกูลเดียวกับว่าน 4 ทิศ
    รูปที่8 ผมเอง เพื่อยืนยันว่าบ้านนี้หละที่มีแต่เรื่อง เล่า เรื่องราวของ ชีวิต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2008
  14. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    สนุกดี ว่าง ๆ มาเล่าอีกนะคะ

15. Samy

อโกรนีม่า กระถาง งาม

16. Samy

ตระกูลสาวน้อยประแป้ง

dieffenbachia  ว่านบารมี.jpg ว่านบารมี

สโนว์ ดรอฟ.jpg ท๊อบปริก สโนว์;8

17. Samy

การใช้พันธุ์ไม้ไปใช้ประโยชน์

การนำไปใช้ประโยชน์ การจัดมุม ดิสเพลสวยๆ

18. Samy

19. Samy

บีเกอ์ตัวนี้ ชื่อว่า ชบา เป็นหมาของเจ้านาย มันน่ารักดีผมชอบแต่กำลังจะคิดซื้อตัวผู้อีกตัวอยู่

รูปนี้เป็นต้นหนวดฤาษี หรือบางคนเรียกว่าหนวดตาแป๊ะ ที่เลี้ยงมากว่า 10 ปี ปัจจุบันไม่มีแล้วหมดใน 3 คืนทราบไหมครับเพราะอะไร กระรอกตัวดีเอาไปหมดเลย

เจ้า 19 (ชื่ออย่างเป็นทางการ)หรือ อีขนุน อีปลาดุก อีอ้วน กำลังฟังผมด่าอยู่อย่างตั้งใจ เหตุก็เพราะว่า ไปแย่งขนมของ เจ้า ลาโด้ ที่กำลังป่วยอยู่กิน โดนซะด่าไปพักหนึง เสียหมาไปเลย ก็เป็นหมูแทนไง เดี๋ยวกลับบ้านงวดนี้จะเก็บภาพมาให้ชมกันครับ ไม่รู้ว่า ลาโด้ จะยังมีชีวิตอยู่หรือปล่าว เมื่อก่อนอยากให้มันตาย เพราะสงสารความเจ็บปวดของมัน แต่พอมันกลับมาได้ก็อยากให้มันอยู่กับเรานานๆ

ภาพสุดท้ายเป็นเข็มแสด ที่สีจืดจนกลายเป็นเข็มเหลืองไปแล้ว

20. แพน้อย

แพน้อย Active Member

4 มิถุนายน 2008
    มาอ่านคำตอบ ขอบคุณนะคะ
    ไว้แพเข้ามาโพสท์ใหม่
    วันนี้งานยุ่งมากมาย
    ติดลูกค้าต่างชาติอยู่ค่ะ