ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. สายลมปราณ

สายลมปราณ เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2013
    พิมพ์เล็กครับ เหมือนของผมเลยครับ. ท่านสร้างพิมพ์ใหญ่ พิมพ์เล็ก และพระชัยวัฒน์

2. Toon22

Toon22 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ

3. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องแล้วครับผม เป็นพิมพ์เล็กครับ พระกริ่งเทียนหลง(มังกรฟ้า) ในตำนาน นานๆออกมาให้ชมกันสักทีน่ะครับ ประสบการณ์ทุกๆด้านครับ องค์สวยงามมากๆแท้ตลอดกาลจริงๆครับพี่ชาย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      25 KB
      เปิดดู:
      49
  4. เยาวราช2013

เยาวราช2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ลามะพันปี มีอีกหลายท่านที่เข้าใจว่าเป็นพิมพ์กลางครับ ขอบคุณครับสำหรับความรู้ในครั้งนี้ครับ

5. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    ขอบคุณคติดีๆของครูบาท่านจากทั้งพี่ยอดธาตุและพี่ลามะพันปีครับ ต้องพยายามนิ่งสยบความเคลื่อนไหว

6. โชติพัฒน์

โชติพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    ประชาสัมพันธ์ครับ บอกบุณ

บอกบุญทางวัดต้องการแผ่นทองคำเปลว 100 เปอร์เซนต์เป็นจำนวนมาก ต้องใช้ในการติดรวดลายต่าง เช่น เครื่องทรงเทพเทวดาพรหม ต้นไม้ พระพุทธรูป ในวิหารพระนอนครับ
    ส่งโดยตรงได้ที่

พระครูบากฤษดา สุเมโธ
    วัดป่ายาง( สันพระเจ้าแดง)
    เลขที่ 1 หมู่ 6
    ต.ห้วยยาบ อ. บ้านธิ
    จ.ลำพูน
    51180

ขนาดไฟล์:
      174.6 KB
      เปิดดู:
      46
  7. แฝงจันทร์

ยินดีครับผมเชิญใหม่น่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      124.4 KB
      เปิดดู:
      59
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2013
  8. แฝงจันทร์

ยินดีครับศิษย์น้องสายครูบาเราพี่น้องกัน หุหุหุ สู้ๆๆๆๆครับ แต่พี่ยอดธาตุ ข้อคิดดีมากๆน่ะครับ คำสอนของเจ้าสำนักเรา พี่ยอดธาตุขอบคุณมากๆครับ

ขนาดไฟล์:
      74.9 KB
      เปิดดู:
      45
  9. แฝงจันทร์

สาธุแสดงว่า ตอนนี้ทางวัดสันพระเจ้าแดงเราครูบากฤษดา คงใช้ช่างมาเริ่มวาดจิตกรรมฝาฝนังแล้วล่ะครับ ครูบาท่านจะทำอะไรรวดเร็วครับ ทำอะไรทำจริงครับ ไม่ลีลารออะไรมีเท่าไหร่ทำเท่านั้น หมดก็คือหมด จบคือจบ ครับ ลึกๆท่านเท่าที่รู้จักท่าน. ใจท่านแข็งแกร่งและมีความเด็ดขาดน่ะครับ บางคนว่าลึกๆท่าน ดุ ครับ

ขนาดไฟล์:
      13.5 KB
      เปิดดู:
      41
  10. หอยสังข์

หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ก็เปี่ยมไปด้วยความเมตตาสูงครับ

11. หอยสังข์

หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาบรมครูที่เคารพ ผมเองลืมดูครับว่าทะเบียนอะไรตกใจอยู่ บารมีหลวงปู่และครูบาคุ้มครองเลยแคร้วคราดไม่เจ็บตัว ขอบคุณทุกท่านครับ

12. เยาวราช2013

เยาวราช2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ครับเห็นแล้วเสียดายจัง งานหน้าคงได้ประมูลร่วมบุญกันใหม่ครับ

13. แฝงจันทร์

สาธุครับพี่มอส วัตถุมงคลครูบา ชอบหักโค้งน่ะครับเหมือนพายุหมุนที่จะขึ้นถลุ่มเกาะฮ่องกงอยู่แล้วอยู่ดีๆหักโค้งไปที่อื่นเฉยเลย วัตถุมงคลครูบาเราเหมือนกันอยู่ดีๆสักพักหมดเลย ทั้งๆที่ยังมีมากอยู่สักพักหมดแล้วน่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      14.9 KB
      เปิดดู:
      121
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2013
  14. แฝงจันทร์

ยินดีครับในน้ำใจครับ ที่ร่วมบุญกับทางวัดและครูบาท่านน่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      119.8 KB
      เปิดดู:
      46
  15. คนใกล้57

คนใกล้57 เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งใจร่วมบุญครั้งนี้กับครูบาท่านแน่นอนครับ

ขนาดไฟล์:
      13.5 KB
      เปิดดู:
      32
  16. แมวจ้ะ

แมวจ้ะ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอโชว์อีกเหรียญนึงที่ชอบมากๆ เป็นรูปพระปัจเจก ที่ได้รับการปลุกเสกอย่างเข้มขลังทั้งหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดา สวยๆหาไปหมดทุกเนื้อเลยครับ ใครที่หาเหรียญดีราคาเบาๆที่ทั้งหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาร่วมกันปลุกเสก เหรียญนี้เป้นทางเลือกที่ดีมากๆทั้งราคาไม่แพงเทียบกับเหรียญหลวงปู่พิศดูแต่ละรุ่นและใช้ได้ไม่แตกต่างกันครับครับ ^^ โชคลาภไหลมาเทมาครับ ^^

----------------------------------------------------------------------
    ประวัติการสร้างเหรียญพระปัจเจกพุทธเจ้าเหรียญนี้ ผ่านการปลุกเสกดังนี้

1. หลวงปู่พิศดู ธัมมจารี วัดเทพธารทอง
    2. หลวงปู่ปลอด วัดโพธินิมิตร
    3. หลวงพ่อบุญยัง วัดห้อยน้ำอุ่น
    4. ครูบากฤษดา สุเมโธ วัดสันพระเจ้าแดง
    และก็ได้เข้าพิธีต่างๆของทางวัดสันพระเจ้าแดงมาโดยตลอด ( เสกเยอะ )

เหรียญสร้างเมื่อเดือนพฤษภาคมปี 53 ออกให้ทำบุญเดือนกุมภาปี 54 งานฉลองพระอุโบสถ เจ้าภาพใหญ่ที่ถวายปัจจัยในการสร้างเหรียญชุดนี้ คือ คุณอาเล็ก ซึ่งเป็นคณะศิษย์สำนักมังกรฟ้าที่ฮ่องกง

" ซึ่งพระปัจเจกพุทธเจ้าในเหรียญ ถอดแบบมาจากพระพุทธรูปเก่าแก่ประจำวัด มีอายุหลายร้อยปีหรืออาจถึงพันปี ช่วงเทศกาลจะมีชาวบ้านมากราบไหว้ขอพรเป็นประจำทุกปี " ( รายละเอียดจากคุณอัสดงครับ ) และ ด้านหลัง บรรจุยันต์เกราะเพชร คือ ได้ทั้งโชคลาภ และป้องกันอันตรายทุกอย่าง ครูบากฤษดา ท่านบอกว่าเหรียญนี้ " หนักในทางโชคลาภ เมตตามหานิยม "

จำนวนการจัดสร้าง

1. เหรียญตะกั่วลองพิมพ์ 50 เหรียญ
    2. เหรียญเงิน 108 เหรียญ
    3. เหรียญนวะ 500 เหรียญ
    4. เหรียญทองแดง ประมาณ 3,300 เหรียญ ( สั่งปั้ม 3,000 เหรียญ และโรงงานแถมให้อีก 300 กว่าเหรียญ / ลป.พิศดู & ครูบากฤษดาเสกทุกเหรียญ )

ด้านหลังเหรียญจะมีจารทั้งจารเหล็กหรือจารปากกาตัว "อุ" ซึ่งครูบากฤษดา .. ท่านกล่าวว่า จารตัว "อุ" ในภาษาล้านนาให้ ซึ่งสื่อความหมายถึง "อุดมโภคทรัพย์" นั่นเอง

--------------------------------------------------------------

17. แฝงจันทร์

สวยมากๆครับคุณแมวจ๊ะ ด้านหลังเป็นหัวใจกาสลัก จะภะกะสะ. ที่ครูบาท่านจารไว้ครับ เหรียญเนื้อเงินนานจะได้เห็นครับ เหรียญนี้ครูบาท่านตั้งใจ ทำไว้บูชาคุณหลวงปู่พิศดูเลยครับ มากด้วยประสบการณ์ครับ เมตตาโชคลาภ ตอนนี้เนื้ออื่นยังพอหาได้บ้างครับ ใครมีไว้เป็นมงคลยิ่งครับ

ขนาดไฟล์:
      55.9 KB
      เปิดดู:
      43
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กันยายน 2013
  18. แฝงจันทร์

พี่แมวจ๊ะพอมีเหรียญพระปัจเจค รุ่นนี้ เป็นเนื้อ อื่นมาโชว์บ้างก็ดีน่ะครับ เช่น นวะโลหะ ตะกั่ว ทองแดง บ้างจะได้ครบสูตรครับหรือใครท่านอื่นที่มี เชิญทุกๆท่านลงโชว์เพื่อศึกษาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ความรู้กันน่ะครับ. ส่วนทางเราพร้อมที่จะจัดหาข้อมูลให้ครับ รุ่นอื่นก็ลงโชว์กันได้ครับ

ขนาดไฟล์:
      112.5 KB
      เปิดดู:
      46
  19. yellowest

yellowest เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG]

แบบนี้ใช่ที่จารปากกาตัว อุ รึเปล่าครับ

20. แมวจ้ะ

แมวจ้ะ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    กำลังตามตีรังอยู่ครับผม ไม่ยอมแบ่งง่ายๆเลยครับ ตามมานานแล้วเขาบอกเหรียญหลวงปู่พิศดูอย่างพระอุปคุตไปไกลแล้ว แล้วพระปัจเจกแบ่งง่ายๆได้อย่างไร เสกทั้งหลวงปู่พิศดู หลวงพ่อปลอด หลวงพ่อบุญยัง และครูบากฤษดาเสกยาวนานอีก ^^"