**ขอใจ ** ร่วมสร้างวิหาร หลวงปู่พวง วัดน้ำพุสามัคคี เทพเจ้าแห่งเทือกเขารัง ▇ █ █

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย pipat_san, 21 ตุลาคม 2011.

1. goden

goden เป็นที่รู้จักกันดี

<table border="0" cellpadding="3" cellspacing="3" width="100%"><tbody> <tr> <td style="COLOR: #009">
    </td></tr> <tr> <td align="center">[​IMG]</td></tr> <tr> <td>
    ประวัติ วัดน้ำพุสามัคคี
    วัดน้ำพุสามัคคี ตั้งอยู่ บ้านน้ำพุ หมุ่ ๒ ตำบลพระพุทธบาท อำเภอชนดน จังหวัดเพชรบูรณ์ ห่างจากตัวจังหวัดเพชรบูรณ์ ประมาณ ๒๕ กิโลเมตร โดยได้รับวิสุงคาม เมื่อวันที่ ๒o กันยายน พ.ศ. ๒๕๔๓ ตามความเห็นชอบของมหาเถรสมาคม
    จุดเริ่มต้นของวัดน้ำพุสามัคคี เริ่มต้นขึ้นเมื่อ พ.ศ. ๒๕oo หลวงปู่พวง ฐานวโร ท่านได้เดินธุดงค์มาถึง เทือกเขารังที่บ้านน้ำพุ เมื่อเดินทางมาถึง เห็นสภาพแล้วเหมาะแก่การปฏิบัติธรรม ก็ได้ทำการปักกลด บ้านน้ำพุสมัยนั้น มีสภาพเป็นป่าทืบ ชุกชุมด้วยใข้ป่า เป็นที่อยู่ของสัตว์ป่าเพราะติดกับเขารังลูกใหญ่ที่ทอดตัวติดกันหลายลูก สมัยก่อนป่าไม้รกหนาแน่นมาก ชาวบ้านไม่กล้าบุกรุกถากถาง เพราะเชื่อกันว่ามีอำนาจลึกลับแฝงเน้นในเทือกเขารังแห่งนี้ เพราะปรากฏว่ามีชาวบ้านเข้าไปตัดไม้ ทำไร่ ออกมาแล้วต้องมีอันต้องเสียชีวิตไปหลายราย กอรปกับมีการสร้างทางขึ้นเขารังเพื่อตัดเขาผ่านอำเภอสามแยกวังชมภูเพื่อไปอำเภอเมืองในสมัยนั้น มีนักโทษตายด้วยใข้ป่าเป็นจำนวนมาก ทำให้มีวิญญาณสัมภเวสีมากมาย ออกมาหลอกหลอนชาวบ้านจนต้องย้ายหนีไปก็มาก พระธุดงค์ผ่านมาแล้วก็ผ่านไปหลายรูป ชาวบ้านเห็นพระธุดงค์รูปนี้บังเกิดศรัทธาได้มองเห็นรัศมีธรรมออกมาจากกายหลวงปู่พวง ตลอดเวลาที่ท่านเดินกรรมฐาน จึงได้ร้องขอให้ท่านอยู่ที่บ้านน้ำพุเพื่อเป็นศูนย์รวมใจของชาวบ้านแห่งนี้ จะได้ไม่ต้องย้ายหนีกันไปใหน หลวงปู่พวง จึงได้จำวัด ณ บ้านน้ำพุเมื่อ พ.ศ. ๒๕oo เพื่อเริ่มการสร้างวัด
    ผู้ใหญ่บุญธรรม สมัยนั้นได้นิมนต์หลวงปู่พวง และเริ่มก่อร่างสร้างวัดถวายหลวงปู่พวง เมื่อ พ.ศ. ๒๕oให้ชื่อว่า วัดโนนสว่างสามัคคีธรรม สมัยนั้นยังเป็นสำนักสงฆ์ มีการก่อสร้าง พัฒนาวัดอย่างต่อเนื่องจน ได้รับวิสุงคาม เมื่อวันที่ ๒o กันยายน พ.ศ. ๒๕๔๓ ให้เป็นวัดโดยได้ชื่อว่า วัดน้ำพุสามัคคี
    จากวัดเล็กๆ ด้วยความศรัทธาจากชาวบ้านอย่างแท้จริง จึงได้มีการก่อสร้างต่างๆมากมาย ไม่ว่าจะเป็น กุฏิสงฆ์ ศาลาการเปรียญ วิหารสวดมนต์ เมรุ ห้องน้ำ ศาลาเอนกประสงค์ หอระฆัง กำแพงวัด ซุ้มประตู ฯลฯ ด้วยบังเกิดศรัทธาต่อพระอริยสงฆ์เนื้อนาบุญที่ได้มาโปรดชาวบ้าน ทำให้มีขวัญและกำลังใจมาช่วยหลวงปู่พวง สร้างวัดเพื่อให้เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ หลังจากหลวงปู่พวง ได้จำพรรษา ไม่ปรากฏว่ามีชาวบ้านได้เห็นวิญญาณสัมภเวสี และ การเข้าไปในป่า ชาวบ้านก็ไม่มีใครเป็นอะไรอีกเลย หลายครั้งที่หลวงพ่อทบ วัดชนแดน ได้มาพำนักที่วัดน้ำพุสามัคคีก่อนไปวัดช้างเผือก ท่านยังได้บอกชาวบ้านว่า เคยเห็นเพชรในหุบเขาหรือเปล่า แล้วท่านก็ชี้ไปที่หลวงปู่พวง ขณะกำลังกวาดใบไม้ใต้ต้นศรีมหาโพธิ์
    วัดน้ำพุสามัคคี เป็นสำนักปฏิบัติธรรมที่แวดล้อมไปด้วยธรรมชาติ เพราะติดกับป่าเขา ต้นไม้ ธรรมชาติอันเงียบสงบ บรรยากาศร่มเย็นเหมาะแก่การปฏิบัติบัเพ็ญสมณธรรม เพื่อค้นคว้าแสวงหาทางพ้นทุกข์อย่างแท้จริง
    </td></tr></tbody></table>
    ที่มา
    ประวัติความเป็นมา

เข้าไปอ่านมาครับ

2. nipat2552

nipat2552 เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    แจ้งโอนเงินครับ ลำดับที่ 19
    โอนแล้วครับ วันนี้ ยอดโอน 360.19 บาทครับ

ที่อยู่จัดส่งใน pm นะครับ

อนุโมทนาครับ

3. dome_f

dome_f เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    กราบหลวงปู่พวงกราบกราบกราบ

4. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพงาน พระกฐิน ๕๕

ร่วมเป็นเจ้าภาพ งานกฐินสามัคคี วัดน้ำพุสามัคคี จ.เพชรบูรณ์

หลวงปู่พวง ฐานวโร องค์ประธาน

คณะสงฆ์ คณะกรรมการ คณะศิษยานุศิษย์ ทายก ทายิกา ทั้งหลาย

ขอเชิญร่วมกันทำบุญ กฐินสามัคคี ๒๕๕๕ ณ วัดน้ำพุสามัคคี

ตอนนี้ทางวัดกำลังจัดทำใบ ฏีกา

พระกฐินสามัคคี

จัดทำเพียง 2000 ซองเท่านั้น ให้ร่วมทำบุญซองละ 100 บาท ทางวัดมีวัตถุมงคลแจกทุกซอง

หากใครเป็นเจ้าภาพ 100 ซอง มีสุดยอดวัตถุมงคลเพิ่มให้ด้วยเพราะท่านได้เป็นเจ้าภาพใหญ่ในครั้งนี้

จะมาแจ้งอีกครั้งว่าเป็นอะไร ?

ท่านใดสนใจ ขอเชิญลงชื่อจอง" พระกฐิน " ได้เลยครับ

แจ้งข่าวดี ปลายปีนี้

หลังงานกฐิน ๕๕ ไปแล้วปลายปีนี้ครับ

ทางวัดจะมีสุดยอดวัตถุมงคลให้เราได้บูชากันครับ

พระกริ่งเพชรกลับ พระสมเด็จเข็มหัก ของ พระเดชพระคุณเจ้า หลวงปู่พวง วัดน้ำพุสามัคคี

ขอให้ติดตามกันเรื่อยๆครับ ข้อมูลต่างๆจะนำมาประชาสัมพันธ์กันเรื่อยๆครับ

ทางวัดแจ้งว่า ให้เตรียมตัวกันไว้ล่วงหน้าเลย

เพิ่มซองกฐินตามแรงแห่งศรัทธา

เดิมทางวัดตั้งใจจะตั้งองค์กฐินที่ 2,000 ซองเท่านั้น

ตอนนี้ทางคณะศิษย์ได้แจ้งว่ามียอดกองกฐินมากกว่า 2,000 ซองตามที่ตั้งเอาไว้

คณะสงฆ์อันมีหลวงปู่พวง เป็นองค์ประธาน ได้ดำริว่า " เมื่อเขามีศรัทธา จะไปห้ามไม่ได้ "

จึงได้ให้เพิ่มกององค์กฐินขึ้นเป็น 2555 ซอง เท่ากับปี พ.ศ. 2555 ในปัจจุบัน ถือว่า ศรัทธาของศิษย์ต่อหลวงปู่พวงล้นเปี่ยม.

ข้อมูลจากเวปวัด http://www.watnampusamakkee.com/newss/2689.html

หากพี่น้องท่านใดมีศรัทธาร่วมทำบุญกฐินร่วมกันขอเชิญครับ ส่วนวัตถุมงคลที่หลวงปู่จะทำแจกนั้นเดี๋ยวจะมาแจ้งให้ทราบเป็นระยะนะครับ ^_^

การแจกวัตถุมงคลนั้น หากเกินซองที่ทางวัดจะแจกไปแล้ว เดี๋ยวจะไปสอบถามอีกทีครับว่าจะมีแจกด้วยหรือไม่ ^^"

เพราะตอนนี้ยอดน้องที่ทำงานนั้น ยอดจองบุญกฐินจำนวน 1532 ซอง ในเวปของเราตอนนี้ 1076 ซอง รวมกันแล้ว 2608 ซองแล้ว

จากเดิมทางวัดจะแจกซองกฐิน 2000 ซอง มีการปรับเพิ่มมตามกำลังศรัทธา 2555 ซองเท่าปี พ.ศ. ตอนนี้เกินไป 53 ซอง

หลวงปู่ท่านไม่ขัดในกุศลของญาติโยมท่านให้ทำบุญได้ แต่เรื่องของแจก เดี๋ยวไปสอบถามอีกครั้งแล้วจะมาแจ้งอีกทีนะครับ ^__^

ขออนุโมทนาครับ

Update 29/10/55 กระทู้ 4839

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2012
  5. daroon

daroon เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาบุญกับพี่ๆ ทุกท่านด้วยนะครับผม อิ่มบุญไปตามๆ กัน

6. wee3250

wee3250 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

วันนี้ได้โอนปัจจัยร่วมกฐินให้แล้วครับผม
    1,060 บาท
    27/10/55 เวลา 11.42.41
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านทั้งหมดทั้งมวลด้วยครับ

ที่อยู่ วีรชิต ดุลยทรัพย์
    192 ถ.รถไฟ1 ต.บัวใหญ่ อ.บัวใหญ่
    จ.นครราชสีมา 30120
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2012
  7. nu2581

nu2581 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้มีคนมาหาเยอะครับอยากได้พระกริ่งเพชรกลับกันทั้งนั้นเลยผมจึงชักชวนกันตั้งชมรมคนรักหลวงปู่พวงชวนกันไปร่วมงานกันที่วัดบ่อยๆเผื่อได้ของแจกจากหลวงปู่พวง คิคิ ^-^

8. itr

itr เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    ขอร่วมเป็นเจ้าภาพกองกฐิน 2 ซอง ครับ

9. supachaipnu

supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

Already transferred 10,100 baht for Kathin around 19:30, 27 Oct 2012.
    Sathu with everyone involved.

10. แหลมแท่น

แหลมแท่น เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    แจ้งโอนเงินร่วมบุญกฐินครับ ลำดับที่50 จำนวน1060บาท
    ขอโทษด้วยครับที่แจ้งล่าช้า
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

11. crazyrun

crazyrun เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2006
    สวัสดีทุกท่าน ผมกำลังจะเดินทางไปกราบหลวงปู่ไม่ทราบว่าตอนนี้ท่านติดงานที่ไหนหรือไม่ครับ ใครรู้ช่วยทีครับ

12. ชัยธัช

ชัยธัช เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 21 โอนเงินร่วมบุญกฐินวัดน้ำพุแล้วครับ
    จำนวน 460 บาท

ที่อยู่ทาง pm ครับ

ขอบคุณครับ

13. wewong

wewong เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2009
    ลำดับที่ 47 wewong
    ผมโอนเงิน 1060 บาทให้แล้ววันนี้ เวลา 11.24 น.
    ที่อยู่ ... วีรชัย วงศ์วีระประเสริฐ
    103/71 หมู่ 11 หมู่บ้านไรมอนพาร์ค ซ.บางปลา 12 ต.บางปลา อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540 โทร.08-9135-4970
    ขอบคุณครับ

14. ถ้ำผาแด่น

ถ้ำผาแด่น เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2012
    ลำดับ 13 โอนเงินแล้วจำนวน 760 บาทครับ

15. บีญ่าอาท

บีญ่าอาท เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติพี่เดชชาติและพี่ๆน้องๆทุกท่านนะครับ
    เนื่องจากผมเห็นว่ายอดซองกฐินร่วมทำบุญกับหลวงปู่พวงวัดน้ำพุสามัคคีได้มีผู้ร่วมทำบุญจำนวนมากจนซองไม่พอเกินจำนวนโควต้าผละยังมีผู้ที่อยากได้ร่วมทำบุญซองอีกจำนวนมาก ผมจึงอยากขอแจ้งมานะที่นี้ว่ากระผมมียอดซองกฐินมาแบ่งปันให้พี่น้องได้ร่วมทำบุญกันครับจำนวน60ซองจากยอดจอง100ซองของผมจากเวปจีที่ชื่อBeeyaArtครับ คนละ2ซอง5ซอง10ซอง20ซองก็ได้ครับ ท่านใดที่มีความประสงค์ร่วมทำบุญเชิญติดต่อมาได้ในกระทู้หรือpm.มาก็ได้ครับ ขอขอบพระคุณทุกๆท่านและพี่เดชชาติมานะที่นี้ด้วยนะครับ ส่วนเรื่องค่าส่งแล้วแต่พี่ๆจะช่วยนะครับผมจัดส่งส่งEMSให้ครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดนอกจากให้ร่วมด้วยช่วยกันทำบุญครับผม ...ขอบคุณครับ/คณาธิป

16. nutemu

nutemu เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2007
    แจ้งโอนกฐิน 100 ซอง 10060บาท. เวลา 17.38น. วันที่ 28/10/2555
    ที่อยู่ แจ้ง pm

17. pipat_san

pipat_san เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    ดีมากครับเห็นด้วยอย่างยิ่ง บุญต้องร่วมกันทำครับ ที่สำคัญความต้องการทำบุญมีมาก แต่ซองกฐินมีจำกัด ใครมีเยอะแบ่งกันได้ช่วยกันทำ บุญเต็มร้อย
    ขอบคุณในน้ำใจของน้องชายอย่างมาก
    อนุโมทนาบุญด้วยจร้า ^_^

ข่าวตอนนี้ยังไม่มีครับ

นอกจาก วันที่ 24 พ.ย 55 ตั้งองค์กฐินสามัคคี
    วันที่ 25 พ.ย 55 หลวงปู่พวงและพระสงฆ์กรานกฐิน

ปลายปี เตรียมจองบูชาพระกริ่งรุ่นแรกเพชรกลับและพระสมเด็จรุ่นแรก

คร่าวๆตามนี้ครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

ยังไม่ทราบครับ เอาไว้ทราบแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ :cool:

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ :cool::cool:

ถ้าเจออะไรดีๆนำมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังอีกนะครับผม ^_^

18. abcd

abcd เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    น้อมกราบหลวงปู่พวงพระสงฆ์ผู้เมตตา

19. optimus prime

optimus prime เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2011
    ขอร่วมทำบุญ 10 ซองครับ
    ที่อยู่ผม PM ให้นะครับ

อนุโมทนาและขอบคุณครับ

20. บีญ่าอาท

บีญ่าอาท เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ เลขบัญชีผมส่งให้ในpmแล้วนะครับ
    อนุโมทนาบุญร่วมกันครับ...
    พี่ๆท่านใดสนใจร่วมทำบุญซองกฐินกับหลวงปู่พวง ยังติดต่อมาได้นะครับ ยังมีซองแบ่งให้ร่วมทำบุญอยู่ครับ โทร.0822215556 ขอบพระคุณมากครับ..