ขอเรื่องรูปนามอีกสักรอบ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้ว่าง, 11 สิงหาคม 2015.

1. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ปัญจศีลนะ จำง่ายๆ ศึกษาตามนี้นะ:d

1. ไม่โหดร้าย = ปาณาติปาตา เวรมณี
    2. ไม่มือไว = อทินนาทานา เวรมณี
    3. ไม่ใจคด = กาเมสุมิจฉารา เวรมณี
    4. ไม่พูดปด = มุสาวาทา เวรมณี
    5. ไม่หมดสติ ด้วยสิ่งเสพติดมึนเมาทุกชนิด = สุราเมรยมัฏชปมาทัฏฐานา เวรมณี

2. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ถามอีกรอบไม่ต้องตอบเพราะตอบไม่ไดเแน่นอน
    เพราะมีแต่มิจฉาทิฏฐิ
    ถามว่าใช่ไหมที่ว่า:-
    แต่ละคนเกิดมาตามวิบาก เดินไปตามวิบาก
    ใครจะมาเป็นโค้ชชีวิตให้ใครได้วะ บ๊องส์ตู่
    เป็นโค้ชชีวิตประจำตัวใครได้สักคนไหม???

ใครจะเดินตรงเดินอ้อม เดินเข้าคุก เดินออกนอกประเทศ
    แล้วเดินกลับไม่ได้
    หรือเดินมาให้ลุงแมวดิสเครดิต บ๊องส์ตู่โค้ชใครได้
    ถามจริงๆ

3. ธรรมแท้ว่าง

ศีลมีไว้ให้จำหรือให้เอามาประพฤติกันแน่วะมาจากลิง

4. มาจากดิน

10
    บ่งอาการมั่วให้เห็นเลย

ประพฤติๆ :d ก่อนประพฤติก็ต้อง

รู้ว่าศีลที่ตนสมาทานนั่น มีอะไรบ้าง แต่ละข้อๆว่าอย่างไร มีเนื้อหาสาระอย่างไร จะได้ประพฤติถูกต้อง

ลม. ว่าสมาทานปัญจศีลสิขอรับ

5. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    อ้าวมิจฉาทิฎฐิเต็มแรงเลย คิดว่าสูญเปล่านี่หว่านี่

6. ธรรมแท้ว่าง

ตอบมาวาใครจะเดินทางตรง ทางอ้อม เดินช้าเดินเร็ว
    เคยมีใครเป็นโค้ชชีวิตให้ใครได้ หากเจ้าตัวเบาคิดว่า
    เขาถูกต้องแล้ว

7. bigtoo

อย่างน้อยผมก็ไม่ขากถุยใส่หน้าใครๆนะแล้วก็ไม่ผิดหลักการ. ที่ท่านคุยมาไร้ประโยชน์นะ เห็นจัดเต็มเอกวีย์ได้เป็นหน้าๆ ระเบิดลงเหรอครับ นี่แหล่ะครับที่ฝึกแบบเก็บกดไม่ได้วิปัสนา ถึงเวลาด่าได้เป็นหน้าไม่ละอายใจเลยเนาะ. ใครเขาจะเชื่อน้ำมนต์ทีนี้ นี่เขาเรียกว่าไม่รู้วิธีที่จะไม่รับของขวัญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2015
  8. ธรรมแท้ว่าง

มีไว้สังวรระวัง ไม่ใช่ไว้ท่องตอบข้อสอบมาจากลิง

9. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ลุงแมวผม ขออนุญาต พื้นที่ตรงนี้นะครับ..
    ขอตอบข้อความนี้หน่อยครับ..

เอาสั้นๆ ว่ากันตรงๆ
    ถามไอ้กบ หรือไอ้ เปรตวีร์สั้นๆ. นะครับว่า.
    ทำได้หรือเปล่า มีปัญญาทำได้อย่างผมหรือเปล่า
    ทำได้หรือยังครับ ณ เวลานี้. พวกนี้พิสูจน์ง่ายๆ

และไม่ต้องมาใช้ตรรกะระยำอ้างโน้นอ้างนี้หรอกครับ
    ทีอย่างนี้อ้างท่านโน้นท่านนี้จังนะ
    หน้าแหกละซิ ที่กล่าวความเท็จ ว่าคนอื่นๆ
    เค้าอ้าง ครูบาร์อาจารย์ มาก่อน เจอเล่าความจริงเลยเงิบ..

ใส่ความเท็จ ใส่ความคนอื่นๆเรื่อยเปื่อย
    พูดอะไรออกมาก็เข้าตัวเองหมดนั้นหละครับ
    สันดานเดรัจฉานสมัยเป็นกบคงติดตัวมาถึงได้
    แสดงความระยำแล้วระยำอีก

ถามอีกรอบก็ได้ ว่าตัวเปรตวีร์ ทำได้หรือยัง
    ถึงเที่ยวมาด่ามาปราส ตัวเองทำได้แค่ไหน
    แสดงให้คนอื่นๆ รับรู้เหมือนที่ผมทำให้คนอื่นๆ
    ดูหน่อยซิเด่วจะจัด คนไปทดสอบให้

คำตอบมีเพียงแค่ ว่าทำได้หรือไม่ได้. ตอบสั้นๆ

ปล.ขอบคุณ สำหรับพี้นที่ ครับ ลุงแมว

10. ฟางว่าน

ฟางว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

รูปนามคือความกระทบที่จิตไปยึดถือเวลาทำสมาธิ ก็ต้องเข้าใจว่ารูปเกิดอย่างนี้ดับอย่างนี้ นามคือสัญญาอารมณ์เกิดอย่างนี้และดับอย่างนี้ สมาธิชอบ

11. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ของคุณเอาระดับพื้นฐานให้ได้ก่อนนะครับ
    ที่ผมเขียนแนะนำมายังอยู่แค่ในระดับที่หยาบๆ
    แต่ผมเชื่อว่าคุณอ่านแล้วก็ยังไม่เข้าใจครับ
    เพราะคุณมันฝึกมาแบบผิดๆ ถึงได้หลงตัวเองว่า
    บรรลุคุณธรรมเป็นระดับโน้น ระดับนี้
    คุณว่าแปลกไหมครับ ทั้งๆที่ตอนนี้
    คุณไม่มีความเข้าใจในนามธรรมเลย
    ไม่มีความสามารถทางจิตทำอะไรได้เลย
    คุณยังหลงตัวเองได้ขนาดนี้..

แล้วค่อยจะมาเที่ยว
    ย้อนคนอื่นๆเรื่องวิปัสสนา ผมดูแค่ปัจจุบันครับ
    อย่าแสดงอะไรเกินตัวครับ คำบรรยายเกี่ยวกับ
    ที่คุณแนะนำคนอื่นๆมันพอบอกได้ว่าคุณทำได้แค่ไหน..
    อดีตก็คืออดีต เอาปัจจุบันก็พอนะครับ เข้าใจประเด็นนี้เนาะ
    ประเด็นขากถุย ตรงนี้ผมขอโทษนะครับ ที่เขียนเพราะว่า
    ผมทุเรศคุณมากครับ ที่เข้าไปพูด
    ในกระทู้ พระคำข้าว ซึ่งคำพูดคุณมันทุเรศจนน่าเกลียด
    ไม่เหมาะนำมาสาธยายต่อครับ..และ
    คากถุย น่าจะจบไปนานแล้วนะครับ คุณพูดบ่อยมานะครับ
    กี่ Rep แล้วครับที่ย้ำพูดอยู่นั่นหละ
    นิสัยอย่างนี้ มันมีแต่ พวกไม่แมนเค้าทำกันนะครับ

ผมพึ่งตอบ คุณ เอกวีร์ ไปกระทู้ ๒ กระทู้ทำเป็นเรื่องราวใหญ่โต
    เค้ากล่าวปรามาส กล่าวหาผมมากี่กระทู้แล้วครับหัดดูบ้าง
    ตัวคุณเองตอบกลับแบบ คำตอบเว้นคำตอบ
    ตัวเองทำเองบ้างเป็นครึ่งๆร้อยกลับไม่รู้ตัว นี่หละครับ
    ที่เค้าเรียกว่า ตรรกะวิปลาสหรือเพี้ยนครับ..

.ที่ท่านที่คุณนับถือ เอาเรื่องการทำน้ำมนต์
    มาอ้างเพราะว่า ตอนนั้นมีฆารวาส ถามเรื่อง มโนยิทธิ กับท่านที่คุณนับถือ
    แต่ท่านก็ตอบอะไรไม่ได้ แล้วก็อ้างอิงใส่ความคืน ว่าพระท่านที่สอน
    มโนยิทธิทำน้ำมนต์หรือเปล่า นี่คือ การตอบและตรรกะของท่านที่คุณเคารพ
    ผมได้ยิน จากสื่อทาง youTube บอกตามตรงว่า
    เป็นการตอบที่น่าระอายใจมากครับ..
    ก็ผมบอกแล้วว่า ท่านนั้นไม่มีกำลังจิต ไม่มีความสามารถทางจิต
    อ่านจำตำรา แบบที่ตัดแปะแล้วเที่ยวเอามาเผยแพร่ ฟาดฟันคนอื่นๆ
    ไปเรื่อยเปื่อยๆ เมื่อไรคุณจะมีความสามารถในการเข้าถึงตรงนี้
    เสียที แต่คงยากครับ เพราะวิบากกรรมคุณมันแรงครับ..
    ปล.คุณนะ เพี้ยน แล้วจริงๆนะครับ กรรมที่คุณปรามาส
    ไปทั่วมันกำลังเล่นงานคุณอยู่ครับ.. ผมไม่ได้พูดเล่นนะครับ
    คุณไปรักษาตัวตอนนี้อนาคตข้างหน้าคุณจะมีโอกาสหายได้นะครับ
    ด้วยความเครารพ

12. เอกวีร์

เอกวีร์ เป็นที่รู้จักกันดี

กูละกลุ้ม

สมมตินะ สมมติ สมมติว่า คุณเข้าใจว่า คุณทำได้ อะไรนั่น

ถามว่า เหตุ ที่ทำให้ทำได้ คืออะไร ครับ

พอทำได้แล้วเนี่ยะ เหตุ ที่เป็นต้นธาตุ ต้นการแสวงหา ต้นการดิ้นรน ดับไป หรือว่า ยังคาอยู่

ทีนี้ คนเจริญสติ เจริญสัมมาสมาธิเนี่ยะ เขาจะเน้น สุญญตาสมาธิ อนิมิตสมาธิ อัปณิหิต
    สมาธิ ซึ่งเป็น สมาธิในพระพุทธศาสน โดยอาศัย การทำกสิณก็ได้ ไม่ทำกสิณก็ได้ เพราะ
    ว่า ทำเป็นอุบายไปอย่างนั้น เนื้อหาสาระของ สมาธิจิต หรือ จิตตั้งมั่น จะอยู่ที่ การทวน
    กระแสไปเห็น เหตุเกิด และ เหตุดับ ทำกสิณแต่ก็ชื่อว่าอาศัยระลึก เพื่อเน้น สุญญตาสมาธิ
    อนิมิตสมาธิ อัปณิหิตสมาธิ ซึ่งเป็น ผัสสะ ที่จะทำให้ จิตได้รับการอบรม พ้นออกจาก โลกธรรม8

ถ้าไม่เคยทำ ไม่เคยปฏิบัติธรรมะ ได้แต่ ทำกสิณ ไปอย่างซื่อบื้อ ไม่รู้จัก นำมาใช้งาน
    (งานชำระกิเลส ) พอคนเขาถามหาธรรมะปฏิบัติ

ก็เอาเชียว เที่ยวท้าทาย " ใครดีกว่ากู ใครต่ำกว่ากู ใครเสมอกู " นัดเจอ แสดงกสิณ
    ทำเฮีย อะไรไม่ทราบ !! ชักชวนไปในทาง โลกธรรม8 ให้มันกัดกบาล อย่างองค์กรอิสระ

พอเขาไม่ได้ บ้าจี้ ไปขึงพืดตัวเอง ด้วยวิธีการท้าแบบคนโลกๆ เอาโลกธรรม8 มาบีบ
    มาเค้น ก็ไม่สาแก่ใจ

ยังจะ ข่มขู่ ต่อหน้า ธารกำนัน จะเพ่งพลังใส่ก้านสมอง ....คุณคร้าบ คนเขามี รัตนไตร
    เป็นสรณะ ใครเขา ละเมอ เพ้อเจ้อกันแบบนั้นครับ

คุณจะเพ่งพลัง แกว่งส้นตี ผ่านหน้า พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เหรอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2015
  13. เอกวีร์

งง ไหมจับ

สมมตินะ สมมติ

สมมติว่า ผมวางอารมณ์จิตทำกสิณ วันนี้ จิตแจ่มใสดี อุปกิเลสไม่ค่อยกุ้มรุม ผมก็
    กำหนดจิต อธิษฐานจิต ก่อนทำสมาธิ จะถอดจิต

พอจิตมันดี มันก็ ถอดไปเที่ยวนั่น เที่ยวนี้ กลับมาถึง ก็มากำหนดรู้ การดับไป
    ของ ฉันทะ ธรรม

เหตุมันดับไป การถอดจิตเป็นเพียง เรื่องขี้ตี ที่เกิดขึ้นจาก เหตุ

เหตุนั้นดับไปแล้ว ใครที่ไหน จะหน้า ส้นตี กล่าวอ้างอย่างละเมอ ว่า กูทำได้ กูเก่ง
    ในเมื่อ สรรพสิ่งมันตั้งอยู่ไม่ได้ แปรปรวนไปเป็นธรรมดา หากฝึก ก็กลับมาใหม่
    หากไม่ฝึก ก็หายไป ...กำหนดรู้อยู่อย่างนี้ ก็ไม่มีผู้ทำได้ ไม่มีใครทำอะไร มาตั้งแต่ต้น

แล้ว อะไรกันครับ ไปเที่ยวอ้างว่า จะไป เพ่งก้านสมอง .... เพ่งทำแปะ อะไร ในเมื่อ
    สังขาร มันไม่ใช่ของใคร

หรือว่า กิเลสไม่เคยเห็น ปัญญาไม่เคยยก สัมมาทิฏฐิครู KLVY ไม่เคยสอน

ถึงจะสอน ก็ ยังออกมั่วๆ หน่าครับ อ่านแล้วที่เขียนไว้ใน เว็บงำงะงุดงะงาน เงงีงะหงาเงตงา อะไรนั่น
    โดยเฉพาะ เรื่อง งูงิตๆ อะไรนั่น คนภาวนาเป็นไปอ่านเนี่ยะ จะทราบเลย คนสอนไม่รู้จักจิตตั้งมั่น

จึงได้แต่ สอนปิดนู้น ตัดนี่ เว้นนั้น ละนี่ ลิงแก้แห ชัดๆ ลอกเขามากล่าว มันเลยไม่เหมือน ยังไงก็ไม่เหมือน

14. เอกวีร์

น้องๆ หนู อย่า งง นะฮับ

คนเขาถามแค่ ทำกสิณได้หรือไม่ได้ แล้วให้ตอบสั้นๆ

ทีนี้

การทำกสิณ มันไม่ได้ จบลงสั้นตรงที่ ทำได้ หรือ ทำไม่ได้

คนที่ภาวนาเป็นเนี่ยะ จะทำได้ หรือ ทำไม่ได้ เขาอาศัย เป็น อุบาย อบรมจิต ขึ้นไปอีกทอดหนึ่ง

มันมี ขั้นต่อไป ไม่ใช่ จบลงตรงนั้น

ดังนั้น คนเขาไม่ได้ไปมั่วซั่ว จบลงตรงที่ ทำกสิณได้หรือไม่ได้

เขาต้องการ ชักชวนให้ เอามาเป็น ต้นทุนภาวนา สู่การเจริญสติ สัมปชัญยะ
    ขั้นเตาะแตะอีกสัก หนึ่งก้าว

เข้าห้องกรรมฐาน มันก็มี การสับห้อง สับปิติ เพื่อสำรอก กูทำได้ กูเก่ง ออก

หากเข้าใจได้ว่า ขั้นต่อไปมันมี ไม่มีหรอกครับ จะมา ถามหาเอาจาก เพื่อนพุทธบริษัท
    ด้วย คำถามตื้นๆ แค่ นกกระจอกกินน้ำ

15. มาจากดิน

10
    ในเมื่อ ลม. ไม่รู้เหนือรู้ใต้ แล้วสังวรระวังยังไงครับ

ยก ตย. หลังจาก ลม. ฟังเพลงมนต์เมืองเหนือแล้ว

https://www.youtube.com/watch?v=lzhaLSO-lEo

อยากไปเที่ยวภาคเหนือเหลือทน แต่ก็ไม่รู้อะไรเลย ไม่รู้จักถนนหนทางว่าเส้นไหนไปใต้ไปเหนือ เอาแต่อยาก จึงก้มหน้าก้มตาเดินไปตามยถากรรม อนิจจา ดันไปขึ้น ถ.เพชรเกษม แล้วจะถึงเมืองเหนือไหมขอรับ (deejai)

16. บุรุษไร้เงา

เอาง่ายๆสั้นๆนะครับ
    ประเด็นอื่นๆส่วนตัวตอบไปหมดแล้ว มันเหมาะใช้เฉพาะกับคุณไงครับ..
    อยู่ดีๆ ผมจะไปพูดกับคุณอย่างนั้นหรือครับ
    ก็สร้างเรื่องไว้เองก็ต้องรับเองนะครับ
    และขอถามแบบคำถามตื้นๆ แค่ นกกระจอกกินน้ำนะครับว่า
    ''คุณทำได้ไหมครับ และคุณทำได้ไหมครับ และก็คุณทำได้ไหมครับ''
    ..ผมถามคุณตรงๆแค่นี้นะครับ อย่าให้คนที่ผมเคยทำให้เค้า
    ได้รับรู้และได้สัมผัสมาแล้วได้มาท้าคุณเองเลยครับ
    คุณจะอาย ขายขี้หน้ามากกว่านี้ครับ..
    จะเขียนตรรกะไร้สาระอะไรให้มากความ
    คำถาม แบบที่คุณ ว่าเอง แค่นกกระจอกกินน้ำ
    แค่นี้เองตอบยากมากไหมครับ...

ปล.ไม่ได้กวนนะครับ แต่อยากพิสูจน์
    เผื่อสมาชิกท่านอื่นๆอยากจะรู้ว่าคนที่
    เอาแต่ด่าคนอื่นๆไปเรื่อยเปื่อย..
    ที่ทำได้แต่ในนิมิต กับ คนที่ทำได้จริง
    ผลที่ออกมามันจะเป็นอย่างไรไงครับ..
    หาไม่ได้จากตำรานะครับ.เพราะฉนั้นอย่าอ้างอีกนะครับ
    อย่าลืมนะครับ ว่าส่วนตัวเป็นฆารวาสนะครับ ไม่ใช่ห่มเหลือง
    .คุณลองทำดูให้เห็นหน่อยซิครับ..
    ใครมาดีก็ยิ้มรับ ใครมาไม่ดีก็ยิ้มรับ...
    จำไว้นะครับ ส่วนตัวไม่เคยหาเรื่องใครก่อน
    เพราะฉนั้นพึ่งระวังสังวรณ์ตัวเองให้ดีๆนะครับ

17. เอกวีร์

เชยระเบิดระเบ้อ คนที่เขาอ่านหนังสือออก ผมว่า เขาน่าจะ
    ทราบ "คำตอบ"แล้วนะครับว่า

เอางี้ละกัน

เอาเฉพาะที่ คุณรู้ ทราบชัด อยู่กับตัว

ไอ้ที่คุณบอกว่า คุณทำได้ มันเที่ยง หรือไม่เที่ยง !?

ถ้า ตอบว่า เที่ยง ทำไมต้อง คา ปู ชิ โน่ หละ

แต่ถ้าตอบว่า ไม่เที่ยง ...คุณคร้าบ คุณกำลัง เมา
    อะไรหรือเปล่า ครับ ถึงได้ ถามอย่างองค์กรอสิระว่า ใครทำได้ หรือไม่ได้ !?

การภาวนาเพื่อให้เกิด ไตรลักษณ์ญาณ สำรอก สังขตธรรมออกไป
    เพื่อไปเห็น ธาตุที่พ้นดิน น้ำ ลม ไฟ เข้าไปตั้งอยู่เนี่ยะ ไม่ใช่ ตรรกศาสตร์ หน่า
    คร้าบ และ ไม่ใช่เรื่องไร้สาระ

ถ้าคุณเอาแต่เห็น สรรพธรรมที่มีธาตุดิน น้ำ ลม ไฟ เข้าไปตั้งอยู่ได้ นั่นแหละ
    ธรรมไร้สาระ ธรรมก๊อปปี้ มันมีเงื่อนเวลา ต้องอาศัยการฟังตามกันมา
    ถึงจะ พยักหน้า NGOๆ เข้าใจว่า ตัวเองเข้าไปรู้แจ้งโลก งมโข่งหละไม่ว่า

18. เอกวีร์

น้องๆ หนู ต้อง อดทนฟังให้ดี นะขอรับ

การแสดงธรรมนั้น ต้องเป็นไปเพื่อ ธรรม เอา ธรรมเป็นใหญ่

ไม่ใช่เรื่อง ตัวบุคคล เป็นใหญ่

การแสดงธรรม ที่มุ่ง จะยก ตัวบุคคล เป็นใหญ่ มันจะอย่างหนึ่ง
    คนในโลกส่วนใหญ่ ชอบอะไรแบบนี้ มันวัดกันด้วย กิเลสใหญกว่าธรรม

ดังนั้น

การที่ อีกฝ่าย ปรารภ ธรรมเป็นใหญ่ ไม่เอา ตัวตน บุคคล เป็นใหญ่
    เวลาน้องๆ หนูๆ เห็น ธรรมแบบนี้แล้ว อาจถูกเขาหลอกให้เห็นไปว่า เป็นการปรามาส

อย่าง ธรรมบอกว่า โลกไม่เที่ยง ฟังแบบ เอาตัวตนเป็นใหญ่ แหม
    อยากจะ ยกส้นตี อัดคนแสดงธรรม

กรรมฐานทุกอย่าง มันเป็น ปฏิปทา มันมีความไม่เที่ยง เราจะอาศัย
    ความไม่เที่ยง นั้นไปเห็น อสังขตธาตุ อสังขตธรรม ดังนั้น

หากเราจะยืนกรานว่า สิ่งที่เขาปฏิบัติอยู่ มันไม่เที่ยง อันนี้ เป็น สัจจธรรม
    เป็น กิจญาณ ในการกำหนด เห็น สิ่งใดสิ่งหนึ่งเกิด สิ่งใดสิ่งหนึ่งดับ (ธาตุก็เรียก)

มันไม่ใช่เรื่องปรามาส หรือ โวหาร อวดรู้อะไร มันเป็น ธรรมขั้นต้นๆ สัมมาทิฏฐิ
    ขั้นพื้นฐาน

19. เอกวีร์

ธรรมวินัย แท้จริงแล้วคืออะไร

ก็คือ คำสอนทุกคำ ของพระพุทธองค์ คือ ธรรมวินัย ของแท้ ไม่จำเป็นต้องกำหนดเป็น ข้อๆ

พระพุทธองค์ ตรัสพยากรณ์เอาไว้ ว่า ภายภาคหน้า พุทธบริษัท จะมากไปด้วย การเอาความ
    สามารถ ความแตกต่างแห่งสัญญา การแสวงหา เป็นใหญ่ มากกว่า จะเอา ธรรมเป็นใหญ่ ก็
    ตอนที่ มีภิกษุเหาะขึ้นไปเอาบาตรไม่จันทร์

วันนี้ เรายังเห็น พุทธบริษัท พยายามยก ความสามารถตนเป็นใหญ่ นั่นก็ เพราะผลพวง
    แห่งกรรม ในครั้งนั้น ของภิกษุองค์นั้น [ ซึงเว้นไปแล้วหน่าคร้าบ เพราะ ท่านเป็น ต้นบัญญัติ]

ซึ่ง พอบัญญัติเป็น สงฆ์ห้ามแสดงฤทธิ

ฆารวาส ขี้ฉ้อ มันก็เล่นแร่แปรธาตุ ไม่เอา สัทธรรมเป็นใหญ่ หัวหมอ ซะงั้น ซึ่ง จะไปห้ามก็คง
    ไม่ได้ เพราะ ความเศร้าหมองเช่นนี้ต้องเกิด เป็นไปตาม พุทธพยากรณ์

20. bigtoo

ความสามารถอะไรเหรอ ที่ถามผมว่าผมทำได้มั้ย ทำแบบคุณที่มีพลังติดต่ออะไรต่อมิอะไรนะเหรอครับ. ผมสนใจอะไรแบบคุณเหรอครับผมจะทำทำไม. สิ่งที่ผมทำคือทานศิลภาวนา คุณทำแบบผมคุณทำได้มั้ยล่ะครับ ผมบริจาคตอนนั้นจำได้ว่า50000บาท.มีเงินอยู่เท่านั้นจริงๆ บริจาคหมดตัวเลยตัดความตระหนี่แบบนี้คุณทำได้หรือป่าว. จิตใจคุณกล้ามั้ย และจะให้ต้องให้ทำอะไรอีกหรือครับ และเรื่องฟาดฟันอะไรคุณ คุณเป็นคนมาด่าผมก่อนนะครับคิดดูดีๆ.ที่บอกขอโทษผมถ้าไม่เต็มใจขอโทษก็อย่ากล่าวเลยนะ. คุณรู้มั่ยสมัยก่อนนางวิสาขาเห็นพระอะไรทำไม่ตรงที่พระศาสดาสอน นางวิสาขาเขาก็ท้วงติง
    ก็ไม่เห็นเขาปรามาสอะไร. ผมก็ท้วงติงตามคำศาสดาแทนที่จะขอบคุณผมที่ชี้ทางให้กลับมาว่าผมไปปรามาสคุณนี่ศิษย์ใครกันแน่นี่ถึงขัดแย้งคำตถาคต คำพูดคุณเป็นข้าศึกกับพระศาสดาชัดๆ. พอเขากล่าวก็ว่าเขาประหัดประหาร พวกอันธพาลเหรอ. ทุกวันนี้เข้าต้องการสิ่งถูกกันทั้งนั้น. คุณมาด่าใส่ผมยังจะมากล่าวหาผม นี่หรือเมืองพุทธ