ขอปิดงานบุญหล่อพระที่วัดเขาดิน จ.ชลบุรี วันที่ ๒๓ มี.ค.๒๕๕๗

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย bhothisata, 21 มิถุนายน 2013.

1. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

คุณป้าเล็ก โอนปัจจัยเข้ามาวันที่ ๒๗ ต.ค. จำนวน ๕๐๐. บาท ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญด้วยครับ

2. bhothisata

น่าปลื้มใจแทนคุณพี่สามีภรรยาที่อยู่อำเภอหนองขาหย่าง จ.อุทัยธานี ที่กรุณาช่วยดำเนินการเรื่องอาหาร คือการทำกระเพาะปลาและไอศครีม คุณพี่ผู้หญิงได้อาสาสมัครแม่บ้านจากสถานที่ที่ท่านทำงานอยู่ ได้จัดเตรียมซื้อของทำอาหารด้วยตัวเองท่านเอง ครั้งแรกที่ทำงานบุญที่วัดท่าซุงในวันมาฆะเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ วันรุ่งขึ้นตอนเช้ามีบริษัทก่อสร้างโทรมาให้คุณพี่ผู้ชายไปเป็นที่ปรึกษางานที่โรจนะ คุณพี่ผู้ชายท่านอยู่บ้านทำไร่ทำสวนมาหลายปีเพราะเบื่อๆงาน ประกอบกับงานน้อยด้วย พอมาเริ่มทำงานบุญก็บังเอิญมีเหตุการณ์เช่นนี้เข้ามาพอดี สำหรับผมแล้วไม่แปลกใจเพราะมั่นใจว่าถึงวาระของคุณพี่ทั้งสองที่จะเข้ามาเป็นกำลังให้กับงานบุญของเรา เทวดาที่วัดหรือหลวงพ่อฯท่านคงโปรดเมตตาช่วยให้คุณพี่ทั้งสองกลับมาคล่องตัวอีกครั้ง มาครั้งนี้งานที่โรจนะเสร็จ คุณพี่ผู้ชายท่านคิดว่าจะพักผ่อนสักสองอาทิตย์ ปรากฏว่ามีบริษัทที่พัฒนาการโทรมาเรียกไปสัมภาษณ์งาน และตกลงจ้างงานคุณพี่ผู้ชายต่อ ครั้งนี้งานบุญยังไม่เริ่มคุณพี่ผู้ชายก็ได้งานก่อนซะแล้ว ก็ขออนุโมทนาบุญกับคุณพี่ทั้งสองและก็คงจะขอความกรุณาให้ท่านทั้งสองได้อยู่ช่วยดำเนินการจัดการเรื่องงานบุญตั้งแต่นี้ต่อไปจนถึงในอนาคตด้วยเทอญ ครั้งนี้ได้เรียนสายกับท่านในจำนวนงบประมาณ ๓๐,๐๐๐. บาท ที่เราจะทำงานบุญในครั้งนั้ เราจะได้ กระเพาะปลา ๕ หม้อใหญ่ ไอศครีมมะพร้าวน้ำหอม ๔ ถัง ได้เรียนไว้กับคุณพี่ผู้หญิงไว้ว่าให้ขอดำเนินการเรื่องการให้ปัจจัยช่วยเหลือแม่ครัวที่มาช่วยบ้างตามสมควรเพราะบางท่านอาจจะมาจากครอบครัวที่ยากจนแต่มีศรัทธาที่จะมาช่วยงานบุณกับพวกเรา เราก็ต้องสงเคราะห์แม่ครัวเหล่านั้นตามสมควร จึงได้เรียนให้กับสมาชิกที่มาร่วมบุญได้ทราบถีงเรื่องการดำเนินการเกี่ยวกับปัจจัยตรงนี้ให้ทราบ หากท่านใดเห็นว่าไม่สมควรหรือมีข้อคิดเห็นประการใด ผมขอรับฟังและจะปรับปรุงแก้ไขตามคิดเห็นของท่านที่เข้ามาร่วมบุญครับ ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ

3. bhothisata

ส่วนใหญ่แล้วผมยึดคำสั่งสอนและการทำนายอนาคตของหลวงพ่อฯเป็นหลัก ดังนั้นผมจึงอยากให้พวกเราเชื่อมั่นว่าสิ่งที่หลวงพ่อฯเคยกล่าวว่า "วัดท่าซุงจะไม่สิ้นพระอริยะ จนกว่าจะถึง พ.ศ. ......." นั้น ผมเชื่อและจะขอจัดงานบุญที่วัดท่าซุงเท่าที่มีโอกาสจะทำได้ เพราะถ้าท่านใดเคยฟังพระสูตรที่กล่าวถึง พี่น้องสองท่านทำบุญในสถานที่ที่ต่างกัน มีโอกาสทำบุญกับพระอริยะหรือพระสุปฏิปัณโณที่มีจำนวนแตกต่างกัน กำลังบุญที่เกิดขึ้นในขณะที่ท่านสิ้นชีวิตแล้วไปจุติบนชั้นเทวดานั้น จะมีกำลังบุญที่ต่างกัน ในความคิดเห็นส่วนตัวจึงขอทำบุญในเขตที่มีพระอริยะเจ้าอยู่เป็นจำนวนมากเป็นหลัก และขอทำบุญในเขตที่มีพระอริยะเจ้าอยู่น้อยตามกำลังที่มี่ เพื่อเป็นการช่วยเหลือสมาชิกให้ได้อานิสงส์สูงสุดหากยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด แต่ถ้าท่านใดมีความเห็นที่แตกต่าง ตรงนั้นคงเป็นเรื่องของปัญญา ทิฐิหรือความเชื่อของแต่ละบุคคล คงจะกล่าวและอธิบายให้ฟังกันได้ยาก

วันนี้เป็นวันพระ ผมจะขอนำปัจจัยส่วนหนึ่งไปซื้อปลาที่ตลาดที่กำลังจะถูกฆ่าไปปล่อย และจะส่งรูปไปให้คุณเขากระโดงดู เพื่อนำมาลงในกระทู้ ผมเคยอ่านวิธีการนำรูปมาลงในกระทู้ อ่านผ่านๆตา คิดว่าไม่ยากแต่ยังไม่เคยทำเพราะปกติเมื่อก่อนไม่ค่อยได้ใช้คอมฯ มักปฏิบัติอยู่บนเขาหรือสถานที่ห่างไกลไฟฟ้า มาถึงวันนี้ก็เลยไม่กระตือรือร้นที่จะหัดทำ มักปล่อยวาง แต่ถ้าจำเป็นในวันข้างหน้าก็คงต้องกลับไปลองทำดู ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ

4. ป้าเล็ก

ป้าเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    ติดตามอ่านอยู่เสมอ แต่ไม่ค่อยได้โพส สำหรับปัจจัยที่โอนไปสมทบนั้น ขอร่วมบุญทุกอย่างค่ะ โมทนาบุญกับทุกท่านนะคะ

5. เขากระโดง

เขากระโดง เป็นที่รู้จักกันดี

ในช่วงที่ได้ร่วมทริปทำบุญที่วัดท่าซุง 2-3 ครั้งที่ผ่านมา เหมือนกับเป็นการได้มาพักผ่อนและปล่อยวางภาระหน้าที่ทุกอย่างลงชั่วคราว ได้พบเจอกัลยาณมิตรใหม่ๆหลายคน พูดคุยแลกเปลี่ยนการปฏิบัติธรรม และที่สำคัญได้กราบหลวงพ่อฤาษีฯ ความรู้สึกว่าจิตใจเยือกเย็นแช่มชื่น มีความสุขอย่างมาก การเดินชมในรอบๆวัดพร้อมกับปล่อยวางความรู้สึก ก็จะรู้สึกเบาโล่ง สบายอย่างไม่เคยเป็นและเหมือนค้นพบความสุขที่ห่างหายไปนาน
    อิ่มอกอิ่มใจกับกระเพาะปลาและไอศครีมที่ได้จัดเตรียมไว้ และสามารถดูแลญาติธรรมจำนวนมากได้ คิวยาวเหยียดและกระเพาะปลาหมดเร็วมาก ครั้งนี้คงอิ่มบุญมากกว่าเดิมที่มีกระเพาะปลาหม้อใหญ่ๆหลายหม้อ คงจะเพียงพอและในครั้งนี้ข้าพเจ้าคงจะได้ชิมกระเพาะปลาซะที
    ในทุกสามเดือนจะเป็นเวลาที่รอคอยที่จะได้มาทำบุญที่วัดท่าซุง ร่วมกับพี่น้องกัลยาณมิตรทุกคนค่ะ

6. ป้าเล็ก

ป้าเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    รู้สึกเสียดายคราวนี้ติดเวรอีกแล้วไปไม่ได้ อย่างไรเสียก็ขอร่วมบุญทั้งหมดทุกบุญไว้ตั้งแต่บัดนี้นะคะ สาธุ

7. bhothisata

ไปต่างจังหวัดมาสามวัน ไม่ได้ใช้คอมฯเลยครับ พึ่งจะกลับมาครับ

8. bhothisata

คุณราชแสง โอนปัจจัยเข้ามาวันที่ ๓๑ ต.ค. จำนวน ๘๐๐ บาท ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญครับ

9. Noinea

Noinea เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญทุกอย่าง 100 บาทค่ะ
    โอนวันนี้ เวลา 17:39 น. ค่ะ

อนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับทุกๆท่านด้วยค่ะ

10. bhothisata

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญครับ ปรับชื่อให้แล้วครับ หน้าหนึ่งครับ

11. bhothisata

คุณ NICKAZ โอนปัจจัยเข้ามาวันที่ ๒๘ ต.ค. จำนวน ๕๐๐. บาท ขอโมทนาบุญและขอขอบพระคุณครับ ปรับชื่อให้แล้วที่หน้าหนึ่ง ลำดับที่ ๑๙ ครับ

12. bhothisata

คุณ Ficus_racemosa โอนปัจจัยเข้ามาวันที่ ๑ พ.ย. จำนวน ๓๐๐. บาท ขอโมทนาบุญและขอขอบพระคุณครับ ปรับชื่อให้แล้วที่หน้าหนึ่ง ลำดับที่ ๒๒ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2013
  13. bhothisata

วันนี้ไปงานสวดพระอภิธรรมสมเด็จเกี่ยว วัดสระเกศ คุณครูเอ ครูฝึกมโนฯ จากบ้านสายลม และ ร.ศ. บางท่านจาก ม.เกษตรศาสตร์ ร่วมบุญมา ๔๕๐. บาท มีครูฝึกจากบ้านสายลม อีกท่านหนึ่งร่วมบุญมาจำนวน ๑๐๐. บาท ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญครับ ผมเรียนท่านว่าผมจะนำไปร่วมบุญกับกองกลางเพื่อที่จะได้งานบุญหลายงานบุญครับ

พรุ่งนี้ ผมไปงานกฐินลำปาง กลับคืนวันที่ ๓ พ.ย. ๒๕๕๖ ครับ คงไม่ได้เข้ามาในกระทู้ครับ

ขออภัยครับที่ไม่ได้แจ้งยอดให้ทราบ ยอดที่กัลยาณธรรมร่วมบุญมารวมกับยอดของผมรวมทั้งสิ้น ๒๗,๐๔๐. บาท ครับ ได้ถวายปัจจัยไปแล้ว โดยมีคุณครูเอ ครูฝึกจากบ้านสายลม และครูฝึกจากบ้านสายลมอีกหนึ่งท่านที่ไปร่วมงานโดยบังเอิญครับ สอบถามรายละเอียดได้จากคุณครูเอครับ ท่านไปบ้านสายลมทุกต้นเตือน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2013
  14. bhothisata

grim10
    สมาชิก

แจ้งโอนเงินทำบุญ

โอนไปทั้งหมด 1400 1.11.56
    เวลา 11.57
    ผมร่วมทำบุญ1000
    วรรณี ฉัตรทอง 200
    ชื่อ ภิรษา โชติเปรมวัฒนา 200
    ขอบคุณครับ

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญครับ ปรับชื่อให้แล้วครับ หน้าหนึ่งครับ

15. fhasaiii

fhasaiii Active Member

8 มิถุนายน 2013
    เพื่อนฝากมาร่วมทำบุญด้วยค่ะ
    ชื่อเล็ก วงศ์ษา โอนเงินแล้ววันที่ 3/11/56 เวลาประมาณ บ่าย 2 กว่าๆ
    จำนวน 300. ค่ะ

16. อารมณ์ดี

อารมณ์ดี เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    ขอโมทนากับครูสร และทุกท่านค่ะ และได้ร่วมบุญทุกอย่างกับครูสร จำนวน 1000.00 วันที่ 2 พ.ย. 2556 เวลาประมาณ 19.00 น. ค่ะ

17. bhothisata

ผมกลับมาจากกฐินลำปาง ยอดคร่าวๆได้ ๔๕๒,๐๐๐ เศษๆ ครับ ยังนับไม่หมด ท่านใดอยากชมรูป รอพระครูปลัดอัครพลมาลงรูปในกระทู้ของท่านนะครับ หรือสอบถามได้ที่คุณไข่หวานน้อยเพราะไดัพบปะกับญาติธรรมทั้งสองที่นั่นครับ ผมกลับมาแล้ว ไปส่งหลานสาวที่สุพรรณบุรีเพราะพาไปในงานกฐินด้วย พึ่งจะถึงบ้านครับ มีเวลานิดหน่อยมาลงกระทู้ พรุ่งนี้จะไปเพชรบุรีและราชบุรีในเรื่องธุระทางโลกและทางธรรมครับ จะพยายามมาปรับยอดในกระทู้ให้ในวันพุธครับ ตอนนี้อีกสี่นาทีจะตีสาม เหนื่อยและง่วงแล้วครับ สายๆต้องเดินทางต่อ ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ

18. bhothisata

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญครับ ปรับรายชื่อให่แล้วที่หน้าหนึ่ง ลำดับที่ ๒๙ ครับ

19. bhothisata

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญครับ ปรับรายชื่อให่แล้วที่หน้าหนึ่ง ลำดับที่ ๓๐ ครับ

20. rathsarin

rathsarin เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้7/11/56 ประมาณ10.50น.โอนไปร่วมบุญ107บาทคะ