ขอปิดงานบุญหล่อพระที่วัดเขาดิน จ.ชลบุรี วันที่ ๒๓ มี.ค.๒๕๕๗

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย bhothisata, 21 มิถุนายน 2013.

1. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งใจไปสวดมนต์ที่วัดสระเกศ ขับรถกันไปสองคัน แต่คันผมไปไม่ทันสวดมนต์เพราะวิบากของคนที่พาไปด้วย คนขับขับรถหลงทาง ขับรถวนขึ้นทางด่วนไปอีกทางหนึ่ง คนนั่งก็โวยวายตามประสาคุณผู้หญิงที่เป็นเช่นนั้นตามปกติ ได้บอกน้องๆไปว่า ไปวันนี้ไม่ทันไม่เป็นไร วันอื่นมาใหม่ก็ได้แต่ขอให้แต่งตัวให้เรียบร้อย แต่ก็รู้สึกดีที่ไม่ได้เข้าไปในวัดเพราะมีคนในกลุ่มที่แต่งตัวไม่เรียบร้อย รถคันที่แต่งตัวกันเรียบร้อยไปถึงวัดสวดมนต์เป็นปกติ ในที่สุดรถคันผมตามไปถึงภายหลังตอนสวดมนต์เสร็จพอดี ก่อนไปพระได้บอกแล้วว่าต้องได้พบกับครู AMY และเป็นเช่นนั้นจริงๆ พบกันตอนออกมาที่หน้าวัด ได้สนทนากับท่าน ท่านฝากปัจจัยมาทำบุญเพิ่มอีก ๑๐๐ บาท รวมเป็น ๓๐๐ บาท , คุณทิพย์ ร่วมบุญมา ๕๐๐ บาท , น้องโต๋ ร่วมบุญมา ๑๐๐ บาท สนทนากันตามสมควรจึงแยกกลับ ก่อนแยกจากกัน คุณครู AMY ชี้ให้ดูพระจันทร์ทรงกลด ซึ่งแต่แรกไม่ชัดเต็มดวง ( ปกติไม่ค่อยได้สนใจ) พอจะกลับ พระจันทร์ทรงกลดเต็มวงล้อมรอบครึ่งดวงแลดูสวยงามพอสมควร หลังจากนั้น น้องๆที่มาด้วยกันอยากจะไปเดินเที่ยวที่เยาวราชและหาอาหารเย็นทาน ผมคิดอยู่ในใจ จะไปหาของกินถึงเยาวราชตอนดึกๆน่ะหรือ เจ้ากิเลสของคนนี่มันช่างพากันไป แต่ก็ไปกับเขาไม่ได้ขัด ไปสั่งอาหารทานกัน ก็ทานไม่ค่อยลง นึกสงสารเขา เพราะอาหารเป็นของเผาๆย่างๆ แต่ทานไปอย่างละสองตัวตามมารยาท พอทานเสร็จก็รวบรวมจานไว้ให้เจ้าของร้าน ภาพจานสีชมพูสองสามใบที่วางอยู่บนโต๊ปรากฏขึ้นมาในความทรงจำว่า ได้ฝันถึงเหตุการณ์เช่นนี้มาก่อน จากนั้นมานั่งสั่งขนมหวาน น้องๆสั่งรังนกแป๊ะก๊วย ผมนั่งรอ ระหว่างรอ จิตดิ่งเป็นสมาธิแล้วมีภาพพระปรากฏขึ้นมาจนต้องหลับตามองภาพที่ท่านแสดงให้เห็น มองแล้วผ่านเหมือนเช่นเคย เพราะสิ่งเหล่านี้เป็นอดีตได้ผ่านพ้นไปหมดแล้ว จากนั้นก็แยกย้ายกันกลับ ขากลับขณะนั่งรถผ่านสถานที่ที่หนึ่ง จำได้อีกว่าได้ฝันถึงเหตุการณ์เช่นนี้อีก จากนั้นก็ไม่มีอะไร กลับถึงบ้านตามปกติ นี่คือเรื่องแปลกๆที่เกิดขึ้นวันนี้ครับ ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ

2. bhothisata

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2013
  3. bhothisata

4. bhothisata

ร่วมทำบุญกับคุณ ญ.หญิง ( ณ ญาดา ) จำนวน ๒๐๐ บาท ตามกระทู้ข้างล่าง รายการที่ ๓๖ ครับ

ธรรมสัญจร (๑๘)
    ทำบุญกับพระครูบาบุญชุ่ม ญานสังวโร ในวาระออกกรรม ถ้ำราชคฤห์
    จ. ลำปาง
    วันศุกร์ที่ ๑๙ - วันเสาร์ที่ ๒๐ ก.ค. ๕๖

รายนามผู้ร่วมบุญ
    ๑. กองทุนบึงลับแล ๕๐๐ บาท
    ๒. หลาน ๆ สกุล "ศราภัยวานิช" ๕๐ บาท
    ๓. คุณเดือนสาม ๑๐๐ บาท
    ๔. คุณลักษ์ ๑๐๐ บาท
    ๕. คุณภีมะ ๒๐๐ บาท
    ๖. คุณ justpon ๕๕๐ บาท
    ๗. คุณพรหมณณฐ ศุขปลื้มลักษมี ๖,๖๖๖.๖๖ บาท
    ๘. คุณ SuperNon ๕๐ บาท
    ๙. คุณอาโกสา ๑๕๐ บาท
    ๑๐. คุณบรรณ ๖๐ บาท

๑๑. คุณซามิ้น ๑๐๐ บาท
    ๑๒. คุณพนม ๑๐๐ บาท
    ๑๓. คุณ Nepher ๕๐ บาท
    ๑๔. คุณวารุนี - แข - ไม่ทราบนาม ๓๐๐ บาท
    ๑๕. คุณต๋องตั้ม ๑๐๐ บาท
    ๑๖. คุณเจิ๋งหาง-นางฉวีวรรณ แซ่ย่าง และครอบครัว ๒๒๒ บาท
    ๑๗. คุณเอก ๑๐๐ บาท
    ๑๘. คุณสายท่าขนุน ๒๐๐ บาท
    ๑๙. คุณเศวตอุบล ๕๐ บาท
    ๒๐. คุณ thummawichit และคณะ ๔๐๐ บาท

๒๑. คุณดาว ๑,๐๐๐ บาท
    ๒๒. คุณละออ และคณะกัลยาณธรรมเดนมาร์ก ๓,๕๑๘.๔๐ บาท
    ๒๓. คุณ Dinnamlomfi ๑๐๐ บาท
    ๒๔. คุณลือชา ธรรมวิชิต และคณะ ๒๐๐ บาท
    ๒๕. คุณวรานิษฐ์ ๑๐๐ บาท
    ๒๖. คุณคนคนนี้น่ารัก ๑๐๐ บาท
    ๒๗. คุณ yodchsap ๑๐๐ บาท
    ๒๘. คุณ taroball ๒๐๐ บาท
    ๒๙. คุณแม่ฉวี - น.ท. สุรพล มีกรงาม /คุณสายบัว - จินตนา พรหมประเสริฐ ๑,๐๐๐ บาท
    ๓๐. คุณ jj123 ๑๐๐ บาท

๓๑. คุณอาโกสา ๑๐๐ บาท
    ๓๒. คุณ jarinnicjar ๑๐๘ บาท
    ๓๓. คุณ WHITE ROAD ๓,๐๐๐ บาท (มาจากเงินค่าเดินทางที่เปิดรับทดแทน ๒ ที่ และไม่ประสงค์รับเงินคืน ผู้จัดนำร่วมบุญให้)
    ๓๔. คุณสีเลิศ กุลประสิทธิ์ และครอบครัว ๑,๐๐๐ บาท
    ๓๕. คุณฐาณพงศ์ ๑๐๐ บาท
    ๓๖. คณะลูกหลานหลวงพ่อฤๅษีฯ ๒๐๐ บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2013
  5. bhothisata

ร่วมทำบุญกับคุณ ญ.หญิง ( ณ ญาดา ) จำนวน ๒๐๐ บาท ตามกระทู้ข้างล่าง รายการที่ ๕ ครับ

ธรรมสัญจร (๑๙)
    พิธีบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ
    & เทปูนส่วนพระเกศสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก ๒๑ ศอก วัดหนองบ้านเก่า (วันสุดท้าย)
    จ. กาญจนบุรี
    วันอาทิตย์ที่ ๒๑ ก.ค. ๕๖

รายนามผู้ร่วมบุญ
    ๑. กองทุนบึงลับแล ๕๐๐ บาท
    ๒. หลาน ๆ สกุล "ศราภัยวานิช" ๕๐ บาท
    ๓. คุณภีมะ ๒๐๐ บาท
    ๔. คุณ SuperNon ๕๐ บาท
    ๕. คณะลูกหลานหลวงพ่อฤๅษีฯ ๒๐๐ บาท

6. ปักธงชัย

ปักธงชัย เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ ณพล เลิศสุมิตรกุล และ ครอบครัว ร่วมทำบุญทุกอย่าง 1000 บาท โอน 18/7/56
    อิทังปุญญะผะลัง
    ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศผลบุญกุศลนี้แก่บิดามารดา ญาติพี่น้อง ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ และอุทิศไปให้ทุกรูปทุกนาม ทั้ง 20 ชั้นพรหมโลก 16 ชั้นเทวะโลก มนุษย์โลก มารโลก ยมโลก อบายภูมิทั้ง 4 มี นรก เปรต อสูรกาย สัตว์เดรัจฉาน และ ในหมื่นโลกธาตุกับอีกแสนจักรวาลพิภพ ทั้งที่เป็นมนุษย์ อมนุษย์ รูปวิญญาณ อรูปวิญญาณ และ สรรพสัตว์ทั้งหลาย ทั้งที่เป็นมิตรและศัตรู ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าทุกภพชาติ ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มมีเวรซึ่งกันและกัน อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงโมทนาบุญนี้ และพึงได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียวกันกับข้าพเจ้าจะได้รับ ณ กาลบัดนี้เทอญ ขอผลบุญบารมีที่ข้าพเจ้าเคยทำมา และ ด้วยบารมีแห่งพระอริยเจ้าทั่วทั้งแสนโกฏิจักรวาล จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าสำเร็จมรรคผล เทอญ
    นิพพานะปัจจะโยโหตุ ปัจจุบันเนกาเล
    ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญ ครับ

7. suppysuppy

suppysuppy เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญด้วย 40 บาทค่ะ
    โอนเงินวันที่ 18/07/56 เวลา 14:32

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ

8. bhothisata

วันนี้ วันที่ ๑๘ ก.ค.เวลาบ่ายๆไปกราบหลวงปู่อินทร์ วัดกลางคลองสี่ รังสิต นำปัจจัยส่วนตัวถวายใส่ซองจำนวนหนึ่ง ขออนุญาตนำปัจจัยจากกองกลาง ๑๐๐ บาท ร่วมถวายท่านเพื่ออานิสงส์ของพวกเราและขอให้ทุกท่านได้อนุโมทนาบุญทั่วกันเทอญ

9. bhothisata

10. ทรเทพ

ทรเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ไปกราบหลวงปู่เป็นยังไงบ้างครับพี่

11. bhothisata

พี่ไปธุระทางโลกมาพึ่งกลับครับ

12. NICKAZ

NICKAZ เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2009
    รับทราบครับพี่สร ขอขอบพระคุณที่ได้แจ้งให้ได้รับทราบ

สำหรับปัจจัยที่มอบให้นี้ แล้วแต่ทางพี่สรจะกรุณาจัดให้ตามสมควร ผมไม่มีเงื่อนไขหรือข้อกำหนดใดๆว่าจะต้องให้นำไปไว้ตรงส่วนไหน ที่ใด เอาเป็นว่าถ้าพี่สรเห็นควรจะนำไปสมทบไว้ตรงไหน ที่ใด ผมล้วนมีความยินดีด้วยทั้งสิ้น

สำหรับกำหนดการร่วมทำบุญในครั้งนี้ ผมขอส่งใจไปร่วมด้วย เหมือนกับครั้งที่แล้วนะครับ ดังนั้น คงจะมีที่นั่งในส่วนของผม ว่างลง 1 ที่ จึงขอเชิญชวนมายังท่านสมาชิกที่สนใจอยากร่วมงานบุญในครั้งนี้ โปรดติดต่อ ทาบทามกับทางพี่สร กันตามสะดวก ได้ต่อไปครับ

จึงเรียนมาเพื่อกรุณาทราบครับ

ปล.1 ขออนุโมทนากับพระ watjojo ด้วยครับ

ปล.2 ขออนุโมทนากับคณะลูกหลานหลวงพ่อฤาษีลิงดำด้วยครับ ลูกหลานของหลวงพ่อมีความสามัคคีกันดี คนนอกเห็นเข้า รู้สีกชื่นชม ก็เลยอยากมีส่วนร่วมในงานบุญด้วยคนครับ

13. bhothisata

ราชแสง
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 257
    ได้รับอนุโมทนา 316 ครั้ง ใน 47 โพส
    พลังการให้คะแนน: 77
    ราชแสง will become famous soon enoughราชแสง will become famous soon enough
    โอนเงินร่วมทำบุญครับ ครูสร

โอนเงินร่วมทำบุญครับ นาย สมเกียรติ ราชแสง และครอบครัว 200 บาท นางสาว สมศรี ช่วยธรรมกิจ และครอบครัว 200 บาท

ขอโมทนาครับ

14. bhothisata

ขออนุโมทนาบุญครับ

15. bhothisata

วันเสาร์ที่ ๒๐ นี้ มีงานที่วัดหลวงปู่ทองอินทร์ เนื่องในวันคล้ายวันเกิดท่านครับ

หลวงปู่บอกเหมือนพระทั่วๆไปที่บอกพี่ครับ "ท่านบอกว่าดี"

ถามท่านว่า "มีอะไรต้องทำเพิ่มเติมไหมครับ"

หลวงปู่ท่านตอบว่า "ไม่มี"

พี่ก็เลยไม่ทราบว่าจะถามอะไรต่อ ก็คงต้องทำแบบที่ทำอยู่ทุกวันครับ

ตอนไปกราบท่านมีคนรออยู่สี่ห้าคน สองคนแรกคุยกับหลวงปู่นานมาก พี่ไปถึงบ่ายสองโมงกว่า ก็เลยนั่งภาวนาไปตามประสา สองคนแรกไปแล้ว อยู่ข้างหน้าพี่อีกสามคน ท่านเมตตาสอน ท่านบอกว่าพวกเราหกคนนี้ ( ไม่รู้ว่าท่านนับจำนวนคนตั้งแต่เมื่อไหร่ พี่ไปกับน้องอีกสองคน รวมเป็นสาม ข้างหน้าสาม รวมเป็นหกคน) เวลาไหว้พระ ให้กำหนดนึกเอาว่าให้นำดอกไม้ไปไหว้องค์สมเด็จฯ พี่ทำจิตตามเพราะเห็นภาพพระท่านอยู่แล้ว ( เหมือนมโนฯที่หลวงพ่อฤาษีสอนและพี่ก็ทราบอยู่แล้วว่าจะต้องทำอย่างไร ) ไปกราบพระแล้วก็แยกกาย แผ่เมตตาไปทั่วจักรวาลตามประสาแบบที่เคยทำ รู้สึกได้ถึงสิ่งที่มีพลังที่มีความสุขเหมือนกับท่านเคาะในส่วนปัญญาของพี่ให้ออกมามากกว่าเดิม มันอธิบายได้ยากถึงความรู้สึกตรงนั้น แต่จิตรู้ครับ ท่านเล่านินานเรื่อง ช้าง ลิง นก ให้ฟัง ท่านเล่าว่าสามตัวนี้ไปพักอยู่ที่ต้นไม้เดียวกัน สนทนากันว่าต้นไม้ที่เรามาพักอยู่นี้เกิดขึ้นตั้งแต่เมื่อไหร่ เป็นการลองปัญญากัน ใครชนะจะได้เป็นหัวหน้า ถามลิงลิงบอกว่าเห็นมาแต่เกิด ถามช้าง ช้างก็บอกว่าเห็นมาตั้งแต่เกิด แต่นกบอกว่า นกได้กินลูกไม้แล้วมาถ่ายทิ้งไว้ ต้นไม้นี้เลยเกิดขึ้นได้ ในที่สุด นกเป็นฝ่ายชนะ หลวงปู่ท่านสนทนาอยู่อีกนาน มองดูเวลาอีกครั้งก็บ่ายเกินสามโมงครึ่งกว่าแล้ว รู้สึกเกรงใจหลวงปู่มากเพราะเลยเวลาจำวัดท่านแล้ว ท่านสนทนาธรรมเสร็จท่านก็ถามว่ามีอะไร พี่จึงกราบเรียนถามสิ่งที่สงสัยครับ

16. ราชแสง

ราชแสง Active Member

11 พฤษภาคม 2008
    ขออนุโมทนาสาธุ กับทุกท่านด้วยนะครับ
    และขอขอบคุณ ครูสร มากๆครับ ที่ทำให้พวกเราทุกคน(โดยเฉพาะผมที่หาโอกาสเข้าวัดทำบุญได้ยากมากด้วยหน้าที่การงานจึงไม่ค่อยสะดวก) ได้มีโอกาสทำบุญใหญ่ร่วมกันอีกครั้งครับ

17. bhothisata

ครับ ก็ขออนุโมทนาบุญกับพวกเราทุกๆท่านครับ ที่มีใจใฝ่กุศล เป็นเพราะความดีของพวกท่านเองล้วนๆ ไม่เกี่ยวเนื่องจากตัวผมมากมาย ผมแค่มาแจ้งข่าว หากศรัทธาไม่เกิด บุญบารมีไม่สัมพันธ์กันก็คงจะเข้ามาอ่านผ่านๆ สำหรับผมแล้ว อยากให้ท่านที่เข้ามาอ่านโมทนาบุญไปด้วย ให้ใช้ใจโมทนาก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเข้ามากดหรือเข้ามาในกระทู้ แต่ท่านที่ชอบเข้ามาในกระทู้อยู่แล้วก็คงกดโมทนาตามที่ท่านชอบใจ อย่างนี้ก็ไม่เป็นไรครับ

เรื่องรูปภาพ ผมไม่มีภาพมาประกอบให้ดู ต้องรอน้องบางท่านที่อยากจะเก็บบันทึกภาพไว้ เดินทางมาร่วมบุญแล้วนำภาพมาลง ท่านใดอยากทราบรายละเอียดความชัดเเจ้งด้วยตาของเรื่องงานบุญ ให้มาสัมผัสเองหรือสอบถามจากท่านที่เข้ามาร่วมบุญในเวบเองครับ ผมได้ขอพระบารมีพระช่วยตามลูกหลานหลวงพ่อฯที่เกี่ยวเนื่องกันมาตั้งแต่อดีตชาติ ขอให้เข้ามาร่วมบุญกัน ผมได้คำตอบจากพระมาแล้วว่าจะมีท่านที่ร่วมบุญเกิน ๓๖ ท่าน จึงได้เปิดตัวเลขไว้ถึง ๓๖ (หากเป็นคนช่างสังเกตนะครับ) แต่ถ้าจิตผิดพลาด ก็ไม่เป็นไร คิดว่าตัวเองเลวที่จิตไม่สะอาดพอ แต่เรื่องที่มั่นใจ มักจะบอกให้ทราบ แล้วรอดูครับ สำหรับพี่น้องที่จะไปร่วมงานบุญกับรถตู้ จะมีสมาชิกหน้าใหม่ๆเพิ่มขึ้นมาไม่ต่ำกว่า ๖ ท่านครับ ผมก็รอดูว่า พระท่านจะสงเคราะห์ตามท่านใดมาครับ หากยังมาไม่ครบเที่ยวนี้ เที่ยวหน้าคงต้องมาครับ ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ

18. bhothisata

ได้รับปัจจัยจากคุณป้าเล็ก จำนวน ๑,๐๐๐ บาท โอนเข้ามาวันที่ ๒๐ ก.ค. ๒๕๕๖

ขอกราบอนุโมทนาบุญครับ

19. bhothisata

คุณ Sober โอนปัจจัยเข้ามาวันที่ ๒๐ ก.ค. ๒๕๕๖ จำนวน ๕๐๐ บาท ขอกราบอนุโมทนาบุญครับ ปรับยอดให้แล้วหน้าแรก กระทู้ที่สอง ลำดับที่ ๓๖ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2013
  20. bhothisata

ตอนนี้เหลือที่นั่งว่าง ๒ ที่ครับ ท่านที่เข้ามาร่วมบุญ ประสงค์จะไป กรุณาเข้ามาจองที่นั่งครับ พรุ่งนี้วันอาทิตย์ผมจะเปิดให้ท่านที่อยากไปวัดท่าซุงเข้ามาจองที่นั่งครับ ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2013