ขอปิดงานบุญหล่อพระที่วัดเขาดิน จ.ชลบุรี วันที่ ๒๓ มี.ค.๒๕๕๗

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย bhothisata, 21 มิถุนายน 2013.

1. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

คุณร่มบุญ โอนปัจจัยเข้ามาวันที่ ๓๑ ต.ค. ๒๕๕๖ จำนวน ๑๐,๐๐๐. บาท

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญครับ ปรับรายชื่อให่แล้วที่หน้าหนึ่ง ลำดับที่ ๓๒ ครับ

2. bhothisata

วันอาทิตย์ที่ ๓ พ.ย. ๒๕๕๖ ถวายปัจจัยร่วมบุญกฐินวัดฉลองราชศรัทธาราม ต.สบป๊าด อ.แม่เมาะ จ.ลำปาง จำนวน ๖๐,๐๐๐. บาท รวมปัจจัยกฐินของญาติๆผมแล้วยอด ๘๖,๙๓๐. บาท นับยอดปัจจัยคณะของเราคืนวันเสาร์ ยังไม่รวมญาติที่มาสมทบในเช้าวันอาทิตย์เพราะได้ถวายซองกฐินกับพระครูปิยะวรานุกิจ ( ชื่อเดิมพระครูปลัดอัครพล) ในการนี้ผมจัดเช่ารถตู้ไป ๓ คัน โดยใช้ค่าใช้จ่ายของผมเอง แต่ผมได้ถือว่าขอร่วมเข้ากองกลางแล้วนำออกมาใช้จ่าย ค่าเช่ารถตู้สามคัน ๑๗,๐๐๐. บาท ค่าเติมเชื้อเพลิงแก๊ส NGV สามคันประมาณ ๖,๐๐๐. บาท รวมค่าใช้จ่ายในงานกฐิน ๘๖,๐๐๐. บาท ( ๖๐,๐๐๐. + ๑๗,๐๐๐. + ๖,๐๐๐.) รายละเอียดสอบถามได้ที่ พระครูปิยะวรานุกิจ ๐๘๕ - ๐๓๗๐๓๗๐

วันที่ ๗ พ.ย. ๒๕๕๖ ร่วมบุญการผ่าตัดดวงตากับพระพม่ากับญาติธรรม จำนวน ๕๐๐. บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2013
  3. bhothisata

รายชื่อผู้ร่วมเดินทางไปวัดท่าซุงวันอาทิตย์ที่ ๑๐ พ.ย. ๒๕๕๖

ขึ้นรถที่ FUTURE PARK รังสิต เวลา ๐๖๐๐ นาฬิกา สงวนสิทธิ์ให้ท่านที่เข้ามาร่วมบุญจองก่อน

โดยไม่มีค่าใช้จ่ายแต่อย่างใดครับ

๑ คุณ bhothisata

๒ คุณเขากระโดง

๓ คุณ WATJOJO

๔ คุณ POOJAJA ๑

๕ คุณ POOJAJA ๒

๖ คุณ SKINNY_K ๑

๗ คุณ SKINNY_K ๒

๘ คุณ SKINNY_K ๓

๙ คุณแม่แฉล้ม

๑๐ คุณสุนทรี

๑๑ คุณพีระวัส ๑

๑๒ คุณพีระวัส ๒

๑๓ คุณพีระวัส ๓

๑๔ คุณสายฝน ปานปลอด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2013
  4. bhothisata

ได้กราบเรียนหลวงพี่พิษณุเรื่องการจองสถานที่ที่จะวางเลี้ยงกระเพาะปลาและไอศครีมแล้วครับ พร้อมกับขอร่วมบุญเลี้ยงโจ๊กกับหลวงพี่อีกสองหม้อ หม้อละ ๒,๐๐๐. บาท รวม ๔,๐๐๐. บาท ท่านใดมีความประสงค์ที่จะขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติม ติดต่อสอบถามหลวงพี่ได้โดยตรงที่เบอร์โทรหลวงพี่พิษณุ ๐๘๗ - ๓๑๓ ๒๑๙๑

5. bhothisata

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญครับ ปรับรายชื่อให่แล้วที่หน้าหนึ่ง ลำดับที่ ๓๓ ครับ

6. NICKAZ

NICKAZ เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2009
    รับทราบและขออนุโมทนากับทุกท่าน

รับทราบครับพี่สร ขอขอบพระคุณที่ได้แจ้งให้ได้รับทราบ

สำหรับปัจจัยที่มอบให้นี้ แล้วแต่ทางพี่สรจะกรุณาจัดให้ตามสมควร ผมไม่มีเงื่อนไขหรือข้อกำหนดใดๆว่าจะต้องให้นำไปไว้ตรงส่วนไหน ที่ใด เอาเป็นว่าถ้าพี่สรเห็นควรจะนำไปสมทบไว้ตรงไหน ที่ใด ผมล้วนมีความยินดีด้วยทั้งสิ้น

สำหรับกำหนดการร่วมทำบุญในวันอาทิตย์ที่ ๑๐ พฤศจิกายน ๒๕๕๖ ครั้งนี้ ผมขอส่งใจไปร่วมด้วย เหมือนกับครั้งที่แล้วนะครับ ดังนั้น คงจะมีที่นั่งในส่วนของผม ว่างลง ๑ ที่ จึงขอเชิญชวนมายังท่านสมาชิกที่สนใจอยากร่วมงานบุญในครั้งนี้ โปรดติดต่อ ทาบทามกับทางพี่สร กันตามสะดวก ได้ต่อไปครับ

จึงเรียนมาเพื่อกรุณาทราบครับ

7. เขากระโดง

เขากระโดง เป็นที่รู้จักกันดี

วันพระที่ ๒๗ ต.ค. ๒๕๕๖ ซื้อปลาดุกในตลาดไปปล่อยที่วัดมะขาม จ.ปทุมธานี จำนวน ๑๒ กิโลกรัม ราคา ๑๒ x ๖๐ = ๗๒๐ บาท

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2014
  8. เขากระโดง

วันที่ 7 พย.2556 ร่วมทำบุญผ่าตัดตาให้กับพระพม่า จำนวน 500 บาท

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      35
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2013
  9. เขากระโดง

เมื่อวันที่ 31 ตุลาคม 2556 ร่วมทำบุญทอดกฐินที่วัดฉลองราชศรัทธาราม ต.สบป๊าด อ.แม่เมาะ จ.ลำปาง
    ถวายผ้าไตรจีวรหนี่งชุด ถวายอังสะไหมพรม จำนวน ๑๐ ตัว ธูปหนึ่งห่อ เทียนไข NO ๑๒ หนังสือมนต์พิธี ๕ เล่ม
    ถวายปัจจัยร่วมบุญกฐินวัดฉลองราชศรัทธาราม จำนวน ๖๐,๐๐๐. บาท รวมปัจจัยกฐินของญาติธรรมและญาติๆของครูสรแล้วยอด คร่าวๆ ๘๖,๙๓๐. บาท
    มีญาติธรรมที่ร่วมเดินทางแสวงบุญและจัดเช่ารถตู้ในเดินทาง ๓ คัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2014
  10. ปักธงชัย

ปักธงชัย เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นรูป ไปร่วมทำบุญทอดกฐิน
    ที่ วัดฉลองราชศรัทธาราม อ.แม่เมาะ จ.ลำปาง แล้ว
    อนุโมทนากับทุกบุญกุศล สาธุ ครับ

11. bhothisata

ครับพี่ ให้คุณเขากระโดงลงรูปให้ ซึ่งวันที่อาจจะคลาดเคลื่อนไปบ้างครับ งานกฐินที่ลำปางออกเดินทางวันเสาร์ที่ ๒ พ.ย. ถวายกฐินวันอาทิตย์ที ๓ พ.ย. และรูปที่ผมนั่งบนส้นเท้าระหว่างพระสงฆ์นั้นเป็นรูปที่ถวายอังสะไหมพรมจำนวน ๑๐ ตัวครับ

สำหรับรูปงานสวดพระอภิธรรมที่วัดสระเกศ ต้องรอถามน้องสาวครับ เพราะตัวผมเองไม่ค่อยได้บันทึกรูปภาพเก็บไว้ จะมีก็แต่เพื่อนๆ ญาติธรรมที่ไปร่วมในงานเท่านั้นที่ถ่ายรูปเก็บไว้ครับ

12. bhothisata

รับทราบครับ ขอให้น้องเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

13. bhothisata

งานกฐิน พระคุณเจ้าจัดที่พักให้นอนที่การไฟฟ้าแม่เมาะ อากาศตอนเช้าสดชื่นมากครับ มีหมอกลงพอประมาณ ผมจะลองขอให้น้องสาวนำรูปบางส่วนมาลงเพื่อให้ญาติธรรมได้มีโอกาสได้เห็นสถานที่ที่ไปพักครับ ผมทราบจากพระคุณเจ้าด้วยว่า ทางการไฟฟ้าเปิดให้บริการ แต่ไม่ทราบว่าค่าบริการคืนละเท่าไหร่ครับ

14. bhothisata

ขอขอบพระคุณ คุณพี่ปักธงชัยที่สละที่นั่งให้กับคณะครับ ทำให้มีที่ว่างพอที่จะรับสมาชิกเพิ่มได้ และได้สมาชิกมาเรียบร้อยแลัวครับ จะเหลือแถวหลังที่อาจจะเก็บไว้วางสัมภาระหรือให้ญาติธรรมที่มีอายุไม่มากได้ร่วมเข้ามาร่วมงานบุญ ท่านใดมีญาติเพื่อนฝูงที่อยากไปและเต็มใจที่จะนั่งแถวหลัง แจ้งมาได้ที่เบอร์ผมครับ จะมีหรือไม่มี ก็ขอให้เป็นไปตามพระสงเคราะห์ครับ

15. bhothisata

สรุปยอดงานบุญในวันงานกฐิน วันที่ ๑๐ พ.ย. ๒๕๕๖และงานบุญอื่นๆ

รวมยอดท่านที่ร่วมทำบุญ ณ วันที่ ๙ พ.ย. ๒๕๕๖ จำนวน ๕๐,๓๗๔.๑๑ บาท

รวมยอดปัจจัยที่ใช้จ่ายไป ณ วันที่ ๑๐ พ.ย. ๒๕๕๖ จำนวน ๑๕๐,๕๗๐. บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2013
  16. bhothisata

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญกับญาติธรรมทุกๆท่านที่เข้ามาร่วมงานบุญในครั้งนี้ ขอผลบุญเหล่านี้จงเป็นปัจจัยให้ท่านทั้งหลายมีความสุข มีความคล่องตัวในอาชีพ ในครอบครัว เจริญก้าวหน้าในทางธรรม เป็นที่รักใคร่ของเทวดา พรหม มาร มนุษย์ และอมนุษย์ ทั้งหลาย ใน ๓๑ ภพภูมิ ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งปวง ได้โปรดคุ้มครองรักษา ขออาราธนาพระบารมีองค์สมเด็จพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระอริยะสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย ที่ได้โปรดประทานกำลังและความเมตตา ได้อบรมสั่งสอนคณะของพวกเราทั้งหลาย เพื่อช่วยเหลือค้ำจุนและเป็นกำลังของพระศาสนาในวันข้างหน้าสืบไป

ขอปิดงานบุญ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ขออนุญาตเรียนกัลยาณธรรมทุกๆท่านว่า งานบุญในครั้งต่อไป จะมีหรือไม่นั้น ขอให้คณะของเราตั้งมั่นอยู่ในกฏของไตรลักษณ์ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ทุกอย่างมีเกิด มีดับเป็นธรรมดาโลก งานบุญของเราก็เช่นเดียวกัน ให้มองเป็นธรรมะเช่นเดียวกับการเกิดของคน เจริญเติบโตในท่ามกลาง แก่ชราและเจ็บป่วยตายในที่สุด ขอทุกท่านทำใจให้ผ่องใสเบิกบาน เตรียมพร้อมกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นในชีวิตประจำวันทุกขณะจิต มีปัญญาแก้ไขหาทางออกได้กับทุกๆเรื่อง ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ

17. bhothisata

รอให้ญาติธรรม มาลงรายละเอียดให้ฟังนะครับ เพราะผมคงจะเป็นไข้หลังงานบุญเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็ทราบอยู่ลึกๆว่าทำไมต้องป่วย ก่อนจะไปหนึ่งวันเริ่มมีอาการป่วยเหมือนจะขัดขวางไม่ให้ไป ทั้งๆที่อยู่มาตั้งเกือนสามอาทิตย์ ไม่มีท่าทีว่าจะป่วย ระหว่างขึ้นรถตู้ไป เห็นสมเด็จฯท่านมานำไป อาการป่วยบรรเทาลงเหมือนเป็นปกติ ถ้าผมไม่พูดก็คิดว่าญาติธรรมในรถคงไม่ทราบนอกจากน้องสาวในบ้านเพราะใกล้ชิดและทราบอาการ อาการแบบนี้ทำให้นึกถึงหลวงพ่อฯสมัยท่านป่วยเพื่อลูกหลานของท่านขึ้นมาจับใจ แต่ก็สุขใจครับที่ได้พบญาติธรรมทุกๆท่านอีกครั้ง มีบางท่านที่ไม่เจอกันเพราะญาติธรรมที่ไปร่วมงานบุญเยอะมาก กับต้องพาคุณราชแสงและภรรยาไปกราบไหว้พระตามสถานที่ต่างๆ เพราะญาติธรรมทั้งสองท่านขับรถมาจากโคราช ก็เลยปลีกตัวไปพบญาติธรรมบางท่านไม่ทัน ก็ขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ คุณพี่ปักธงชัย และ คุณ LUKSIT ครั้งต่อไปจะพยายามไปพบให้ทัน หากยังได้ร่วมงานบุญกันต่อครับ ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ

18. อารมณ์ดี

อารมณ์ดี เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    โมทนาบุญกับครูสร และคณะร่วมบุญกันทุกท่านค่ะ มีความสุขที่ได้ไปทำบุญอีกครั้งที่วัดท่าซุง รอบนี้งานกฐินคนเยอะจริงๆ ศาลา 12 ไร่ เต็มแน่นไปด้วยผู้คน(กลิ่นบุญหอม ทำให้คนมากันเยอะ) รอบนี้ไม่ได้เจอครูสร แต่จะบอกว่าขอบคุณที่นำพาพวกเราได้ทำบุญด้วยกันอีกครั้ง ยังจำคุณเขากระโดง พี่ปูและลูกและญาติธรรม ก่อนไป เรากราบขอบารมีพระ บารมีหลวงปู่ปาน หลวงปู่ฤาษีลิงดำ ให้สามีของเราเป็นคนว่าง่าย(ดื้อมากๆ ศรัทธายาก) แล้วครั้งนี้ก็สัมฤทธิ์ผล เราเคยคิดว่าไปทำบุญที่ใดที่เราศรัทธาเราก็อยากให้ครอบครัวคิดเห็นเหมือนกัน แม้เขา สามีเราจะยังไม่เต็มร้อย แต่ก็ไม่ขัดศรัทธากัน ก็ถือว่าดีมาก มาก
    เมื่อครั้งที่แล้ว เราขอไปถวายเทียนวัดท่าซุง(สามีเตรียมเทียนไว้ 9 ต้น ผ้าไตร 9 ผืน เตรียมถวาย 9 วัด) เขาก็ไม่เต็มใจ พอเราได้คุยกับครูสร แล้วตั้งจิตมั่น(ไม่ต้องเกรงใจใคร ทุกทีจะเกรงใจคุณสามี) รอบนี้ ตั้งใจเต็มร้อย หลังจากได้สติเมื่อคุยกับครูสร ก็พาเขาไปถวายเทียนและผ้าไตรได้สำเร็จ แต่ไม่ยอมเข้าไปกราบหลวงปู่ฤาษีที่ วิหารแก้ว เราก็รอจนเมื่อวานนี้แหล่ะ บุญสำเร็จแล้ว เราและครอบครัวมีลูก ย่า ยาย(สองพระอรหันต์) สามี เข้าไปกราบถวายพานทองพานเงิน แด่หลวงปู่ฤาษีลิงดำ นับเป็นความสำเร็จอีกประการหนึ่ง (อธิษฐานจิตบ่อยๆ ขอให้ข้าพเจ้าและครอบครัวมีดวงตาเห็นธรรมและถึงซึ่งพระนิพพานเป็นที่สุด) เล่ายาวไปหน่อย ขอบคุณค่ะ
    และประการสุดท้าย หลายสิ่งที่คิดไว้ประสบความสำเร็จ หน้าที่การงานก็ดีขึ้น

19. ปักธงชัย

ปักธงชัย เป็นที่รู้จักกันดี

วันงานกฐิน วัดท่าซุง ผมได้มาเตรียมงาน ตั้งแต่วันเสาร์
    พอวันอาทิตย์ คนเยอะมาก เลยไปช่วยงานหลวงพ่ออนันต์ บนเวทีพิธี ทำหน้าที่ยกของ เลยไม่ได้เจอพี่สร กับ เพื่อน ๆ
    หวังว่างานบุญหน้าคงจะได้เจอกันอีก
    อนุโมทนา สาธุ ครับ
    ขอให้พี่สร หายไม่สบายไวไว เดินทางกับอเมริกาโดยสวัสดิภาพ ครับ

20. bhothisata

ผมกลับถึงอเมริกาแล้วครับ ก่อนเดินทางก็ไม่ได้นอนครับเพราะกลับมาจากวัดท่าซุงก็เตรียมของกลับอเมริกา อาการป่วยยังมีอยู่แต่เดี๋ยวก็คงหายครับ อนิจจังครับ ขอบพระคุณทุกๆท่านที่เป็นห่วงครับ

ขออนุโมทนากับคุณพี่ปักธงชัยครับ พวกเราไปถึงวัดเกือบสิบโมง ครั้งนี้ไม่เห็นหน้าตากระเพาะปลาครับ เพราะหมดก่อน พี่ๆเก็บไว้ให้ทาน แต่ไม่มีเวลาทานครับ ก็เลยไม่ทราบว่ามีใครได้ทานบ้าง เพราะหาใครไม่เจอนอกจากคุณราชแสงและแฟนคุณราชแสงที่มาคอยตามอยู่ใกล้ๆ ทั้งคู่พึ่งมาวัดเป็นครั้งแรก ครั้งนี้ก็เลยถือได้ว่าพระท่านให้มาเพื่อสงเคราะห์น้องๆคู่นี้เป็นกรณีพิเศษ ก็เลยต้องปลีกตัวออกมาจากกลุ่มเพื่อพาน้องทั้งคู่ไปกราบพระตามสถานที่ต่างๆ กว่าผมจะได้ทานข้าวเช้าก็บ่ายสองโมง เกือบหมดเวลาทานเพราะเป็นวันถืออุโบสถ

ไม่แปลกใจเลยครับว่าทำไมพระท่านรับสั่งให้ทำเพิ่ม ไม่ได้คิดและก็ไม่ได้หยั่งดูด้วยว่าคนจะมากขนาดมองหากันได้ยากแบบนี้ ก็อิ่มใจครับที่คุณพี่ทำของมีคุณภาพให้กับคณะของเรา ได้มาเลี้ยงคนได้ถวายพระ ไอศครีมก็รสชาดหวานกำลังดี ครั้งหน้า คงต้องรอครับ ยังไม่มีคำตอบหรือคำสั่งในตอนนี้ครับ

เรื่องรูปภาพ ต้องรอคุณเขากระโดงและคุณราชแสงมาลงภาพให้ดูครับ เพราะผมไม่ค่อยใส่ใจเรื่องการถ่ายภาพ โดยเชื่อมั่นว่าของจริงก็คือของจริงครับ ผมคอยระวังเรื่องยอดเงินที่ทำบุญนั้น เกินยอดเงินที่ได้รับเสมอครับ ดังนั้นขอกล่าวด้วยความเมตตาว่าท่านใดที่ไม่ได้มาร่วมบุญกับคณะ หากเข้ามาอ่าน ขออย่าหาบาปกรรมใส่ตัว เพิ่มกรรมทางกายกรรม วจีกรรม และมโนกรรมเลยนะครับ ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ