ขอคำแนะนำเรื่องสร้างพระผง และมวลสารครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ปัจจัยนาค, 3 เมษายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. มหาโอ๊ต

มหาโอ๊ต เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ แล้วผมจะส่งมวลสารของดีจาก จ.ตาก ไปให้ครับ

2. ปัจจัยนาค

ปัจจัยนาค สมาชิก

ขอโอกาส update มวลสารครับ

ชุด 1 : เมตตาหลวงปู่สอ

1. หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์
    2. เกศาหลวงปู่สอ
    3. ข้าวก้นบาตรหลวงปู่สอ
    4. ข้าวนิลก้นบาตรอธิษฐานจิต , ก้นบุหรี่ (แสดงแล้ว)
    5. ปฐวีธาตุ อธิษฐานจิตโดยหลวงปู่สอ ที่ภูเรือ
    6. น้ำสรง ดอกไม้สรงหลวงปู่สอ

[​IMG] [​IMG] [​IMG][​IMG]

3. ปัจจัยนาค

ขุดที่2 : เมตตาหลวงตาพวง

1. ดอกไม้พวงมาลัย ที่หลวงปู่หยิบให้ แล้วบอกว่า " เราอนุญาต" แล้ว
    2. พระผงพุทธคุณหลวงปู่ + พระคเณศร์ไม้กลายเป็นหินที่โยมทำ และนำไปให้หลวงปู่อธฺษฐานให้

4. ปัจจัยนาค

ชุดที่ 3 : เมตตาหลวงปู่หลอด

1. พระบรมสารีริกธาตุ

2. เกศาหลวงปู่หลอด

3. พระผงหลวงปู่หลอด

[​IMG] [​IMG]

5. ปัจจัยนาค

มวลสาร หลวงปู่หลอด หลวงตาพวง หลวงปู่หล้า หลวงพ่อศิลา ฯลฯ

6. ปัจจัยนาค

พี่กลอง :

ไม้กุฏิหลวงปู่มั่น และ อาสนะหลวงปู่มั่น ที่หนองผือ

โมทนาสาธุการด้วยครับ

7. ปัจจัยนาค

คุณพี:

1. พระนักธรรม หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน
    2. ผงบุษบกพระแก้วมรกต
    3. เกศาหลวงพ่อทรง
    4. เกศาหลวงพ่อบุญศรี
    5. มวลารอื่นๆพระนักธรรม

โมทนาสาธุการด้วยครับ ขอบคุณในความเมตตาเด็กคนนึงครับ

[​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2008
  8. ปัจจัยนาค

น้อง Oak:

1. พระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุพระปัจเจกพุทธเจ้า พระอรหันตธาตุ
    2. เกศาหลวงปู่มาก วัดป่ารองเมือง
    3. เกศาครูบาอาจารย์ น้อง oak
    4. เพชรพญานาค
    5. ยอดมะยม ยอดขนุน ยอดสัก ยอดแก้ว ฯลฯ

โมทนาด้วยครับ หวังยอดฉัตร พระสาวก ขอให้ได้ตามนั่นเน้อ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

9. ปัจจัยนาค

มวลสารล้านนา จากน้องโต้ง :

1. มวลสารพระรอด ต๋านะปาระมี (รวมยอดมวลสารล้านนา)
    2. ผงสร้างรูปเหมือนครูบาศรีวิชัย
    3. จีวร หางนกยูงวี รุปเหมือนครูบาศรีวิชัย
    4. สายสิญจน์พระเจ้าลานทอง สายสิญจน์พระเจ้าจักรพรรดิ์ สายสิญจน์พระเจ้า 16 องค์
    5. พระสมเด็จองค์ปฐม พระปิดตา ผิวพระ ฯลฯ
    6. ดอกไม้ไหว้พระ
    7. ใบโพธิ์

โมทนาสาธุด้วยครับผม ขอให้กลับคืนสู่สภาวะ ธรรมดา ธรรมชาติ ดังตั้งใจมั่นครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2008
  10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ไม้จิ้มฟัน แปรงฟันครับ ทำมาจากต้นกระเจียว เรียกไม้กระเจียวก็เรียก

11. ปัจจัยนาค

ที่กรุงเทพหาซื้อได้ไหมครับ อยากนำไปถวายครบาอาจารย์ ครับ อยากถวายคืนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2008
  12. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ส่งมวลสารไปให้แล้วนะครับเมื่อวาน 9 อย่างครับ โดยมีมวลสารที่สำคัญที่พึ่งกระเทาะเป็นเศษส่งให้ด้วยก็คือ อิฐเก่าฐานเจดีย์ วัดพระธาตุพลูทองธรรมาราม ครับ

ขออภัยที่ส่งให้นิดเดียวเพราะว่า เห็นว่า ถ้านำไปบดเป็นผงแล้ว สามารถสร้างพระได้อีกหลายองค์ ถ้าไม่พอโปรดบอกด้วยนะครับ จะได้ส่งให้คราวหน้าใหม่

มีเรื่องแปลกมาเล่าให้ฟังด้วยครับ ในคืนวันที่ผมขอขมา ทุบอิฐพระธาตุพลูทองฯ คืนนั้นพ่อผมพึ่งกินเหล้ากลับมา ก็ถามว่านี่อิฐอะไร ผมก็บอกว่า อิฐพระธาตุพลูทองฯ มาทุบให้เขาเอาไปสร้างพระ พ่อผมก็พูดขึ้นมาว่า

"เออดี ถ้าเทวดามาเข้าฝันพ่อจะได้ขอหวย"

คืนนั้นได้เรื่องเลยครับ ประมาณ ตอนตี 2 พ่อผมมาปลุกผมให้ตื่น พอผมถามพ่อก็บอกว่า พ่อเจอแล้ว เอาอิฐไปคืนเถอะ ผมถามพ่อว่าเจออะไรพ่อบอกว่า

"เจอคนแก่ ใส่เสื้อม่อฮ่อม(เสื้อล้านนา) โพกผ้าขาวม้าบนหัว มายืนอยู่ปลายเตียง แล้วก็หายไป"

เล่นเอาพ่อผหมหลอนเลยครับ ผมก็หลอนไปด้วย พ่อผมเรียกให้ลงไปข้างล่างไปบอกเขาให้ทีว่าอย่ามาหลอกมาหลอนกัน ผมก็ลงไป สวดอุทิศส่วนบุญให้เขา พอสวดจบ จิ้งจก ก็ทักขึ้นมาทันที(สายหลวงปู่ดู่คงทราบว่า...) จากนั้นผมก็บอกว่า ถ้าไม่ยกอิฐนี้ให้ คืนนี้ขอให้มาเข้าฝันผม ถ้ายกให้ก็ขอให้ไม่มีอะไรเกิดขึ้นแต่อยู่ด้วยกันก็อย่ามาหลอกมาหลอนคนในบ้าน ช่วยสร้างบารมีกันดีกว่า (อิฐก้อนนี้อยู่กับผมมาประมาณ 2 เดือน โดยผมเก็บไว้ทีหอพักพึ่งนำมาทุบเป็นมวลสารส่งให้คุณ ปัจจัยนาค ครั้งแรก)

ก็ปรากฎว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้นกับผมที่เขามาให้พ่อผมเห็น ผมคิดว่าคงเป็นความคะนองปากของคนเมามากกว่า หุหุ ผมก็ขอมอบอิฐนี้ให้เป็นมวลสารในการสร้างพระแก่คุณปัจจัยนาคให้ได้สร้างบารมีต่อด้วยครับ ถ้าไม่พอบอกนะครับ ได้รับแล้วก็บอกกล่าวเทวดาท่านด้วยเด้อ ส่วนผมคงต้องชำระหนี้สงฆ์กันอีกนาน อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      56.5 KB
      เปิดดู:
      435
  13. ปัจจัยนาค

ขอโอกาส update มวลสารนะครับ

จากคุณ บอย

1.อิฐเก่าฐานเจดีย์ วัดพระธาตุพลูทองธรรมาราม (แรงมากๆด้วยสิ)
    2. ดินใกล้บ่อพระธาตุพระสีวลี จากถ้ำสายธาร เชียงราย
    3. พระผงจักรพรรดิ์
    4. ข้าวสารเสก หลวงพ่อโอภาสี
    5. ดาวอาถรรพ์ หลวงพ่อผินะ วัดสนมลาว
    6. ธูปอธิษฐาน เมืองเชียงราย
    7. ผงอิฐเก่าวัดพระธาตุดอยตุง
    8. ทรายอธิษฐาน
    9. เบ้าหล่อสมเด็จองค์ปฐมปางวิสุทธิเทพ วัดปฐมพุทธาราม เชียงราย

โมทนาสาธุการด้วยครับผม ขอให้ทุกๆโครงการสำเร็จเป็นปัจจัยเพื่อมรรคผลนิพพานนะครับ

14. ปัจจัยนาค

ใบโพธิ์จากต้นพระศรีมหาโพธิ์ อินเดีย จากคุณโกศลครับ

โมทนาสาธุครับผม ขอปัญญาที่พระองค์ตรัสรู้ใต้ต้นโพธิ์นี้จงมีแด่เราท่านครับ

15. ปัจจัยนาค

จีวรห่มหลวงพ่อมงคลบพิตร จากคุณสายสิญจน์ครับ

ขอความอบอุ่นร่มเย็นจงมีต่อเราท่านครับ

16. ปัจจัยนาค

ผงธูปจากวัดใน มาเลเซีย ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2008
  17. ปัจจัยนาค

ขอโอกาส update มวลสารครับ

จากคุณชัยยศ ขอโมทนาครับ

1. มวลสารพันชนิดจากทั่วประเทศไทย
    2. รังเหล็กไหล
    3. แร่เหล็กน้ำพี้
    4. ไม้พญางิ้วดำ
    5. ใบโพฺธิ์จากต้นพระศรีมหาโพธิ์
    6. เทียน 7 สี หลวงพ่อสิงทน นราสโภ
    7. ไม้เทพทาโร
    8. เครือเขาหลง
    9. ว่าน 108
    10. แก่นขนุน

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

18. ปัจจัยนาค

ว่าน 108 จากวัดหงาว ระนอง

นมัสการขอบพระคุณหลวงพี่จอร์จ และ ทิดเฉียนด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2008
  19. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

มาอ่านทุกข้อความแล้วครับ

ผมขอเวลาช่วงประมาณกลางพฤษภานะครับ จะส่งไปให้ ตอนนี้มวลสารทุกอย่าง ยังไม่ผสมกันหมดอย่างเหมาะสม

ผมติดส่งไปให้สองสามงานโน่นแหละ นาน ค้างเติ่งเลย ..

ส่วนมวลสารทุกๆอย่างนั้น เคยลองหา ลองค้น ลองสะสมดูแล้วครับ ... ทุกมวลสารมีความสำคัญเท่ากัน

แต่สิ่งที่สำคัญคือเจตนาของผู้สร้างครับ ต้องถามตัวเองว่า เราสร้างเพื่อใคร เพื่ออะไร?

ถ้าขอบเขตถึงที่สุดแล้ว จะกลายเป็น สร้างเพื่อทุกผู้ทุกนาม ทุกดวงจิต

ถ้าเจตนาถึงขนาดนี้แหละ ให้ทำไปเรื่อยๆ เทพ พรหม สิ่งศักดิ์สิทธิ์จะดันเรื่อยๆเองครับ

ไว้จะส่งมวลสารทุกอย่างที่บดแล้ว ผสมหมดแล้ว แบ่งไปให้ครับ

เพราะการได้มวลสารมาแล้ว ก็ยังต้องมาบด มาตำ

มันอยู่ที่จิตทั้งนั้นครับ .. การทำประโยชน์ก็อยากให้สบายที่สุดเหมือนกัน ฉะนั้นขอบดให้เลยแล้วกัน ผสมหมดเลย มีครบหมด แบบพร้อมใช้ อิอิ

20. ปัจจัยนาค

กราบโมทนาสาธุทั้งในบุญที่บวช และบุญที่จะจัดการมวลสารต่างๆครับ

จริงอย่างยิ่งครับที่ว่า หากเจตนาดีแล้ว พรหมเทพเทวดา ท่านก็ช่วย เพราะว่ามวลสารหลายๆอย่างที่ได้มา ก็มาโดยผ่านทางกระแสนั้นๆ อีกอย่างคือได้กัลยาณมิตรที่ดีจากกุศลกิจครั้งนี้ครับ

สำนึกในบุญคุณของพระพุทธเจ้าที่ทรงสอนมนุษย์และเทวดาให้อยู่ในร่มธรรมจริงๆครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้