ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิต พระเณร

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย พชร (พสภัธ), 15 ธันวาคม 2005.

1. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    วันนี้โทรไปหาหลวงพ่อแผนท่าน...ท่านเล่าให้ฟังว่ามีคนมาทำบุญจากชาวpalungjit.org มากมาย ขอกราบโมทนาสาธุๆๆด้วย ท่านว่าปีนี้คนแถววัดบ่อเงินบ่อทองก็จะ"กินเจ"กันมาก ก็เลยทำให้ต้องคิดหนักเรื่องอาหารเจ เพราะต้องให้พอกับผู้มาทำบุญ แต่คิดว่าคงไม่มีปัญหาเพราะเราสั้งจากร้านอาหาร...วันนี้ได้คุยกับหลวงพ่อแผนท่านๆเล่าให้ฟังว่า.....มีผู้ชายคนหนึ่งโทรมาหาท่านบอกว่าขอคุยกับ"คุณฐิติวรรณ" หลวงพ่อท่านบอกไปว่าที่โทรอยู่นี้เป็นเบอร์โทรท่านแล้วก้ถามชายคนนั้นว่ามีธุระอะไร ชายคนนั้นบอกว่า"ขอเงินที่เคยทำบุญ"ช่วยต่อชีวิตพระ-เณร"คืน"เพราะ"พ่อ-แม่เค้าตาย"ต้องเอาเงินไปทำศพ"พ่อ-แม่"เค้า หลวงพ่อก็เลยบอกไปว่าเงินนั้นได้นำไปใช้เลื้ยงพระหมดแล้ว แต่ท่านพอมีเงินติดตัวอยู่บ้าง"เป็นเงินส่วนตัว" ท่านถามชายคนนั้นว่าจะเอาเท่าไหล่? เค้าบอก...2000บาท ท่านมหาท่านว่าท่านมีไม่พอชายคนนั้นก็วางหูไป....... ที่เอามาเล่าตรงนี้ก็เพราะอยากจะช่วยเหลือ"ชายผู้นั้นที่พ่อตาย" เงิน2000บาททำ"ศพ"ไม่ได้หลอก..ค่าโลงก็จะไม่พออยู่แล้ว ไหนจะค่าเฝาศพค่าทำพิธีอุ้ยยยยย...เรื่องแยะ เอางี้ก็แล้วกัน ขอให้ท่านติดต่อกลับมาหาจะช่วยเรื่องงานศพทุกๆอย่างตั้งแต่ซื้อโลง-เก็บอัฐ ขอให้ติดต่อกลับมานะครับ อยากช่วยด้วยใจจริง....คิว่าเราช่วยคุณได้

2. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองได้รับ Fwd Mail จากเพื่อนคนหนึ่ง เลยนำมาลงให้ได้อ่านกันครับ

เพื่อนแท้<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ชายคนหนึ่งมีเพื่อนเกลออยู่3 คน
    เกลอคนที่1 เขารักมาก ทำทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อเกลอคนนี้
    เกลอคนที่2 เขารักรองลงมาจากคนแรก
    เกลอคนที่3 เขาไม่สนใจ และไม่เคยทำอะไรเพื่อเกลอผู้นี้เลย

ต่อมาในไม่ช้าไม่นาน เขาก็ได้ตายลง
    ความที่จิตเขาผูกพันกับอยู่กับเกลอคนที่หนึ่ง เขาจึงไปหา
    แต่เกลอคนนี้ไม่ไยดีเขาเลย เขาพูดด้วยก็ไม่ยอมเจรจาตอบ
    เขารู้สึกเสียใจมาก
    และนึกเสียดายว่าขณะที่มีชีวิตอยู่เขาไม่ควรทุ่มเทเพื่อเกลอคนนี้

จากนั้นเขาจึงไปหาเกลอคนที่ 2
    เกลอผู้นี้ดีกว่าเกลอคนแรกตรงที่ตามไปส่ง เมื่อเขาเดินทางไปปรโลก
    แต่ส่งเพียงครึ่งทางก็กลับ
    คงมีแต่เกลอคนที่ 3 เท่านั้นที่ติดตามเขา
    และร่วมเดินทางไปกับเขาตลอดเส้นทาง ไม่เคยทอดทิ้งเขาแม้เพียงอึดใจเดียว

หลังจากอ่านจบขอถามนะว่า รู้ไหมว่าเกลอคนที่ 1 , 2 และ 3 เป็นใครกันบ้าง
    ลองคิดกันก่อนนะ แล้วค่อยดูเฉลย

เกลอคนที่1 คือ ทรัพย์สมบัติ เพราะเวลาเรามีชีวิตอยู่
    เราจะทำทุกอย่างเพื่อให้ได้มันมา แต่พอเราตายมันกลับไม่ไปกับเรา
    แถมเราพูดด้วย มันก็ไม่พูดกับเรา
    เกลอคนที่2 คือ ลูกเมีย ญาติพี่น้อง
    เพราะพอเราตาย เขาก็ทำบุญให้เรา ทำศพให้ แปลว่า เขาไปส่งเราแค่ครึ่งทาง
    เกลอคนสุดท้าย คือ บุญกับบาป
    เมื่อเราตายไป เราไม่สามารถเอาอะไรไปด้วยได้
    ยกเว้นเพียงแค่บุญกับบาปเท่านั้น ที่จะตามเราไป
    เพราะฉะนั้น เราต้องเอาใจใส่เกลอคนที่3 ให้มากโดยเฉพาะ
    คนที่ ชื่อนายบุญ ส่วนนายบาป เราต้องหนีให้ไกล
    อย่าได้เอาไปเป็นเพื่อนร่วมทางโดยเด็ดขาด

จำไว้ว่าใครที่มัวหลงใหลเอาใจแต่เกลอคนที่หนึ่งจึงเป็นคนโง่

หลังจากอ่านจบแล้วได้แง่คิดอะไรกันบ้างไหม ? <O:p</O:p

ถ้าจะดี อ่านจบแล้วช่วยส่งต่อให้คนที่ยังไม่ตื่นตัวอีกหลายๆคนด้วย

3. sithiphong

จากกระทู้ ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิดินถวายวัดบ่อเงินบ่อทองบัญชีของ โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญบ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา บัญชีออมทรัพย์ 203-0-06304-5 ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาพนมสารคาม

คุณสงวนชัย เพื่อนคุณหมู ได้ร่วมทำบุญสร้างกุฎิดิน บริจาคเงินทำบุญจำนวน 2,000 บาท ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

4. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    วันนี้ดีใจมากๆ มีความสุขมากๆ หลังจากตักบาตรเทโวที่วัดอโศการามเสร็จ ก็ไปกราบ"พระบรมธาตุ" เพื่อเตียมจะนำเพชรพรอยที่สะสมมานานจะทำไปถวาย"พระบรมธาตุ"ทั้งหมด พอไปถึงก็ใจเสียเพราะว่า ตำรวจและส.ห ทหารเรือเฝ้า"พระบรมธาตุ" ห้ามแตะต้อง กราบและดูได้เท่านั้น ด้วยความที่วันนี้โชคดีจริงๆได้เจอพระอ.จท่านหนึ่งอยู่ที่พระธาตุพอดีก็เลยถามท่านแต่ท่านก็ไม่มีอำนาจพอแต่ท่านก็เมตตาจริงๆพยามคิดหนทาง..แต่ก็คิดไม่ออก 5555555 ก็เลยต้องใช้วิชา"มาร" เดินไปหา"ท่านเจ้าคุณเจ้าอาวาส พอท่านเจอหน้าท่านก็ทักทายเลยกราบเรียนท่านว่า..โตเอาเพชรพรอยที่สะสมไว้ยังไม่ได้เข้าตัวเรือนจะนำมาถวายไว้ใน"พระอบพระบรมธาตุทั้ง12องค์ ท่านก็ตอบตกลงทันที พอขึ้นไปที่เก็บพระบรมธาตุอีกครั้ง ทีนี้ทั้งพระทั้งส.หต่างให้ความสะดวกสบายทุกๆอย่าง พอโตเปิดพระอบพระบรมธาตุออกมาที่ละองค์ๆกลิ่นหอมของน้ำหอมก็โชยมาแตะสมูกหอมมากๆ โตเอาเพชรและพรอยใส่ลงไปในพระอบพระเจดีย์ทั้ง12องค์อย่างมีความสุขมากๆ เพชรและพรอยของโต ส่องประกายระยิระยับในพระบรมธาตุ สวยสดงดงามมาก หลังจากนั้นนายทหารเรือก็เฝ้าอยู่อย่างใกล้ชิด......วันนี้โตมีความสุขมาก ก็ขอให้ทุกๆท่านที่ต้องทุกก็ขอให้พ้นจากทุก ท่านใดที่มีความสุขแล้วก็ขอให้มีความสุขยิ่งๆขึ้นไป สาธุ สาธุ สาธุ

ปล.เย็นวันนี้ต้อน5โมงเย็นจะมีพิธีอันเชิญพระบรมธาตุทั้งหมดไปบรรณจุในพระมหาเจดีย์ และจะไม่อันเชิญออกมาอีก............

5. sithiphong

จากกระทู้มหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549 & ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิดินถวายวัดบ่อเงินบ่อทอง บัญชีของ โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญบ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา บัญชีออมทรัพย์ 203-0-06304-5 ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาพนมสารคาม

วันนี้ ท่านอาจารย์ประถม ได้มอบเงินจำนวน 2,000 บาท โดย 1,000 บาทเพื่อร่วมบุญมหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549 และ เงินจำนวน 1,000 บาท ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิดินถวายวัดบ่อเงินบ่อทอง ขออนุโมทนากับท่านอาจารย์ประถม อาจสาครด้วยครับ

จากกระทู้ เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ&กฐิน14-15 ตค.49 ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9
    ส่วนคุณปุ๊ ได้มอบเงินจำนวน 300 บาท เพื่อร่วมงานบุญกองกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ โดยร่วมบุญทุกอย่าง ขออนุโมทนาบุญกับคุณปุ๊ ด้วยครับ

ผมโอนเงินแล้ว ผมจะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

.

6. พชร (พสภัธ)

10
    โต..(กุมารน้อย) ท่านพระ อ.มหาแผน...ท่านบอกว่า เรื่องภัตตาหารที่คุณโยมจะสงเคราะห์พระภิกษุ-สามเณร ด้วยข้าวสาร-อาหารแห้งเครื่องปรุงแต่อาหาร อุปกรณ์การศึกษา สมุด ปากกา ฯลฯ เป็นประโยชน์มาก ๆ แก่พระภิกษุ-สามเณร...ปัจจัยที่คุณโยมส่งมาทางธนาคาร ก็นำเอามาจัดซื้อภัตตาหาร..ถ้าเดือนไหน..ปัจจัยเหลือจากค่าภัตตาหาร ก็จะนำเอามาร่วม สร้างอาคารเรียน เพื่อให้คุณโยมทุกท่าน ได้บุญมาก ๆ ทั้งบุญสองประการ คือ บุญภัตตาหารและบุญสร้างอาคารเรียน....ขออนุโมทนากับคุณโยมที่อยู่ที่ชุมพร..ที่โทรมาแจ้งว่าจะส่งปัจจัยมาร่วมถวายค่าภัตตาหาร.....สาธุ...สาธุ...สาธุ...

7. พชร (พสภัธ)

10
    เมื่อคืนประมาน1-2ทุ่ม ข้าพเจ้าได้รับโทรศัพท์จากพระอ.จที่นับถือท่านหนึ่งคือ "พระมหาแผน" ท่านโทรมาด้วยน้ำเสียงที่เป็นกังวลมาก ได้ความว่าตอนนี้สามเณรที่ท่านดูแลอยู่90รูปกำลังจะลำบากเพราะอาหารที่มีอยู่กำลังจะหมดไปของใหม่ก็ไม่มีมาเพราะอยู่ไกลจากชุมชน ข้าพเจ้าเคยค่อนท่านหลายครั้งว่าทำไมต้องเอาลูกเค้ามาเลี้ยง ท่านก็ตอบเหมือนๆกันทุกครั้งไปว่า “เด็กพวกนี้เป็นคนยากจนพ่อไปทางแม่ไปทางเป็น โจร ก็มี” ท่านว่า “ฉันเอาเค้ามาเลี้ยงอย่างน้อยๆก็สั่งสอนให้เค้าเป็นคนดีในสังคมได้ เหลือท่าเด็กมันมีบุญมีวาสนาก็จะได้เป็น*เนื้อนาบุญ* สืบต่อพระศาสนาต่อไป” ข้าพเจ้าก็จนแต้มอีกตามเคย

มีอยู่ครั้งนึงพระอ.จท่าน เล่าให้ฟังว่าท่านได้เรืยกประชุมเณรเพราะท่านหมดกำลังที่จะดูแลเณรน้อยทั้งหลายต่อไป ท่านทั้งหลายทราบไหมเกิดอะไรขึ้น? สามเณรพร้อมใจกันกราบแทบเท้าท่านแล้วพูดว่า “หลวงพ่อกินเกลือพวกผมก็ขอกินเกลือแต่ถ้าท่านอดพวกผมก็ยอมอด” ข้าพเจ้าฟังแล้วก็น้ำตาไหล มีเด็กจำนวนหนึ่งข้าพเจ้าได้เป็นเจ้าภาพบวชให้ จำได้ว่ามีเด็กอยู่คนหนึ่งอายุประมาน10-11ขวบไม่ได้แจ้งข้าพเจ้ามาก่อนว่าต้องการบวชเธออุตส่าห์โกนหัวมาเส็ดสับมาแต่เช้าตู่เธอหลบอยู่ใต้ถุนศาลาพอเห็นข้าพเจ้าก็ตรงมากราบเท้าข้าพเจ้าแล้วบอกว่า “คุณน้าผมอยากเป็นคนดี คุณน้าช่วยผมด้วย” ในที่สุดก็เป็นเจ้าภาพบวชให้เธอ ข้าพเจ้ามานั่งคิดๆว่าถ้าอาหารหมดทีก็หาให้ทีมันจะเป็นเหมือน “เบี้ยต่อไส้” เลยอยากจะตั้ง “กองทุน” เพื่ออาหารพระ-เณรขึ้นมาสักกองจะได้เป็นทุนสำรองต่อไป วันนี้ข้าพเจ้าได้ให้พี่สาวไปเปิดบัญชีไว้และได้กราบเรียนท่านพระอ.จ ท่านดีใจใหญ่ และได้ซื้อ ข้าวสาร50ถุง น้ำปลา2ลัง ขนมปัง6ปีบ น้ำแดง1ลัง น้ำมัน1ลัง น้ำตาล10ถุง เกลือ10ถุง มาม่า4กล่องไว้ใช้ก่อนชั่วคราว จึงขอเรียนเชินทุกท่านผู้ใจบุญทั้งหลายมาช่วยกันก่อตั้งกองทุนในครั้งนี้ เพื่อสืบต่ออายุพระสงฆ์สามเณรและพระพุทธศาสนา ท้ายสุดนี้ข้าพเจ้าขอกราบอาราธนาบารมี พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และ พระอริยะสงฆ์ทั้งหลาย ขอให้ทุกท่านผู้เป็นกำลังใหญ่ในการสืบต่ออายุบวรพระพุทธศานาจงมีความสุขสวัสดีตรอดตราบเท่าเข้าสู้พระนิพานเทิด….สาธุ สาธุ สาธุ

สิ่งของที่รับบริจาคสงเคราะห์พระภิกษุสามเณร ( 01-9408541 พระมหาแผน)

1. ข้าวสารอาหารแห้ง เช่น กะปิ น้ำปลา ซอส เครื่องแกง เครื่องปรุงแต่งอาหาร ผงซักฟอก สบู่ ยาสีฟัน เป็นต้น
    2. อุปกรณ์การศึกษา เช่น สมุด ปากกา ดินสอ ยางลบ ไม้บรรทัด เป็นต้น
    3. หนังสือเรียนนักธรรมตรี-โท-เอก พระบาลีและสายสามัญ
    โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญศึกษา​

สำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง
    ต.หนองแหน อ.พนมสารคาม จ.ฉะเชิงเทรา

8. พชร (พสภัธ)

10
    โต..(กุมารน้อย) สงเคราะห์ถวายภัตตาหาร แด่ พระภิกษุ-สามเณร โอนปัจจัยเข้า ธนาคารของโรงเรียนได้..นะ..จ๊ะ..
    ธนาคารกรุงไทย สาขาพนมสารคาม เลขที่ 203-0-06304-5 ชื่อโรงเรียนพระปริยัติธรรม บ่อเงินบ่อทอง...
    พระ อ. มหาแผน 081-940-8541..สาธุ..สาธุ..สาธุ ขอให้ทุกๆ ท่านจงเจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ มีความร่ำรวย ๆ ๆ ในชาติปัจจุบันนี้ เทอญ..ขอเจริญพร คณะพระภิกษุ-สามเณร โรงเรียนพระปริยัติธรรม สำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง

9. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    จากกระทู้มหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549 & ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิดินถวายวัดบ่อเงินบ่อทอง บัญชีของ โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญบ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา บัญชีออมทรัพย์ 203-0-06304-5 ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาพนมสารคาม

วันนี้ ท่านอาจารย์ประถม ได้มอบเงินจำนวน 2,000 บาท โดย 1,000 บาทเพื่อร่วมบุญมหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549 และ เงินจำนวน 1,000 บาท ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิดินถวายวัดบ่อเงินบ่อทอง ขออนุโมทนากับท่านอาจารย์ประถม อาจสาครด้วยครับ

จากกระทู้ เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ&กฐิน14-15 ตค.49 ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9
    ส่วนคุณปุ๊ ได้มอบเงินจำนวน 300 บาท เพื่อร่วมงานบุญกองกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ โดยร่วมบุญทุกอย่าง ขออนุโมทนาบุญกับคุณปุ๊ ด้วยครับ

ผมโอนเงินแล้ว ผมจะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ
    .

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ผมได้โอนเงินที่ท่านอาจารย์ประถม ท่านฝากมาร่วมบุญเข้าบัญชี ชื่อบัญชี โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญบ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา บัญชีออมทรัพย์ 203-0-06304-5 ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาพนมสารคาม จำนวนเงิน 2,000 บาท(โดยเป็นเจ้าภาพกฐิน 1,000 บาท และร่วมสร้างกุฎิดินอีก 1,000 บาท) ในวันนี้ เมื่อเวลา 10.12 น.

และผมได้โอนเงินที่คุณปุ๊ฝากมาร่วมบุญเข้าชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9 จำนวนเงิน 300 บาท ในวันนี้ เมื่อเวลา 10.10 น.

ขออนุโมทนาบุญกับท่านอาจารย์ประถม อาจสาครและคุณปุ๊ด้วยครับ

.

10. พชร (พสภัธ)

10
    เมนูอาหาร"เจ"ในวันงานกฐินวัดบ่อเงินบ่อทอง 29ต.ค2549......

1.ขาหมูน้ำแดงเจ
    2.หมูทอด3รสเจ
    3.น้ำพลิกอ่องเจ
    4.หมูสามชั้นต้มถั่วเจ
    5.พัดหมี่ฮ่องกงเจ
    6.พะโล้เจ
    7.กาน่าไฉ่(พัดหนำเลียบ) กราบโมทนากับทุกๆท่านที่ร่วมเป็นเจ้าภาพอาหาร เรื่องทำบุญ"อาหารนี่แปลกมากๆ โตมีเพื่อนอยู่"ปากน้ำ"หลายๆท่านเป็น"เถ่าแก่เจ้าของเรือและโรงฟอกหนังใหญ่ๆในปากน้ำหลายท่าน เคยถามว่าทำไมถึงชอบทำบุญเลื้ยงอาหารพระ-เณรและผู้มาทำบุญในงาน"ท่านพ่อลี"ที่วัดอโศการาม?ทุกท่านจะตอบเหมือนๆกันว่า "ทำบุญแบบนี้ทำให้การค้าขายต่างๆคล่องตัวมากๆ ทำให้กิจการค้าขายเจริญรุ่งเรืองดีมากๆ ...โตถามว่าแค่นั้นหลือ? เค้าว่า...นอกจากจะได้บุญในส่วนนี้แล้ว ยังชอบใจที่ผู้มารับประทานอาหารมีความสุขกับอาหารของเรา ผู้ที่มาทานอาหารก็จะมีความสุขมากจะเห็นได้จากใบหน้าที่เต็มเปลื่ยมด้วยความสุข บุญมันเกิดทันทีที่เห็นเลย...แหมมมมเราฝังแล้วก็มีความสุขไปกับเค้าด้วยจริงๆ...สาธุ สาธุ สาธุ
    ปล.อาหารทั้งหมดจะสั่งจากร้าน"เจ"ที่มีชื่อ ได้ไปติดต่อแล้ว..ท่านเจ้าของร้านท่านก็ใจดีมากๆ ในเมื่ออาหารที่สั่งจะนำไปเลื้ยงพระและผู้คนที่จะมาทำ"บุญกฐิน"ท่านก็เลยรับปากว่าอาหารทุกอย่างจะต้องเป็นของดีที่สุด เครื่องปลุงส่วนใหญ่มาจาก"จีน" และลดค้าอาหารลงมามาก เพราะถ้าเป็นราคาปกติจะต้องเป็น10000ที่เดียว.ก็ขอกราบโมทนากับท่านเจ้าของภัตาคารด้วย สาธุ สาธุ สาธุ

11. sithiphong

กลับมาแล้วครับ เมื่อวานนี้ผมได้ไปกราบพระอาจารย์จักรี ที่บ้านท่านอาจารย์ประถม เมื่อกลับมาถึงบ้านมีความรู้สึกว่าถ้าไม่ได้ไปเสียใจแย่เลยครับ

ผมขอแจ้งเรื่องบุญก่อน เมื่อวานนี้ได้ร่วมกันถวายภัตตาหารพระอาจารย์จักรี มีทั้งคุณguawn , คุณปุ๊ ,คุณหมู และคณะที่บ้านอาจารย์ประถม บุญต่อมาก็คือได้ร่วมกันบริจาคเงินถวายพระอาจารย์จักรี ซึ่งก็แล้วแต่ท่านจะนำไปใช้ประโยชน์อย่างไร บุญที่ 3 คือร่วมกันทำบุญงานกฐิน วัดเขาทองพุทธาราม จ.นครสวรรค์ ที่หลวงพ่อเชื่อมท่านเป็นเจ้าอาวาส หลวงพ่อเชื่อมท่านเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่ยี วัดดงตาก้อนทอง ส่วนบุญสุดท้ายก็คือได้รับธรรมะจากพระอาจาย์จักรี ซึ่งท่านสอนง่ายๆ แต่เวลาที่นำไปปฎิบัตินั้น ในความรู้สึกว่ายาก ท่านสอนว่า ให้มีศรัทธา ศรัทธาต่อองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เมื่อมีศรัทธาอย่างมั่นคงแล้ว ให้ใช้ปัญญาเป็นสิ่งที่พิจารณา การที่จะมีปัญญาได้นั้น เบื้องต้นต้องมีศีล และสมาธิ ต้องปฎิบัติอย่างจริงๆจังๆ จึงจะเกิดปัญญา ในคำสอนหลายๆอย่างเป็นคำสอนที่กินใจผมมากๆ

.

12. sithiphong

ขอเพิ่มเติมสำหรับคำสอนพระอาจารย์จักรี นะครับ สำหรับศรัทธานั้น หากมีแต่ศรัทธาอย่างเดียว อาจจะทำให้หลงงมงายได้ พระพุทธเจ้าท่านสอนให้เป็นวิทยาศาสตร์นะครับ ทุกๆคนสามารถพิสูจน์คำสอนของพระพุทธองค์ได้ เพียงแต่ต้องหาครูบาอาจารย์ที่สามารถอธิบายในหลักธรรมที่เป็นขั้นเป็นตอน ในการปฎิบัติได้ ยิ่งวิทยาศาสตร์เจริญขึ้นเท่าไร หลักธรรมะของพระพุทธองค์ยิ่งชัดเจนขึ้น ต้องพิสูจน์ตามหลักกาลามะสูตรครับ

ผมนำบุญมาฝากทุกๆท่านด้วยครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

13. sithiphong

หากท่านใดที่รับพระพิมพ์ที่แจกฟรีไป ผมแนะนำให้ทำผาติกรรม (คือการทำบุญให้วัดหรือให้คณะสงฆ์ ทำบุญอะไรก็ได้) จำนวนเงินก็แล้วแต่ศรัทธานะครับ พระพิมพ์นี้เป็นพระพิมพ์ที่ไม่เหมือนกับพระพิมพ์โดยทั่วๆไป เป็นพระพิมพ์ที่ต้องถือว่าเป็นของสูงครับ ผมคงต้องโทร.หาพระอาจารย์สาเพื่อแจ้งเรื่องนี้อีกรอบครับ

ส่วนท่านที่ร่วมบุญและบูชาพระพิมพ์ไปนั้น ถือว่าได้ทำผาติกรรมร่วมกับผมแล้วนะครับ ไม่ต้องเป็นกังวลเหมือนที่ผมเคยกังวลใจ ตอนนี้ผมเองหายกังวลใจเรียบร้อยแล้ว

.

14. sithiphong

ผมขออนุญาตแนะนำอีกเรื่องนะครับ หลายๆท่านคงไม่เคยสังเกตุเวลาที่ผมกรวดน้ำนั้น ผมเองได้กรวดน้ำให้กับเทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,ผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าทุกท่าน สำหรับท่านที่มีพระพิมพ์วังหน้า,พระพิมพ์กรุวัดพระแก้วหรือบูชาพระพิมพ์ของวังหน้าจากผมไป ควรทำบุญกรวดน้ำให้กับเทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,ผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าทุกท่าน ด้วยนะครับ

บทกรวดน้ำที่ผมเองใช้อยู่ครับ

วันนี้ข้าพเจ้าได้........... ขอให้เจ้าของและผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าและพระกรุวัดพระแก้วทุกท่าน, เจ้าของและผู้สร้างวัตถุมงคลของวังหน้า-กรุวัดพระแก้ว-วัตถุมงคลหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทุกประเภทที่ข้าพเจ้ามีอยู่ ขอให้มาอนุโมทนาในบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำในครั้งนี้ด้วยเทอญ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

อิมินาปุญญะกัมเมนะ ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้า,ภรรยา และครอบครัว ได้ .............................. ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่ คุณบิดา มารดา และทั้ง ๑๖ ชั้นฟ้า ๑๕ ชั้นดิน ผู้มีพระคุณ ญาติกาครูอุปัชฌาย์อาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร ปู่ ย่า ตา ยาย เทวดาประจำตัวข้าพเจ้า ,เทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,พระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช,สมเด็จพระเอกาทศรถ,สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช, พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ,พระยาพิชัยดาบหัก ,กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ,กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ,พระภูมิ-เจ้าที่ที่บ้านข้าพเจ้า ,แม่ย่านางรถของข้าพเจ้า,ผู้ที่เสียสละให้กับแผ่นดินไทยทุกท่าน ,เจ้าของและผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าและพระกรุวัดพระแก้วทุกท่าน, เจ้าของและผู้สร้างวัตถุมงคลของวังหน้า-กรุวัดพระแก้ว-วัตถุมงคลหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทุกประเภทที่ข้าพเจ้ามีอยู่ , เพื่อนสนิทมิตรสหายทั้งหลาย เพื่อนสาราสัตว์น้อยใหญ่ เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย แม่พระโพสพ พระภูมิ-เจ้าที่ พระพิรุณ พยายมราช นายนิริยบาล ทั้งท้าวจตุโลกะบาลทั้งสี่ ศิริพุทธอำมาตย์ ชั้นจาตุมะหาราชิกาเบื้องบนจนถึงที่สุด พรหมาเบื้องต่ำตั้งแต่อเวจีขึ้นมาจนถึงมนุษย์โลก โดยรอบสุดขอบจักรวาลอนันตะจักรวาล คุณพระศรีรัตนตรัยและเทพยดาทั้งหลายตลอดทั้งอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรพ์ นาคา ท่านทั้งหลายที่ต้องทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ ท่านทั้งหลายที่ท่านได้สุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้าอุทิศไปให้นี้ จงเป็นอุปนิสัยปัจจัยให้ถึงพระนิพพานในปัจจุบันและอนาคตเบื้องหน้าโน้นเทอญ ฯ

พุทธังอนันตัง ธัมมังจัรวาลัง สังฆังนิพพานัง ปัจจโยโหนตุ

.

15. sithiphong

เหลืออีกเพียง 14 วัน จะถึงงานมหากฐินวัดบ่อเงินบ่อทองแล้วนะครับ ท่านใดที่ยังไม่ได้ร่วมบุญกัน ผมขอเชิญทุกๆท่านร่วมบุญและขอเชิญทุกๆท่านไปร่วมงาน มหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549 และเงินที่ทุกๆท่านได้ร่วมกันเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิดินถวายวัดบ่อเงินบ่อทอง ก็จะนำไปถวายรวมในกองกฐินด้วยครับ

ในงานนอกจากจะมีอาหารเจที่คุณโต ได้สั่งร้านที่อร่อยๆมาแล้ว ยังมีอาหารที่คณะอื่นๆ ได้ร่วมกันมาเป็นเจ้าภาพด้วย

นอกจากนี้ในงานยังมีพระพิมพ์ของวังหน้าที่หลวงปุ่บรมครูเทพโลกอุดรท่านเสกไว้ให้ นำมาให้บูชากัน ห้ามพลาดนะครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ
    .

16. พชร (พสภัธ)

10
    กลับมาแล้วคับ....มีบุญมา"ฝาก"มากมายเลยที่เดียว..ครั้งนี้ไป"คุ้ม"มากๆ ได้เจอของดีมากมาย ได้ทำบุญที่ไม่ได้ตั้งใจและได้ไปกราบท่านท้าว"รณกาศ" เพื่อนๆที่ไปก็ได้เจอ"อนุภาพ"ของท่านจนต้องยอมรับนับถือท่าน เค้าขายของได้ตั้ง500000บาทในเวลาแค่3วันในที่สุดก็ไม่สงใสใน"อนุภาพ"ของท่าน"ท้าว"อีกต่อไป ....ท่านท้าวไปเข้าฝัน"นายทหารใหญ่"อีกแล้ว มีนายทหารใหญ่มากราบไหว้ไม่ขาดสาย....เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาเล่าให้ฟังถึง"พระพุทธรูป"ปฏิหาริย์"ที่โตไปพบเจอโดยบังเอิญ...มันมากๆ

17. sithiphong

เหลือเวลาอีกเพียงแค่ 10 วันจะถึงงานมหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549 & ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิดินถวายวัดบ่อเงินบ่อทอง บัญชีของ โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญบ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา บัญชีออมทรัพย์ 203-0-06304-5 ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาพนมสารคาม แล้วนะครับ ผมขอเชิญชวนทุกๆท่านไปร่วมงานกันและขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

.

18. พชร (พสภัธ)

10
    <TABLE class=tborder id=post353316 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>[​IMG]

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 06:30 PM
    สถานที่: //////////////
    Thanked 7,938 Times in 1,173 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1039 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_353316 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->[​IMG]
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tleelapo [​IMG]
    ขออนุโมทนาบุญด้วยใจจริงครับ ผมเองก้อจะไปเป้นเจ้าภาพเหมือนกัน[​IMG]
    กราบโมทนาเป็นอย่างยึ่งๆฮะ สาธุ สาธุ สาธุ บุญใหญ่จริงๆโตจำได้ว่ากฐินครั้งแรกเริ่มเลยของวัด"ศาลพันทาย"(หลวงน้าชลอ) ตอนนั้นหลวงน้าชลอมาหาพี่สาวและโตที่บ้านและได้คุยกับคุณแม่...ก็เลยรับเป็นเจ้าภาพ แต่ตอนนั้นโตอายุยังน้อยมากตอนนั้นหน้าจะ17-18เองมั้ง ก็ไม่รู้ว่ากฐินต้องทำไงบ้าง พอหลวงพ่อท่านเจ้าคุณพระราชพรหมยานฯมาที่บ้านม.ร.วเสริม ก็เลยกราบเรียนหลวงพ่อท่านเจ้าคุณพระราชพรหมยาน หลวงพ่อพระราชฯท่านก็ให้กำลังใจว่า"ดีแล้วลูก พ่อจะเป็นกำลังใจให้" แต่โตก็อยากให้มันมีอะไรพิเศษๆเพราะเป็นกฐินแรกของวัดศาลพันท้าย คุณแม่โตและโตก็เลยไปกราบเรียน..พระเดชพระคุณสมเด็จวัดปทุมคงคา สมเด็จพระธีฯ เมื่อท่านทราบท่านก็ดีใจใหญ่บอกคุณแม่ว่า.."คุณนาย ฉันชอบทำบุญกฐินมาก แม้แต่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเรายังขนขวายในกาลกฐินเมื่อครั้งเป็น(มหาทุคตะ) ผ้าพระราชทานและของๆฉันมีมาก คุณนายเป็นธุระให้ฉันที...."แล้วท่านก็ประทานผ้าไตรมาพร้อมเครื่องกฐินมาอย่างมากมายและให้ผิมในใบ"บอกบุญ"ว่า ท่านเป็นประทานฝ่ายสงฆ์และพณฯท่านมีชัย(เป็นรัตมนตรีขณะนั้น)เป็นประทานฝ่าย"ฆราวาส"ร่วมกับ"ครอบครัวโต จำได้ว่าต้องนั่งเรือเข้าไปสนุกสนานมาก พอมาถึงวัดเค้าก็มารับผ้ากฐินประทานจากสมเด็จ มีโตเป็นผู้ถือผ้า"พระกฐิน" หลังจากนั้นที่บ้านก็ติดใจทำกฐินเรื่อยมาจนถึงทุกวันนี้ และมีอยู่อีกอันที่ประทับใจก็คือที่วัด"นาคา"ที่สกลนคร อันนี้หาเงินสร้าง"สิมน้ำ"(โบรถ์กลางน้ำ) ครั้งนี้โตจัดคนเดียวไปคนเดียวนั่งเครื่องไปคนเดียวออกตังคนเดียวเพราะไม่อยากรบกวนใคร แต่พอไปถึงคนทั้งหมู่บ้านแห่มารับโตยังกะเป็นดารา55555555 โตกำชับท่านเจ้าอาวาสว่า ห้ามมี"มโหรสบต่างๆ" ให้มีเทศก่อนวันงานกฐินหนึ่งวันเป็นการฉลองกฐิน พอถึงเวลาเทศก็มีลมแรงมากๆพัดมาอย่างแรงจนพระสงฆ์องค์เจ้าที่นั่งอยู่ต้องพูดออกมาดังๆว่า "พญานาคดีใจๆ มาโมทนาๆ" ลมพายุก็หยุด หลังจากนั้นพญานาคก็ไปเค้าร่างคนที่กำลังทำนา ว่าให่มาบอกคนมีบุญ ให้เอาพระประทาน(สมเด็จองค์ปฐม)มาถวายที่"สิมน้ำ" ในที่สุดโตก็กลับมาอีกเอาสมเด็จองค์ปฐม" มาถวายวันนั้น"ฝน"ก็ตกตรอดทางจนถึงเวลาอัญเชิญเข้าไปประดิษฐานใน"สิมน้ำ" คนในหมู่บ้านเค้าว่า"ฝน"ไม่ตกนานแล้วแต่พอพระมาฝนตกช่าวบ้านเลยเรียก(หลวงพ่อสมบูรณ์)ชาวบ้านว่ากลางบึงมี"ระฆังทองอยู่และมีพญานาคเฝ้าอยู่เป็นพญานาคที่มีอนุภาพมาก......จบ
    ปล.ลืมอีกองค์นึงที่ท่านรับเป็นประทานฝ่ายสงค์อีกองค์ก็คือ หลวงปู่ครูบาชัยวงค์ศา(ครูบาวงค์วัดพระบาทห้วยต้ม ลี้) องค์นี้ท่านชอบมีน้ำผึ่งมาให้ที่บ้าน...คิดถึงหลวงปู่และหลวงพ่อจังเลย ...

[bw-cry] [bw-cry] [bw-cry]

19. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->วันนี้(22/10/49)ผมแวะไปหาอาจารย์อาชวิน(ตาที่สาม)ที่จตุจักร
    บอกอาจารย์ไปว่าอาทิตย์หน้า(29/10/49) ผมคงไม่ได้แวะมาหาอาจารย์ เพราะจะไปร่วมงานบุญมหากฐินบ่อเงินบ่อทอง

อาจารย์เลยฝากปัจจัยมาร่วมเป็นเจ้าภาพงานบุญกฐินนี้ด้วย
    จำนวน 1,000.-บาท
    ผมจะนำไปถวายที่วัดในวันงานทีเดียว
    กราบขออนุโมทนากับอาจารย์ตาที่สามมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

20. sithiphong

จากกระทู้ ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิต พระเณร & มหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549 & ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิดินถวายวัดบ่อเงินบ่อทอง บัญชีของ โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญบ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา บัญชีออมทรัพย์ 203-0-06304-5 ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาพนมสารคาม

<TABLE class=tborder id=post353993 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">วันนี้, 11:46 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#658 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>toe<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_353993", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    สมาชิกยอดนิยม

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 12:42 PM
    สถานที่: //////////////
    Thanked 8,098 Times in 1,179 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1055 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_353993 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->นี่เป็นอาทิตย์สุดท้ายก่อนวันงานกฐินแล้วนะครับ ขอเชิญนะครับมาร่วมบุญกันมากๆ เพื่อพระพุทธศาสนาของพวกเรา"ทุกๆคน" วัดก็เป็นวัดของพระพุทธเจ้า ศาสนาก็เป็นศาสนาของพระพุทธเจ้า เรามาช่วยกันนะครับเพื่อความเจริญรุ่งเรืองของพระพุทธศาสนา สาธุ สาธุ สาธุ
    <!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>