~ขวานไทยใจหนึ่งเดียว~ *เลือดไทยพลังจิตสามัคคี*

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย sherbet4, 17 มกราคม 2007.

1. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>NoOTa*, sherbet4, skygecht </TD></TR></TBODY></TABLE>

เริ่มครึกครื้นแล้วอ่ะ เจ้าของกระทู้กลับมา..เน๊าะกาย

2. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

349
    งึมงัม..ลากจ๊ะ

3. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

unseen ......Noota

ย้อนไปในสมัยนั้น(เพลงปีใหม่และขวานไทยใจหนึ่งเดียว)
    ไมค์ของหนูตาจะมีปัญหาเป็นอันดับหนึ่งในการผสมเสียง
    คือประมาณว่าเห็นชื่อไฟล์ของหนูตา..สายตาและหูของผมเริ่มตื่นตระหนก
    คือ..จะเต็มไปด้วย เสียงแทรกในยามนั้น สามารถรู้ได้เลยว่าเป็นกลางวันหรือกลางคืน
    .....กลางวันก็จะคล้ายๆจะมีเสียงของสายแดด สายลม เสาไฟฟ้า หม้อแปลง ฯลฯ
    .....กลางคืนก็จะมีเสียงของบรรดาจิ้งหรีด แมลงสาบ ยุง มด(ตัวหลังๆนี่ผมเติมเอง)

และไมค์ที่ใช้คงหมดอายุไปแล้ว แต่หนูตาทำมัมมี่เอาไว้
    เสียงมันจะเหมือนเย้ยหยันทำนองว่า.."อ่ะ อ่ะ มิกซ์สิ มิกซ์ชั้นเลย ชั้นเสียงไม่เหมือนไมค์ของใครๆหรอกย่ะ"
    และเมื่อเสียงของไมค์มารวมกันกับเสียงหนูตา(ที่พร้อมจะนอนได้ทุกเมื่อ)
    เลยไม่รู้ว่าควรจะจัดการกับอะไรก่อนดี

นั่นคือสิ่งแรกที่ผมคิดถึง..เบื้องหลังของการทำเพลงปีใหม่และเพลงขวานฯในชื่อ..Noota

ในตอนทำเพลงปีใหม่
    ผมและพี่กบ เคยประชุมกันทาง msn ในการช่วยเหลือหนูตาการอัดเสียงที่จะเอาเฉพาะเสียงร้อง
    หลังจาก งงกันเองในการปรึกษากัน ได้พักใหญ่ๆ ..ผมและพี่กบก็ได้แนะนำหนูตาได้สำเร็จ
    (แต่พี่กบกลับมีวีรกรรมซะเอง ซึ่งจะเล่าในโอกาสต่อไป..อิอิ)

มาถึงเพลงขวานไทยใจหนึ่งเดียว....
    หนูตาเป็นคนหนึ่งที่ผมติดต่อด้วยบ่อยมาก
    เพราะต้องซ่อมในส่วนที่ได้บอกมาแล้วข้างต้น..(พวกเสียงแทรกต่างๆ)
    ในส่วนเสียงร้องและการร้องนั่น....ผ่านครับ
    เป็นเพราะหนูตาตั้งใจจะทำให้ดีกว่าเพลงปีใหม่ที่ทำไป
    เลยเหมือนกับจะทุ่มเทที่เพลงขวานฯ..เพราะมีประสบการณ์มากขึ้น
    และไม่เคยร่วมงานกันมาก่อน..(อันนี้ผมใช้พลังจิตรู้สึกได้..)

ไฟล์แล้วไฟล์เล่า..ที่หนูตาส่งมา หลังจากที่ผมติดต่อไปขอให้ร้องใหม่
    ถ้าผมทักไปเมื่อไหร่..หนูตาคงคิด มาอีกแระ..อาไร้กะชั้นอีกล่ะ..พ่อคุณ
    แต่ด้วยความเป็นกุลสตรี หนูตา..จะตอบว่า..จ้า..จ๊ะ..จะร้องใหม่นะจ๊ะ
    และเพลงขวานนี้ หนูตาใช้ไมค์มัมมี่ตัวใหม่ด้วยนะ..อิอิ

แล้วก็สำเร็จไปด้วยดี..ด้วยค่าไฟที่พุ่งผิดปกติของผม......

เสียงหนูตาจะมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง..ฟังแล้วให้ความรู้สึกว่า เป็นผู้หญิงที่น่ารัก ซนๆ และง่วงเสมอ

ขวานไทยคือการรวมของแต่ละจังหวัดเข้าด้วยกัน
    หนูตาก็คือจังหวัดหนึ่ง...ที่เติมเต็มความเป็นขวานไทย..ที่สมบูรณ์

4. NoOTa

349
    อิอิ พี่เบทพิมพ์ผิดด้วยอ่ะ ให้โอกาสแก้ เดี๋ยวครูจะมาตรวจ unseen ทุกพยางค์..55 ไปล้างหน้าก่อน แอบหลับง่ะ..เอิ๊กก..กก

5. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    อิอิ unseen มาแล้วหัวแถวคนที่1 เริ่มจากตาจัง หุหุหุ
    ยังไงเราก็อยู่กลางๆวุ๊ย ซำบายๆๆๆ
    ---------------------
    กาซิบ...กาซิบ....พี่เบ็ท...
    ชื่อเจ้าของ unseen ผิดอย่างแรง (ใช่ป่าวหว่า...หุหุหุ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2007
  6. NoOTa

349
    อิอิ! ตรงเผ๋งเลยอ่ะ..เมย์จัง เยี่ยมจริงๆ

----
    เดี๋ยวจา unseen โปรดิวฯ..แป๊บๆ พิมพ์ก่อน

คริคริ!! ^_^

7. maysa79

อิอิ unseen โปรดิวเซอร์ เจ๋งงงงงงงงงงงงงงงงง
    เด๋วรออ่านจ้ะ คิกๆๆๆๆ

8. NoOTa

349
    unseen โปรดิวเซอร์คนเก่ง

จากคำสนทนาที่ตัดมาบางส่วน..ก็เป็นเบื้องหลังส่วนหนึ่งของเพลง "ขวาน"
    เริ่มแรกที่รู้..ลึกๆ ก็ โห..ยากจัง ถ่วงชาวบ้านรึป่าวเนี๊ยะ..เรา
    แต่..ไม่ได้สิ..ชั๊นก็ผู้สมรู้ร่วมคิด ฮ่าๆ
    ได้ร้อง 2 ท่อน เดี่ยว และท่อนกลุ่มอีก
    ใกล้ ๆ กำหนดส่ง ใครๆเค้าเริ่มๆส่งงานกันหมด
    เรายังร้องไม่ได้เลย..
    ออนไลน์มา..ก็เจอพี่เบทแปลงร่างเป็นพี่อ้อม..ทวง

ร้องส่งไป...
    ฟ้านี้มีโอกาสเป็นหนึ่ง..กับท่อนอื่นไม่ได้ซ่อม
    ซ่อมมันอยู่ท่อนเดียว..>> คนไทยไม่เคยแบ่งข้าง
    ถึงเวลานี้ ตาก็อดสงสัยไม่ได้ว่า ที่ปรากฏอยู่ในเพลงในตอนนี้
    มันคือ "ท่อนที่ร้องตอนแรกรึเปล่า" จริงๆนะ อิอิ
    ประมาณว่า พี่เค้าพยายามจะเอาท่อนนั้น..
    แต่กำจัดเสียงรบกวนไม่ได้ซ๊ะที (น่าสงสารเน๊าะ)
    ไอ้ที่ร้องซ่อมๆ ไป จะเน้นว่า คีย์เดียวกันกับไฟล์นี้นะ ๆ ตลอด
    แต่ไง..ก็พยายามนั่นล่ะ
    จำได้ว่า..ครั้งแรกที่ได้ฟัง รู้สึกยังไง
    และคงจะเสียใจมากๆ ถ้าสละสิทธิ์รึพลาดโอกาสนี้ไป
    ท้ายสุด..ก็อยากจะขอบคุณโปรดิวเซอร์คนเก่ง
    ขอบคุณมากจ๊ะ..
    ขอบคุณ..ในสิ่งที่รวมๆแล้วมาเป็นเพลงนี้
    เพลงนี้จะอยู่ในใจ..อีกนานแสนนาน
    สัญญา.....!!!​

9. sherbet4

จดชื่อก่อน
    เดี๋ยวอ่านให้ถนัดๆก่อน
    จะเกรียมมั้ยนี่

10. maysa79

น่ารักดีจังเลย ที่แท้มีตาจังเป็นผู้สมรู้ร่วมคิดด้วยนี่เอง อิอิ
    เพลงนี้เป็นความภาคภูมิใจของพวกเราทุกคนเลยจ้า

11. sherbet4

อ่านแล้วรู้สึกรักขวานพวกเราอีกขึ้นเป็นกอง
    เป็นขวานที่มีความทรงจำดีๆมากมาย
    เพราะคือ..ขวานของพวกเราทุกๆคน
    ที่สร้างด้วยมือ สร้างด้วยความตั้งใจ

ผมเชื่อได้เลยว่า ทุกคนรู้สึกภูมิใจเสมอทุกครั้งที่หยิบขึ้นมาฟัง

มีใครจะ unseen sherbet4 อีกมั้ยครับ

จะได้จดชื่อไว้
    โปรเจคใหม่..น่าดู
    ไม่พูด ไม่จา จับซ่อมลูกเดียว..เอาสิ

จดชื่อหัวหน้าก่อนเลย...NoOTa

12. sherbet4

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sherbet4, maysa79 </TD></TR></TBODY></TABLE>

แอบมาดูล่ะสิ อิอิ...พี่เบทจะเผาอะไรเราหว่า

ถึงคิวแล้วนิ

13. maysa79

เง้ยยยยยยยยยยยยยยยย
    พี่เบ็ทห้ามลัดคิวสิคะ
    ที่วางไว้มันต้องกายกะพี่กบก่อนม่ายใช่หรอคะ อิอิ

---------------------
    หุหุหุ ตาจัง โปรเจคหน้าโดนกาหัวกระดาษไว้แล้วอะตะเอง ^____^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2007
  14. maysa79

และแล้วก็ขอทำหน้าที่นี้อีกครั้ง:cool:

15. mazble

mazble เป็นที่รู้จักกันดี

16. maysa79

นี่ๆๆๆๆๆๆๆๆ นำมาไว้หน้านี้เพื่อยืนยันว่าม่ายช่ายคิวนู๋เมย์น่ารักค่ะ อิอิ
    ว่าแต่เพลงอมตะบรมครูนี่เพลงอาไรคะ กาซิบๆๆๆๆ...
    ตอนนี้อัดเพลงที่บ้านได้แล้วค่ะ แต่ถ้าเอาเฉพาะเสียงร้องก็จะมีเสียงรบกวนมหาศาลเลยค่ะ อิอิ

17. sherbet4

คิว Unseen ต่อไป คือ ชายรูปหล่อเสียงเพราะในรูป
    จะเผาให้เขียวเลย..ไอ้น้อง..อิอิ

18. sherbet4

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sherbet4 [​IMG]
    จ้าๆ.....unseen ครับ
    สักอาทิตย์ละคนนะครับ
    เริ่มจากคนที่เห็นกันบ่อยๆก่อนในตอนนี้
    ตามโปรแกรม(นินทา) ดังต่อไปนี้เลยแล้วกันครับ
    หนูตา
    กาย
    พี่กบ
    น้องเมษา
    คุณแป้ง
    พี่ผ่อน
    และต่อๆไป...
    .
    ขอให้กระทู้ขวานเป็นกระทู้อมตะตลอดไปเทอญ...
    นักร้องจ๋ากลับมาๆกันนะ..แล้วเราจะมาเริ่มกันกับเพลงอมตะบรมครูอีกเพลงนึง
    สนกันมั้ยน้อ....
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    นี่ๆๆๆๆๆๆๆๆ นำมาไว้หน้านี้เพื่อยืนยันว่าม่ายช่ายคิวนู๋เมย์น่ารักค่ะ อิอิ
    ว่าแต่เพลงอมตะบรมครูนี่เพลงอาไรคะ กาซิบๆๆๆๆ...
    ตอนนี้อัดเพลงที่บ้านได้แล้วค่ะ แต่ถ้าเอาเฉพาะเสียงร้องก็จะมีเสียงรบกวนมหาศาลเลยค่ะ อิอิ

คิวมีไว้ให้แซง น้องเมษาคงเคยได้ยิน..อิอิ
    เดี๋ยวจัดให้ๆ...ต่อกายเลยแล้วกัน..สม สม
    ----------------------------------------------
    ชื่อเพลงที่เราจะร้องกันคือ....กระซิบแระ

19. maysa79

หูยยยยยยยยยยยยย คิวต่อไปนี่น่า unseen ที่สุดเยย
    วี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดวิ๊ววววววววววววววววววววว
    อ้าว...กาย...พี่เบ็ทยังไม่ทันเผาเลยอ่ะ ทำไมตัวเขียว
    จ๊ากกกกกกกกกกกกกกกก
    ฟิ้วววววววววววววววววววว (ไปก่อนตาย อิอิ)

20. maysa79

แงๆๆๆๆ พี่เบ็ทแกล้ง [​IMG] (เง้ยยยยยยย...แล้วยิ้มทำไมอ่ะ อิอิ)

พี่เบ็ทๆๆๆๆ พี่กระซิบหรือทำไรคะ มะเห็นได้ยิน แต่จั๊กกะจี๊จั๊กกะจี้ 55555 ([​IMG] ล้อเล่นคับพี่ อิอิ ฟิ้ววววววววววว)