กิเลสที่เกิดจากการบูชาพระธาตุ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย aunpao, 16 พฤษภาคม 2009.

1. aunpao

aunpao เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านที่โพสครับขอบคุณมาก ๆ ตอนนี้รู้สึกสบายมากครับ(ในใจนะครับ)

2. siranyapat

siranyapat เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันมีประสบการณ์ได้เหล็กไหลจากแม่ชีกับไข่มุกกวนอิมจากหมอดูลายมือมาง่ายๆโดยไม่รู้เรื่องเลยคิดว่าอะไรจะง่ายขนาดนี้ถ้าเป็นของจริงจะให้กันง่ายๆรึไงเลยไม่แน่ใจว่าเป็นการปรามาสสิ่งศักสิทธิ์หรือไม่แต่ก็เอาขึ้นห้างพระเพราะสวดมนต์ทุกวันอยู่แล้วโดยไม่ได้ลบหลู่เพราะเราปฏิบัติเองอยู่แล้ว อนุโมทนาสาธุกับจขกทค่ะ

3. tanakorn_ss

tanakorn_ss ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขออนุโมทนาบุญกับบทความนี้นะครับ

เป็นดาบสองคมได้เช่นกัน

ครูบาอาจารย์่ท่านสอนว่า รู้สักแต่ว่ารู้ เห็นสักแต่ว่าเห็น เข้าใจสักแต่ว่าเข้าใจ ซือๆ เด้อ

ผู้ใดพบใจ ผู้นั้นพบธรรม ผู้ใดถึงใจผู้นั้นถึงธรรม
    อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

เมื่อใหร่เรา จะละ โลภ โกรธ หลงได้สักทีน้อ

4. dekdelta2

dekdelta2 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2008
    ดันกระทู้ดีครับ
    ผมถวายพระบรมสารีริกธาตุชุดพิเศษ ไปบรรจุบนเศียรพระประธาน รู้สกมีความสุข มีปิติมากเลย เค้าบรรจุด้วยผอบทองคำแท้ล้อมพลอยนพเกล้า นี่แหละเป็นบุญที่แท้จริง
    ส่วนที่ผมมีทั้งอัฐิและอังคารครูบาอาจารย์ก็จะแบ่งบรรจุเรื่อยๆครับ

5. kaisorn

kaisorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2009
    ขออนุโมทนาสาธุ ได้ข้อคิดมากเลยนะครับ มีเท่าที่เรารักษาได้เราควรปฎิบัตตามคำสั่งสอนของพระพุทธองค์นะครับ กระผมก็ตั้งใจจะนำไปถวายวัดเหมื่อนกัน

6. ราศีสิงห์

ราศีสิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

อย่ามีพระธาตุสักแต่ว่ามี ควรมีเพื่อเป็นพุทธานุสสติ มรณานุสสติ สอนจิตให้รู้ว่าแม้แต่พุทธองค์ก็ยังทอดร่างกายไว้ให้เป็น พระธาตุให้เราเห็นว่าในที่สุดร่างกายก็กลับมาเป็นธาตุดิน นำ ลม ไฟ คืนสู่สภาพเดิม อย่ามีเพื่อสะสม จะไม่เกิดประโยชน์อันใด เพราะว่าทุกอย่างสำคัญอยู่ที่จิต จิตเป็นประธาน ควรระลึกอยู่เสมอว่า มีความตายเป็นเบื้องหน้าเที่ยงแท้แน่นอน

7. อ้น1

อ้น1 Active Member

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ขอกุศลจงเกิดแก่ทุกท่านนะครับ คนเราถ้าคิดในเรื่องดี ทำดี ก็เป็นมงคลต่อชีวิตแล้วครับ สาธุ

8. กังหันลม

กังหันลม เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2009
    ครูบาอาจารย์สอนว่า "การบูชาพระธาตุนั้นป็นสิ่งที่ดี
    การจะกราบไหว้สิ่งใดๆจะต้องสามารถข้าถึงความทรงคุณค่าป็นที่น่ากราบไหว้ของสิ่งนั้น
    กราบไหว้แล้วมองดูที่จ้าของว่ามีคุณธรรมใดๆงอกงามขึ้นหรือไม่
    แต่ท่านทั้งหลายที่หลุดพ้นจากสภาวะทุกข์ท่านไม่นำเอาอะไรๆมาแบกมาหามไม่ว่าจะป็นสิ่งที่มีค่ามากขนาดไหน เพราะแบกปุ๊บมันก็หนักปั๊บ เราจะทรงไว้แต่ความศรัทธาปสาทะเพื่อเป็นกำลังให้ใจต่อสู้กับความทุกข์ได้"
    ลองพิจารณาแล้วกันครับ

9. KritZ_2530

KritZ_2530 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    ที่เราได้มานั้นไม่ได้มาเพราะว่าความอยากได้อยากมีในพระธาตุเหล่านั้น!!!
    อยากได้อยากมีจะไปขอมาปุ๊บแล้วได้มาเลยปั๊บนี่ไม่มีทางแน่นอน
    แต่ให้คิดว่าท่านมาโปรดเราเป็นการจำเพาะ มันเป็นวาระอันควรของผู้ที่ได้มา
    พระธาตุเสด็จมาย้ำเตือนให้ระลึกถึงคุณงามความดี
    พูดง่ายๆก็คือมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลใจให้เราไปขอผู้อื่นมาบูชานั่นเอง
    เมื่อถึงเวลาสมควรท่านก็จะดลใจให้เรานำพาท่านเสด็จไปที่อื่นต่อ

แต่สำหรับคนที่ชอบปฏิบัติธรรม หรือปฏิบัติดีอยู่แล้ว
    ก็ไม่รู้ว่าจะอยากได้อยากไปขอมาเพื่อการอะไร!?!?

อนึ่ง พระะธาตุเหล่านั้นก็ไม่ได้มีความสำคัญไปกว่า
    การฝึกตนเพื่อให้เข้าถึงในสิ่งที่เรียกว่า
    พระนิพพาน พุทธภูมิ ปัจเจกภูมิ สาวกภูมิิ

เจริญในธรรมทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2010
  10. pradet66728541

pradet66728541 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ
    พอคิดๆไปเราก็ไม่รู้จะมีไว้เยอะๆทำไมแต่ผมก็แจกไปเรื่อยๆตามแต่ใครจะอยากได้
    แต่ก็ได้มาเพิ่มเรื่อยๆมีคนนำมาให้บ้างแต่ก็แจกไม่หมดแปลกดีครับ

ยิ่งให้ยิ่งได้ ตอนที่เราได้รับมอบมาก็ดีใจมากมีความสุขกับการที่ได้ครอบครองแต่พอถึงจุดๆนึงมันก็คลายลง ไม่รู้จะมีอะไรเยอะแยะ ก็เลยแจกต่อไปก็เลยรู้ว่าสุขจากการให้นั้นมากกว่าสุขจากการได้รับซ่ะอีกครับ

11. Peckpeck

Peckpeck เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ

กระทู้นี้ดี

อ่านแล้วมีสติปัญญา

12. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องยึด พระกังขาเรวตะ เป็นแบบอย่างครับ
    ท่านเป็นผู้มีความชำนาญในฌานสมาบัติ ทั้งที่เป็นโลกิยะ และโลกุตระ แม้กระทั่งฌานสมาบัติอันเป็นพุทธวิสัย คือ ฌานสมาบัติที่พระพุทธเจ้าทั้งหลายเท่านั้นจะพึงเจริญ มิได้ทั่วไปแก่พระสาวกทั้งหลาย ด้วยว่า ความสุขอันเกิดจากฌานสมาบัตินั้น ไม่มีโลกิยสุขใด ๆ ในโลกจะเทียบเท่าได้เลย เรียกว่า “สันติสุข คือ สุขที่เกิดจากความสงบ” ส่วนสุขอันเป็นโลกีย์นั้นต้องพึ่งพิงอิงอาศัยอามิสต่าง ๆ อันได้แก่ บุคคล สัตว์ สิ่งของ เป็นต้น เข้ามาช่วยให้เกิดความสุข และความสุขแบบโลกีย์นี้ เป็นสิ่งที่ไม่เที่ยงแท้แน่นอน เพราะเมื่อยามที่ยังมีอยู่ ก็รู้สึกเป็นสุข แต่เมื่อยามสิ่งของเหล่านั้นอันตรธานหรือชำรุดเสียหายไปก็จะเป็นเหตุให้เกิด ทุกข์ แต่ความสุขอันเกิดจากฌานสมาบัตินั้นเป็นสุขที่เที่ยงแท้แน่นอน ไม่เปลี่ยนแปลง เพราะเป็นสุขที่เกิดจากความไม่มีทุกข์ ด้วยเหตุดังกล่าวมานี้ พระบรมศาสดาจึงทรงยกย่องท่านในตำแหน่งเอตทัคคะ เป็นผู้เลิศกว่าภิกษุทั้งหลาย ในทาง ผู้เพ่งด้วยฌาน, ผู้ยินดีในฌานสมาบัติท่านดำรงอายุสังขาร ช่วยกิจการพระศาสนาสมควรแก่กาลเวลาแล้วก็ดับขันธปรินิพพาน

13. ขม

ขม เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2010
    เช่นกันครับตอนนี้กำลังกำจัดกิเลส โดยถวายได้ 2 วัดแล้วครับ แต่ผมคงจะเก็บไว้บูชาบ้างอ่ะครับ(กิเลสยังไม่หมดอ่ะครับ...พยายามอยู่)

14. pat2245

pat2245 สมาชิก

27 มิถุนายน 2010
    วีธีบูชาพระธาตุ และสิ่งควรกระทำในการอัญเชิญพระธาตุ

วีธีบูชาพระธาตุ สิ่งควรกระทำในการอัญเชิญพระธาตุ สิ่งที่ไม่ควรกระทำในการอัญเชิญพระธาตุ ถ้ากระทำสิ่งที่ผิดพลาดในการอัญเชิญพระธาตุลงไปจะมีผลอย่างไร และมีวีธีแก้ไขอย่างไร จะขอขมากรรมอย่างไร ขอผู้รู้ได้โปรดให้ความกระจ่างผมด้วยนะครับ

โปรดส่งคำตอบผมด้วยนะครับที่ ptara2245@hotmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2010
  15. sutthida

sutthida เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    ขอให้ระลึกไว้เสมอค่ะ ว่าการที่เราบูชาพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุ เป็นการระลึกถึงความดีของพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ การแจกพระบรมสารีริกธาตุ ก็เป็นการประกาศความดีของท่าน ตัวเราเองคุณงามความดีเพียงเล็กน้อย ในเมื่อเราบูชาพระบรมสารีริกธาตุแล้ว ขอให้เรามีสติ รักษาศีลให้ดี มีความเคารพในพระรัตนตรัยอย่างแท้จริง
    ถ้าเราทำได้ เอเอมั่นใจว่าความสุข ความสวัสดี จะเกิดขึ้นแก่ชีวิตเราอย่างแน่นอนค่ะ

16. สีคราม

สีคราม เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วถ้าขอรับบริจากจากคนอื่นแล้ว
    นำไปแจกจ่ายต่อจะบาปไหมครับ
    ใครรู้ช่วยตอบที

17. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010
    ผมก็พยามที่จะถวายพระธาตุอยู่เรื่อยๆครับ

หาโอกาสฤกษ์สะดวกเป็นหลักครับในการนำไปถวายพระ

18. aetipp

aetipp เป็นที่รู้จักกันดี

บางทีคนเรามีบุญวาสนาเพียงพอท่านก็จะมาอยู่กับเราเองครับผมยกตัวอย่างมีชายคนหนึ่งดั้นด้นแสะแสวงหาแต่เครื่องรางของขลังแต่มาแต่ละที่ก็ยังไม่พอใจคิดว่ายังไม่ดีพอวันหนึ่งไปเจอหลวงพ่อพระธุดงค์ในป่าจึงเข้าไปกราบแจ้งขอของดีหลวงพ่อนั่งสมาธิดูก็พอรู้ว่าบุคคลคนนี้สามารถสอนได้ท่านจึงบอกให้หลับตาชายคนนั้นจึงหลับตาหลวงพ่อจึงหยิบหินก้อนหนึ่งให้แล้วให้ชายคนนั้นกำให้แน่นแล้วจึงชายคนนั้นลืมตาพร้อมกำชับว่าอย่าเปิดดูจนกว่าจะถึงบ้านและสิ่งที่สำคัญที่สุดต้องคิดถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และท่อง พุท-โธลมหายใจเข้าออกตลอดเวลาจนกว่าจะถึงบ้านเมื่อชายคนนั้นกราบลาหลวงพ่อเสร็จจึงเดินและชายป่าเพื่อจะกลับบ้านพอดีไปเจอควายแม่ลูกอ่อนโดยไม่ทันตั้งตัวจึงโดนควายแม่ลูกอ่อนขวิดเข้าไปที่พุง 1 ทีกระเด็นไปซะไกล จุกก็จุก เจ็บก็เจ็บ พลันลุกขึ้นได้ก็สำรวจตัวเองแต่กลับไม่มีแผลแต่ในมือยังกำสิ่งศักดิ์ไว้แน่น(คิดเองว่าในมือเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่หลวงพ่อพระธุดงค์มอบให้)จึงเดินทางต่อเพื่อกลับบ้านโดยไม่ลืมคำสั่งของหลวงพ่อให้คิดถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์และท่องพุท-โธพอเข้าถึงหมู่บ้านก็ดันเจอหมาดุท้ายหมู่บ้านฟัดเอาอีก 4-5 ทีแต่ปาฏิหาริย์หมากัดไม่เข้าจึงรีบวิ่งกลับเข้าบ้านเพื่อนำสิ่งศักดิ์ไปเก็บไว้บนหิ้งพระโดยไม่ลืมท่องมาตลอดทางพอมาถึงบ้านจึงกราบพระพุทธรูปที่หิ้งพระโดยมือยังกำสิ่งศักดิ์ไว้แน่นใหว้พระเสร็จจึงค่อยคลายมือออกทีละนิ้วเพื่อจะชื่นชมสิ่งศักดิ์ที่หลวงพ่อให้มาแต่พอแบมือออกพระเจ้าช่วยเป็นก้อนหินชายคนนั้นนั่งพิจารณาคิดอยู่สักครู่จึงเข้าใจกุสโลบายของหลวงพ่อว่าสิ่งสำคัญที่สุดของการปฏิบัติให้สำเร็จก็คือการศรัทธาต่อพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์นั่นเองและการปฏิบัติกำหนดจิต-และลมหายใจพุท-โธ นั่นเองไม่ใช่สิ่งนอกกายเราเลยชายคนนั้นจึงทิ้งความคิดเดิมและหันหน้าเข้าปฏิบัติธรรมจนสำเร็จในเวลาต่อมา
    ***สัจธรรมแห่งความเป็นจริง สิ่งที่อยู่ในร่างกายมีจริงแต่จับต้องไม่ได้ ไม่มีการเปลี่ยนแปลง คือลมหายใจที่พระพุทธองค์ค้นพบจุดแห่งความสำเร็จครับผม จิตยังสามารถเปลี่ยนแปลงได้เมื่อโดนกิเลสเล่นงาน ทั้งรัก โลภ โกรธ หลง อย่างนั้นเราควรพึงสังวรจิตเราให้ดีประสานกับลมหายใจนี่แหละครับสุดยอดวิชาแห่งความสำเร็จทุกประการ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2010
  19. waythai

waythai เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้และทุกๆความเห็นที่เป็นประโยชน์ด้วยนะครับ ผมว่าบทความของคุณมีมุมมองดีๆที่หลายคนอาจมองข้ามไปเป็นการเสนอความคิดเห็นที่น่านำไปพิจารณาอย่างยิ่งครับ ขอให้ชาวพุทธบริษัทหมั่น ให้ทาน รักษาศีล และเจริญภาวนา ให้ถึงพร้อมครับ เราเกิดตายเวียนว่ายกันมานับไม่ถ้วนเพื่อการหลุดพ้นจางวังวนแห่งความทุกข์ครับ ผู้ใดประพฤติธรรมผู้นั้นย่อมเห็นพระตถาคตครับ
    อยู่เพื่อทำความดีนี้เพื่อแม่ อยู่เพื่อแผ่อายุพระพุทธศาสนา
    อยู่เพื่อสร้างบารมีที่ทำมา อยู่เพื่อพาสรรพสัตว์ขัดจิตใจ

http://palungjit.org/threads/เอาบุญมาฝากนะครับ.242229/

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กันยายน 2010
  20. huayhik

huayhik เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ครับ
    เป็นไปเพื่อย้ำเตือนสติอย่างมากครับกับสมาชิกทุกท่าน
    ทุกท่านล้วนแล้วเป็นบุคคลที่มีบุญที่สมควรแก่การบูชาพระสรีระธาตุ ขอธรรมทั้งหลายของพระพุทธเจ้าทุกพระองค์เป็นไปเพื่อเมตตา เพื่อการแบ่งปัน เพื่อการลดกิเลสจนถึงพระนิพพาน