การรับขันธ์ แบบใหน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย love2410, 28 มกราคม 2009.

1. นาย เอ

นาย เอ เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกอย่างมีเหตุการณ์เป็นตัวอย่างอยู่เป็นร้อยเป็นพัน โปรดใช้สติพิจารณาดู
    หากการรับขันเพื่อเป็นหลักยึดให้ปฎิบัติตัวดีเป็นหลักเกณฑ์ในการดำเนินชีวิตก็เห็นด้วยและขออนุโมทนาอย่างยิ่ง แต่หากรับเพื่อเป็นการเปิดเพื่อเชิญร่างองค์เทพเข้ามาอยู่กับเราอยากให้ท่านไตรตรองดูก่อนว่าจริงๆแล้วท่านต้องการอะไร
    ...............................................................................................
    ต้องการอิทธิฤทธิ์จากท่านมาคุ้มครองใกล้ๆเราเสมองั้นหลอ
    -หากคุณทำดีเรามองไม่เห็นท่าน แต่ท่านก็เห็นเราอยู่แล้วท่านก็ช่วยเราอยู่แล้ว
    แต่หากเราทำไม่ดีเวลาอยู่กับท่าน ท่านเองนี่แหละจะลงโทษเรา

ต้องการช่วยผู้คนงั้นหรือ
    - เวลาที่คุณมีอยู่ มีเหลือจากการหาเงิน ดูแลครอบครัวให้มีความสุขแล้วหรือยัง

ต้องการมีความเป็นคนพิเศษกว่าคนอื่นงั้นหรือ(ข้อนี้ปากอาจบอกไม่ไช้แต่รับรองคุณอยาก)
    - คุณมีความพิเศษด้วยคุณเองไม่ดีกว่าหรือ หากคุณมีองค์เทพอยู่ใกล้ตัวแล้วคุณจะมีความพิเศษกว่าคนอื่นคือต้องเป็นคนดี แต่หากคุณทำไม่ดีรับรองคุณได้พิเศษแบบที่คุณคาดไม่ถึงแน่
    ..................................................................................

2. somenator

somenator Active Member

1 พฤศจิกายน 2008

อนุโมธนาสาูธุ:cool:

3. booonnum

booonnum สมาชิกใหม่

ถาม - เหตุใดวันพระจึงไม่ยอมเข้าทรง?

ถาม - เหตุใดวันพระจึงไม่ยอมเข้าทรง?
    เพราะเทพทางสายไทยจะไม่มีการลงในวันเพราะต้องเข้าเฝ้าพระพุทธเจ้า
    และปฎิบัติธรรมนั่งสมาธิในวันพระ
    ส่วนทางสายฮินดูเขาลงมาได้เพราะท่านบอกว่ามนุษย์เรามีการเจ็บป่วยทุกวันถ้าวันพระไม่มีทางสายไหนลง พวกมนุษย์จะไปหาใครได้ครับ ฝากให้เป็นข้อคิดล่ะกันน่ะครับ มีอะไรโทรหาผมได้.082-342-9409 ต้อมครับ นี่คือคำตอบที่แท้จริงครับ
    ขอมหาเทพมหาเทวีจงคุ้มครองครับ

4. ภราดรภาพ

ภราดรภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านไปแล้ว ก็ปวดกระหม่อม ไอ้ที่รู้ ก้ไม่พูด ไอ้ที่พูดก็รู้ไม่จริง เพราะไม่เคยมีประสบการณ์ อ้างอิงข้อมูลกันแบบถุปัดถุเป๋ แถไปกันใหญ่

ญาณทัศนะหายไปไหนกันหมด พวกที่ต่อต้านก็คิดแต่อคติ เพราะไม่เข้าใจแก่นแท้ของจิตวิญญาณและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ส่วนพวกนักปฏิบัติขั้นสูง ก็เลิศลอยเสียเหลือเกิน มีแต่เขาเจริญจิตแล้วติดดิน แต่ส่วนใหญ่หลงไปกับตัวตน ไม่รู้จะวิปัสสนาไปหาวิมานทำอะไร

หากต้องการที่จะทำความเข้าใจกับสิ่งเหล่านี้ ก็ทำตัวให้มันเหมือนนกเป็ดน้ำ สามารถเข้าถึงสภาวะได้ทั้งในน้ำ บนบก และนภากาศ จะได้รู้เห็นแบบหลากหลายมิติ จะได้เล่าผู้อื่นได้ถูกต้อง น้ำชาในถ้วยมันล้น ก็เทมันออกเสียก่อน แล้วก็ใส่สิ่งใหม่ๆ ลงไป จะได้รู้รสชาติของชีวิต ดีกว่าอยู่แบบหายใจทิ้งไปวันๆ

5. GINNER

GINNER สมาชิก

16 ธันวาคม 2009
    โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน
    การรับขันธ์ ควรพิจารณาให้รอบคอบ เพราะขันธ์5 คือ รูป ,เวทนา,สัญญา ,สังขาร,วิญญาณ เมื่อ เราเกิดมานั้น พ่อแม่ ได้ให้เรามาครบแล้ว จึงไม่จำเป็นต้องไปรับจากใครเพิ่มอีก การที่เรามีเทพหรือสิ่งใดก็แล้วแต่มาประสิทธิ เราควรหมั่นรักษาศีล5ให้เป็นปรกติ สวดมนต์ แผ่เมตตา กรวดน้ำ ทำบุญ ทำใจให้บริสุทธิ์ ฝึกสมาธิ เท่านี้ก็น่าจะเพียงพอแล้ว สำหรับการเกิดเป็นมนุษย์ เพราะเห็นหลายๆคนรับขันธ์มาแล้วไม่อยู่ในศีลในธรรม ชีวิตก็ตกต่ำกว่าเดิม ก็เข้าใจว่ารับขันธ์ทำให้ชีวิตแย่ลง ในขณะที่คนที่ไม่ได้รับขันธ์ เมื่อรู้ว่า มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาประสิทธิ ก็หมั่นรักษาศีล สวดมนต์ทำสมาธิแผ่เมตตา ชีวิตก็ดีขึ้นโดยที่ไม่ได้ไปรับขันธ์จากที่ใดเลย ดังนั้น ท่านที่รับขันธ์มาแล้วก็ไม่ต้องเป็นกังวลนะค่ะ หากท่านอยู่ในศีลในธรรม ทำใจให้บริสุทธ์อยู่เสมอ ทุกอย่างดีขึ้นแน่นอนค่ะ

สอนได้ถูกต้องดีแท้ ปัจจุบัน คนเรายังแยก ไม่ออกระหว่าง รักษาศีล กับถือศีล

อยู่ที่ปัญญาของแต่ละคนจริงๆ แค่เรารักษาศีล สักข้อได้ก็ดีถมไปแล้วครับ แล้วก็คนที่รักษาศิล ตั้งธรรมะอยู่ในจิต พลังของพระพุทธ พระธรรม พระสงค์ ก็จะคุ้มครองคนๆนั้นแล้ว

6. Pompaka

Pompaka เป็นที่รู้จักกันดี

กายเราเป็นของเรา จิตเราเป็นของเรา

7. น้องนุ่มนิ่ม

น้องนุ่มนิ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    คนสมัยนี้มักโกหกเพื่อเอาตัวรอดกันทั้งนั้น

8. พิชญ์

พิชญ์ เป็นที่รู้จักกันดี

วัดดังกล่าว.... ขึ้นชื่อในเรื่อง การปล่อยวิญญาณชั้นต่ำลง ขัน กาละมัง ถ้วย ชาม...

พิจารณาให้ดี อาจได้ผีมาอยู่กับตัวแทนเทพ...

9. Legacy

Legacy เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ
    เกือบไปแล้วว

10. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ตั้งข้อสังเกตุ พระที่ดีท่านจะไม่ให้ไปเที่ยวรับขันธ์นะครับ เพราะว่าขันธ์๕ มีอยู่แต่เดิมแล้ว รายอื่นที่ไปรับขันธ์ตามที่ต่างๆ นั่นเป็นการเอาพวกผีมาสิงสู่ในตัวเขาทั้งนั้นแหละครับ

11. kero1902

kero1902 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาความรู้สึก จขกท. ดีกว่าครับ ว่าอยากรับหรือเปล่า

ถ้าอยากรับ...ก็รับไปเลยอย่าได้แคร์สื่อ(ไม่ได้กวนนะเนี้ย)

ชีวิตเป็นของเราครับ...ผิดถูกไม่มีใครมาร่วมรับผิดชอบด้วย

ถ้าดี...ก็ถือว่าคุณโชคดีที่เจอครูบาอาจารย์ดี

แต่ถ้าไม่ดี...ก็โทษใครไม่ได้เพราะคุณเลือกเอง(จริงมั้ย?)

อย่างตัวผมเองก็รับมาแล้วครับขันธ์ 5 หน่ะ

แต่ครูของผมท่านเองก็สอนการปฏิบัติตัวมาด้วย

การรับขันธ์เราไม่จำเป็นที่จะต้องเป็นร่างทรงเสมอไป(อันนี้ผมเข้าใจผิดมาตลอด หุหุ)

เรายังคงดำเนินชีวิตได้ตามปกติของเรา

ทุกวันนี้ผมก็ยังสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญแล้วก็บวชเนขขัมมะปกติ

ไม่ได้มีตำหนัก ไม่ได้ลงทรงอะไรอย่างที่คนอื่นเข้าใจ

สิ่งที่องค์ในของผมท่านต้องการก็แค่...การยอมรับเท่านั้นเอง

การที่ผมรับขันธ์ท่านมาก็เหมือนการที่ผมยอมรับในท่าน

ท่านเองไม่ได้ต้องการให้ร่างสังขารเปิดตำหนักเลย

แต่ถ้าผมอยากเปิด...เมื่อถึงเวลาบารมีมากพอคงได้อยู่

แต่ผมก็คงไม่เปิดหรอกครับขอใช้ชีวิตปกติดีแล้ว

ครูผมจะสอนเสมอ ๆ เรื่องการปฏิบัติตัวเป็นพุทธศานิกชนที่ดี

ทาน ศีล ภาวนา ทำนะลูก

วันเกิด วันพระ งดเนื้อสัตว์ได้ไหม...(ทำได้ก็ดีมาก)

แต่การที่คุณจะรับขันธ์สักทีนึง

ต้องศึกษาให้ดี หาข้อมูลให้พร้อม

ของจริงมีเยอะ แต่พวกมั่วก็แยะ

ส่วนครูผม...ขอไม่แนะนำนะครับ

เดี๋ยวจะหาว่ามาโปรโมทกันเองมันดูไม่ดีหน่ะ หุหุ

สำหรับองค์เทพแล้วนั้น

" สัจจะ ศรัทธา บารมี "

ถ้าคุณคิดว่าคุณมีและทำได้ก็รับได้เลยครับ

ขอให้เจริญในธรรมพร้อม ๆ กับสร้างบารมีสายเทพนะครับ

12. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

เราเกิดมา เพื่อเป็นมนุษย์ ทำหน้าที่ของมนุษย์
    อย่างอื่นที่เข้ามาให้สับสน มันก็คือกรรมของเรา

กรรมหนักก็มั่วมาก กรรมน้อยก็มั่วน้อย
    ไม่มีกรรมก็ไม่มั่ว

13. วะฮะฮ่า

วะฮะฮ่า เป็นที่รู้จักกันดี

ติดฝักบัวจิ

14. รพินทร์ไพรวัลย์

รพินทร์ไพรวัลย์ เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธศาสนิกชนพระท่านว่าให้รักษาศีล 5
    รักษาไว้ได้ครบหรือยัง... ถ้ายังจะไปแสวงหาอะไรก็ไม่ทำให้ตัวบริสุทธิ์ขึ้นได้
    ศีลบริสุทธิ์จิตเป็นกุลศล หมั่นกรวดน้ำทำบุญ แค่นี้ก็เพียงพอกับวิถีชนชาวพุทธ
    แต่ถ้าอยากเป็นเทพ อยากมีองค์ อยากเป็นพระศรีขึ้นมาอีกคนก็แล้วแต่ศัทธาพี่น้อง

15. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขันธ์ ๕ ตัวเองจะเอาไม่ใหว....อยากได้ขันธ์อื่นมาเพิ่มอยู่....

ไอ่พวกนี้พวกมีกรรม...สติ...ตัวเอง...ยังไม่ดี....ยังจะไปรับอันอื่นมาควบคุม....

หมั่นสวดมนต์ไหว้พระปฏิบัติธรรมครับ.....เราทุกคนมีองค์หมดหละ...องค์เทพประจำตัว...ขอให้ท่านดูแลคุ้มครอง....

อย่าลืม..เทวดาท่านชอบคนดี....คนไม่ดีใครเขาอยากช่วย...

16. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

เอ้า ขันมีหลายแบบให้เลือก
    เลือกเอาแบบไหนก็ได้
    ไม่ต้องไปรับที่ไหนหรอก
    ไม่ต้องทำพิธีด้วย

รับขันธ์แบบนี้ ไม่ดีหรอก
    อย่าไปเชื่อเลย เหมือนเล่นละคร
    นิทาน นิยาย เรื่อยเปื่อยเยอะแยะมากมาย

17. narainrit

narainrit สมาชิก

23 ธันวาคม 2009
    แล้วทำไมไม่คิดถึงคนที่เค้ารับมาแล้ว มีแต่ว่าในด้านลบ
    ตอนเด็กคุณเคยขี้โกงพ่อแม่ไหม เคยติดสินบนท่านไหม เถียงซิครับ
    มันไม่เกียวกันเลยคนเราหน่ะไม่มีศรัทธากะเหมือนไร้หลัก
    คนเราต้องมีที่พึ่งทางใจ หรือไม่มีกันครับ
    คนเราเค้าทำแล้วไม่สบายใจใครจะทำ
    แล้วแต่บุญแล้วแต่กรรม ครับ รับมาแล้วก็ต้องทำดีๆ
    มาพูดกันด้านลบอย่างนี้ คนรับมาจะคิดไงกันครับ
    แทนที่เค้าจะได้ทำดีๆกัน

กลับกลายเป็นว่า นี่รับของไม่ดีมาเหรอหมดศรัทธา ดีไม่ดี ล้มขันมาหลายคนแล้ว แล้วชีวิตเป้นไง เป้นบ้าก็มีบาแล้ว คนเค้ามารับความช่วยเหรอไม่ใช่มาขอคำกล่าวว่า ถ้าคุณๆที่มองด้านลบทั้งหลาย ท่านไม่ยึดติดอะไรเลยเหรอ เงิน ทอง 9ล9 ก็ดูเอาเองนะครับ

18. narainrit

narainrit สมาชิก

23 ธันวาคม 2009
    การรับขัน ก็เหมือนคุณไปเข้าโรงเรียนที่ต้องฝากตัวกับครูบาอาจารย์
    เหมือนการนอบน้อมถ่อมตนแสดงความเคารพแก่สิง่ที่นับถือ เท่านั้นเอง มีไรมากกว่านี้ไหม

19. สบู่เลือด

สบู่เลือด เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2009
    ไม่แน่ใจนะคะ แต่อยากให้เหมือนเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ
    พอดีทราบมา ไม่ได้ประสบกับตัวเองน่ะค่ะ
    คือว่า รับขันธ์เทพนี่เราสามารถตั้งเป็นพานบูชาเหมือนเป็นพานครูในห้องพระก็ได้ค่ะ
    ไม่ต้องรับขันธ์กับคนอื่นก็ได้ เหมือนเป็นการแสดงว่าเรายอมรับนับถือท่าน
    นอกจากนี้ ดีไม่ดีถ้าคนรับขันธ์เป็นเทพชั้นที่ต่ำกว่า เค้าจะเดือดร้อนค่ะ
    มีคนนึงน่ะค่ะรับขันธ์เทพสูงกว่า บ้านไฟไหม้เลยค่ะ

20. ZeusInw

ZeusInw เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2007
    คนถ้า ชะตาโดนกำหนดมาให้รับขันธ์

การรับขันธ์ มีตั้งหลายเหตุผล

รับเพื่อ ให้เทพมาคุ้มครอง

รับเพื่อ มาทำงาน

และ อีกตั้งเยอะแยะ

ถึงไม่อยากรับ แต่ถ้าเค้าจะเอา เด๋วก็มีวิธี จะต้องมารับเอง

แต่ก็ต้องดูด้วย ว่าเป็นศาสตร์มืด หรือมา ช่วยคน