การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามานั่งอ่านในกระทู้ 555555555 ก็นั่งหัวเราะไป พวกหลาน ๆ บ่นให้ศีลให้พร

เอ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆ ถูกจ๊าย ถูกใจ

2. มังกรบูรพา

ปุจฉาอ่ะจร้า.....

รู้แล้ว รู้ตรงไหน

(แน่ะ หนีไปทำการอีกซะแระ55555เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มกราคม 2011
  3. Mhor Maow

Mhor Maow เป็นที่รู้จักกันดี

4. มังกรบูรพา

เอ! ปฎิบัติแล้วตอนนี้มันไม่โกรธนะ ไม่โกรธ ขอยืนยัน 555555555

เรื่องโลภนี่ เอ ตอนนี้ยังมาไม่ถึงนะ ก็เลยไม่ตอบ (รู้อยู่ที่ใจ)

เรื่องหลง อืม.......ตอนนี้รู้สึกเฉย ๆ นะ เพราะผมกำลังเขียนคำตอบ

ผมว่านะ....ผมคงเริ่มจะใช้ได้นะ อืม ตอบได้นะ

(แล้วทะมายต้องมาปุจฉาตูด้วยฟะ 55555555 บูมเมอแรง) ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

5. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    เอาละ ฟิตๆหน่อย หลังจากนั่งลุย นานที่สุดเท่าที่เคยนั่งมา ชั่วโมงสี่สิบนาที

นั่งไป เริ่มบทแรก พอเริ่มนิ่ง ก้ไปคิดนู่นนี่ พอรู้ตัวก็กลับมา เป็นระยะๆ

จะคิดนู่นนี่ก็ตอน ที่ เริ่มเคร่งเกินไป หรือ หย่อนเกินไป จิตไม่อยู่นิ่ง

ช่วงบทแรก มีเหน็บกินบ้าง แต่ไม่ได้รบกวนเท่าไหร่นัก

พอถึงช่วงบทที่สอง อาการคิดนู่นนี่ เริ่มน้อยลง แต่ยังมีบ้าง น้อยลงตามลำดับ

แต่ เวทนา ความปวด ก็เพิ่มขึ้นเป็นลำดับ เหมือนตัวเราไปจับที่ปวด พอคิดว่าปวด

ก็ปวดเยอะขึ้น แล้วก็ไปจับว่ามันปวด มันทรมาน คิดว่ามันปวดจะตายแล้ว

จน เริ่มท่อง อาโป จู่ๆก็ ตัดใจ มาพยายามดูลมหายใจ หายใจให้ผ่อน ไม่ให้เกร็ง

ตรงที่ปวด ก็ไม่ต้องไปเพ่ง ปวดมันก็ปวดนั่นแหละ สั่งให้หายมันไม่หายนิ

แล้วก็นั่ง ผ่อนลมหายใจ ดูไปเรื่อยๆ นับภาวนา เริ่มจะไม่หลุด อาการปวดมันก็มี น่าจะปวดเท่าๆเดิมนั่นแหละครับ แต่เหมือนไม่ได้ไปปรุงเพิ่ม

ไม่รู้เข้าใจถูกรึเปล่า เมื่อก่อน เหมือนพยายามเข้าใจว่า วางเวทนา คือ เวทนา ความปวด หายไปเลย แบบ หายแว่บไปเลย

แต่เหมือนจะไม่ใช่ เวทนาไม่ได้หายแว่บไปเลย แต่ก็ยังอยู่ แต่จิตเราไม่ได้ไปหมกหมุ่นกับเวทนานั่น เหมือนเจ้าเวทนาก็นั่งอยู่ดูกับเราไปด้วย ประมาณนั้นครับ

ไม่รู้ไปถูกที่ถูกทางรึเปล่านะครับ เพิ่มกลับมาใหม่ครับผม แฺฮะๆ

6. มังกรบูรพา

ความรู้สึกอาบิ๊กนะ คิดว่า มาถูกทางนะ มันมาถูกทาง

เพียงแต่น้อง daGaz ต้องฝึกมองหาทาง

เป็นกำลังใจให้ครับ

7. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ขอส่งการบ้านค่ะ
    มะคืนนั่งประมาณตี1ในบทที่1 ค่ะ ตอนแรกเห็นว่าดึกแล้ว ขอเบี้ยวซักวันเถอะ เดินเข้าห้องนอนไปเรียบร้อย แต่ใจมันอยากนั่งยังไงม่ะรู้ เลยต้องออกมานั่งค่ะ ก็ตามปรกติอยู่แล้ว สวดมนต์ก่อนนั่ง วันนี้รู้สึกหน่วงๆหน้าผากตั้งแต่ยังสวดมนต์ไม่เสร็จเลยค่ะ(อาการแบบนี้เป็นบ่อยแต่ไม่ทุกครั้ง) พอเริ่มนั่ง แค่จับดูลมหายใจถึงประมาณ 30 ก้อเริ่มวิ้งๆ ดิ่งๆแล้ว แต่ก้อได้ประคองไปเรื่อยๆ จนถึง พุทธ-โธ ช่วงถึง50 กว่าๆ น้ำลายติดคอซะงั้น พอเราจะกระแอม ตอนนั้นรู้สึกจิตนิ่งมากๆ เหมือนมีพลังอะไรซักอย่างเข้ามา มันวืด ดิ่งมากๆ จนต้องกลั้นไอเอาไว้ แต่แล้วความรู้สึกอยากไอก้อหายไปเองค่ะ และก้อภาวนาต่อมาเรื่อยๆจนจบ แผ่เมตตา อุทิศ ช่วงนี้เป็นช่วงที่ชอบมาก เพราะดิ่งสุดๆ เหมือนเราอยู่คนเดียว วิ้งๆๆ จนก้องหูไปหมด ก้อได้นั่งแบบไม่ภาวนาแบบจิตดิ่งๆไปแป๊บนึง แล้วก้อ ออกค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

8. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณอาบิ๊กครับ แค่นี้ก็ดีมากแล้วครับ

คงต้องยอมรับ คำว่า หาทางเองแล้ว ล่ะครับ มัวแต่รอให้คนอื่นช่วยคงจะไม่ดีครับ

9. มังกรบูรพา

ทำการบ้านได้ดีมากครับ น้องจิดา

มันต้องอย่างงี้ครับ กล้าที่จะเดินไปข้างหน้า

10. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมไปว่า...วันเสาร์โดนตอกย้ำมาอีกครั้งเรื่องคุณสมบัติของนักเรียน 555 เลยต้องมาเช็คตัวเองอีกที

สรุปว่า ผ่าน 3 ใน 4 เรียนต่อได้ แต่ อาจารย์ต้องทนปวดหัวหน่อยนะ ใช้ขันติ กับลูกศิษย์ ต่อไป นะจะบอกให้ 555

ส่งการบ้าน

ไม่รู้จะส่งอะไร ยังไง ช่วงนี้อากาศมันหนาว ความขี้เกียจมีสูง แต่ก็ฝืนนั่งทุกวัน ตามที่หลวงปู่ดู่บอก "ขยันก็ทำ ขี้เกียจก็ทำ" สรุปว่าทำ อาจารย์ตรวจเองแล้วกันว่าทำยังไง

ไฟล์ที่แนบมา:

11. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    นั่งตอนเกือบเที่ยงคืนได้สัก40นาที ยังไม่สามารถต่อยอดขยายเปลวไฟได้เลย
    แต่ว่าติดตานานกว่าเดิมค่ะ ส่วนตอนนั่งเร่งเกษา โลมาฯ รู้สึกว่าฟูๆกว่าปกติ รู้สึกดี แต่งงๆ
    ก่อนจบภาวนาพรหมวิหาร4 และเดินจงกรมแบบง่ายๆต่อนิดหนึ่ง
    จากนั้นก็นอนไม่หลับ หาของไม่เจอ อากาศเย็นตื่นมาไอแข่งกับหมาข้างบ้าน เหอๆ

ขอบคุณพี่มังกรบูรพาที่คอยๆมาสะกิดการนั่งของพวกเรานะคะ(แสดงว่าพอมีเวลาว่างแล้ว)

วันนี้วันพระข้างขึ้นพระจันทร์งาม 15ค่ำ เดือนยี่ อย่าลืมนั่งเก็บคะแนนกันเน้อ

12. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    วิธีขยายลองกำหนดภาวนาเตโชเร็วหรือช้าดูครับ

13. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลาโรงเรียน 3-4 วัน งดส่งการบ้าน 20-23 นะจ๊ะ

14. มังกรบูรพา

อิอิ เสร็จโก๋แก่ 55555555 เร็วหรือช้า ดูที่ใจ รู้ที่ใจ อัพๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

กายช่างมันปะไร.... แล้วจบลงที่ใจ

15. มังกรบูรพา

16. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    โห..มีของเล่นกันด้วยอ่าาา . . . T^T ( ผมเล่นกับจิต )

17. Mhor Maow

Mhor Maow เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปว่าผมก็ยังขี้เกียจอยู่ดี แต่ก็ต้องทำ

อ๋อ...เป็นอย่างนี่นี้เองมิน่าหล่ะ เมื่อคืนช่วงหลังเที่ยงคืน กำลังนอนจะหลับและก็ตกอยู่ในภวังค์ สักแว็ปนึง มีเสียงเรียกเป็นผู้ชายมีอายุหน่อย เรียกชื่อเราด้วย คงรู้จักเราซะด้วย ได้ยินซะชัดแจ๋วเลย ได้สติกลับมาก็นึกว่าเป็นคงเป็นเทพ หรือเทวดาก็ได้มั่ง ที่พยายามบอกบางอย่าง แล้วผมก็ตอบในใจไปว่า สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย อย่างเพิ่งมาให้เห็นน่ะ จิตไม่แข็งพอ ค่อยมาบอกในนิมิตฝันแล้วกัน
    .....
    นอนไปได้ไม่เท่าไหร่มาอีกแล้ว ได้ยินอีกแล้วแต่คราวนี้เป็นเสียงผู้หญิง พูดภาษาอะไรก็ไม่รู้จะเป็นภาษาเทพ หรืออะไรก็ม่ายทราบ ไม่สนใจ นอนดีก่า ผวามามากแล้ว

หรืออาจจะเป็นใครมาขอส่่วนบุญหรือป่าวก็ไม่รู้เหมือนกัน คิดไปคิดมาเออ..
    สังขารมันทำงานอีกแล้วสิ...:cool:

18. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004

ม่ายเชื่อ...ม่ายเชื่อหร๊อกกกก ว่าไม่รุ๊!!...แหวะ !!!

(....เห็นมันน่ารัก ทั้ง 2 เลยยยย...ขอเล่นกับ อามังกรหน่อยนะ อิอิอิ )

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      21.5 KB
      เปิดดู:
      309
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2011
  19. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    สำหรับคนที่ชอบไปทำสังฆทานแล้วเจอแบบเวียนให้ใช้บทนี้สวดขับเสนียดที่ถังก่อน

พุทธะอาพัด ธรรมมะอาพัด สังฆะอาพัด เอหิปิมัง พาเรหินัตตะสะ
    นะ โม พุท ธา ยะ มะ อะ อุ พุทธะยะถอน ธัมมะยะถอน สังฆะยะถอน

ช่วงนี้นอกจากกรรมฐานแล้ว บทสวด คาถาต่างๆเอาให้แม่น ผมไม่ค่อยมีเวลา

แต่ถ่ามีจะเอามาให้หมดครับ จบแล้วน่าจะทำหนังสือได้เป็นเล่ม

20. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณค่ะอาจารย์บาส เมื่อวานไฟเต้นอย่างกะไฟปีใหม่(มีคนแซวมา)
    เดี๋ยวไปพัฒนาต่อคืนนี้ค่ะ

ได้เทคนิคต่อจากพี่มังกรบูรพา 5555555:cool:

เจ้ากลมสอบตกเลย เดี๋ยวต้องทำสมองให้โปร่ง จะได้จำแม่นๆค่ะ