การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    สวัสดีปีใหม่ค้า
    เมื่อวานไปที่บูทตามเทียบเชิญ ฮา มากเลย ตอนแรกเมิลก็กลัว ๆ เกร็ง แต่ทุก ๆ ท่าก็แสนดีมาก ๆ เลย เมิลก็อาการเดียวกับคุณตัวกลม ๆ ไม่กล้าถามมาก
    เกรงคำตอบเหลือเกิน แต่เท่าที่รู้มาก็เต็มที่แล้ว
    สวัสดีปีใหม่คะ
    เมื่อคืนนั่งสมาธิ ช่วงเกษายังมั่วอยู่นิดหนึ่งอยู่ แต่ไม่แอบหลับแล้วคะ

2. JTpond

JTpond Active Member

เปงเหมือนกันอ่ะครับ ไม่รู้จะเริ่มไงดี

3. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    โรคภัยไม่ต้องกลัว กลัวที่ความคิดเราดีกว่า เพราะคิดเร็ว ทำเร็ว พูดเร็วเหมือเกิน

4. Mhor Maow

Mhor Maow เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้เป็นอะไรครับ ผมรู้สึกว่าเริ่มไม่สบาย มันจะเป็นมึน ๆ ตื้อ ๆ ในหัว หลังเริ่มปีใหม่มาเนี้ยะเริ่มเลย ตอนสิ้นปี วันที่ 31 ก็ยังไม่เป็นอะไร พอเริ่มตื้นมาตอนกลางวัน วันที่ 1 อาการมันเริ่มมาเรย

ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับการสวดมนต์ นั่งสมาธิข้ามปีหรือป่าว

5. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ขอเข้ามารับพรด้วยค่ะ และสวัสดีปีใหม่กับทุกๆท่านเลยค่ะ หลังจากที่เบี้ยวไปนาน กับเรื่องไม่เป็นเรื่อง ขอกลับเข้ามาเริ่มจริงจังอีกครั้งค่ะ ขอยินดีกับเพื่อนๆทุกคนค่ะ ที่ก้าวหน้ากันไปเยอะค่ะ อนุโมทนากับทุกท่านค่ะ

6. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ส่งการบ้านจ้า....

ก่อนนอนสวดมนต์ แล้วก็นอน (มีเรื่องให้คิดเลยไม่นอน) กลางดึกตื่นมา 2 รอบได้
    รอบแรกก็ัยังไม่นั่ง เพราะคิดสิ่งที่ตัวเองฝัน แล้วก็นอนต่อ ทีนี้ก็ฝันต่อกับเรื่องเดิม
    ตื่นอีกรอบ 2 ใจคิดว่าไม่เกี่ยวกับฝันหละ สงสัยจะปลุกให้นั่ง อ่ะ นั่งก็นั่ง
    รู้สึกปวดหัว ก็นั่งไป คิดว่านั่งแล้วคงจะหาย พรหมวิหาร ไปเรื่อย ไม่หลุด
    พอรู้สึกปวดตรงตั้งแต่หน้าผาก ก็พยายามปล่อยออก ก็หน่วงๆ ตุ๊บๆ เหมือนเดิม แต่ลมหายใจรู้สึกว่ามันละเอียดมากขึ้น แต่ก็เฉยๆ สงสัยต้อง ไทลีนอล หละ (แฮะๆ)

คิดว่าตัวเองคงจะเครียด มีหลายเรื่องให้คิดเลยปวดหัวซะงั้น

7. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    รับทราบ และ ปฏิบัติ คะ อ.
    คิด ทำ พูด ให้ช้าลง มีสติให้มากขึ้น เป็น New Year Resolution ของปีนี้

8. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    สวัสดีพี่บาส คณาจารย์ และพี่น้องทุกท่านคับ
    ช่วงปีใหม่ได้ไปทำบุญ ถวายจีวร หมวกอุ่น สำหรับใส่หน้าหนาว
    ให้พระมาคับ จึงนำบุญมาฝากคร้าบบ

9. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ฝึกก็ทอระมาน นั่งก็ทอระมาน สั่นหน่อยก็ทอรามานอีก5555555555 ก๊าก

ทำไปเถอะครับ ทำไปเถอะพี่น้องทั้งหลาย เอาให้มันสุดโต่งกันไปข้าง

เวลาที่มันจะขาดใจตายก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คนพิมพ์หัวเราะฟ่ะ ก็ให้ร่างกาย

มันขาดไปเลย แต่ใจจับนิ่งที่จุดนะ อย่าไปตามกายซะหล่ะ เวลา เวลา

ที่มันหลุดออกมานะ โอ้โห โอ้โฮ มันส์สุด ๆ เลยเชียวแหล่ะ ชะอุ๊ย!

ตูพูดอะไรออกมาล่ะเนี่ย ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่ได้ฝึกกับเขาเลยเนี่ย แล้วดันเจือก

มาแนะนำอีก นึกแล้วก็ขำ ตูปายดีฝ่าหนอ ปายแล้วหนอ อย่าตามผมมา

ผมกะลังหลงทาง.....................

10. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    อามังกรพูดเหมือนรู้เลยผมเพิ่งออกจากสมาธิมา

ยังสั่นๆอยู่เลยครับ

sleeping_rb

11. มังกรบูรพา

ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆสนุกดีว่ะ

12. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ขอตัวไปนอนก่อนนะครับ

13. มังกรบูรพา

เออ...อ่านแล้ว ไปเถอะ

14. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีค่ะอาจารย์ ขอส่งการบ้านค่ะ
    บทที่1 ค่ะ คืนนี้รู้สึกหวิวๆชอบกลตอนเริ่มทำ แต่ก็นึกถึงพระค่ะ ใจอุ่นมาเยอะ ช่วงดูลมหายใจ กับ ภาวนาพุธ-โธ พยายามแยกจิตออกมานับ
    บางครั้งก็ทำได้บ้าง หลุดบ้าง ตอนที่ทำได้รู้สึกว่านิ่งมากๆค่ะ
    ช่วง เกษา-ตโจ รู้สึกใจเต้นแรงบ้าง ตัวใหญ่ค่ะ รู้สึกว่าตัวเองจะนิ่งแบบ
    ดิ่งมากๆคือช่วงแผ่ส่วนบุญ และ อุทิศค่ะ ได้เอ่ยชื่อ บิดา และ คุณตา ให้มารับ ช่วงนี้เห็นแสงแรงมากๆ จนแอบกลัวๆค่ะ วันนี้รู้ว่าใจว่อกแว่กมากเหมือนกันค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

15. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    นั่งได้ดีขึ้น นานขึ้น จิตฟุ้งบ้างเล็กน้อย ตามดู พอรู้ตัวก็กลับเข้าที่เดิม
    อาการโดยรวมตัวเอน ตัวโยก เหมือนตาจะมองดูแต่ขาตัวเอง สักพัก ก็ดึงเข้าที่เดิม
    พิจารณาพรหมวิหาร ตัวเหมือนจะไม่มี ตัวเบา มือหาย ขาหาย วื๊บๆ ที่หัว ก็มันปล่อยออกนอกหัวไปเลย ก็เบาลงนิดหน่อย (ไม่รู้หรอกว่าอะไร)
    ส่วนการอธิษฐานจิตก็ไม่รู้จะอธิษฐานอะไร

เวลาไปบูท เหมือนจิตไปจับที่เค้าดูๆ กัน มีอาการตัวสั่น (ไม่รู้เรื่องอะไรกับเค้าหรอก )
    ก็นั่งนิ่งๆ ไม่แสดงออก บางทีคิดคำถามไว้เยอะแยะ แต่พอไปเจอหน้า อ.
    555 เหมือนโดนสะกดซะงั้น ถามไม่ออก บอกไม่ถูก อยากรู้ กลายเป็นไม่รู้ดีกว่า

555 สรุปแล้วไม่รู้อะไรเลย แป๋ว :eek::eek::eek::eek:

16. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

จะส่งการบ้าน ก็โดนลบออกจากสารระบบซะงั้น ทำเฉยๆ มา 2 วันก็ไม่มีการเปลี่ยนแปลง มาสมัครใหม่ก็โดนตัดอีก เฮ้อ...ชีวิตฉัน "ชีวิตฉัน...ขาดเธอไม่ได้" ติดเน็ท งอมแงม 555

การบ้าน...ช่วงหลังไม่ได้เรื่องค่ะ

ทำบทไหนไม่รู้ กลายเป็นว่า ทำตามใจฉัน อยากจะเอาบทไหน มาปนกันให้มั่ว แล้วก็คิดๆๆๆๆๆๆๆ เฮ้อ...

อาจารย์ พี่...เต่าโบราณ ตัวจริง ขอถาม...พี่เป็นยังไงเนี่ย.... ได้สักยานนนนนน... มั๊ยเนี่ย ไม่เอายานโตงเตงนะ catt3

17. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ยานอาวกาศไหมครับ.....5-5-5

18. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    เดี๋ยวนี้พยายามทำดึกๆก่อนนอน และตื่นนอน ถึงจะไม่ถึงชั่วโมง ก็อาศัยทำบ่อยๆแทน
    ไม่เแน่ใจว่าอาการนั่งแล้วซ่าๆ ตันๆที่หัว มากจากนั่งสมาธิหรือความดันสูง แหะๆ

อ.บาสว่าทำเทวตาพลีได้กันเน็ทๆ เต็มๆ พอดีขอเยอะ555555
    ไม่รู้่ท่านให้ประทานพรอันใด รู้สึกว่าได้ความขยันกลับมาบ้างแล้ว
    ขอบคุณที่พาทำค่ะ

ช่วงนี้ก็ยังพอเห็นรูปเปลวไฟสูงประมาณคิ้ว ทั้งลืมตา หลับตา(เฉพาะนั่งสมาธิจุดเทียน)
    แต่สีบางทีก็สลับสีกันค่ะ ไม่รู้ว่าต้องพัฒนาต่อ หรือว่า ทำไม่สนใจแล้วเอาลมหายใจ
    พยายามกลับเข้าบทเรียนใหม่ รูปก็ยังตอแยสายตาอยู่ดี

19. มังกรบูรพา

ข้อความของน้องตัวกลม ผมจองแล้วนะคร๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆขอบอก

20. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ช่วงนี้..ยังเปื่อย แบบกระเสาะกระแสะ แต่ยังนั่งอยู่เรื่อยๆ ...
    ดีบ้าง..ไม่ดีบ้าง ก้อยังทำสม่ำเสมอ ...ค๊ะ