การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    im at boot but dont see anyone ahhhh TT.TT

2. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว... เฮ้ย! ไปไหนกันหมดล่ะ โทรหาสิน้อง เบอร์โทรที่ป้ายตรงบู๊ทนะ

3. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    จ้า..........................

4. daGaz

กลับมาแล้วฮะ ตอนแรกไป ตกใจเล็กน้อย ไม่มีใครเลย ฮ่าๆ= ='

เลยนั่งเล่น ทำการบ้านเล่นรอไปก่อน แล้วก็เดินไปดูประมาณ11ครึ่งได้ครับ ก็เจอ อาอัครวัต

วันนี้ได้ข้อคิดที่ต้องไปคิดต่อ เนื่องด้วยว่า ตัวเองไม่มีเป้าหมายในชีวิต= =''

เจอถามเรื่องนี้ก็นิ่งเลยครับ ฮาๆ- - ตอนนี้เลยต้องมานั่งคิดต่อก่อนครับ

แรงบันดาลใจไม่มี หรือหลงลืมไปแล้ว เพราะตอนนี้เหมือนอยู่ไปวันๆ- - โดนติงมา ก็มาคิดครับผม-.-

5. visnu

อันนี้อาจจะคนละเรื่องกะหัวข้อ แต่ในช่วงอาทิตย์นี้ผมจะต้องลุกมานั่งสมาธิตอน ตีสองบ้างตีสามบ้าง

และการนั่งแต่ละครั้งจิตไปจับในสิ่งที่ไม่เคยอยากรู้ ไม่เคยอยากเห็น แต่ต้องไปรับทราบ

อย่างเช่นเห็น นาง ข. ทำของหรือคุณไสยใส่ใคร คนนั้นเกี่ยงข้องกับเราหรือไม่ วิธีนั้นทำกันอย่างไร

อันนี้บอกเลยว่าผมไม่เคยใส่ใจ แต่ต้องไปรู้ไปทราบ และต้องไปถอนทุกคื่นบางคืนก็เห็นเป็นบุคคลสำคัญบ้าง

คนธรรมดาบ้าง ลุกศิทย์บางคนบ้าง ก็ต้องไปแก้ไปถอนให้ ไม่ได้เป็นอารมณืคิดถึงใครเพราะโดนปลุก

อย่างรุนแรงที่นอนต่อไม่ได้ต้องขึ้นมาทำให้อย่างเดียว แล้วก็ทำให้จนเสร็จถึงจะนอนได้

ที่เล่ามายืดยาวไม่ได้ว่าตนเก่งหรืออย่างใด แต่อยากให้ทราบไว้ว่า ใครทำอะไร มีคนรู้คนดูตลอดเวลา

แม้แต่จะหลบเพียงอย่างไร ฉะนั้นกรรมมีจริง แล่นไปถึงที่แน่นอนครับ

6. daGaz

รับทราบครับพี่ พรุ่งนี้พี่บาสจะเข้าบู๊ทมั้ยฮะ?

7. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ว่าจะแวะไปบูธวันอาทิตย์ ช่วงนี้จะพยายามบทที่2ค่ะ เพราะดูไม่แน่น
    ตอนอาโปนี่คิดถึงน้ำ ใจไปทะเลแต่ไม่เก็ท ไปน้ำตกมั่ง
    แต่น้ำตกนี่ดันเป็นน้ำใสๆ มีรากไม้ แล้วหัวงูใหญ่ๆ(เหมือนหัวปลาช่อน)มองอยู่
    ปกติไม่ได้กลัวงูอยู่แล้ว แต่ว่าจะนั่งที อยากเห็นแต่น้ำใสๆเย็นๆล่ะเน้อ
    ไม่รู้ทำไมคิดถึงน้ำ น้ำต้องมาพร้อมงู เคลียร์จินตนาการตัวเองไม่ออกค่ะ แหะๆ

เอ...4-5 ธ.ค.ที่ICC เขามีงาน ไม่รู้อ.ติดงานรึป่าวน่ะสิคะ

โห...ใครหนอทำเอาครูบาอาจารย์เดือดร้อน นอนก็ไม่ได้
    ต้องเมตตาช่วยเหลือ แล้วจะไปสัมภาษณ์ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2010
  8. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    พี่ตัวกลม.. สัมภาษณ์แล้วมาเล่าให้ฟังบ้างสิคะ
    555 อยากรู้อยากเห็น

อาจารย์ สงสัยท่านจะให้ทำงานส่งท้ายปี
    จะมีโบนัสให้ล่ะมั้งคะ อิอิ
    ว่าแต่ไม่ได้หลับได้นอนอย่างนี้ ไม่เพลีย
    แย่เหรอคะ ... ยังงัยก็สู้ๆแระกันนะจารย์

ของตัวเอง พอฝึกบทสามแล้ว ก็ไม่ได้
    ฝึกบท 1 กะ 2 อีกเลยอะค่ะ มันแบบว่า
    รู้สึกเหมือนไม่อยากนับเลขอะค่ะ
    เหมือนอยากนั่งดูเฉยๆ ... เป็นไรมั้ยอะคะ

9. เห็ดหอม

เห็ดหอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    คุณตัวกลมถูกหวยแล้วยังไม่ทราบอีกหรือครับ

10. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    อาจารย์ บาสพวกเราบางคนยังโดนด้วยหรือครับ ลำบากอาจารย์อีกแล้ว อิอิ
    เช้าวันศุกร์
    บท๓ ยังเหมือนเดิมอยู่ไม่มีอะไรเกิดขื้นครับ
    คืนวันศุกร์
    สวดมนฆ์ บท๒ ชอบหลุดตอนเตโชมากหน่อยครับ อาโปก็มีหลุดนิดหน่อย หลังเริ่มปวด(วันนี้ซ่อมรถทั้งวันเลยปวดหลัง)พิจราณาจนหายปวดแล้วปล่อยวาง
    บท๓ ทุกอย่างไปได้ดี จนถึงตอน แผ่เมตตาอุทิศบุญ จามสามทีนํ้ามูกไหลแบบนนํ้าก๊อกอีก พอออกจากปฏิบัติก็หายเป็นปิดทิ้งเลยครับ
    เช้าวันเสาร์ บท๓ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ เงียบๆไปตลอดครับ
    ป.ล หูผมยังมีเสียงฮู๊ดๆ ในหัวก็ยังมีเสียงจั๊กจั่นดังอยู่ทั้งวันเลยครับไม่หายสักที พอรู้ตัวมันก็ดังครับ วันนี้เข้าไปในเมืองขับรถไปชนบั๊มเป่อในที่จอดรถอีก เยียบเบรคมันดันถูกคันเล่งอีก
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาส ครับ

11. ตัวกลมๆ

หือ.....อะหยังอะน้อพี่เห็ดหอม หวยก็ไม่กล้าซื้อ ล็อตเตอรี่ก็เสียดายเงิน ไม่ได้ซื้อสักใบอะค่ะ
    สาธุ ๆๆ เงินทองไหลเข้ากระเป๋า มีเก็บ เพี้ยงๆๆ 5555

หลังจากหายป่วยช่วงท้องก็ตั้งหน้าตั้งตานั่งต่อค่ะ เช้านี้บทที่1ค่ะ แล้วกษิณต่อนิดหนึ่ง
    ออกกำลังอีกหน่อย(อาศัยไม้เท้าหลวงปู่ศุขช่วย)

12. daGaz

ตอนนี้ก็รู้แล้วใช่มั้ยครับพี่ ฮ่าๆ ว่าหวยอะไร

วันนี้ครื้นเครงกันมากมายครับ ฮาๆ ติดใจ เรื่อง หมุนๆมากมายครับXp

วันนี้ ได้ หลากหลายข้อคิด จนเริ่มหวั่นๆว่า จะลืมไปบ้าง>< ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็หวังว่า ที่คิดไว้ จะเป็นตัวเป้าหมายนะครับ -0-

ว่าแต่ เอิทกลับไปแล้ว มีอะไรอีกรึป่าวหว่า??

13. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    วันนี้วันพ่อ พาพ่อกะแม่ ไปวัดพระธาตผาซ่อนแก้วมาค่ะ
    เคยเห็นอ.สามตาเล่าไว้ในกระทู้ เห็นรูปแล้วอยากไป
    ไปเห็นของจริงแล้ว อลังการงานสร้าง ประทับใจจริงๆ
    เลยทำบุญร่วมสร้าง พระเจดีย์ไปด้วย กะบุญอะไรอีกน้อ..
    แฮ่..จำไม่ได้ เห็น2-3กล่อง ก็หยอดไปด้วย
    เอาเป็นว่าขอให้บุญนี้จงมีแก่ทุกท่านด้วยเทอญ...สาธุ

14. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    โมทนาบุญ และยินดีในผลบุญด้วยนะจ๊ะ

วันนี้ แก็งลูกศิษย์ อ.บาส คุยกันเอง เฮฮากันไป
    ท่านหมอผี (555) เล่าเรื่องสนุกเมื่อสัปดาห์ที่แล้วให้ฟัง
    พี่ๆ น้องๆ ตั้งใจฟังกันใหญ่
    พี่ทานตะวัน ก็เล่าเรื่องทัวร์
    อบอุ่นขึ้นทุกวันจ้า

*เอ ... พี่เต่า รู้เรื่องที่ท่านหมอผีเล่าหรือยัง เพราะมาที่หลัง แต่ขนมอร่อยนะพี่*

อ. นอนพอหรือยังจ๊ะ เดี๋ยวซูบ ผอม แย่เลย แฮะๆ
    take care จ้า....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2010
  15. visnu

ทำงาน งกงกงกงก ไว้อาทิตย์หน้างานมินิเจอกันครับ ใจเย็นๆไม่มีอะไรทำเล่าผู้ปฏิบัติธรรมได้อยู่แล้ว

16. n00m

n00m เป็นที่รู้จักกันดี

หลังจาก เอิท กลับ อ.สุวิ พาหมู่คณะ เดินเล่น ครับ น้องเอิท เย็นสบายๆ :cool:

17. daGaz

=[]=''' เดินเล่นไปไหนนั่นน่ะอ่ะพี่ ฮ่าๆๆๆ

18. ตัวกลมๆ

อ.สุวิ พี่เห็ดหอมพาลงไปดูว่าที่บูธแห่งใหม่ ที่ชั้นรถไฟฟ้าใต้ดินน่ะจ้ะDaGaz
    เพิ่งได้เห็นว่าเขามีการขายของเป็นห้องๆ แอร์เย็นสบายดี ท่าทางคนเดินไม่เยอะ
    มีที่ทางว่างสบายในอนาคต

หุๆ ถูกหวยนี่มันเป็นอย่างนี้นี่เอง เดือดร้อนอาจารย์มาเคลียร์ให้เสียอีก
    หลังจากกลับบ้านอาทิตย์ที่แล้ว ค่ำๆมีฟิกเกอร์เอเลี่ยนหล่นมาหางขาด
    เราก็เอ....กลางวันพี่เขาเอาพลังต่างดาวมารักษาอาการป่วยให้
    ก็ปล่อยมันหล่นอยู่นั่นแหละ เช้ามาประหลาดใจ คราวนี้ฟิกเกอร์ทหาร
    หล่นลงมาใส่เจ้าเอเลี่ยน ฮู้ยยย สู้กันหย่าย เจ้าบ้านมิได้นำพา
    (เพราะมานไม่รู้เรื่องน่ะเอง)

ขอบคุณอาจารย์บาสที่ช่วยเคลียร์ให้นะคะ ตัวเองก็ไม่ได้รู้อะไร
    ตอนนี้สบายดีแล้วค่ะ ใช้ยาอาจารย์สุวิไปจัดการเลยฟื้นเร็ว
    เพียงแต่จะประมาทเรื่องการกินไม่ได้ kikky01เป็นพยานได้ถึงความตั้งใจของพี่ อิอิ

19. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    หลายคนมี ยา 9 มณี อยู่

อำนาจยาตัวนี้สามมารถขจัดสิ่งแปลกปลอม ต่างๆได้ดี

ไม่ว่า จะไฮเทค โลว์เทค ในโลก นอกโลก หนือฟ้า ใต้บาดาล

ล้วนขจัดได้สิ้น

เคล็ดลับ อธิษฐานขอ ให้ถูกอาการ ถูกกะโรคนิ)

20. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    มาส่งการบ้านครับ
    เมื่อคืนนี้ สวดมนฆ์ บท๒ หลุดบ่อยตอนเตโชและอาโป งงอยู่เหมือนกันครับ
    บท๓ ก็ทุลักทุเลแทบไม่รอดครับ
    คืนนี้วันอาทิตย์
    สวดมนฆ์ บท๒ ยังมีหลุดอยู่บ้างแต่ไม่มากครับ ตอนจบองค์ภวานาเกสาฯเร็วๆ จิตอยากพุทโธ ก็พุทโธไปแล้วเปลี่อนเป็นนั่งเฉยๆสลับไปมา หน้าและหน้าผากคันอยู่สักพักหนึ่ง หัวใจกระตุกอย่างแรงและมีแรงกระแทกไปทางอกด้านขวา มีเสืยงคล้ายลมพายุวิ่งอยู่ในหัว(หรือมาจากข้างนอกบ้าน คิดเองหรือเปล่าไม่ทราบครับ)เสียงพายุเป็นอยู่นานมากจนออกครับ พิจราณาพรหมวิหาร4ปัจเวทณ์แผ่เมตตาอุทิศบุญแล้วออกครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาส ครับ