การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    วันนี้ นังสมาธิ ไป 2 รอบ รอบละประมาณ 30 นาที

พุธโธ 1-100 แล้ว ใจไม่อยากภาวนาแล้วอะครับ

มันอยากมุ่งแสงอย่างเดียวเลย

มีแสงขาวๆ มา ผมพยายามตามแสง รู้สึกแสงเริ่มชัดแล้ว

แต่ยังไม่กลม ยังฟุ้งไปมา แต่ น้อยกว่าเมื่อก่อน ครับ

2. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ช่วงนี้เปิดเทอมต้องอ่านหนังสือ เลยมีโอกาสได้นั่งก่อนนอน
    ซึ่งมันก็ง่วงมากๆ . .อิอิ

นั่งได้ไม่ค่อยนานคับ เพลีย ..สักช่วงหนึ่ง แต่ที่สังเกตได้คือ
    อาการดับ เป็นไวกว่าเดิม คงเพราะง่วงด้วย จิตเลยว่างๆ ไม่ได้คิดไรมาก

เดี๋ยวปีหน้า ไปสอบที่บางกอก คงมีโอกาสแวะไปเยี่ยมพี่ๆที่บูธนะครับ

3. icecreamvanila

icecreamvanila เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ อ.บาส และพี่ๆทุกท่านค่ะ

ขออนุญาติส่งการบ้านค่ะ ครั้งแรก

สวดมนต์ตามของอ.บาส เสร็จ ก็เริ่มบทที่ 1

ทุกอย่างทำได้หมดเลย จนถึง เกษา โลมา นขา ทันตา ตะโจ - ตะโจ ทันตา นขา โลมา เกษา นับได้ 5 แล้วก็หลุดเลยยย ลืม ว่าเ้ท่าไหร่แล้ว สักพักหลับใน แปปนึง
    พอนึกได้ ก็ ไม่ต้องท่องแล้วนั่งนิ่งๆๆ สักพัก จิตก็คิดนู้นนี่
    กลับมาที่จิตได้แปปๆๆทีนี้ก็หลุดยาวเลย จากคิดๆกลายเป็นฝันเลยกระมังคะ แต่แปปเดียวเอง ก็รู้สึกตัว เลยออกจากสมาธิ นอนเลย (ครั้งแรก ล้มเหลว )

แต่มีเรื่องแปลก ไม่มีรู้ฝันตอนนั่ง หรือ ตอนนอน ฝันว่า เห็นใครชุดขาวก็ไม่รู้ไม่เห็นหน้า นั่งตรงหน้า แล้วบอกว่า อ่อร่าไอซ์ สว่างดี ไอซ์ถามต่อด้วยนะว่าสีอะไร เขาไม่ตอบค่ะ

4. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ช่วงนี้ใคร สามารถปฏิบัติก็ขอให้ทำต่อไปครับ อย่าท้อครับช่วงนี้ตัวผมเองก็โดนข้อนข้างเยอะ

ด้วยตัวผมเองไปเร่งบุญกรรมของตัวเองให้จบก่อนปีใหม่ เพื่อจะได้รับอะไรดีๆในปีหน้า

ก็แค่ภายในเดื่อนที่ผ่ายมาก็มีอุบัติเหตุกับตัวถึง 2 ครั้ง ต้นเดือนรถคว่ำ สิ้นเดือนโดนรถชน

อะไรจะหลายอย่าและในวันนี้ไม่สบายไข้สูงมาก โดยส่วนตัวถ้ากรรมไม่จบ ผมก็คงจบเอง 5-5-5

แต่งบุญกันไว้เยอะๆครับ ทุกคนโดนสอบหมดไม่เว้นครับ ผมก็โดน ฉะนั้นอย่าท้อครับ

5. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ขอให้พี่บาสปลอดภัยจากภยันตรายทั้งปวง เป็นอาจารย์สอนพวกเราไปนานๆนะครับ
    และขอให้หายป่วยไวๆด้วยครับ . .สู้ๆค้าบบบบบ

6. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อเช้าฝันเห็นอาจารย์อีกแระ เพราะเราไม่ลุกมานั่งสมาธิรึเปล่าเนี่ย.....มาให้สำนึก 555

เมื่อเช้าได้คิดว่า... พอทำได้ดี ก็อยากส่งการบ้าน พอไม่ดีก็ไม่อยากส่ง นึกถึงที่เคยอ่านมา... พระท่านสอนตั้งเยอะ แต่ไม่เอามาปฏิบัติเลย... เรานั่งสมาธิแล้วมุ่งหวังจะให้ได้ดี (ก้าวหน้า) แต่อย่างเดียว มันฝืนธรรมชาติ ถือศีล นั่งสมาธิเพื่อทำความเข้าใจ ยอมรับกับธรรมชาติของชีวิต มีดี มีไม่ดี พอใจ ไม่พอใจ ให้ยอมรับทั้ง 2 ด้าน

หรือไอ้ที่ทำไม่ได้... ที่มั่วๆ นั่นสอนให้เรายอมรับอีกด้านนึงที่ไม่พอใจ

ที่พระท่านว่า "ดีก็ไม่เอา ไม่ดีก็ไม่เอา" ปล่อยวาง

จริงๆ แล้ว อาจารย์... และศิษย์พี่ ศิษย์น้องหลายคน ก็พูดเสมอ ดู รู้ ละ วาง แต่ก็วางตั้งแต่อ่านจบ 555 ขอโทษค่ะ คือมันรอที่จะเห็นก่อนในสมาธิ แล้วจะวางไง มันไม่มีอะไรเกิดในสมาธิเหมือนคนอื่น มันก็เลยไม่มีอะไรวาง

อ้อ ขอบคุณทุกคนที่ทักทายกันมานะ พี่เป็นประเภท "รักนะ...แต่ไม่แสดงออก" อย่าถือกันเลย

คุณตัวกลม ดูแลตัวเองนะ (เทคแคร์) จุ๊บๆ

7. visnu

ในเมื่อกล้าที่จะส่งก็ขอตรวจให้แบบเต็มที่เลยแล้วกัน
    1.ความตั่งใจไม่เต็มที่ในการนั่ง
    2.ความท้อถอยมีมาเนื่องๆ สิ่งกังวลล้วนตัดไม่ได้เลย
    3.การนั้งในเเบบของผมเน้นการตัดสัญญาเก่าไม่ใช่การรื้อฟื้นสัญญาเดิม ถ้าจะคิดเพื่อดูสัญญาเดิมให้คิดใหม่
    4.อุคนิมิตมีเยอะมากอย่านำมาคิดเป็นจริงจัง อย่านำมาหลงไหล ได้ปลื่ม
    5.ขอดูกรรมนิดนึง ว่าชีวิตในบัจจุบันวิบากไม่เยอะแต่ถ้าปฏิบัติตามแนวผมปุ๊บ วิบากในชาตินี้ของคุณจะย่นระยะเวลามาภายในปีเดียวโดนหมด คิดให้ดีว่าจะผ่านได้ไหม
    ที่บอกทั้งหมดไม่ได้เกิดจากอกุศลจิตแต่อย่างใดเพียงแต่ อยากให้มีสติในการใช้ชีวิตเยอะๆ

ที่ผ่านมาคิดเหมือนฝันมากไป เจออะไรเยอะๆในบั้นปลายเดียวจะทำอัตวิบากไปเสียดายแทนครับ

8. เ่ต่าโบราณ

อาจารย์ ขอให้บุญรักษา พระคุ้มครองนะคะ

9. visnu

วันไหนมาอย่าลืมให้ผมสอน แต่บุญกรรมนะ จะได้พ้นอุปสรรค์ซะที่ ทางเปิดแล้ว

แล้วเดี๋ยวจะบอกครับ ผมกลัวลืมจริง 5-5-5

10. เ่ต่าโบราณ

วันอาทิตย์ไปแน่ค่ะ
    อาจารย์อย่าลืมเตือนละกัน 555 พี่ก็ขี้ลืมนะ

11. n00m

n00m เป็นที่รู้จักกันดี

รถชน เป็นอะไรมากไหมครับ
    สัปดาห์ที่แล้วผมก็โดน มอไซ ย้อนศร ชนครับ

ใจคิดเลย ประมาท ไม่รอบคอบอีกแล้ว
    ข้ามถนน มองแต่ขวา ไม่มองซ้าย ทั้งที่เดินพุทโธ อยู่แท้ๆ

* เอาใจช่วยทุกท่านให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะครับ

12. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ....เป็นกำลังใจให้อ.บาส และเพื่อนๆทุกท่า่น..สู้ๆๆ รวมถึงตัวเองด้วยยยยย อิอิ
    - ช่วงนี้อาการที่แสดงออกมาทางสมาธิค่อนข้างแรง(เหมือนตอนฝึกช่วงแรกๆ)..สุดท้ายจะมาเจ็บที่ท้ายทอยด้านหลัง ทนจนสุด แล้วก้อจะเย็นๆ...ค่ะ
    - ที่ผ่านมาอธิฐานตัดสัญญาทางสมาธิอยู่เนืองๆ...ตั้งใจว่า ช่วงอาทิตย์หน้าจะไปทำที่โบสถ์ในวัดซะที...ตัดให้ขาดเลย แช๊บ แช๊บ แช๊บ (กล้าๆ...กลัวๆ แต่ใจสู้อะน่ะ555)

13. visnu

จริงๆมีเรื่องจะเล่าเยอะมากแต่ เหมือนพูดไม่ออกบอกไม่ได้ ไม่พูดซะดีกว่า

พูดไปเล่าไปถ้าไม่เป็นประโยชน์จริงๆ พาลไม่อยากพูด เอาเป็นว่าไม่ได้ทิ้งไปไหน

ยังดูอยู่ถ้ามีอะไรที่ไม่ดีถึงจะเตือนครับ

14. icecreamvanila

icecreamvanila เป็นที่รู้จักกันดี

หนูสงสัยค่ะ

ไอซ์สงสัยตรงที่เน้นที่แดงค่ะอาจารย์ ความหมาย ใช่แบบนี้ไหมคะ
    ถ้าหนูปฎิบัติต่อไปแล้วไม่สามารถทนต่อวิบากกรรมต่างๆๆได้
    สุดท้ายหนูอาจจะไปฆ่าใครตาย หรือฆ่าตัวตายหรอคะ อาจารย์ บาส
    หนูเข้าใจถูกไหมคะ

ปล.ขอให้อาจารย์บาส หายป่วยไวๆๆค่ะ

15. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ขอให้อาจารย์บาส สุขภาพดีขึ้นนะครับ
    และให้เรื่องดีๆเข้ามาครับ
    ช่วงนี้ก็ยังนั่งอยู่นะครับ แต่ไม่ได้ส่งการบ้านเลย
    พยายามด้วยตัวเองก่อน แต่ก็ยังไม่ค่อยได้ก้าวหน้าเลย
    มีเวทนามาตอนนั่งสมาธิ ก็พยายามสู้ จนดับครับ
    จะพยายามต่อไปครับ

16. Mhor Maow

Mhor Maow เป็นที่รู้จักกันดี

มิน่าหล่ะ เราก็พลอยเร่ิงกรรมเหมือนกัน ช่วงนี้เร่งโรคภัยไข้เจ็บ มาเรื่อยเลย ตื่นเช้ามา ฮัดชิ่วๆๆ ตลอด ไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อนเลยในชีวิต แล้วโรคเก่ามันก็ผุดขึ้นมารำคาญอีกแล้ว โรคกรรมคงจะสืบจากเผ่าพันธุ์ได้จริง ๆ

17. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    ขอเป็นกำลังใจให้อ.บาส และทุกท่านนะค่ะ

ส่วนตัวแล้วแวะมาเติมกำลังใจกระทู้นี้บ่อย ๆ อิอิ

สภาพจิตใจช่วงนี้แห้งเหี่ยว จิง ๆ เล้ย

18. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    วันนี้ครึกครื้นดีจังเลย ดูแล้วทุกคนก็ยังมีกำลังใจต่อสู้กันอยู่นะค่ะ เชื่อว่าซักวันนึงพอพวกเราฝ่าฝันกันสำเร็จ เราจะเข้มแข็งขึ้นมากมาย....

โดยส่วนตัวแล้วช่วงก่อนหน้านี้ก็ราบรื่นดีแต่เมื่อคืนวันอาทิตย์-จันทร์-อังคาร ที่ผ่านมานี้ก็ต้องต่อสู้เหมือนกัน เหมือนหายใจติดขัด ใจเต้นไม่เป็นจังหวะ แต่ก็นั่งไปเรื่อยๆ ดูมันเต้นบ้าง ปล่อยไปบ้าง บางช่วงก็รู้สึกเย็นๆซาบซ่าภายในกาย.....

ช่วงนี้ก็พยายามจะไม่ย้อท้อค่ะ อืม..ก็ปรับเวลาการนั่งได้เกิน ชม. นิดๆแล้ว แต่หลังจาก 1ชม. ผ่านไป เวทนามันก็จะมาเยี่ยมเยือนแล้ว ก็เลยแอบอธิษฐานจิตไปว่า หากเราเคยทำอะไรใครๆให้ได้รับความเจ็บปวด เราจะขอชดใช้ด้วยเวทนาที่กำลังเกิดกะเราในขณะอยู่ในสมาธินี้แทนนะ ก็ได้ผลมั๊ง ปวดสุดๆเลย ตรงต้นขาด้านขวา สะโพกและตรงหลังเท้าด้านขวาจะอาการหนักอะ เหมือนเคยไปเตะใครมาเลย

เป็นกำลังให้อ.บาสเช่นกันค่ะ สู้ๆไปด้วยกันนะ

19. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ อ.บาสผ่านพ้นวิบากกรรมเร็วๆนะคะ เมือ่วานตอนเช้านั่งแบบบทที่ 3 ไม่ภาวนา ตอนไหนจำอารมณ์ไม่ได้ก็ภาวนานำก่อน แล้วก็ทำอารมณ์ตาม ยังนั่งไม่ดีเท่าไร ตอนแผ่เมตตาก็แผ่ให้ อ.ไม่ทราบว่าจะถึง อ.รึเปล่า อิ อิ
    ไม่รู้ว่าโดนทดสอบรึเปล่า วันลอยกระทงหมาหายออกจากบ้านไป ป่านนี้ยังไม่กลับมาเลย ไม่รู้ว่าเป็นตายร้ายดียังไง ก็ทำใจวางอุเบกขา คนเราจะต้องพลัดพลาดจากของรักของชอบใจทั้งนั้น ถ้ากลับมาก็ยินดี ถ้าไม่กลับก็ต้องปลง แล้วอยู่ๆเมื่อวานตอนเย็นฝ่ามือขวาก็คัน พอเกาก็มีผื่นขึ้นและมีความร้อนออกมาจากฝ่ามือ ก็พยายามหายาสารพัดมาทา รู้สึกใช้คาลาไมน์จะพอช่วยได้ แต่ก็ยังไม่หายดี

20. fevernova

fevernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    เป็นกำลังใจให้ อ.บาสครับ และเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกคนด้วยครับ

เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาไปส่งการบ้านที่บู๊ทไม่ได้เจออ.บาสเลย
    เด๋วอาทิตย์นี้ไปใหม่ครับ