การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

วันอาทิตย์ ว่าจะไปบู๊ท แต่ทำงานบ้านเสร็จก็ 3 โมงครึ่งแล้ว กลัวไปไม่ทัน ปิดบู๊ท 5 โมงเย็นเลยไม่ไปค่ะ ขอโทษด้วย ตั้งใจจะไปจริงๆ ไม่ได้มุสานะคะ เปลี่ยนแผนจะไปจตุจักรมีนบุรีแทน แต่ก็ไม่ได้ไปเหมือนกัน เห็นแม่บ่นอยากไปอยู่ แต่พอจะพาไปกลับไม่ไป เฮ้อ เอาใจยาก...

ส่งการบ้านแบบรวมๆ นะคะ

หลังจากถามอาจารย์ เรื่องปวดคอ ปวดหลัง ก็เปลี่ยนเป็นปวดเบามากจนแทบลืมไปเลยค่ะ แต่จะมาปวดหนักเวลานั่งสมาธิแทนทุกครั้ง

ที่ดูตัวเองเหมือนมั่วๆ ไม่มีหลักไงไม่รู้ค่ะ ไม่ค่อยจะยอมทำตามขั้นตอนเท่าไหร่ เอาพุทโธเยอะ อย่างอื่นไม่ค่อยเอาเลยค่ะ ตอนวาโย รู้สึกชีพจรเต้นอยู่ที่ฝ่ามือขวา รายละเอียดก็จำไม่ค่อยได้เลยค่ะ

แต่ที่แน่ๆ สองวันนี้ นึกเห็นหน้าอาจารย์มากไปหน่อย แฮะ แฮะ

ขอบคุณอาจารย์ค่ะ ที่อบรมสั่งสอน

2. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    สำหรับเทพพระอาทิตย์ ถูกใจมากเลยจ้าคุณตัวกลม...ดีใจที่ท่านมาดูแล แต่ช่วงแรกๆ ที่สัมผัสท่านอะ ตอนนั่งสมาธิมันร้อนมากเลย ร้อนจนแสบหน้า เลยปรึกษาท่านอ.บาส ๆ ก็ได้ส่งรูปมาให้ดู ก็เลยถึงบางอ้อ แต่ก็มีสิ่งดีๆเกิดขึ้นนะทำให้เรามุ่งมั่น และก้าวหน้าขึ้น

วันเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาก็ได้ไปร่วมทำบุญบวชพระ จำนวน 183 รูป ที่วัดพิชัยญาติ ก็ได้มีโอกาสไปนั่งสมาธิที่พระปรางค์ด้วยที่นั่นเย็นสบายดีมากเลย นั่งไปเหมือนได้กลิ่นดอกมะลินะแว๊บนึง ก็กะว่าถ้าช่วงใหนว่างๆจะไปนั่งอีก

ไปที่นั่นก็ได้เจอน้อง mind Power ด้วย เลยได้ไปนั่งสมาธิด้วยกันช่วงที่ท่านพระครูกะลังทำพิธีบวชพระอยู่ พิธีบวชวันอาทิตย์ ประมาณเวลา 13.00 น-17.00 เราสองคนหาที่นั่งในโบสถ์ใกล้ๆพิธีไม่ได้ ก็เลยมานั่งทำสมาธิหน้าประตูโบสถ์แทน อากาศก็ร้อนซะ แดดก็แรง แต่เราสองคนก็นั่งจนจบพิธีค่ะ ก็กลับบ้านไปอย่างสบายใจเลย อิอิอิ ...เล่าต่ออีกนิด พอตกกลางคืนฝันถึงอ.บาส ด้วยอะ บอกว่ามีอะไรก็ไปหาได้ตลอดนะ ใจดีเหมือนเคยเลย

3. n00m

n00m เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีในบุญในผลบุญด้วยครับ

4. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ยินดีในบุญ และอนุโมทนาบุญ กับพี่ alline และ mind power ด้วยจ้า

;ปรบมือ

5. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ยินดีในบุญด้วยครับ วันอาทิตย์อดมาเห็นอะไรสนุกๆเลย

6. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    อาทิตย์หน้า มิพลาดจ้า เอาโรคไปให้รักษาด้วยอะ ปวด บ่า ใหล่คอมากเลย แต่ก็แปลกนะเวลาเข้าสมาธิไม่ยักกะปวดแฮะ สงสัยอยากได้บุญแน่เลย

7. เ่ต่าโบราณ

8. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004

ยินดีในบุญด้วยค่ะ...พี่ alline
    และขอบคุณพี่ตัวกลมๆ....ที่ให้กำลังใจค่ะ สู้ๆๆๆ เช่นกันเน๊อะ
    คาดว่า..อาทิตย์ที่จะถึงนี้น่าจะไปฮาโหลลล...ด้ายนะ แล้วไว้เจอกันค่ะพี่..
    อ้อ!! พี่เต่าโบราณ ด้วย...สู้ๆๆค่ะ

9. n00m

n00m เป็นที่รู้จักกันดี

พูดถึงความ สนุก moondance2 อาจจะ สนุกกว่าใคร ครับวันนั้น
    ส่วนตัวผมเอง ระวังตัวแล้วนะ แต่เนื่องด้วย สัมมาคารวะ ต่อทุกท่าน

ทำให้เลี่ยงไม่ได้ กับเรื่อง สนุกวันนั้นเหมือนกัน เรียกมาก็ไม่ขัด ครับ
    แต่เพราะรู้ ถึงเหตุที่เกิด พิจารณาแล้ว ต้องหาคน ช่วยเรื่องสนุกนี้ละ

นึกถึงแต่ อาจารย์บาส เลยทีนี้ เมื่อไหร่ท่านจะมา
    พอมาถึง ท่าน ก็ทำให้เรื่องสนุก ให้สนุกมากขึ้นด้วยปัญญา ที่เกิดตามมา ครับ

ต้องขอบคุณ อาจารย์ ครับ วันนั้นรู้เลยว่า แค่ระวังตัว ยัง ประมาท ไปด้วยซ้ำ
    ** อยากทราบรายละเอียด ของความสนุก ให้ไปเจอกันที่ บูทครับ จะเล่าให้ฟัง

10. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    วันอาทิตย์มีสอบ เสียดายจังเลยไม่ได้ไปที่บูธซะที

รู้สึกจะพลาดอาไรไปหลายอย่างเลยช่วงนี้

ยินดีในบุญกับ คุณ alline และ mind power ด้วยนะจ๊ะ

11. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ไม่ได้ส่งการบ้านนานนมากค่ะ แต่ปฎิบัติอยู่แทบทุกคืนไม่ขาด ครั้งสุดท้ายส่งการบ้าน ของการปฎิบัติครั้งที่24 คืนทึ่ 16/11/10 (ขอประทานโทษนะคะ ที่ต้องบันทึกอย่างนี้ เนื่องจากภาระชีวิตประจำวัน ในแต่ละวันยุ่งมาก ลืมวัน เวลา รู้แต่ว่าวันนี้คือวันจันทร์ หรือ พุธเท่านั้น เลยต้องพยายามบันทึกอย่างนี้จะได้รู้ตัวเองค่ะ ไม่หลงลืม โรคประจำตัวค่ะ คือโรคความจำสั้น แฮะ แฮะ)

เอาเป็นว่าสรุปง่ายๆค่ะ ยังปฎิบัติอยู่ ถึงไม่ขยันสุดยอดแต่ก็พยายามทำอย่างต่อเนื่อง ไม่ให้ขาด ที่ไม่ได้ส่งเพราะคิดว่ายังไม่มีอะไรคืบหน้าค่ะ ทุกอย่างยังไปได้เรื่อยๆ การภาวนาพร้อมการนับ ไม่ค่อยตกเท่าไหร่ ลมหายใจนุ่ม ละเอียด

จะกลับเมืองไทยเอาดอกไม้ พวงมาลัยไปไหว้ครูบาส และอาจารย์ ท่านอื่นๆในกลางเดือนธค นี้ค่ะ 16-20 ธค ไม่ทราบอาจารย์มีกำหนดการไปไหนหรือเปล่าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2010
  12. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ได้ข่าวว่าพี่เขานานๆ มาที สงสัยผมได้แจ๊กพอตอ่า

ไปบูท 2 อาทิตย์ ประสบการณ์ ใหม่ๆ เยอะเลยคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2010
  13. เ่ต่าโบราณ

ส่งการบ้านค่ะ

เมื่อคืนนั่งบทที่ 2 จุดเทียน
    พุทโธ 100
    เตโช กสินัง 100
    ตอนพุทโธ ก็ลืมตามองเทียน เตโช ก็ลืมตา นอกนั้นหลับตาค่ะ
    วาโย อาโป ปฐวี ก็ไม่มีอะไร อ้อ...มีท้องร้อง 2 ครั้ง ตอนไหนจำไม่ได้ค่ะ

มีช่วงเตโชฯ ที่มองเปลวเทียน ตอนแรกก็ปกติ สักพักเห็นเป็นดวงไฟกลมๆ เล็กๆ ประมาณ 1/2 ถึง 1 cm. ลอยออกไปจากเปลวเทียน ตามดูจนเหลียว (เอียงข้าง) เห็นมีหางเหมือนจรวดด้วย ปากก็ท่องไป นับไป เตโช กสินัง ใจคิดว่าดวงไฟเป็นดวงวิญญาณรึเปล่า รึว่าเหมือนบั๊งไฟพญานาค...มีหลายลูกเลย พอลูกนึงมอดดับ ก็เหลียวกลับมามองเปลวเทียนใหม่ ก็เกิดลูกใหม่อีก ตามดูจนมอด แล้วก็เกิดลูกใหม่อีก...เกิดอยู่หลายลูก ดูจนมันไม่เกิดอีก เป็นเปลวเทียนปกติเหมือนเดิม

คืออะไรค่ะ อาจารย์

14. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    เสาร์ อาทิตย์นี้ว่างแล้ ว่าจะไปบู๊ทละครับ แบบว่าโดนทิ้งอยู่บ้านคนเดียว ฮ่าๆๆ

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยจะเขียน เพราะไม่รู้จะเขียนอะไร

เมื่อวาน นั่งได้แค่ 20 นาทีกว่าๆเอง
    วันก่อนๆ ก็ ชั่วโมงบ้าง ไม่ถึงบ้าง ช่วงนี้นั่งๆ คำอะไร หายหมด เซงๆ- -

มีวันหนึ่ง วันที่พี่บาส เอารูปพระอาทิตย์ มาแปะไว้ นั่งกลางคืน มาแปลกดี

นั่งๆไป จู่ๆร้อนวูบ เหมือนอังไฟ พอรู้ก็นึกว่าคิดไปเอง นั่งต่อก็ ร้อนขึ้น ส่งสัญญาณว่าแปลกๆ

แต่ก็นั่งต่ออีก แต่มันเริ่มร้อนแปลกๆ เลยออกมาธิมาดู แล้วก็เอ๋อเลย ไม่เห็นมีอะไรเลย-3-

15. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    มาส่งการบ้านครับ
    อาทิตย์ตอนเช้า
    บท๓ มีหลุดบ้างเล็กน้อย บนกระหม่อมมีเต้นบ้างแต่ไม่นานนัก
    ตอนกลางคืน
    สวดมนฆ์ บท๒ มีหลุดบ้างแต่ก็ทำจนจบครับ
    บท๓ ขาขวาปวดมากพอสมควร พิจราณาจนหายปวดแล้วปล่อยวาง ปัจเวทณ์แผ่เมตตาอุทิศบุญแล้วออกครับ
    วันจันทร์
    สวดมนฆ์ บท๒-๓ มีหลุดบ้างไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาส ครับ

16. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    บทที่ 1 ค่า

ตอนนี้นั่งสมาธิเริ่มชินแล้วค่ะไม่ค่อยปวดขาเหมือนเริ่มแรก

พอไม่ปวดขา แต่เริ่มง่วงแทน สัปงกด้วย ฝันบ้าง ลืมนับ ลืมภาวนา

พอม่ายไหว ต้องนอนก่อนทุกที แต่พยายามนั่งให้ได้ทุกวันค่ะ

วันเสาร์นี้อาจจะแวะไปที่บูธ.ถ้าไม่ติดอะไร

17. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    อาจารย์คะ เมื่อวานนั่งแล้ววิ้งๆชอบกล
    เหมือนไปนอกโลกมาเลย 555

คิดว่านั่งได้ประมาณ 40 นาทีเหมือนๆเดิม
    แต่ความรู้สึกมันไม่นานเหมือนเดิมอะค่ะ

เวลาที่เราดิ่งๆเนี่ย ทำไมมันชอบมีเสียง
    ก๊อกๆแก๊กๆอยู่เรื่อยเลย แบบว่า ตกใจอะค่ะ

แล้ววันสองวันนี้ ตอนที่มันดิ่งๆอะค่ะ มันก็
    เหมือนมีเงาแวปๆพลึบๆผ่านตานะค่ะ
    แต่ไม่ได้ลืมตามาดูนะคะ แต่บางทีก็ตกใจ

18. Mhor Maow

Mhor Maow เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนฝันเห็นคุณบาส และ คุณ ริว จิตสัมผัส มาอยู่ในฝันมาสอนอะไรสักอย่างให้ผม และให้ผมดูโทรทัศน์ดูละครหรือหนังอะไรก็ไม่รู้จำไม่ได้ ในฝันคุณบาสใส่แว่นดำเท่ห์มากเรยยยย :d

ฝันนี่มันสื่อถึงอะไรหนอ...

19. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ดีครับ อย่าไปสนใจ แค่รู้ว่าเกิด แต่อย่าสนใจจะดีแล้วครับ

20. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ยินดีในบุญด้วยจ้าพี่alline ,คุณmind power ได้ทำบุญร่วมกันโดยมิได้นัดหมาย
    ไปวันอาทิตย์ อาจารย์บาสมาบ่ายแก่ๆ ลูกศิษย์เลยมีอะไรให้ช่วยหลายคนเลย 55555

2วันมานี้ไม่ได้ทำการบ้านค่ะ ปวดท้องมาก ไข้ขึ้น ลางานเป็นวัน อาศัยยาอ.สุวิรักษาตัวก่อน
    แล้วต้องปรับปรุงการกินเสียใหม่ หุๆ คอเลสเตอรอลเยอะไปหมด