การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาส่งจดหมายลาหยุดค่ะ 555 (แบบนักเรียนรุ่นใหญ่ อายุเกิน 35 ต้องเคยเขียนมาก่อน)

เนื่องด้วย ด.ญ.เต่าโบราณ ป่วยเป็นไข้ มีอาการปวดหัว ปวดเนื้อ ปวดตัว ไม่สามารถมาเรียนได้ จึงขออนุญาตลาหยุดการเรียน 3 วัน นับตั้งแต่ 24-26 พฤศจิกายน นี้

(ผู้ปกครอง เขียน...) ขอรับรองว่า ข้อความในจดหมายของ ด.ญ.เต่าโบราณ เป็นความจริงทุกประการ (เซ็นชื่อ...ผู้ปกครอง)

เสร็จแล้วก็ฝากเพื่อนไปส่งครู

ช่วงนี้ขออ่านแล้วกันนะ คอยตามข่าวเพื่อนรุ่นพี่ รุ่นน้องทั้งหลาย

2. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ขอให้คุณเต่าโบราณหายไวๆเด้อ จะได้มาส่งการบ้านร่วมกับพวกเราอีกครับ
    เอาใจช่วยครับ สู้ สู้ สู้
    มาส่งการบ้านครับ
    ตอนเช้าไม่ได้สวดมนฆ์ บท๒ - ๓ ผ่านไปได้ดีไม่มีอะไรติดขัดและไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ สงบดีครับ
    กลางคืน สวดมนฆ์ บท๒ ตอนอาโป มีอาการเย็นๆหน่อยครับ
    บท๓ เป็นไปได้ดีครับ พิจราณาพรหมวิหาร4 ปัจเวทณ์แผ่เมตตา หลายรอบ ก่อนออกก็ปัจเวทณ์แผ่เมตตาอุทิศบุญแล้วออกครับ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาส ครับ

3. เ่ต่าโบราณ

4. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008

เอารูปพระอาทิตย์มาให้ กลัวจะนึกไม่ออกครับ

5. Mhor Maow

Mhor Maow เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนเพิ่งรู้ความหมายว่าทำไมถึงต้องจับอารมณ์ตอนเปลี่ยนคำภาวนา อ๋อมันเป็นอย่างนี้นี่เอง ทำมาตั้งนานไม่รู้ความหมาย มันต้องมีบางสิ่งเกิดขึ้นถึงจะเห็นประโยชน์ ขอบคุณมากครับที่ได้เมตตาสอนพวกเรา ให้เราใช้ปัญญาเราพิจารณาแก้ปัญหาที่จะเกิดขึ้นเฉพาะหน้าเอง ขอบคุณครับ

6. visnu

อัตตาลดลงก็จะเห็นทุกสิ่ง การทำตนเป็นคนไม่รู้ย่อมเปรียบได้กับแก้วเปล่าที่สามารถเติมน้ำกลับเข้าไป

ได้เลื่อยๆ แต่ถ้าทำตนเป็นน้ำเต็มแก้วส่งสัยตลอดเวลาก็เหมือนเอามือปิดปากแก้ว สงสัยในสิ่งที่จะเติมเข้าไป

แทนที่ถ้านำเข้าไปแล้วรู้ว่าสิ่งนั้นไม่ดีก็เททิ้งไป กลับตัดโอกาสการรับเรียนรู้ กลายเป็นไม่รู้แต่คิดว่าตนรู้

7. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณนะจ๊ะ....นอกจากท่านจะร้อนแล้ว ท่านยังเป็นคนตรงเวลาด้วยใช่มั๊ยเนี่ย

8. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    นึกถึงอาไรหรอค่ะ อ.บาส ตามไม่ทันอ่ะค่ะ

9. เ่ต่าโบราณ

เห็นคนอื่นเช๊คกัน เลยลองทำดูบ้างแบบมั่วๆ

เหมือนจะร้อน และใจเต้นแรงขึ้นนิดนึง อุปทานรึเปล่าไม่รู้จ๊ะ

10. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ......วันนี้ในสมาธิมีความรู้สึกใหม่ มาเยือน คล้ายกับว่า มีพลังเบาๆออกมาจากกลางหน้าผาก+กับแสงว๊าบๆในสมาธิ ค่อยๆแผ่ไล่ไปทั่วร่างกาย..จนอาการปวดหัว หนักหัว และส่ายสะบัดแรงๆ (ที่เป็นตั้งแต่เริ่มหลับตาเลยยย) เบาหายไปมากมาย เหมือนตัวข้างในกายตั้งตรงเน่ว หน้าอมยิ้ม ...ความรู้สึกอย่างอื่นมีปะปนบ้างนิดหน่อย ดูอยู่สักพักใหญ่ๆก้อจบค่ะ

11. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    มองสิงห์แดง แล้วรู้สึก เย็นสบายจังเลยอ่ะครับ

น่าสัมผัสจัง มันคงจะมีความสุขน่าดู

ท่าทางจะเพิ่งตื่น จากการพัก และต้องก้าวไปข้างหน้าต่อ

สงสัยอ.วิษณุ อยากให้ทุกคนมีไฟใ้นการปฏิบัติ สู้ต่อไปล่ัะมั้้งคับ

12. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เข้าใจอะ หมายถึงอะไรคะอาจารย์

13. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ผมมองไม่ออก แว่บแรกที่เห็นคือ " เท่ห์ " อิอิ

14. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณค่ะอาจารย์บาสที่แวะมาแนะนำเหล่าศิษย์น้อยใหญ่

พี่เต่าโบราณหายป่วยไวไวนะคะ แหม เขียนจดหมายลาป่วยเป็นทางการเลย

ยังไม่ได้ไปไกลกว่าใครหรอกจ้าน้องkikky01 แต่ว่าเทียบกับตัวเองแล้ว
    ดีกว่าตอนที่ไม่เคยนั่งเยอะเลยล่ะนะ และบางทีนั่งไปก็รู้สึกหน้ามันยิ้มเอง
    ส่วนเจ้าตี้นี่ เขานั่งของเขาเอง แม่ไม่ต้องบอก(แต่บอกแม่ หุๆ) พิมพ์ีอยู่นี่
    เขาก็ไปนั่งก่อนแล้ว ตอนนี้ผมหัวร่วง น่าสงสาร วันอาทิตย์คงได้ไปบูทล่ะค่ะ

พี่allinesได้รูปถูกตัวแล้วนะคะ ปิ๊งๆเลยใช่ป่าว พระอาทิตย์ทรงราชสีห์
    คุณtantawanสู้ๆ ง่ะ ท่าทางเจอตัวคงมีเรื่องเล่าแยะเลยเนาะ

15. เ่ต่าโบราณ

ไม่มีการบ้านส่งค่ะ แต่มีคำถาม...

อาจารย์พี่มีสิทธิ์รู้มั๊ย พี่ปวดคอ ตึงๆ จนถึงไหล่นี่เพราะอะไร/ใคร เกี่ยวข้องยังไง ปวดมากมา 2 วันแล้ว แต่พอพูดกะเพื่อนว่า บางทีพรุ่งนี้ อาจจะไปบู๊ท เท่านั้นแหละ รู้สึกเบาคอ เบาไหล่ไปเยอะเลย (สงสัยอยากให้พาไปเที่ยวนะ...ที่เกาะอยู่นี่)

อาจารย์ตอบทาง pm ก็ได้ค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

16. visnu

วันไหนไปวัดสายหลวงปู่มั่นไปขอขมาท่านนิดนึง เมื่อก่อนเคยมี่ความผูกพันกันมา

แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นครับ

17. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    มาส่งการบ้านครับ
    วันศุกร์ สวดมนฆ์ บท๒-๓ ทุกอย่างก็ไปได้ดีไม่มีอะไรมาก สงบพอใช้ได้ครับ
    วันเสาร์ สวดมนฆ์ บท๒ เตโช มีอาโปปนไปด้วย ตอนอาโปก็มีจักรพรรดิ์หลวงปู่ดู่อีก
    แต่รู้ทันทุกครั้ง บท๓ ก็ไปได้ดีทุกอย่างครับ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาสครับ

18. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาสวัสดีครับ เห็นพี่ๆที่นี่ เก่งจังจริง อยากเรียนบ้างครับ:cool:

19. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ
    บทที่ 3

-ลมหายใจ เบา ละเอียด
    -ช่วงภาวนาเกษา โลมา มีอาการหนาว ขนลุก นิดหน่อย
    -นั่งต่อไปเรื่อยๆ จิตสงบ นิ่ง ลมหายใจเบา ละเอียด เหมือนกับไม่มีลมหายใจ
    รู้สึกตัวจะเบา แขน มือ ยกลอยขึ้นมานิดหน่อย แล้วก็เกิดการหยุดหายใจขึ้นมาบ้างเป็นครั้งคราว
    (กลัวจะหยุดหายใจไปแบบถาวรจริงๆ ก็เลยแอบคิดถึงอ.บาสนิดหน่อย อิอิ)
    -พิจารณาพรหมวิหาร 4 แล้วปัจจเวกณ์

วันนี้ นั่งได้ 2 ชั่วโมงค่ะ

20. Mootang

Mootang เป็นที่รู้จักกันดี

ความเกียจคร้านในตัวยังมีมากครับ.....

ไม่ได้นั่งเรย

ตั้งแต่ย้ายหอใหม่....

เพื่อนร่วมชั้นไปไกลกันมากแล้วเน้อออ

ยินดีกับความสำเร็จของทุกท่านด้วยครับผม...