การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ช่วงนี้เป็นช่วงที่ดีของการฝึกฝน เพราะไม่รู้สึกเบื่อหน่าย กลับรู้สึกชอบด้วยซ้ำที่ได้ทำ มันก็อาจจะมีส่วนทำให้สงบ นิ่งเร็วและได้นาน ก็เลยได้พิจารณาได้เยอะ คืออะไรๆที่เคยทำทั้งดีและไม่ดีไว้ต่างๆนานา มันก็จะออกมาให้เราเห็น เรารู้ ให้ได้กลับมาคิด แก้ไข ยกจิตตัวเอง

ก็เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ เพราะที่ผ่านมาช่องแรกๆของการฝึกก็เจอมาเกือบทั้งหมดแล้ว ทั้งเวทนา ความเบื่อหน่าย ความกลัว ไม่สม่ำเสมอ ขาดตอนไปบ้างด้วยเหตุผลต่างๆนานา แต่เมื่อได้มาทำทุกวัน มันรู้สึกดีกว่ากันเยอะ มันมีกำลังใจในตัวเองค่ะ

2. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    นั่งเมื่อวาน เหมือนจะติดอยู่นิดหน่อย

1. เวทนา ก็ละไปเยอะแล้ว คงต้องนั่งอีกวันสองวัน น่าจะตัดหมดครับ-.-
    2. ช่วงท้ายๆ จะรวมจิตให้นิ่งขึ้น เหมือนรวมไม่ค่อยได้555+ มันก็นิ่งในระดับหนึ่งละครับ แต่ จะให้ว่างเลย เหมือนจะขึ้นไม่ถึง

พิจารณาดูแล้ว คงต้องนั่งนานขึ้นหน่อย เหมือนมันขาดไปอีกนิด ประมาณนั้นครับ

3. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    น้อง kikky จะเอาถึงขั้นระงับโทสะให้ได้เลยเหรอจ๊ะ
    พี่ว่าค่อยๆ จากน้ำเดือด เป็นน้ำร้อน น้ำอุ่น น้ำอุณหภูมิห้อง
    น้ำแบบชิลๆ แล้วค่อยน้ำเย็นดีมั้ย 555 สู้ๆน้อง
    พี่ก็ยังทำไม่ได้เลย พยามอยู่เหมือนกันล่ะเนี่ย

4. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    ช่วงนี้นั่งสมาธิได้ทั้งเช้ามืดและก่อนนอน (บทที่ 1 ค่า)

นั่งจนครบ แต่ยังฟุ้ง ๆ อยู่ ปวดขามาก ๆ พอถึงช่วงจะแผ่เมตตา รู้สึกแปลก ๆ อ่ะค่ะ

ไม่ทราบว่าคิดไปเองหรือเปล่า รู้สึกหายใจโล่งขึ้น ตัวมันโล่ง แปลก ๆ (อธิบายไม่ถูก เป็นอยู่ สองคืนตอนนั่งช่วงก่อนนอนค่ะ)

ขาที่ปวดอยู่หายไปซะงั้น .. ส่วนเมื่อเช้ารีบมากตื่นสาย.แต่ก้อนั่งจนครบนะค่ะ จะพยายามนั่งให้ครบทุกครั้งค่ะ

5. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ช่วงนี้ผมประสพอุบัติเหตุบ่อย ไม่สบายบ่อยมาก เลยมีโอกาศได้นั่งสมาธินานขึ้น นั่งได้ดีขึ้น

เล่าเป็นการตูนแล้วกันครับ ปรกติไม่ค่อยได้ไปยุ่งไปดูใครเพราะไม่อยากก้าวกายดูตนและจิตตนจะดีที่สุด

เมื่อว่านั่งดูไปเรื่อยก็ดันไปรับไปรู้เรื่องชาวบ้านในที่นี้คือเรื่องบ้านเมืองภัยพิบัติ ก็ได้ทราบว่าจะเกิดอะไรขึ้น

ก็ไม่อยากไปใส่ใจเนื่องจากเรานั้นเป็นแค่ฟันเฟืองตัวเล็กๆอายุก็ไม่กี่ปีก็ตาย เห็นได้จากเด็กสมัยนี้โตเร็ว

เรียนรู้เร็ว อายุสั้นลง ไม่เหมือนพวกเทพท่านมีอายุกัลป เรานั้นน้อยนิดอย่าไปกังวลเลยจะเกิดอะไรขึ้น

มีสติแล้วก็จะรู้ว่าชีวิตเรา จริงแท้สำคัญอยู่ที่อะไร ที่ให้ไหว้ในวันเสาร์นี้เนื่องจากบางท่านรวมทั้งผม

มีเจ้ากรรม เป็นเทพเป็นเทวดาบ้าง งัดกันไปมาเลยการปฏิบัติธรรมจึงมีบททดสอบตลอดเวลา

หลังการไหวจะมีการทำบัตรพลี 5

หลังจากไหว้เทวตาแล้วครับ ต้องหารถไปลอยแม่น้ำ เพราะต้องทิ้ง เสนียด จังไร อัปมงคล กาลกิณีจ้า

6. M_มิว

M_มิว เป็นที่รู้จักกันดี

Update List

อ.บาส..................1
    ตัวกลมๆ...............2
    pawinee65...........1
    prapaanpong.......1
    kikky01................2
    itou......................1
    alline....................1
    tantawan..............1
    moondance2 .......1
    Fevernova......1
    ป้าหนึ่ง ................1
    เต่าโบราณ........1
    M_มิว.............1

ส่งการบ้านครับ
    ผมยังปฏิบัติอยู่นะครับอาจารย์ นั่งบทที่ 1และบทที่2 อยู่ครับ
    บางวันก็สงบและนิ่งเร็วแต่นิ่งอยู่ได้ไม่ค่อยจะนานครับเดี๋ยวก็กลับมาฟุ้งอีก
    นิ่งบ้างฟุ้งบ้างแต่ส่วนมากจะหนักไปทางฟุ้งซะมากครับ
    พยายามดึงกลับมาได้ไม่นานเดี๋ยวก็ไปอีกละตามไม่ทันเลยครับ
    นั่งก็ยังคงไม่รู้ไม่เห็นอะไรครับจะมีบ้างนิดหน่อยก็จะเป็นแสงสว่างสีขาว
    คล้ายดวงไฟติดๆดับๆอยู่ที่แถวๆศีรษะบ้างครับ

7. visnu

เดี๋ยวนี้ผมนังบางที่ก็ไม่ได้นั่งขัดสมาธิแต่มือก็ยังประสานกันอยู่เนื่องจากสังขาร ในแต่ละช่วงเวลานั้นไม่อำนวย

แต่ในการที่ทำอย่างนี้ได้เพราะเราเข้าใจในเวทนาแล้ว แต่บางคนยังไม่เข้าใจในเวทนาเห็น พระองนั้นองค์นี้

นั่งได้แต่ไม่ประมาณตน คิดว่าท่านทำได้เราก็น่าจะทำได้ แต่ไม่คิดว่าต้นทุนบุญในตัวไม่เท่า กัน

ขอให้เข้าใจในตรงนี้ดวยที่ตอนแรกๆ ต้องตั่งกฏเยอะบังคับเยอะเพื่อให้รู้เพื่องให้เกิดปัญญา การฝึกกรรมฐาน

เป็นของละเมียดคิดหยาบๆอย่างปรกติยังไงก็ไม่สำเร็จ

การโกรธการโมโหเป้นเรื่องปรกติมีอยู่ทุกผู้นาม แต่การไม่นำมาเป็นอารมณ์ ไม่เอามาเก็บเคียดแค้นนี่ซิต้องให้มีไม่ได้

แต่ผู้ที่ไม่มีแม้แต่โมโหเลยก็มี ดูท่านท้าวสักกะเทวราชเป็นตัวอย่างครับ

8. Mhor Maow

Mhor Maow เป็นที่รู้จักกันดี

อืม...ก็ไม่รู้ว่าผมเข้าข่ายนี้ด้วยหรือป่าว ก็ช่วงนี้ก็ไม่ค่อยสบายบ่อย เหมือนกันเป็นหวัด จามบ่อยมาก ตอนเช้าเป็นทุกเช้าเลย ตื่นขึ้นมาเอาแล้ว ฮัดชิ้วๆๆๆ โอ้ยๆๆๆ จะบ้าตาย มันจะอะไรกันนักกันหนา แต่พอช่วงที่จะทำสมาธิหรือระเริ่มทำสมาธิ จากที่มีน้ำมูกมันก็จะเริ่ม ๆ หายไป ๆ จนจมูกเริ่มโล่งหายใจสะดวก แต่พอเสร็จสมาธิเมื่อไหร่มันจะเริ่มมาเป็นแพเลยย โอยยยย....

สมาธิที่ทำเมื่อคืนก็เิริ่มรู้สึกแปลก ๆ ขึ้นแล้วเริ่มตกภวังค์หลายครั้งแต่ก็กู้ขึ้นมาได้ภายในไม่ถึงวินาที แล้วก็จะมีภาพแซมนิมิตเกือบตลอด อย่างเช่น เห็นเป็นมือคนโผล่มาจากด้านหลังเหมือนหยิบอะไรมาใส่เรา หรือเป็นมีเหมือนมีแผลถลอกเหมือนจะมาคว้ามาจับเรา แล้วก็เห็นเป็นคนใส่ชุดขาวเหมือนคนปฏิบัติธรรมแต่ไม่สังเกตว่ามีหัว (บรึ๋ยย.. หรือเราจับภาพมันไม่ทันก็ไม่รู้ เพราะมันมาเร็วไปเร็วมาก เลยสังเกตเห็นเฉพาะจากไหล่ซ้ายถึงแขนซ้ายเท่านั้น) โดยรวมยังถือว่าสมาธิยังอยู่ระดับเดิมไม่เปลี่ยนแปลงอะไรมาก

เรื่องทำพิธีจะทำยังไงได้ อยู่ตั้งไกลแสนไกล ก็คงต้องส่งจิตส่งใจร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2010
  9. ดิเรก99

ดิเรก99 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    ส่งการบ้าน บทที่ 1

นับลม-100 มีอาการกระตุกบ้างเป็นระยะสามครั้ง มีฟุ้งซ่านมานิดแต่ก็ไม่ขาดจำนวนนับ นับที่50รู้สึกจิตนิ่งระดับหนึ่งจนครบ 100 ครับ

พุทธโท-100 มีอาการกระตุกบ้างสองถึงสามครั้ง จิตเริ่มสงบอีกที่จำนวนที่ 70 มีฟุ้งพยามยามมาแทรกแต่ก็นับได้ตลอดครับ

เกษา-นับได้แค่เจ็ดรอบ แล้วรู้สึกว่าไม่อยากนับครับมันอยากจะภาวนาต่อๆๆไปเลย เลยปล่อยไปได้สักสามสี่รอบครับจิตกลับดิ่งเงียบสงบ เป็นมาเลยครั้งวันนี้เลยนั่งดูจิตเฉยๆๆ กายมีเวทนาที่ขาซ้ายนิดหน่อยแต่ไม่สนใจครับลมหายใจเบาแต่ร่างกายกลับไม่รู้สึกว่ามีลมมากระทบจมูกรู้แค่ว่าเข้าออกๆ สักพักเริ่มมีความร้อนมานิดหน่อยทั่ร่างกายจากบนลงร่าง แน่นที่หน้าอกครับทำให้รู้สึกอึดอัดต้องสูดลมเข้ายาวๆๆสองคราว นิ่งมานานพอสมควรเหมือนปิดทีวีจอดำสนิทดิ่งลงไปอีกแต่ก็เด่งขึ้นมาสักพักจึนิ่งลงช้าๆๆๆครับ แล้วเพื่อนก็ตื่นแผ่เมตตาออกจากสมาธิครับ หนึ่งชั่วโมงครึ่งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2010
  10. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

อ.บาส..อยากฟังการ์ตูนเรื่องบ้านเมืองภัยพิบัติอะ เล่าให้ฟังหน่อยซีคะ
    เมื่อเช้านั่งบทที่3 รู้สึกร้อนและหงุดหงิดก็นั่งไปเรื่อยๆจนจบ ช่วงนี้นั่งไม่ค่อยดีเท่าไรเลย บางครั้งนั่งๆกำลังดีก็จามมั่ง น้ำมูกไหลมั่ง เมื่อก่อนนั่งแล้วจะรู้สึกเย็น ทำไมช่วงนี้นั่งแล้วจะรู้สึกร้อนล่ะคะ

11. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    ต้องขออภัยด้วยนะค่ะ ทั้งที่ลงชื่อไปแล้วแต่ ไม่มีบุญที่จะได้ไปร่วมทำบุญด้วย พอดีต้องไปงานบวชตอนเช้าวันเสาร์น่ะค่ะ ยินดีในบุญกับทุกท่านที่ได้ไปกันนะค่ะ (ยังไงก้อโชคดีที่ได้มาร่วมฝึกสมาธิกับทุก ๆ ท่านนะค่ะ)

12. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    อ.บาสครับ ทำไมตอนนี้รู้สึกว่าพวกเราเวลานั่งมีปัญหากันทุกคน????ไม่เหมือนก่อนๆเลยครับ
    ส่งการบ้านครับ
    เมื่อคืนนี้ สวดมนฆ์ ต่อบท๒ หลุดๆงงๆอยู่กับองค์ภวาณาทั้งหมดหลายที่ยวครับ ไม่มีอะไรมากครับ
    บท๓ มีหลุดบ้างแต่ก็ทำจนจบครับ ไม่มีอาการเจ็บปวดแต่อย่างใดครับ ร่วมสองช.ม
    ตอนเช้านี้ ไม่ได้สวดมนฆ์ นั่งบท๒ ไปได้ดีไม่หลุดเหมือนเมื่อคืนเลย สงบดีครับ
    บท๓ สงบไปตลอดไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ ไม่มีอาการเจ็บปวดเลยครับจนออกจากปฏิบัติ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาส ครับ

13. Aloness

Aloness เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้นั่งไม่ถึงเลยครับ

สงสัยใกล้สอบเข้ามหาลัยด้วย กระวนกระวายนั่งได้ นับไม่ถึง 100 ก็ต้องปล่อยจิตไปเรื่อยๆ

ไม่คิดอะไรถึงจะไม่ปวดหัวน่ะครับ นั่งนับปกติแล้วหน้าตึงปวดหัวนิดๆ ต้องปล่อย แต่สังเกตุ

ได้ว่าลมหายใจเบาขึ้นกว่าเดิมครับ บางทีก็นั่งแล้วแสบตาเหมือนแสงไฟสว่างส่องอยู่จนนึก

ว่าเปิดไฟอยู่พอลืมตามาดูกลับมีแค่แสงเทียน เลยนั่งไม่ถึงสักทีครับช่วงนี้

14. Mhor Maow

Mhor Maow เป็นที่รู้จักกันดี

เอาหล่ะได้เวลาวาระกัน ตามที่เคยบอกไว้เกี่ยวกับเรื่องเล่าซึ่งมีทั้งเกี่ยวกับการทำสมาธิและไม่เกี่ยวหรืออาจจะเกี่ยวก็ได้ คิดอยู่หลายวันจะพูดดีไม่ดี กลัวว่าจะเป็นการเสียเวลาไขว้เขวแก่คนอื่น ๆ ที่ได้มารับรู้เรื่องราวของเรา บางคนอาจจะเคยเจอหรือยังไม่เจอ คิดไปคิดมาเอาหล่ะเผื่อเป็นวิทยาทานแก่คนอื่น ๆแล้วกัน เผื่อบางคนอาจจะเจอเหมือนเราตอนนี้แต่ยังไม่รู้จะได้ใช้วิจารณญาณปฏิับัติให้ถูก และยังไม่เจอ เพื่อเป็นความรู้ไว้ทำตามเมื่อได้เจออย่างข้าพเจ้า หรืออาจจะให้ความบันเทิงแก่พี่น้อง ๆ ให้ผ่อนคลายหายเครียดกัน เสริมกำลังใจในการฝึกต่อไป เอาหล่ะตามที่ได้พล่ามมาซะนาน ขอเริ่มเป็นเรื่องแรกแล้วกันนะครับ

จิ้งจกสอนสมาธิ

บางคนอาจเห็นหัวข้อเรื่องชื่อเรื่อง แล้วตกใจ เกิดความคิดต่าง ๆ นา ๆ เอ...จิ้งจกมันสอนสมาธิได้ด้วยหรอ มันพูดภาษาคนได้ด้วยหรือ หรือว่ามันใช้การทัก ถ้ามันทักยังไงหล่ะถึงรู้
    อาจจะมีบางคนเชื่อมั้งไม่เชื่อมั้ง ว่าไอ้ตัวน้ำตาลเหลืองอ่อน ๆ ตัวเล็ก ๆ น่ารัก ๆ(เหอๆๆ)ชอบปีนป่ายฝาผนังห้อง เพดานห้องเป็น สไปเดอร์แมน ทั้งวันทั้งคืน วันบางวันบ่อยครั้ง จะหลุดปากทัก ออกมาให้เราตกใจเล่น ๆ บางวันชักรำคาญทักอยู่ได้ ไม่เป็นอันกินอันนอน ดี ไม่ดีเราเดิน ๆ ไปหล่นตุบใส่เรา หลอนเรยย (อิ ๆๆ)

โบราณ บรรพบุรุษของเรา ๆ ท่าน ๆ สมัยก่อนยังไม่เจริญ ยังไม่มีความรู้เหมือนยังปัจจุบัน ยังนับถือผี สางนางไม้ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ เทพ เทวดา หรือฝนฟ้าอากาศ ตีความธรรมชาติที่เห็น ต่าง ๆ นา ๆ อย่างถ้าเกิดฟ้าร้อง ฟ้าผ่า พรึมพรำ ๆ ขึ้นนาน ๆ จะคิดไปว่าท้องฟ้าพิโรธ แปลไปต่าง ๆ นา ๆ เป็นสัญญาณบอกว่าบ้านเมืองมีเหตุเพศภัยที่จะตามมา ก็จะทำการบวงสรวงฟ้าดินเพื่อลดเหตุต่าง ๆ เหล่านี้ และก็ไม่เว้นแม้กระทั่งสัตว์ที่ใกล้ชิดกับวิถีชีวิต อย่างตุ๊กแก จิ้งจก แมงมุม มด จอมปลวก ที่เกิดในบ้านเหล่านี้ก็ใช้เป็นลางบอกเหตุเรื่องราวที่จะเกิดขึ้น ต่าง ๆ ได้

มาเข้าเรื่องจิ้งจกกันดีก่า....

สมัยโบราณ บรรพบุรุษเราก็จะใช้ การทักของจิ้งจกเป็นสื่อบอกลางดีลางร้าย มีทั้งจังหวะการร้อง จำนวนครั้งที่มันร้อง หรือแม้กระทั่งดูการตกของมันไม่ว่าจะเป็นตกมาอยู่ข้างหน้าเรา ข้างหลังเรา ตกใส่ตัวเราตามตำแหน่งร่างกายส่วนต่าง ทำนายแยกเรื่องราวต่าง ๆ ที่จะเกิดขึ้นขนาดนั้นเรย จนได้รับการบอกเล่าและทำเป็นตำรับตำราทำนายทายทักในหนังสือ สืบทอดให้ลูกหลาน ตราบจนถึงปัจจุบัน.......(เดี๋ยวค่อยมาต่อดึกแล้วไปนอนก่อน)

15. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ

บทที่ 3
    -ช่วงภาวนา เกษา โลมา เร่งภาวนา มีอาการหนาวข้างใน ขนลุก 3-4 ครั้ง
    -แผ่เมตตาแล้วนั่งต่อ ลมหายใจละเอียด หายใจบ้างและเหมือนกับไม่ได้หายใจบ้าง
    ดูไปเรื่อยๆ แล้วพิจาณาพรหมวิหาร 4 และปัจจเวกณ์

วันนี้ นั่งได้ 1 ชั่วโมงครึ่งค่ะ

16. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    นั่งไป อาจจะดีขึ้น มั่งนะครับ= =

ยังต้องละอีก คงต้องตัดปทีละนิดละมั่งครับ ตอนแรก คิดไปนู่น นั่งครั้งเดียวตัดเลย= =

นั่งให้นิ่งได้บ้าง แต่ประคองไม่ได้นาน

เวทนา ที่ติดสุด คือ น่าจะแถวก้นกบ ปวดมาก จิตไปจับมาก ตอนนี้ยังคิดไม่ตก

เพราะยังนั่งดูไม่ถึงตอน มันหาย = =

17. visnu

ไปเล่าในกระทู้เรืองเล่าดีกว่าไหมครับ จะได้เข้ากับหัวข้อ

18. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ พรุ่งนี้ ต้องแต่งชุดขาวมั๊ย หรือตามสบาย (ไม่เคยใส่ขาวทั้งชุดซะที)

พี่ถ่ายรูปหลวงพ่อ ไปให้อาจารย์ดูให้นะ พรุ่งนี้ จะมีเวลามั๊ย

19. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    มาส่งการบ้านครับ
    สวดมนฆ์ บท๒ มีหลุดบ้าง มีอาการเจ็บและแน่นที่หน้าอกซ้ายกับหลังคอด้านซ้ายนิดหน่อย คัดจมูกจามตั้งห้าหกทีแต่มือไม่หลุดครับ ทรมาลเหมือนกันครับ
    บท๓ ทำไปได้ด้วยดีครับ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาส ครับ

20. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ....กะลังลุ้นตัวเองอยู่ว่า จะโล่งโปร่งสบายมีบุญวาสนาได้ไปมั๊ย ตอนเช้าวันเสาร์
    ....หากสุดวิสัยก้อคงเสียดาย มากมายเลยยยยย...ค่ะ