การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ยินดีในบุญด้วยครับ
    เอาใจช่วย ผมก็เจอมาเหมือนกันแทบหมอบเลย ต้องทำใจค่อยๆไปครับ
    สู้ๆๆๆ

2. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ก๊อปปี้ข้อความมาดูกันครับ สังเกตวันที่นะครับ นานมาแล้ว

ตอนนี้ก็ยังเจียนอยุ่เจียนไปเหมือนเดิม 555+

เพื่อนๆอย่าเพิ่งท้อครับ ไม่ได้เจอคนเดียว

เวลาไม่ขึ้นเฮอะ ข้อความข้างบนโพสเมื่อ02-11-2010 เวลา 03:44 น.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2013
  3. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีคะ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคน

เมื่อวันคล้ายวันเกิด ปกติ ทุกปี จะทำยังไงก็ได้ไม่ให้มีคนมาขัดใจ หรืออุปสรรคอะไร
    ตื่นเช้ามา หมาที่บ้านตาย ไม่มีใครอยู่ ฝนก็ตกปรอยๆ ห้ามกันจนเหนื่อย
    เราเอง กลับต้องขุดหลุมฝังมันที่หน้าบ้าน ขุดทั้งๆที่ฝนตก (ใจคิดก็เอาบุญ มันก็อยู่กะเรามานาน) พี่หนุ่มก็มาช่วย
    ขุดอยู่พักนึง พอฝังเรียบร้อย ฝนก็หายตก (ในใจคิด แหม แทนทีจะหยุดตั้งนานละ)
    พอจะพัก ยังไม่ทันจะหายเหนื่อย รถขยะ ก็มาพอดี (รู้งี้ไม่ขุดดีกว่า เหนือ่ย)
    แต่ก็ไม่อะไร ก็เฉยๆ ไป แล้วก็ออกไปถวายสังฆทานที่วัด พาแม่ไปด้วยกัน
    พระที่ไปถวาย กลับพูดขึ้นมาอีกว่า ก่อนจะทำบุญ ต้องยิ้ม 555

มันแปลกใจตัวเองตรงที่ว่า แทนที่จะวีน เหวี่ยง แต่ในใจกลับวางเฉย
    ชิว กับสิ่งที่เกิด สิ่งที่เป็น สิ่งที่เห็น ตอนก่อนจะเอาหมาลงหลุม ยังล้างตัวให้มันอยู่
    ทั้งๆที่มีรู นั่นนี่เต็มไปหมด แต่ก็ยังรู้สึกเฉยๆ ใจโปร่งๆ

ไม่รู้หรอกว่า ตัวเอง ปฏิบัติถึงขั้นไหน แต่รับรู้ได้ว่า
    เวลาที่ใจโปร่งๆ โล่งๆ ไม่โกรธ มันสบายใจดีจัง
    เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะ ฝึกต่อไป ไม่มีใครทำให้เราได้ นอกจากตัวเราเอง

4. hastin

ส่งการบ้านครับ

บทที่ 1 นั่งไม่ได้ พอคิดว่าจะนั่งบทที่ 1 มันก็ไม่หายใจครับ

เลยนั่งบทที่ 2 เป็นการนั่งบทที่ 2 แบบเต็มๆครั้งแรก

นั่งไปเรื่อยๆก็มีสตินับได้ตลอด แต่พอถึงปฐวีกสินัง นับได้ซัก 80 หายใจไม่ออก

ต้องปล่อยคำภาวนา และตัวเริ่มร้อน ซักพักนับต่อได้

แต่ร่างกายซีกหน้าร้อน ซีกหลังเย็น ภาวนาไปจนจบ ปัจเวก แผ่เมตตา

สักพักก็ออกสมาธิครับ

5. hastin

วันนี้นั่งบทที่ 1

นั่งภาวนาไปเรื่อยๆ มีสติ รับรู้ว่าคล้ายๆมีช่วงรอยต่อหลายๆช่วง แต่ยังไม่ค่อยแน่ใจนัก

เพราะว่าเพิ่งสังเกตได้

พอถึงช่วงกินลูกชิ้น ได้ดึงออกไปทางกลางหลัง คล้ายๆวิ้งได้แว๊ปหนึ่ง

แล้วร่างได้หงายหลังไป ก็เลยจบ แผ่เมตตา แล้วออกจากสมาธิครับ

กลางคืนไม่ได้นั่งเพราะไปทำสังฆทานที่อัมพวามา เพิ่งกลับถึงบ้าน

6. hastin

ส่งการบ้าน บทที่ 1 ครับ

ช่วงนับลมหายใจ มีสตินับได้ตลอด

ช่วง ภาวนา พุทโธ 1-100 นับหลง วนไปวนมา บ่อยๆ วูบบ้าง

ช่วง ภาวนา เกศา โลมา นขา ทันตา ตโจ 1-100 ตัวโยกไป มา บ้าง

แต่ความรู้สึกเหมือน ถอยฌานลงมา

ช่วง ภาวนา พุทโธ 1-100 นับหลง วนไปวนมา

จบบท แผ่เมตตา ปัจเวก นั่งต่อไปสักพัก ออกสมาธิครับ

7. hastin

ส่งการบ้าน บทที่ 1 ครับ

ช่วงแรก นับลมหายใจ นับไปสักครู่ หายใจไม่ออก หยุดนับ

พอนับต่อได้ นับไปสักครู่ หายใจไม่ออกอีก หยุดนับอีก ปล่อยตามสภาวะไปเรื่อยๆ

พอนับได้ก็นับต่ออีกนิด แล้วข้ามไปภาวนา พุทโธ เลย

ภาวนาไปสักครู่ หายใจไม่ออกอีก เลยต้องปล่อยคำภาวนาไป แล้วก็นั่งไปเรื่อยโดยไม่ได้

ภาวนา พอรู้สึกอิ่มก็แผ่เมตตา ปัจเวก ออกสมาธิ

8. ~มัชฌิมา~

~มัชฌิมา~ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2013
    มาให้กำลังใจค่ะ คุณ hustin

เราก็ร่วมฝึกอยู่เหมือนกัน อาจจะไม่ได้รายงานผล และการฝึกก็ไม่ได้มาเริ่มต้นใหม่ตั้งแต่บทที่1 แต่อาศัยที่เคยฝึกมาแล้วตั้งแต่บทที่1-3 ละก็ต่อยอดไปเลย อาศัยจิตแนะนำบอกทางไป พักหลังๆก็ไม่ค่อยอยากจะเอาคำภาวนาสักเท่าไหร่ เลยตามเลยไปเรื่อยๆค่ะ ....

อ.บาส หรือน้องภูมิมีไรก็ชี้แนะด้วยนะจ๊ะ แต่เอ๊ะช่วงนี้หายกันไปทั้งคู่เลยเน้อ
    และขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่ร่วมฝึกหรือแอบฝึกอยู่เงียบๆ จ้า....

9. hastin

ส่งการบ้าน บทที่ 2 ครับ

นับหลุด และ ตก ภวังค์ทุกช่วงครับ

สติน้อยไป

พอจบบท ได้ลองเข้าฌาน ถอยฌาน ไปมา 2-3 รอบ

ไล่จาก อุปจาร ไปตามลำดับ จนถึง ฌาน 3 แล้วก็ถอยลงมา แล้วสังเกตจิตในแต่ละช่วง

แล้วก็แผ่เมตตา ปัจเวก แล้วก็ออกสมาธิ

ไม่รุ้ว่าสิ่งที่ทำ ถูกต้องหรือปล่าว

10. hastin

ช่วงนี้ร่างกายโรย ไม่ค่อยได้นั่งตามบทครับ

ใช้วิธีนอนสมาธิ เข้าฌาน ออกฌาน ตามลำดับ ทำได้เร็วขึ้นกว่าเดิมครับ

11. Ariya:

Ariya: เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีเพิ่งทราบว่าต้องเปลี่ยน Link Website เดี๋ยวหาเวลาตอบให้นะค้าบ

12. Ariya:

อย่าไปกังวลอะไรมาก อะไรจะเกิดก็ปล่อยครับ

ช่วงนี้ก็นั่งได้ดีอยู่แล้วนะคับ

สถานที่เป็นเพียงส่วนหนึ่งคับ ค่อนข้างอธิบายยาก ชอบทางไหนก็ลองดูครับ

13. Ariya:

งานยุ่งก็ทนๆไปก่อนคับ

ไม่แน่ใจว่ามีคนชวนไปทำงานอะยังนะ

ก็ลองตามไปดูครับ แผ่เมตตาบ่อยๆครับ

มาถึงขั้นนี้พี่น่าจะดูเองได้แล้วม้างงง อิอิ

14. Ariya:

ไม่รู้จาบอกยังไงเลย 555

ก็อย่าไปอ่านอะไรเยอะ อะคับ

คือ เดี๋ยวถึงเวลา ก็รู้เอง มันมีวาระของมันอ่าคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2013
  15. Ariya:

ชอบ และเห็นด้วยครับ

16. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    วันก่อนไปดูสถานที่ที่ตั่งโรงงานมาครับ คือดูฮวงจุ๊ยนั่นแหละครับ การดูของผมดูจากพลังงานโดยรอบสถานที่

และคุยกับเจ้าที่ ซึ่งดูจากสถานที่ ก็เป็นสถานที่ที่ดีครับแต่พลังงานจากคนที่ทำงาน ทิศทางไม่ส่งเสริมกัน และถามจากเจ้าที่

ก็ได้ข้อมูลมาก็คือมีการเอายันต์หรือสิ่งที่ทำให้ชัยภูมิเปลี่ยนไป อันนี้ผมถามจากคนที่ดูแลด้วยว่าจริงตามที่เจ้าที่บอกไหม

คือพื้นที่นั้นเกี่ยวพันกับพระมหากษัตริเกี่ยวพันกับในหลวงของเรา เหมือนพระองค์เคยเสด็จมา ก็จริงดังนั้น

ผมเลยแก้ไขจัดการไป หลังจากนั้นเท่าที่ดูถ้าทำได้ตามที่ผมบอกไม่เกิน 2 ปี จะพลิกได้เลย

อันนี้เล่าให้ฟังแบบย่อๆที่ทำได้ก็เกิดจากการฝึกอย่างที่ผมบอกนะครับใครๆที่ตั่งใจก็ทำได้ครับ

17. hastin

อ.บาส ครับ อยู่ดีๆ ก็เหมือนจิตมันคลายตัวครับ เหมือนคลายความยึดมั่น เหมือนมีอีกจิตหนึ่ง คอยบอก คอยอธิบาย แล้วก็มีเราคอยดูอยู่อีกทีครับ เหมือนมีสามจิตเลย เป็นประมาณ ครึ่งชั่วโมงก็หายไป ทั้งๆที่ไม่ได้นั่งสมาธิครับ ยังไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น

18. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เอาบุญมาฝากทุกท่านค่ะ

ไปปฏิบัติธรรมที่วัดป่า เมื่ออาทิตย์ที่ผ่าน มาค่ะ ชื่อ Forest Hermitage เป็นวัดสายหลวงปู่ชาค่ะ. ไปปฏิบัติที่วัดได้ 8 วัน ได้เรียนรู้และฝึกตัวเองหลายอย่าง. และวันนี้ได้ไปถวายหนังสือพระไตรปิฎกพร้อมตู้ค่ะ. โดยได้มีเพื่อนๆและญาติๆมาร่วมเป็นเจ้าภาพถวายที่วัดด้วยกันคะ. เป็นความตั้งใจมานานนนนมากแล้วว่าตัวเองจะต้องถวายหนังสือพระไตรปิฎกให้ได้. เพราะเป็นคนรักหนังสือ(เกี่ยวไหมเนี่ย 555). เอาเป็นว่าเอาบุญมาฝากแล้วกันนะคะ. ยังระลึกถึงทุกท่านเสมอนะคะ. ถึงแม้จะเจอกันครั้งเดียวแต่ยังระลึกอยู่เสมอนะคะ. หายไหนกันหมดหนออออ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      986.2 KB
      เปิดดู:
      41
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2013
  19. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    เมื่อวันเสาร์ได้ไปไหว้พระกับชาวคณะและ ท่านอาจารย์บาส และน้องภูมิ
    นำบุญมาฝากคะ

จาก 9 วัด เป็น10กว่าวัด

20. hastin

อ.บาส ครับ ถ้าอทิศมานกายเราหายไป ตายไปต้องไปจุติเป็นอรูปพรหมหรือปล่าวครับ