การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    นั่งแบบนี้ไปอีกสักพักครับเดี๋ยวจะก้าวหน้าอย่านึกไม่ถึงครับ

2. visnu

นั่งไซักพักก่อนนะครับเพราะอยู่ในช่วงปรับทั้งร่างกายแล้วก็จิตครับ

3. visnu

จุดเทียนปิดไฟนั่งหรือเปล่าครับ ลองทำดูครับ

4. Tangtun

Tangtun เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่เคยลองนั่งแบบจุดเทียนปิดไฟเลยครับ แค่จุดไว้เฉยๆไม่ต้องสนใจเทียนใช่มั๊ยครับ

5. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ฮั่นแน่ !!!! แอบตามดูจิตพระภูมิรึเนี่ย

6. samurai23

samurai23 เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านครับ

เมื่อวานนั่งตอนเที่ยงคืน

นับ 1 ถึง 100 ก็มีคิดฟุ้ง แล้วก็ลืมก็นับแต่ก็นับต่อให้ถึง100
    พุทธ โท ก็ นับไปก็ฟุ้งอีก
    เกศา โลมา นับไปก็หาย ฟุ้งอีก
    ก็เลยนอนดีกว่า

ตอนเช้าประมาน 6โมงกว่า

ก็ยังคล้ายๆกับตอนกลางคืน
    เพราะนับๆไปแล้ว ก็ไปคิดเรื่องอื่น
    พอนึกได้ก็กลับมานับแบบ หลงๆลืม

นั่งทั้ง2ครั้งก็ประมาณ 30กว่านาที ครับ

7. ninja007

ninja007 สมาชิก

ส่งการบ้านครับ

ช่วงแรกนับลมหายใจ 100 มีสติดีครับ ไม่หลง
    ช่วงที่2 ภาวนา พุท โธ 100 มีอาการวูบ เหมือนหลับ แต่ยังมีสติรู้ตัวเลยดึงตัวขึ้น นับภาวนาต่อไปได้ครับ
    ช่วงที่3 ภาวนา เกษา โลมา นขา ทันตา ตโจ 100 เริ่มปวดที่ขา สักพักอาการปวดที่ขาหายไป ช่วงแขนเหมือนจะหายๆยังไงไม่รู้ครับ แต่ก็ภาวนาจนครบ
    ช่วงที่4 ภาวนา พุท โธ 100 ความรู้สึกปวดขากลับมาแป๊บหนึ่ง แล้วก็หายไป หลังจากภาวนาเสร็จ นั่งต่อ ความรู้สึกเหมือนเพิ่งนอนตื่นมา โล่ง สบาย ครับ
    จากนั้นก้อแผ่เมตตา ช่วงแผ่เมตตาขนลุกซู่ตลอดเลยครับ

ขอบคุณอาจาร์ยที่ตรวจการบ้านนะครับ

8. visnu

นั่งเยอะๆบ่อยๆนะครับเดี๋ยวก็จะเลิกเมาชีวิตแล้ว อีกซักพักเรื่องทางโลกจะเบากว่านี้ครับ

9. Tangtun

ส่งการบ้านบทที่ 1 หลังจากสวดมนต์ครับ แต่ยังไม่ได้ปิดไฟ และก็จุดเทียนครับ วันนี้

จะหาเทียนมาฝึกดูครับ

นั่งกำหนดลม 1-100 วันนี้กำหนดไปแบบหลง วนตลอด แต่มีสติรู้ว่าหลงแล้ว นับผิด

แล้ว วนอยู่อย่างนี้ ทำไปได้ซํก 20 นาที ทนต่อความง่วงไม่ไหว เลยลุกไปนอน

10. samurai23

samurai23 เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ อ.บาส กิเลสผมมันเยอะอยู่
    จะพยายามครับ

11. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    ทำบทที่ 3 แบบที่ไม่ท่องอะไรครับปล่อยไปเรื่อยๆ
    แต่ก็ยังไม่นิ่งครับ คิดไปเรื่อยๆ แต่รู้สึกตัวจะหนักๆหายใจติดๆ
    ไม่สบายตัวเท่าไหร่ เดี๋ยวจะลองใหม่แล้วมารายงานครับ

12. Tangtun

วันนี้ลองจัดหาเทียนมาดูแบบที่อาจารย์บอก สวดมนต์เสร็จก็เริ่มเลย

กำหนดลมหายใจ 1-100 ก็มีความรู้สึกโปร่งดี แสงสว่างจากเทียนผ่านเปลือกตา ก็สว่างปกติครับ

กำหนด พุทโธ 1-100 กำหนดได้ดีอยู่ครับ มีบางช่วงแสงผ่านเปลือกตาจะมืด แล้วกลับสว่างเหมือนมีคนเดินังแสงเทียน

ช่วง เกษาโลมา เริ่มกำหนดไม่ค่อยถูก กลับมานับถูกนับผิด แต่ก็ยังรู้สึกโล่งโปร่ง สลับกับปวดเมื่อยที่หลังบ้าง

ช่วงพุทโธ ช่วงนี้กำหนดไม่ค่อยไปใหนเลย ก็เลยปล่อยให้เห็นแสงผ่านตาแทน นั่งดูไปอีกพักนึง แล้วแผ่เมตตา นั่งไปประมาณ 1 ชั่วโมงครับ สดชื่นขึ้นหลังจากกลับจากทำงานครับ

ยังไม่ค่อยเข้าใจว่าจุดเทียนไว้เฉยๆ หรือให้นั่งดูเปลวเทียนก่อนนั่งครับ

13. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้าน บทที่ 1 ครับ

ช่วงแรกนับลมหายใจ 1-100 นับไปถึง 38 ก็เริ่มร้อนครับ

ภาวนา พุทโธ 1-100 รู้สึก นับหลงๆตลอด

ภาวนา เกศา โลมา นขา ทันตา ตโจ ช่วงนี้ เดี๋ยวหลับ นับผิด นับวน บางครั้งพอรู้สึก

กลายเป็นไปภาวนา พุทโธ หลงไปหลงมาครับ และ นิมิตจะเกิดเรื่อยๆ

ช่วงสี่ ภาวนา 1-100 ก็ยังหลงๆ บ้าง แต่พยายามภาวนาให้ครบ แล้วก็แผ่เมตตา

แล้วก็ออกจากสมาธิครับ มาดูเวลา ใช้เวลาไปประมาณ 1 ชั่วโมง

แต่เวลาตอนอยุ่ในสมาธิรู้สึกว่านานมากครับ เพราะทั้งหลับ ทั้งนับหลงครับอาจารย์

14. visnu

ลองนั่งตามนี้นะครับ หายใจเข้าให้นึกว่าตัวขยายใหญ่เท่าบ้านหายใจออกให้ตัวเล็กเท่าหัวไม้ขีด ลองดูครับ

15. visnu

จุดไว้เฉยๆครับ

16. visnu

นั่งอย่างนี้อีกซักพักอาการหลง อาการเวทนา ก็จะหายไปเองครับ ปัญญาจะเกิดครับ

17. Tangtun

ส่งการบ้านครับ สวดมนต์ แล้วนั่งตามปกติ

การกำหนดลมหายใจ มีแต่สติรู้ตัว อาการวูบไม่มี ประคองหลังให้ตั้งตรงตลอด จดจ่อลมหายใจ

พุทโธ โล่งโปร่งขึ้น ความคิดมีเข้ามาบ้างแต่ก็หายไปเร็ว ประมาณว่าไม่ทันได้พิจารณา

เกษาโลมา รู้สึกว่าการกำหนดแต่ละขั้นจะใช้เวลาน้อยลง สลับกับคิดบ้าง หลงบ้างอยู่่ช่วงปลาย

พุทโธ ก็ยังโล่ง ขยับตัวบ้าง กลืนน้ำลาย แล้วก็กลับมานับไม่ถูกอีก แล้วก็แผ่เมตตา

ช่วงนั่งนิ่งๆ อยากออกจากสมาธิอย่างเดียว สรุปนั่งไปประมาณ 40 นาที

การนั่งแต่ละวันจะออกรูปออกมาไม่เหมือนกัน ช้าเร็วไม่เท่ากัน

18. visnu

เริ่มจากการนั่งสมาธิโดนการหายใจเข้าลึก ออกยาวสัก10ครั้ง เหมือนเป็นการรวมสมาธิครับ

19. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    ขอบคุณครับผม จะนำไปปรับปฏิบัติซักระยะ แล้วจะมารายงานครับผม

20. edzilla

edzilla Active Member

มาส่งการบ้านอ.บาสครับ บทที่ 1 แบบอาการรวมๆ ครับเพราะนั่งแต่ละครั้งไม่ค่อยเหมือนกันเท่าไหร่

กำหนดลมหายใจ 1-100 ส่วนใหญ่หลังจาก 50 ขึ้นไปจะเริ่มรู้สึกชาๆ หรือยิบๆ ที่หน้า หรือบางครั้งก็ทั้งตัวครับ

ภาวนา พุทโธ 1-100 อาการคล้ายกับช่วงแรกครับ บางทีก็มีตัวโยกเล็กๆ

ภาวนา เกศา โลมา นขา ทันตา ตโจ อันนี้ไม่ค่อยได้นับครับ เหมือนจะตามนับไม่ค่อยทัน ตัวโยกหน้าหลัง หรือบางครั้งก็โยกเป็นวงกลมครับ ถึงช่วงนี้ตัวจะโยกทุกครั้งที่นั่งครับ

ภาวนา พุทโธ 1-100 พอจบ ภาวนา เกศา โลมา นขา ทันตา ตโจ ปั๊บบางครั้งจะรู้สึกสบาย โล่งๆโปร่งๆ ไปถึง ประมาณ 50 แล้วก็จะเหมือนการนั่งปกติครับ แต่บางครั้งก็ไม่รู้สึกครับ

ช่วงสุดท้ายนี่ ไม่เหมือนกันซักวันครับ บางครั้งก็ฟุ้งสุดๆ บางครั้งก็นิ่งๆเฉยๆ บางครั้งก็รู้สึกอยากลืมตามาก บางครั้งก็รู้สึกอยากนั่งไปเรื่อยๆ ครับ
    รบกวนอ.บาสชี้แนะด้วยครับ