การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เพชรแท้ไม่กลัวฆ้อนครับต่อให้ทุบเรายังไงถ้าเราตั้งตนชอบ สิ่งที่เค้าว่าเราทั้งหมดจะกลับไปสู่ตัวเค้าเองครับ

2. Nipanada

Nipanada เป็นที่รู้จักกันดี

...........................................
    สาธุ สาธุ ค่ะอาจารย์ อ่านคำอวยพร
    ของอาจารย์แล้ว รู้สึกใจฟูๆยังไงไม่รู้
    เพราะฟังดูขลังและยิ่งใหญ่มากๆค่ะ
    อ่านแล้วมีกำลังใจขึ้นเยอะทีเดียว...

สำหรับวันนี้ ก่อนนั่งมีอาการ ใจไม่ค่อยโล่งเลย
    ฉะนั้นก็เลยฟุ้งตั้งแต่ต้นเลย
    กว่าจะนิ่งจนได้ขึ้นพุทโธ ก็ใช้เวลาพอสมควร
    แต่อาการหลังพุทโธ ก็โล่งขึ้นเยอะค่ะ
    แต่ไม่หมด ก็ประคองๆไป

พอหลังเกสา โลมา ฯลฯ ก็นิ่ง สลับ ฟุุ้ง เป็นระยะๆค่ะ

นั่งได้ซักพักใหญ่ๆ ก็แผ่เมตตา
    และ ถวายบุญเช่นเคย ปรากฏว่า
    ช่วงถวายบุญบางช่วง นิ่ง ดิ่งมากกว่าซะอีก

ส่วนใหญ่ช่วงนี้ แต่ละวันก็นั่งอยู่ประมาณ50 นาที
    ถึง1 ชั่วโมงค่ะ และเท่าที่สังเกตคือ
    ตั้งแต่นั่งบทพิเศษนี้ แปลกจัง
    แทบจะไม่มีอาการเวทนาเหมือนเมื่อก่อนเลย

หรืออาจจะเป็นเพราะว่า
    นั่งไม่นานมากรึเปล่าก็ไม่รู้นะคะ

................................

เป็นกำลังใจให้คุณ aoffy_s ด้วยคนนะคะ
    คิดซะว่าเกิดมาเป็นพระเอก(หนังไทย)
    ก็เงี้ยะแหล่ะ ช่วงกลางๆเรื่องก็มักจะถูกกลั่นแกล้งไปก่อน
    พอถึงตอนจบ เดี๋ยวตัวอิจฉาทั้งหลาย
    ก็ต้องสยบให้กับพระเอกอย่างเราเองค่ะ :d

ดูอย่างคุณ เต๊ะจุ๊ย กะ อาจารย์บาส ดิ
    ขนาดโดนรถชนจนเซ็ง ยังมีใจที่จะ"ฮา"ได้เลย

เพราะเห็นคุยกันเรื่องรถชนทีไร ลงท้าย
    ด้วย 555 ตาหล๊อด...

3. visnu

วันนี้จะมาสอนเอาสิ่งที่เราฝึกมาใช้งานนะครับ

อันดับแรกนะครับเริ่มจากง่ายที่สุดเลยคือ ไปหน้าหิ้งพระเราเองขอดูพุทธคุณพระบ้านเราเอง

ก่อนอื่นไปยื่นดูพระที่หิ้งเราเลยครับไม่ต้องจับไม่ต้องอะไรทั้งนั้นแค่ไปมองดูพระที่เราจะทำการฝึก

องค์ไหนก็ได้มองแล้วก็หลับตาลง แล้วนึกในใจว่าข้าพเจ้าขอชมพระพุทธคุณ แล้วดูว่าเรารู้สึกอะไร

เริ่มๆอาจจะได้บ้างไม่ได้บ้างลองดูครับ

4. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณอาจารย์บาสและคุณ Nipanada
    มากๆครับ สำหรับกำลังใจ

ลองอธิฐานดูแล้วครับพระองค์ใหญ่สุดในบ้านเลยครับ
    ตอนหลับตา รู้สึกเหมือนเห็นแสงพุ่งเข้ามา รู้สึกแน่นๆตรงกลางอก
    แล้วก็พอลืมตาแล้วจ้องแบบสบายๆรู้สึกองค์พระมีสีๆรอบๆ และเหมือนท่านเคลื่อนไหวได้เล็กน้อยครับ

5. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    พักนี้เป็นไรไม่รู้ครับอาจารย์

บางวันคิดอะไร มองเห็น ช่องทาง ที่จะทำ ต้องทำอย่างไร

ทำยังไง แบบสบายๆ

คิดอะไร มองอะไรก็ดูไม่ยากเย็น

บางวัน อยากอยู่แค่ตอนนี้ ปัจจุบัน ทำอะไร กำลังทำอะไรอยู่

ตัวเราเป็นยังไง จำอะไรได้บ้าง รู้สึกยังไง คิดยังไง รู้อะไรมาบ้างแล้ว

ไม่ได้สนใจอย่างอื่น sleeping_rb

6. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    ช่วงนี้ป่วยบ่อยไม่ค่อยได้นุั่งเลยครับ:'(

7. Nipanada

.................................
    พอดีบ้านที่นี่ไม่มีห้องพระ หิ้งพระค่ะ
    ก็เลยลองมองเหรียญพระพุทธรูปทองคำ
    ที่พกติดตัวอยู่

พอหลับตา ก็รู้สึกเบาๆโล่งๆบริเวณหัวใจค่ะ
    อาการคล้ายๆตอนที่จิตสงบตอนนั่งสมาธิ แค่นั้นค่ะ

8. visnu

อย่างที่บอกที่สอนโดยตลอด เรื่องดู รู้ ละวาง จิตยิ่งละเอียดยิ่งนิ่งเรื่องที่เข้ามากระทบยิ่ง

รับรู้ได้มากขึ้นเร็วขึ้น แค่ความคิดความรู้สึกของผู้คน ของบ้านเมือง บางที่เข้ามาเป็นอารมณ์

ถ้าเราไม่รู้และละวาง ก็จะเป็นอย่างที่เป็นเนี่ยแหละมันไม่ใช่การวางแต่เป็นการปลง

แล้วก็เหนื่อยใจไปเลื่อยๆ ตอนนี้ก็ให้รู้ว่าสิ่งต่างๆมากระทบก็พยายามยตั้งสติแยกแยะว่า

มีอะไรกระทบเรากันแน่ พอรู้แล้วก็วางครับ

9. visnu

เหมือนกันครับ รับรู้ได้ด้วยใจเหมือนกันครับ

10. moondance2

ครับอาจารย์บาส

11. Nipanada

................................
    วันนี้ลองฝึกเพิ่มเติม โดยการดูพระผง
    รูปท่านท้าวเวสสุวรรณ ก็มีอาการเหมือนกันเลยค่ะ

ทีนี้ก็เลยนั่งคิดว่า น่าจะลองกับบุคคลสำคัญได้เช่นกัน
    ก็เลยลองนึกถึง "พ่อหลวง" ดู
    อาการก็ออกมาเหมือนกันอีกค่ะ

ไม่รู้ว่า อาการที่ได้ถูกต้องแล้ว
    หรือว่า จริงๆแล้ว ตัวเองยังจับอาการ
    ได้ไม่ชัดก็ไม่รู้นะคะ

วันนี้นั่งสมาธิ ก็อาการคล้ายๆเดิมค่ะ
    นิ่งๆไม่หวือหวา แต่แสงเทียนเริ่มเปลี่ยนรูปเป็นระยะๆ

แต่ที่หวือหวา ก็คือ ตอนแผ่เมตตา
    เพราะอาการคอหมุน คอเอียงช้าๆมาอีกแล้ว
    แต่โล่งและเป็นสุขมาก แสงสว่างด้านหน้าก็จ้าขึ้น
    แต่ก็ไม่เห็นอะไรไปมากกว่านี้ค่ะ

....................................
    ขอบคุณเกี่ยวกับคำสอนเรื่อง ดู รู้และละวาง
    ด้วยค่ะอาจารย์ เพราะใช้ได้ดี
    ทั้งในและนอกสมาธิ ถ้าเราทุกคนทำได้
    ก็คงไม่ต้องมาทุกข์ใจกับเรื่องอะไรอีกต่อไปนะคะ

12. dm007

dm007 Active Member

21 กรกฎาคม 2012
    เริ่มฝึกแบบจริงจังค่ะ

สวัสดีค่ะ อาจารย์ แอบฝึกเองมาสักระยะหนึ่งแล้วค่ะ ผึกบ้างหยุดบ้างเพราะมารเยอะค่ะ แต่มาชอบฝึกแบบจริงจังได้ 2 วันนี้เอง ตั้งใจว่่าจะฝึกบทที่ 1 ไปเรื่อยๆก่อนจนกว่านับ1-100 ไปจนกว่าจิตไม่ฟุ้ง แล้วจะเริ่มบทที่ 2 มีเหตุที่จะเรียนถามอาจารย์ว่า วันแรกที่ฝึก 1-100 นับลมหายใจ แล้วพุทโธ 100
    แล้วเริ่มเกษา โลมา ประมาณ 40 เริ่ม คุมร่างกายไม่ได้ ร่างเริ่มเอนหน้า เอนหลัง เริ่มโยกไปมา ก็พยายามนับให้ครบ 100 แล้วนับ พุทโธ 100 พยามให้ร่างหยุดโยกไปมา จนค่อยหยุด แล้วแผ่เมตตา แล้วปัจจเวก

พอมาวันนี้ ก็ทำขัีนตอนตามที่ อาจารย์ได้สอนไป พอมาบท เกษา โลมา ประมาณครั้งที่ 40 เริ่มปวดขาแทบขาดใจ แต่ก็ฝึนนับไป เอาอีกแล้วเริ่มโยกตัวซ้ายขวา หน้าหลัง มีเขย่าตัวไปด้วย ก็นับเรื่อยๆ ประมาณ90 ร่างกายเริ่มหยุดโยก พอมานับพุทโธ ประมาณ 80 ท่ีนับได้ที่ปวดขาหายไป พอครบ 100 สังขารเริ่มโยกอีก ก็ดูไปว่าจะโยกไปถึงไหน พยามไม่ส่งสัยตามคำที่อาจารย์ได้สอนไว้ แผ่เมตตา และปัจจเวก อาจารย์ว่าถูกต้องหรือว่าต้องแก้ไขอะไรบ้างค่ะ

13. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    มาส่งการบ้านครับ
    บทใหม่ ร่างยุบๆพองๆใหญ่เล็กไม่นาน สักพักนํ้าลายไหลหยดออกมาเหมือนนํ้าก๊อกเลย ทำเอาสดุ้งหวบเลยครับ
    รองขอชมพระพุทธคุณ แล้วอาจารย์บาส ก็มาบอกว่า หลวงปู่ดู่ อิอิ งงเลยเหมือนกัน
    กับพระชานหมาก ก็ได้รับรู้ว่า โชคราบเมตตาครับ คิดเองเออเองหรือเปล่าก็ไม่รู้..555
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาสครับ

14. Stradale

ยังไม่หายป่วยดีครับ แต่พยายามนอนทำบทที่ 1
    เดี๋ยวพอมีกำลังจะไปนั่งจุดเทียน ทำบทที่ 2 สลับกันไปครับ

15. Nipanada

เมื่อวันศุกร์ไม่ได้นั่งค่ะ
    ส่วนวันเสาร์มานั่งตอนเช้า ก็ฟุ้งๆค่ะ
    ไม่ค่อยมีสมาธิเลย

ส่วนคืนนี้ ก็นั่งแบบฟุ้งๆ
    รู้สึกว่า ช่วงนี้จะหลุดๆฟุ้งๆ ยังไงก็ไม่รู้ค่ะอาจารย์
    เหมือนไม่ค่อยจะเดินหน้าเลยค่ะ

ไม่ทราบว่า อาจารย์จะชี้แนะอย่างไรบ้างคะ
    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

16. edzilla

edzilla Active Member

ช่วงนี้นั่งได้แค่นิดๆหน่อยๆเองครับ ยังอยู่บทที่ 1 เหมือนเดิมครับ ที่อ.สอนเรื่อง ขอชมพุทธคุณ ยังไม่รู้สึกเลยครับ ยังต้องพยายามอีกมากครับ แหะๆ

17. moondance2

วันนั้นขอขอบคุณอาจารย์บาสที่เตือนสติ

ยอมรับว่า 2 อาทิตย์ที่ผ่านมาผมเสียหลัก เบลอๆไปหน่อย

เลยถามคำถามที่ไม่น่าจะถามไปเยอะแยะ

เมื่อวานนั่งรถตู้กลับมา ถึงได้รู้เหตุ

ตอนนี้ก็ได้รู้เพิ่มอีกหน่อย พอเข้าใจอะไรๆ บ้างแล้ว

กลับมาเหมือนปกติแล้วครับ :z6

18. visnu

อะไรก็ตามที่ทำแล้ว ไม่เดือดร้อนตัวเอง ไม่เดือดร้อนคนอื่น ชาวโลกไม่ติเตียน เราก็ดำเนินไปครับ

19. moondance2

ครับอาจารย์

20. Stradale

ส่งการบ้านบทที่ 2 ครับ
    พุทโธช่วงแรก เหมือนเข้าสู่ภาวะอะไรซักอย่าง แล้วกายข้างในจะสั่นๆ อยู่พักนึง
    ช่วง เตโช ถึง ปฐวี รู้สึกไม่ค่อยตั้งมั่นสมาธิเท่าที่ควร
    ความรู้สึกเหมือนระยะทางจากเริ่มจนจบมันไกลกว่าเดิมมาก เป็นความรู้สึกที่เกิดในช่วงที่ทำสมาธิบทที่ 2, 2-3 ครั้งหลังมานี้
    แต่ก็ทำไปจนถึงช่วงสุดท้ายแต่ยังไม่ครบ 100 ก็คลายสมาธิออกมาเองซะงั้นครับ