การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    โดยร่วมแล้วมานะดีครับ มีสติทราบรู้ตาม แต่วิตกวิจาร เยอะไปหน่อยอาการต่างๆที่เกิดให้เราแค่รู้ว่าเกิด

ดูว่ามีอาการอย่างไร แล้วก็วางอาการลง ไม่ต้องสนใจไม่อย่างนั้นจิตจะปรุงแต่อาการต่างๆ

ตามที่เราคิดไปเลื่อยๆกลายเป็นฟุ้ง นั่งให้บ่อยขึ้นจะเกิดความชำนาญทางจิตขึ้นเองครับ

เวทนายังเยอะอยู่แต่ยอมรับว่ามีความมานะดีครับ ขอให้รู้ให้เห็นนะครับ

2. ขอจิตว่าง

ขอจิตว่าง Active Member

21 พฤษภาคม 2012
    อ.บาสคะ ขอถามนะคะ ถ้าหากใช้คำภาวนา "หู ตา จมูก ลิ้น กาย ใจ" แทน " เกษา โลมา นขา ทันตา ตโจ" จะใช้ได้มั๊ยคะ เพราะเห็นภาพเรียงต่อกันง่ายเวลาภาวนานับรู้สึกไม่พลาดหรือลืมง่ายด้วยค่ะ
    ไม่แน่ใจตัวเองว่าเวลาภาวนาเกษา.. แล้วต้องแปลก่อนว่าผม ขน เล็บ ฟัน หนัง และนึกภาพตามก็ไม่ต่อเนื่องอีก ต้องสับสนแล้วลืมนับแน่เลยค่ะ อายุก็ปูนนี้แล้วด้วย^^ ศิษย์ใหม่เรื่องมากเนอะ:mad: ^^ รบกวน อ.ตอบอีกเรื่องนะคะ

3. visnu

อันนี้ก็ลองคิดกลับดูง่ายๆครับว่า ทำไมเราต้องสวดมนต์เป็นภาษาบาลี เราสวดคำแปลก็คงจะดีกว่าเพราะเรารู้เรื่อง

การที่จะทำอะไรในบางที่เราฝืนบ้างลำบากบ้างเพื่อฝึกตัวเราดีไหมครับ ครูบาอาจารย์ท่านเขียนวิธีไว้

คงมีกุศโลบายคงไม่ได้เกิดจากเรื่องปรกติ ดังนั้นทำ ไม่ทำรู้ได้กะใจตัวเองได้แต่ตัวเองครับ

4. ขอจิตว่าง

ขอบพระคุณ อ.บาสอย่างสูงค่ัะที่ช่วยตักเตือนและให้กำลังใจ จะรักษาความมานะให้สม่ำ่เสมอคะ

ขอรบกวน อ. ตรวจการบ้านบทที่1ต่อนะคะ
    -ภาวนาหายใจเข้าออก -100
    -ภาวนาหายใจเข้าพุท ออกโธ -100
    -ภาวนา เกษา โลมา นขา ทันตา ตโจ-ตโจ ทันตา นขา โลมา เกษา -100 รู้สึกอึดอัดคล้ายแน่นในอกคะ
    -ภาวนาหายใจเข้าพุท ออกโธ -100 หายอึดอัดแล้วค่ะ
    -ภาวนาหายใจเข้าออก ไม่นับ
    แผ่เมตตา รวมประมาณสองชม.ค่ะ

ขอบพระคุณ อ.มากคะ

5. ขอจิตว่าง

ขอส่งการบ้านบทที่1ต่อค่ะ
    -วันนี้ตอนภาวนา เกษา โลมา นขา ทันตา ตโจ-ตโจ ทันตา นขา โลมา เกษา -100 ไม่มีอาการอึดอัดแล้วค่ะ แต่อาการรซ่ายังคงมี อาการหาววันนี้ก็หายไป^^
    -วันนี้ก่อนนั่งมีอาการเวียนศรีษะ พอนั่งเสร็จก็รู้สึกดีขึ้นบ้างแล้วเลยนอนต่อเอาแรงไปเลย :)
    -ลูกศิษย์จะเชื่อฟัง อ. นะคะ

6. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ ถ้าเจออุปสรรคอย่าเพิ่งท้อนะครับ

ยังไงถ้ามีโอกาสแวะเข้ามาพบ อ.บาสที่บูท นะครับ :z6

7. visnu

บูทปิดแล้วครับ ถ้าอยากเจอค่อยนัดเจอกันครับ

8. ขอจิตว่าง

ขอบคุณนะคะคุณmoondance2
    การไปบู๊ทนี่เป็นสิ่งที่ตั้งใจไว้เช่นกันค่ะ แต่ยังไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนคะ รบกวนทุกท่านด้วย :)
    จากที่อ่านมาเข้าใจว่าอยู่สวนจตุจักร ถ้าจะไปควรติดต่อใครดีคะถ้าไปไม่ถูก
    ถ้าเป็นไปได้อยากไปเสาร์นี้เลยค่ะ

ขอส่งการบ้านบทที่1ต่อค่ะ
    พอดีเมื่อเช้าฝันว่าคุณพ่อขับรถพาขึ้นเขาสูงและชันมาก พอลงรถก็ได้ถวายบิณทบาตรกับหลวงปู่ซึ่งลงมาจากถ้ำไม่ไกล ท่านเร่งให้รีบปฏิบัติธรรม :) เลยรีบตื่นมาทำการบ้านค่ะนั่งประมาณชั่วโมงกว่า มี2-3ครั้งที่ลืมนับต่อแป๊บนึง อาการทางกายก็ยังซ่าๆหนาๆชา

ตอนกลางวันขึ้นมาทำการบ้านต่อ ขอถามนะคะเวลาสวดมนต์บางบทเวทนา(ซ่าๆชาๆเย็นๆหนาๆตั่งแต่ศรีษะ-เท้า)ที่รู้สึกทำไมไม่เท่ากันคะ บางครั้งเหมือนจะเกร็งแข็งไปทั้งตัว
    เมื่อทำการบ้านบทที่1ต่ออาการก็เป็นปกติเดิมค่ะ
    ภาวนาหายใจเข้า-ออก100
    ภาวนาหายใจเข้าพุท-ออกโธ100
    ภาวนา เกษา โลมา นขา ทันตา ตโจ-ตโจ ทันตา นขา โลมา เกษา -100
    แผ่เมตตา
    (มีขั้นจังหวะลุกมารับโทรศัพท์ด้วยคะ แต่ก็ยังรู้สึกสงบอยู่เลยไปนั่งต่อ)
    นั่งนิ่งๆแต่มีบ้างที่คิดก็ดูตามความคิดเรื่องที่คิดเอาเองนึกเอาเองเรื่องกายใจฟุ้งใช่มั๊ยคะ ก็กลับมาวางเฉยๆใหม่ จบค่ะปรมาณเกือบ2ชม.

9. ขอจิตว่าง

อืม อ.บาสคะเสียใจจังที่ช้าเกินไป :(
    แต่ยังมีโอกาสที่จะได้พบ อ.และสมาชิกทุกท่านอีกใช่มั๊ยคะ

10. ขอจิตว่าง

เอ แล้วก่อนบูทปิด จัดมีทติงก่อนไม่ได้เหรอคะ :'(

11. visnu

นั่งในบทที่ 1 ไปก่อนนะครับรอเวทนาหมดค่อยขึ้นบทที่ 2 จะรู้ว่าหมดได้อย่างไรคือ

นั่งแล้วไม่เกิดความปวดเมื่อย อย่างแท้จริง ไม่ใช่ปวดบ้างไม่ปวดบ้าง ครับ

12. visnu

มีเรื่องขำๆมาเล่าให้ฟังเป็นการืตูนก็แล้วกัน มีบ้านเมืองที่สงบสุขที่หนึ่งชื่อกระเทศ ก

ประเทศ ก มีพระราชาที่ทรงเป็นกันชน ในอำนาจของขุนนางที่งัดกันเอง ประเทศ ก เป็นประเทศ

ที่เป็นดินแดนศักดิ์สิทธ์ที่มี พระราชาที่บันลุพลังเหนื่อธรรมชาติได้ฝังสมบัติบรรพชนไว้ในพื้นดิ

และอธิฐานจิตไว้ว่าผู้ปรกครองเป็นคนดี บริวาณดีเมื่อไรทรัพย์นั้นจะผูดขึ้นมาเอง แต่คงไม่ใช่กาลอั้นใกล้

เท่าที่ดูน่าจะอีก 100 กว่าปี 555 แต่เทวดาก็สงสาร ชาวพารานคร ก็ดลจิตดลใจคนที่มีศรัทธา

ให้ทำความดีเพื่อช่วยประเทศ มาถึงตอนนี้จะเล่ายังไงดีเพราะ เรื่องนี้รายละเอียดเยอะจริง

แล้วภัยโลกกะลังจะมา ในเมืองก็เน่าใน แล้วอยากดูจุดจบเรื่องนี้จริงว่า จะล้างไพ่ หรือจะปล่อยให้เป็นคนอมโรคต่อไป

ที่เขี่ยนมาทั้งหมดบอกตามตรงว่าคนปรกติอ่านไม่รู้เรื่อง แต่อ่านไปนำไปพิจรณาในกรรมฐาน

จะรู้คำตอบ เพราะผมนำนิมิตรให้แล้วแต่ นิมิตรนั้นแล้วแต่บุญของแต่ละคนจะเห็นเรื่องอะไร

แต่บอกได้ว่าได้เห็นเป็นเรื่องคล้ายกันและเป็นภัยพิบัตรที่กำลังจะเกิดครับ ลองดูครับ

13. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ไม่รู้ไม่เห็น แต่เข้าใจ 555
    เรื่องมันน่าขำ แต่หัวเราะไม่ออกนะจารย์นะ

14. visnu

มีคนถามมาว่า ภัยที่เกิดขึ้นเราจะมีอันตรายไหม ขอตอบตรงนี้ว่าไม่มาก ทั้งอัคคีภัย วาตภัย

ทั้งสงครามกลางเมือง คนไทยเราจะเจ็บตายกันไม่มาก แบบขำๆเหมือนทุกที แต่ใจคนจะทรามลง

อีกหน่อยไม่ต้องรออื่นไกลรุ่นเราเนี่ยแหละ ที่จะฆ่ากันตายด้วยเรื่องเงินบาทเดียว หรือสาเหตุที่ปัญญาอ่อนกว่านั้น

15. moondance2

มาส่งการบ้านครับ

ตอนนี้เริ่มรู้เริ่มเห็นอะไรมากขึ้น

เริ่มไม่รู้จะคุยกับใคร เวลารวมญาติจะไป

นั่งเล่นกะหลาน เล่นกะหมา

มองเห็นเรื่องต่างๆได้ดีขึ้น เห็นชัดอะไรคือประเด็น ต้องทำอะไรยังไง

รู้สึกเริ่มเหมือนคนมีอายุ คุยกับรุ่นเดียวกันไม่ค่อยรู้เรื่อง

คุยกับผู้ใหญ่[ที่คุยได้]ก็นั่งลับปัญญากันไป

อันไหนช่วยได้ก็ช่วย ช่วยไม่ได้ก็เฉยๆ

เวลาอยู่เฉยๆจะไม่ค่อยคิดเหมือนในหัวมีลิ้นชักเก็บ

เวลาอยู่เฉยๆก็ปิดลิ้นชัก จะคิดอะไรก็เปิดออกมา

เริ่มหลับง่ายขึ้น รู้จักตัวเอง ต้องการอะไร ทำอะไรมาบ้าง

กำลังจะทำอะไร เพื่อจะได้สิ่งที่ต้องการ

มองคนอื่นก็พอจะรู้ว่าเขาเป็นยังไงบ้าง

ตอนนี้รู้สึกเหมือน ผมอายุประมาณ 30 กว่าๆ :z6

16. moondance2

ผมว่าอีก 5 ปี น่าจะรุ่งเรืองนะประเทศ ก นี่ :z10

17. visnu

ซักพักจะแก่เกินอายุกว่านี้ ละวางได้มากกว่านี้ ยิ่งศรัทธามากยิ่งเห็นมาก ยิ่งชั่วยมากอนิสงค์ยิ่งมากครับ

18. moondance2

ขอบคุณครับ

19. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    วิวัฒนาการของโลก เติบโตเร็ว การกิน การอยู่ เต็มไปด้วยการแข่งขันในทุกด้าน
    ความเห็นแก่ตัว ความโลภ โทสะ โมหะ โลภะ มากขึ้น
    ขาดสติ+ความยั้งคิด ในการดำรงชีวิต

(อยากจะเขียนอะไรเยอะแยะ แต่มันวนๆ เอาเป็นว่า มีสติอยู่เสมอ)

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2012
  20. ขอจิตว่าง

ขอบพรุะคุณ อ.ที่มาตรวจการบ้านนะคะ
    ส่งการบ้านต่อด้วยคนค่ะ แต่ยังเบสิคมากๆนะคะ^^ แต่ตั้งใจจะขยันๆให้ทันเพื่อนๆค่ะ
    ภาวนาหายใจเข้า-ออก100
    ภาวนา เกษา โลมา นขา ทันตา ตโจ-ตโจ ทันตา นขา โลมา เกษา -แต่วันนี้มากกว่า100ค่ะ เพราะพอนับได้คล่องปากขึ้นมากก็เริ่มเร็วขึ้น แล้วก็รู้สึกตัวว่ากายมันสั่นๆก็เลยสังเกตไปท่องไปลืมนับเลย ;) พอท่องไปเรื่อยๆก็รู้สึกว่าตัวโยกน้อยๆก็ปล่อยเฉย พอรู้สึกแรงขึ้นก็เลยฝืนกลับรู้สึกกระตุกและเกร็ง
    ก็เลยหายใจยาวๆหยุดท่องมาดูลมหายใจแทน แล้วค่อยภาวนาหายใจเข้าพุท-ออกโธ100
    จากนั้นจึงแผ่เมตตา และนั่งนิ่งปล่อยให้ว่างค่ะ
    ก็รวมเวลา2ชม.ค่ะ เอ๊ะมันเหมือนตั้งเวลาเลย เท่าเดิมทุกวัน คนอื่นก็เป็นใช่มั๊ยคะ