การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    อาการนี้พี่ก็เคยเป็นบ่อยๆ มาช่วงหลังๆ นี้ไม่ค่อยได้นั่งสมาธิเลยไม่ค่อยเป็นแล้ว ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันรึเปล่า แต่ช่วงที่วูบและเหมือนถูกกระชากบ่อยๆ จะกลัวมาก

2. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ที่ว่ากระชากมันก็ไม่เหมือนซะที่เดียว เค้าเรียกว่าสภาวะจิตกับสภาวะกายไม่ซอดครองกัน

เมื่อสภาวะจิตมีพลังมากกว่ากาย ที่เค้าเรียกว่า จิตเป็นนายกายเป็นบ่าว จิตมีกำลังมากกว่ากายก็จะทำงาน

เสมือนกายหรือบ่งชี้ให้เห็นว่าฉันเก่งกว่า จึงเกิดอาการเช่นนี้ใช่ช่วงนี้สังเกตุได้ว่าถ้าไม่สบายคิดว่าต้องหายเป็นหาย

แต่ในใครที่ขี้กลัวคิดว่าจะต้องไม่สบายก็เป็นไม่สบายแต่อาการไม่สบายกลับประหลาด

เป็นๆหายๆ การแพทย์หาสาเหตุไม่ได้ วิธีหายต้องเกิดจากตัวเอง คือต้องคิดว่าหายแบบแน่วแน่

อย่าสะเงาะสะแงะหายแน่นอนครับ

3. visnu

มาตอบต่อยังตอบไม่จบ สภาวะจิตนั้นจะทรงกำลัง หรือปรับตัวอยู่วักประมาณ อาทิตยืนึงหรือแล้วแต่คน

ให้พยายามไปยืนบนดินเอามือจับกับต้นไม้ถ่ายเทพลังงานก็จะดีขึ้นครับ ในสภาวะนี้อธิฐานอะไรก็จะสำเร็จทุกอย่าง

คือจิตแรง แต่คำอธิบานนั้นต้องไม่มีความละโมภ หรือกิเลสนะครับ แล้วจะได้เห็นคุณวิเศษแน่นอนครับ

4. visnu

เป็นปรกติของสภาวะนี้จะฟุ้งมากกว่าปรกติ คิดมากกว่าธรรมดายิ่งนั่งยิ่งคิด ที่เค้าเรียก วิตกวิจาร์

กลัวทุกอย่าที่เกิด คิดมากกับทุกสภาวะที่มากระทบ เรื่องในชีวิต อดีตชาติจะทะยอยมาให้เห็น

แต่ผ่านจิตปรุงแต่ง พยายสมอย่าไปสนใจ ให้นึกถึงหน้าพระไว้ในใจเวลาฟุ้งแล้วก็นั่งต่อครับ

5. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเขียน...เชิญชวนมาพบกัน ก่อนปิดบู๊ท อยากเจอพี่น้องร่วมรุ่น อนุบาลโข่ง-ปริญญาตรี จะเป็นวันไหนดี ภายในสิ้นเดือนนี้ มาพูดคุยพบปะ ก่อนอำลา...ใครสะดวกมาได้ ขอเชิญนะคะ แต่ใครไม่สะดวก ไม่ว่ากัน...

ไหนๆ มาเขียนแล้ว ขอเล่าเรื่องเมื่อคืน...ฝันเห็นผี ด้วยความตกใจ เลยพยายามจะท่องอะไร..ที่นึกได้ตอนนั้น ในฝันคือจะแผ่เมตตา แต่ตกใจลิ้นพันกัน พูดไม่เป็นภาษา ผีหัวเราะ... เออหนอเราไม่ได้ความเลย เลยได้แต่คุยกันไป แบบกลัวๆ กล้าๆ ถามเค้าว่า เป็นไรตาย คุยกันเฉยๆ จำเนื้อหาไม่ได้ จำได้แต่ว่า ผีหัวเราะ ที่สวดมนต์ไม่ได้ 555

ศิษย์เอก จริงๆ ฉั้นนนนนนน เป็นความภูมิใจของ อาจารย์ (ในแง่ไหนให้คิดเอง 555)

6. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    เมื่อวันเสาร์พาแม่ไปถวายสังฆทานที่บ้านสายลม + ฝึกมโนมยิทธิ

ตอนบ่ายแม่พาไปวัดพระศิวะเจ้า ไปร่วมพิธีอะไรไม่รู้จำชื่อพิธีไม่ได้

ก็ยังฝึกสมาธิ อยู่ปกติ นั่งบ้าง นอนบ้าง ใส่บาตรบ่อย ทำบุญเรื่อยๆ

นำบุญมาฝากทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2012
  7. edzilla

edzilla Active Member

ขอบคุณอ.บาสครับ ขอน้อมรับคำแนะนำจากอ.ครับ ฟุ้งจริงๆ แต่บางวันก็สงบดี ผลัดๆกันครับ ยังคงนั่งต่อไปทุกวัน แต่รู้สึกไม่ไปไหนเลยครับ แหะๆ ก็นั่งไปเรื่อยๆ
    จะพยายามไม่สนใจตามที่อ.แนะนำครับ

8. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    จะปิดเมื่อไหร่ครับ น่าเสียดายจัง
    สองสามวันนี้ก็ฝันไม่ค่อยดีเหมือนกันครับ อาทิตย์ที่แล้วยังฝันถึงพระเลย..555
    ตอนนี้ก็ยังปฏิบัติอยู่ทุกวันแต่ก็ขึ้นๆลงๆ เลยไม่รู้ว่าจะส่งรายงานอะไรครับ อาจารย์ บาส

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2012
  9. alline

สาธุ สาธุ ยินดีในบุญค่ะ วันใหนไปอีกชวนบ้างนะ พี่ไม่ได้ไปนานแล้ว

10. visnu

สาธุครับยินดีในบุญทั้งหมดที่ทำครับ อยากจะแยกร่างไปมิดติ่งก่อนปิดยังไง กะว่าถ้าเสาร์นี้ไม่ไปที่กาญจนบุรี ก็จะไปที่บูทครับ

ไปไหว้เทวตาพลีตอนตี5 ครึ่งดีกว่าไหม แล้วก็ไปไหว้พระต่อ ไปไหมครับ

11. moondance2

จัดไปครับอาจารย์บาส

วันเสาร์พบกันครับ

12. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    พรุ่งนี้เช้ามืดจะไหว้เทวตาพลีกันคะ
    ที่หน้าบูท

14. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    เมื่อวันเสาร์ หลังจากไหว้เทวตาพลีเสร็จแล้ว
    ก็ได้ซื้อ ปลาดุก หอยขม ปลาไหล และก็ กบ ไปปล่อยที่อโรคยาเยอะเลยคะ
    นำบุญมาฝากคะ

15. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ยินดีในบุญกับการปล่อยสัตว์ได้หลายชีวิต วันเสาร์ไม่ได้ไปปล่อยด้วย
    เพราะติดธุระ วันอาทิตย์เลยไปซื้อปลาดุกที่ตลาดไปปล่อยคลองแถวบ้าน

เช้าเสาร์ก็ไปเจอกันหลายคน ดีใจไ่ม่ได้เจอน้องๆมานาน พี่เห็ดหอมชวน พี่พลังไฟก็มาด้วย
    ลองยืนบนไม้ออกกำลังกาย พี่พลังไฟว่าเท้าเป็นอะไร ลมไม่เดิน ก็คิดว่าไม่เป็นไรนี่
    แต่พอกลับบ้าน ค่อยคิดออกว่า นิ้วเท้ามันซ้นอยู่เลย เตะขอบโต๊ะอย่างแรง หุๆ

ก่อนเจอ อ.บาส นั่งสมาธิแล้ว มันมึนตึ้บ อ.ว่าสมองดับ เหอๆ ก็คงจริง
    แล้วบอกให้ช้าลง วิธีช้าทำอย่างไรบ้างคะ นั่งแป๊บเดียว อย่างกับลมกรรโชก
    บางทีตื่นกลางดึก ไม่หลับ ตื่นก่อนนาฬิกาปลุก พอได้นั่ง หัวเหมือนมีกระแส
    ดันกระโหลก หัวใจ ถ้าผิวหนังก็ ออกไปตามขุมขนได้ บางทีเห็น(หลับตา)สีแดงๆ
    ความดันมีส่วนด้วยหรือเปล่าคะ แบบว่าร่างกายไม่สมบูรณ์ พลังบุญไม่พอ
    อิอิ 2 วันมานี้เลยไม่นั่งเลย

16. edzilla

edzilla Active Member

ยินดีในบุญกับอ. และพี่ๆทุกท่านด้วยครับ วันเสาร์ผมไปตอนเช้าไม่ไหวครับเพราะช่วงนี้ทำงานตลอด 7 วันไปจนสิ้นเดือน เลยแอบไปที่บูทตอนประมาณเกือบเที่ยงแล้วครับ เจออ.อัครวัฒน์ กับพี่ซี ที่บูท ถึงผมจะไปครั้งแรกแต่อ.กับพี่ก็ใจดีมากครับ ยังให้ต้นฉบับหนังสือของอ.สามตามาให้ยืมอ่านด้วยครับ เสียดายอยู่เหมือนกันครับที่ไม่ได้เจออ.บาสกับพี่ๆ

ผมก็ยังนั่งบทที่ 1 อยู่ทุกวันครับ มากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่เวลาเอื้ออำนวยครับ

17. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    แวะมาทักทายครับ ปิดเทอมแล้ว เริ่มนั่งเต็มๆกับเค้าบ้างล่ะ

แล้วก็ มาขอพรครับผม วันนี้วันเกิด >/\<

เนื่องในวันเกิด ก็ ถ้าหาก เอิทได้ทำสิ่งใด ไม่ดี ไม่ควร ไม่ถูกกาลเทศะ ไม่ถูกที่ ถูกทาง ก็ขออภัย ณ ทีนี้ด้วยครับผม

มีที่ตักที่เตือน ก็บอกด้วยนะครับผม จะได้ปรับปรุงตัวในทางที่ดี^_^

ไปอาบน้ำ นั่งสมาธิละครับ

18. moondance2

กลับมาเมื่อไหร่ครับ

อยู่โน้นเป็นยังไงบ้าง เที่ยวบ่อย ป่าว

เล่าให้ฟังบ้างนะๆ

19. alline

มีความสุขมากๆๆนะจ๊ะน้องเอิท ขอให้สำเร็จสมปรารถนานะจ๊ะ

20. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    สุขสันต์วันเกิด ขอคุณพระศรีรัตนตรัยคุ้มครอง เทพรักษา สำเร็จสมปรารถนาจ้าน้องDaGaz(^)(f)