การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. เห็ดหอม

เห็ดหอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    นำรูปบูธและทางเข้ามาเพิ่มเติมให้ครับ

เมื่อวานนี้สมาชิกพี่ๆน้องๆมาช่วยกันจัดของ

พบปะกันจนเย็น

ไฟล์ที่แนบมา:

2. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004

ดาราหน้ากล้อง....นั่งกัน สบ๊าย สบาย 5555

3. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    นั่งกันสบายครับ แล้วก็ทำเลภายในนั่งสมาธิสบายเสริมสร้างกำลังภายใน ทั้งพุทธทั้งเทพ อิอิ

ลองกันดูได้ ผมอธิฐานจิตไว้แล้ว ใครที่มีอะไรแฝงมารับลองสนุกแน่ครับ

4. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ

นั่งเมื่อคืน ตี 1 กว่าๆ เริ่มบทที่ 1 ใหม่ พยายามควบคุมสติ ไม่ให้คิดฟุ้งซ่าน ก็พอสงบอยู่...

การบ้านส่งมั่ง...ไม่ส่งมั่ง เพราะ ไม่มีอะไรคืบหน้า เดิมๆ ไม่ฟุ้งซ่าน... ก็ง่วง... เพลีย... ไม่สบาย อ้างไปได้เรื่อยๆ 555

5. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

เข้ามารับประกันครับผม ณ ปัจจุบันสมัย นี่
    ในบูธของพวกเรา มีแต่พลังของพุทธะะ และเทพครับ

ฮิฮิ ..เป็นพลังแห่งเทพ ตัวจริงเสียงจริง และเป็นสัมมาทิฐิ ด้วยละ
    ไม่มีตัวป่วน มามั่วนิ่มหรือแอบอ้างใดๆเลย

6. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ที่บูธคงน่าสนุกนะครับน่าเสียดายที่ไปร่วมด้วไม่ได้..555
    มาส่งการบ้านครับ
    สวดมนฆ์ บท๓ ไม่มีอะไร เหมือนเดิมครับ ช.ม กว่ามั่ง ส่วนมากไม่ถึง ช.ม ครับ บางทีก็หลับมั่ง ตอนอธิฐานจิตก็ขอให้ถึงโสดาบันในชาตินี้ ถ้าไม่ถึงพระนิพพานในชาตินี้ก็ขอให้เกิดในยุคพระศรีอาริย์และขอให้ท่านสอนผมจนถึงซึ่งพระนิพพานครับ
    ขอบพระคุณอาจาร์ บาสครับ

7. เ่ต่าโบราณ

นั่งเมื่อคืน สี่ทุ่มกว่า ก็น่าจะดี...มั๊ง ไม่รู้จะเล่าอะไร :d เล่าว่ายังทำอยู่...

8. tantawan

พี่เต่า...สาวๆเค้านัดกัน ว่าจะไปลองของกันเสาร์นี้อ่ะ.. พี่ว่างัย อิอิ??

9. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    แวะมาทักทายครับ..ยังปฏิบัติอยู่เมื่อมีโอกาสครับ
    ช่วงหลายวันนี้..นั่งแบบไม่เป็นทางการ คือ เอ็นเข่าขาด นั่งขัดสมาธิไม่ได้
    ใช้หย่อนขานั่งเก้าอี้เอา . .รู้สึกผ่อนคลาย นั่งแบบไม่ตั้งใจ สบายๆ จับความรู้สึก
    ช่วงกึ่งหลับ กึ่งตื่น. . .แปลกที่มีสติกว่าทุกที แต่ควบคุมเรื่องต่างๆไม่ได้ ( ฝัน )
    ก็ปล่อยให้เรื่องมันผ่านๆไป. . .พอตื่น ก็พิจารณาการนั่งเมื่อกี้ รู้สึกว่าเราไม่ได้ยิน
    เสียงภายนอก . . เอ ..หรือว่าเราหลับไปจริงๆ

ช่วงนี้พี่ๆ น้องๆ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ ผมก็เล่นกีฬาจนเอ็นหมอนรองกระดูกขาดหมด . .รอวันผ่า ต้นเดือนหน้าครับ . .ชดใช้หนี้กรรมเขาไปเนาะ
    ไม่รู้ว่าไปหักแขน หักขาสัตว์ที่ไหนมา

10. เห็ดหอม

เห็ดหอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    ข่าวดีครับสมาชิกอ.บาสๆแจ้งว่าเสาร์นี้จัดเต็มแต่เช้าๆใครว่างเชิญครับ

เมื่อเสาร์ที่แล้วก็ไปตั้งแต่ยังไม่ถึง9.00น.

นำบุญมาฝากด้วยครับวันี้ไปทำบุญวัดหัวตะพานมาครับ

วิหารหลวงปู่ศุข,กรมหลวงชุมพรที่ร่วมกันสร้างเสาขึ้นโครง

หลังคาแล้วครับมีเวลาจะนำรูปมาลงให้ชมกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2011
  11. เ่ต่าโบราณ

ไปไม่ได้จ้า งานเยอะช่วงนี้ :'(

12. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010

ยินดีในบุญด้วยค่ะ สาธุ.

13. เ่ต่าโบราณ

ไม่รู้จะเล่าอะไรอ่ะ ทำอยู่ ผิดๆ ถูกๆ ไม่รู้ รู้แต่ว่า พอวูบๆ ก็ไปนอน 555

ตักเตือนกันหน่อยนะจ๊ะ ถ้าพี่ทำไม่ถูก บอกกันได้ เตือนกันได้ แต่ขอภาษาดอกไม้นะจ๊ะ อิ อิ ไม่เอาแบบรุนแรง :d

14. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ยินดีในบุญกับคุณเห็ดหอมด้วยครับ
    มาส่งการบ้านเป็นเพื่อนกับคุณเต่าโบราณด้วยคนครับจะได้ไม่เหงา อิอิ
    สวดมนฆ์ บท๓ ไม่มีอะไรมากครับ พิจราณา ปัจเวทณ์แผ่เมตตาตามปกติ หลังจากนั้นก็นั่งรักษาลูกสาวต่อครับ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาสครับ

15. เ่ต่าโบราณ

มีคนบอก...คนสอน ให้ทำโน่น...ทำนี่ สุดท้ายก็เหมือนเดิม เคยเป็นไงก็เป็นงั้น 555 ไม่เคยอดทน...พิจารณา สังขาร พอเมื่อยก็ขยับ... พอวูบก็ลาไปนอนสมาธิ...

ดีอยู่อย่างเดียว...ยังทำ(สมาธิ) อยู่ ยังหน้าด้าน...ส่งการบ้านอยู่ 555

ขอบคุณ คุณชัยวัฒน์ ที่ยังส่งการบ้านเป็นเพื่อนกัน :VO

16. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    มาๆ ส่งการบ้านเป็นเพื่อนพี่เต่า 555
    จริงๆส่งตั้งแต่เมื่อวานแระ แต่ส่งไม่ผ่าน

ทีแรกนึกว่าจะได้ลายาว เพราะว่าย้ายบ้าน
    นึกว่ามันจะวุ่นวาย จนฝึกไม่สะดวก
    แต่ตอนนี้พอจะจัดเวลาได้บ้างแล้ว ก็ฝึกต่อเนอะ

มันแปลกที่แปลกทางน่ะค่ะ เลยรู้สึกกลัวๆหวิวๆชอบกล
    เลยเปลี่ยนมานั่งตอนเช้าแทน ไม่กล้านั่งกลางคืน
    เริ่มบท1ใหม่หมดเลย ยังไม่เข้าที่ นั่งไม่จบบทเลย
    ได้แค่ 10-15 นาที สมาธิมันไม่รวม

แต่วันนี้ดีขึ้นหน่อย นั่งได้ 35 นาทีแระ
    แต่ยังไม่จบบทเหมือนเดิม รายงานเท่านี้นะจารย์
    จะพยายามต่อไป

17. visnu

สอนหลายอย่าไม่ทำซักอย่าง แล้วก็หาว่าไม่สอนไม่พูดมีสติรับรู้ในสิ่งที่บอก็จะรู้เอง

สมาธิเป็นของละเมียด ถ้ารุ้มร้อนไปก็ไม่เกิดผล

18. tantawan

ส่งการบ้านมั่ง....เป็นเพื่อนพี่เต่าอีกคน555
    วันก่อนมัวแต่เม้าเรื่องอื่นๆ อิอิ เลยลืมถามเรื่องสมาธิ

- มีแสงสว่างๆแบบแสงนีออนมาเยือน 2-3 ครั้ง ช่วงเช้ามืด แบบไม่ต้องเข้าสมาธิหรือลุกนั่งเลย แค่หลับตา ก้อชัดเจนแล้ว ไม่ได้สงสัยว่าคืออะไร แค่อยากรู้ว่า ต้องลุกมานั่งมั๊ย?? หรือแค่รับรู้เฉยๆ แล้วปล่อยผ่าน
    ....เพราะมาทีรัย จะทำให้ตื่นและเห็นรับรู้ทันที...ล่าสุดเมื่อเช้า แสงจะชัดสว่างมากขึ้น แล้วคล้ายๆ ดวงแก้วใหญ่ๆสว่างจ้าๆ กำลังลอยมาทางขวา และจะมาทางขวาทุกครั้ง
    ...ก้อนอนหลับตามองดูเฉยๆ ...จนแสงหายไป แล้วนอนต่อ อิอิ
    (ทุกทีจะสัมผัสหรือรับรู้ต่างๆในอารมณ์ของสมาธิ แต่...คราวนี้ แค่หลับตาธรรมดา ก้อรับรู้ เลยขี้เกียจลุก 5555)
    - บนหัว....เหมือนมีอะไรกลิ้งกดๆไปมา ระหว่าง ขมับ หว่างคิ้ว และ จมูก พักนี้เป็นบ่อยๆมาก บางทีมันหน่วงมากๆปล่อยทนจนหลับไปเลยยย...อ่ะ

19. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

อ.บาส ครับ ผมสังเกตว่าของคนอื่นเมื่อปฎิบัติไปได้สักพักจะใช้เวลาน้อยกว่าเดิม

แต่ของผมเวลานั่งจะใช้เวลามากกว่าเดิมครับ แบบนี้ผิดจากที่ อ.บาส สอนหรือไม่ครับ

20. visnu

ไม่ผิดหลอกครับเพราะแต่ละคนไม่เหมือนกัน