กลุ่มชนคนดูดวง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย คนดูดวง, 17 มีนาคม 2011.

1. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่ออีเมล ไม่น่าเชื่อว่ามันจะบอกนิสัยลึก ๆ ของคุณได้เหมือนกันนะ

สหายเราส่งมาเลยเอามาโพสให้เพื่อนๆอ่านกันเล่นนะครับ
    ชื่ออีเมลที่คุณใช้ติดต่อสื่อสาร ไม่น่าเชื่อว่ามันจะบอกนิสัยลึก ๆ ของคุณได้เหมือนกันนะ
    ขึ้นต้นด้วย A J S
    คุณเป็นคนมีความคิดสร้างสรรค์ ชอบทำอะไรใหม่ ๆ อยู่เสมอ ถ้าจะทำงานสักชิ้นต้องเป็นงานที่โดดเด่น ได้แสดงออกถึงความสามารถของตน นอกจากนั้นจะเป็นพวกชอบเดินทาง ผจญภัย ถ้ามีแฟนจะเป็นคนที่ไม่ให้คำสัญญาใด ๆ ที่เป็นการผูกมัด
    ขึ้นต้นด้วย B K T
    เป็นคนร่าเริงกระฉับกระเฉง ชอบโต้แย้งความคิดเห็น ชีวิตของคุณจะดำเนินไปตามความรู้สึกและอารมณ์ ไวต่อสิ่งรอบข้าง ไม่ค่อยให้ความสนใจเรื่องใดเรื่องหนึ่งนาน ค่อนข้างไฮเปอร์ แต่เป็นคนที่ไม่ยอมย่อท้อต่อปัญหาที่เข้ามาในชีวิต
    ขึ้นต้นด้วย C L U
    เป็นคนมองโลกในแง่ดี อ่อนโยน เข้ากับคนง่าย มีความสามารถพิเศษในการติดต่องาน แต่มีโลกที่ผู้อื่นยากเข้าถึง ไม่ค่อยเผยแพร่ความต้องการของตัวเองให้คนอื่นรู้ ชอบทำงานศิลปะ ให้ความสำคัญกับจิตนาการ
    ขึ้นต้นด้วย D M V
    ค่อนข้างมีระเบียบในชีวิตทั้งเรื่องส่วนตัวและครอบครัว ทำงานทำอะไรก็ต้องเรียบร้อยหมด ไม่ชอบขีวิตที่มีการเปลี่ยนแปลงเท่าไหรนัก เป็นคนขยัน หนักแน่น อดทน เหมาะกับการเป็นผู้นำ
    ขึ้นต้นด้วย E N W
    มีนิสัยซอกแซก เห็นทุกเรื่องน่าสนใจไปหมด ชอบทดสอบทดลองทุกอย่างด้วยตนเอง เป็นพวกอยากรู้อยากลอง แต่ถ้าเป็นเรื่องของคุณใครอย่ามายุ่ง จะปิดบังไว้อย่างดี เป็นคนขี้ระแวงไปนิด ไม่เชื่อใครง่าย จนกว่าจะได้พิสูจน์ว่าเค้าดีจริง
    ขึ้นต้นด้วย F O X
    เป็นคนอ่อนโยน มีน้ำใจกับทุกคน ไม่เลือกที่รักมักที่ชัง เกลียดการกระทำที่หยาบคาย ให้ความสำคัญกับครอบครัวอันดับหนึ่ง อยากให้คนใกล้ชิดมีความสุขรักใคร่กัน แต่ข้อเสียคือไม่มีความเป็นตัวของตัวเอง ชอบหนีปัญหา
    ขึ้นต้นด้วย G P Y
    เป็นคนรักความปราณีต จะต้องให้สมบูรณ์ทุกกระบวนการ ชอบความหรูหราเริ่ดหรู รสนิยมดี รักศักดิ์ศรี ไม่ยอมใครง่ายๆ แต่ถ้าเจอคนถูกใจแล้วเท่าไหรก็เท่ากันยอมได้ทุกอย่าง
    ขึ้นต้นด้วย H Q Z
    มีน้ำอดน้ำทนสูงกับทุกเรื่อง ไม่ว่าเป็นปัญหาส่วนตัวหรือเรื่องอื่น เข้าใจโลกและเข้าใจชีวิต เป็นนักแก้ปัญหาด้วยความรอบคอบอย่างมีเหตุผล ไม่ค่อยวางใจคนอื่นเพราะมีความเชื่อมั่นในตัวเองสูง
    ขึ้นต้นด้วย I R
    เป็นนักอุดมคติ มีความคิดทันสมัย บางครั้งถึงขั้นล้ำสมัย ชอบหาเหตุและผลให้กับทุกเรื่อง ชอบทำงานเพื่อส่วนรวม มีน้ำใจ ใจกว้างเปิดโอกาสให้คนอื่นแสดงความคิดเห็นแม้ตัวเองจะไม่เห็นด้วยก็ตาม

2. เสขบุคคล

๕ตกเป็นข่าวในวงการศาสนา ดาว๕เป็นดาวเกี่ยวกับศาสนา ครูบาอาจารย์ นักปฏิบัติ ขอให้เพื่อนๆพากันรักษาศีล รักษาธรรมกันให้มากๆนะครับ

3. เสขบุคคล

พยากรณ์เดือนพฤษภาคม

พยากรณ์เดือนพฤษภาคม<O:p</O:p

คนเกิดวันอาทิตย์<O:p</O:p

ในช่วงนี้คนเกิดวันอาทิตย์ต้องระวังเรื่องราวเกี่ยวกับการสังคมกับเพื่อนๆ อาจเกิดความขัดแย้งกันในระหว่างเพื่อน เพื่อนร่วมงาน ญาติพี่น้องอาจนำเรื่องเดือดร้อนมาให้ ระวังจะเสียทรัพย์ อาจมีผู้ใหญ่เจ็บป่วย มีเหตุให้เดินทางไกล ระวังสุขภาพด้วยนะครับ ช่วงนี้ให้สงบปากสงบคำไว้ก่อนนะ ช่วงเดือนนี้อาจเป็นคนเจ้าอารมณ์ หงุดหงิดใจร้อน การงานอาจมีการเริ่มต้นหรือทำสิ่งแปลกใหม่ อาจมีการเดินทางไกลเพื่อไปดูงานหรือต้องโยกย้ายปรับเปลี่ยน มีเหตุทำให้ต้องเหนื่อยเพราะภาระมากขึ้น งานที่ทำควรอาศัยความขยันและอดทนจะสามารถแก้ความอึดอัดขัดข้องไปได้ ช่วงนี้เงินที่คุณเก็บหอมรอมริบไว้อาจหมดไปเพราะมีคนมาขอหรือหยิบยืม เลี้ยงลูกน้อง ใช้จ่ายแบบลืมคิด การเงินการใช้จ่ายช่วงนี้จะมากหน่อย ความรักช่วงนี้อาจไม่สู้ดีนัก ควรระวังอย่าปล่อยให้เป็นคนเจ้าโทสะหรือไปกำหนดกฎเกณฑ์อะไรเขามากๆ และระวังเรื่องของสุขภาพด้วยอาจเกิดความป่วยไข้ไม่สบายได้ <O:p</O:p
    ปล. ปีนี้ดาวอาทิตย์ในหลักกาลโยคเป็นโลกาวินาศดังนั้นหากคุณจะทำอะไรในปีต้องระวังเอาไว้สักนิดนะครับ อาจเกิดความเสียหายได้ ยิ่งเป็นดาววันเกิดด้วยควรทำบุญไว้มากๆนิดหนึ่ง หรือควรหาเวลาปลีกตัวจากความวุ่นวายภายนอก อยู่กับบ้านทำบุญโดยการรักษาศีล สวดมนต์ นั่งสมาธิ เจริญเมตากุศล หรือหากมีโอกาสก็ควรไปปฏิบัติธรรมที่วัด รักษาศีล ๕ ศีล๘ นะครับ
    <O:p</O:p<O:p</O:p
    <O:p</O:p

คนเกิดวันจันทร์<O:p</O:p

คนเกิดวันจันทร์ ช่วงนี้จะมีโอกาสก้าวหน้าดี อาจได้เลื่อนขั้น เลื่อนตำแหน่ง ไปต่างประเทศ การเงินอาจมีการเปลี่ยนแปลงซึ่งมีแนวโน้มดีขึ้น อะไรมีการลงตัวดีขึ้น แต่ภาระกิจการงานอาจมีปัญหาที่ทำให้ต้องหงุดหงิดเสียอารมณ์อยู่บ้าง ควรหลีกเลี่ยงการใช้อารมณ์ที่เหนือเหตุผล อะไรๆจะเกิดขึ้นก็ควรละโทสะคืออารมณ์ฟุ้งซ่าน รำคาญใจ หากมีสิ่งทำให้อารมณ์จิตเศร้าหมอง ขุ่นมัว คุณควรไปดูหนัง ฟังเพลง หรือหาหนังสือมาอ่าน (คือการทำอารมณ์ให้มีความสุขก่อน)แล้วความคิดในการแก้ปัญหาจะเกิดขึ้นเอง ส่วนด้านสุขภาพแล้วโดยรวมสำหรับคนเกิดวันจันทร์ช่วงเดือนนี้ไม่มีอะไรที่น่าเป็นห่วงครับ ส่วนด้านของความรักนั้นก็ยังดีอยู่แต่หากการถือทิฐิ ไม่ยอมกัน เป็นเหตุของการเอาชนะกันได้ แต่ก็ไม่มีอะไรมากครับ

คนเกิดวันอังคาร<O:p</O:p

คนเกิดวันอังคาร ช่วงเดือนนี้จะมีสิ่งใหม่ๆเข้ามาในชีวิตแบบไม่คาดคิดคาดหวัง ได้แบบประหลาดใจก็เป็นได้นะครับ ทำบุญเข้าไว้แล้วกิจการงานที่ทำอยู่จะเจริญรุ่งเรืองได้ ช่วงเดือนนี้ภาพรวมของนิมิตดวงดาวถือว่าดีสำหรับคุณ ดังนั้นสิ่งทั้งหลายที่ทำหรือตั้งใจไว้จะประสบความสำเร็จได้ไม่ยากนัก การเงินและการงานก็อยู่ในเกณฑ์ดี ยกเว้นอยู่ที่พฤติกรรมในการใช้จ่ายในปัจจุบันเท่านั้น ส่วนด้านความรักให้ระวังด้านของอารมณ์ที่หวั่นไหว ไม่แน่นอน หรือความละเอียดอ่อนของคุณลงบ้างก็จะดี ความรักถือว่าอยู่ในความสดใสดีครับ<O:p</O:p
    ส่วนสิ่งที่พึงระวังคืออารมณ์หงุดหงิดใจร้อน ความเครียด และอีกอย่างคือระวังวาจานะครับ อย่าพูดเล่นกับใครมากนัก หรืออย่าไปแซวใครแรงๆเดี๋ยวเขาจะโกรธเอานะ อีกเรื่องหนึ่งก็คือเพื่อนฝูงและสังคมอาจทำให้เสียความรู้สึกเอานะครับ ควรทำบุญตามแต่สมควรนะแต่ช่วงนี้ ดาวบุญโดดเด่นทำบุญมากๆไว้ก็แล้วกันนะครับ

คนเกิดวันพุธ<O:p</O:p

คนเกิดวันพุธ ช่วงนี้สับสนหน่อยนะครับ ระวังการกระทำด้วยอาจมีคนคิดร้าย หรือการกระทำของเราอาจทำให้ผู้อื่นเกิดความไม่พอใจได้ และช่วงนี้ดาวที่เกี่ยวกับด้านโลกิยวิสัยมันเด่น อาจเพลิดเพลินอยู่กับสิ่งเย้ายวนก็ได้นะครับ เอาเป็นว่าคุณจะชอบเรื่องสนุกสนานเพลิดเพลินกับการเที่ยว ดื่ม หรือได้ไปในบรรยากาศแบบแนวนี้ครับ การเงินไม่มีปัญหาอะไรมาก หากไม่ทำตัวเป็นเหมือนขอนไม้ลอยน้ำคือพวกมากลากไป การงานอาจมีภาระหรือความกดดันอยู่มาก ระวังเหตุผิดพลาดเอาไว้บ้างนะครับ ระวังการติดต่อ การใช้คำพูด หรือเอกสารผิดพลาด ด้านความรักคนเกิดวันพุธช่วงนี้ไม่สู้ดีเลยนะ ควรระวังอารมณ์และถนอมความรู้สึกกันไว้นะครับ พากันไปทำบุญไหว้พระปฏิบัติธรรมกันบ้างก็จะดี หรือคนที่ยังไม่มีคู่ไปไหนมาไหนต้องระวัง ช่วงนี้ดาวความรักเสียนะครับ ดูแลเอาใจใส่กันและกันให้มากๆก็จะดีเองละครับ

คนเกิดวันพฤหัสบดี<O:p</O:p

คนเกิดวันพฤหัสบดี ช่วงนี้(ปีนี้ด้วย) ไม่ดีเลยนะครับ ช่วงนี้สำหรับความรัก ต้องระวังความผิดหวังไว้บ้างนะครับ และต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมไม่เอาอารมณ์เข้าใส่กันและกัน ความเครียดจากสภาวะต่างๆในการดำเนินชีวิตอาจเป็นเหตุทำให้ชีวิตคู่ดูห่างเหิรกันไปบ้าง ควรให้เวลากับกิจกรรมในครอบครัวมากขึ้นกว่าเดิมนะครับ ส่วนการเงินของคุณไม่มีอะไรที่เสียหาย ยังคงสามารถสร้างรายได้ได้ดีอยู่ การงานก็ถือว่าดีมากถึงแม้ยังคงต้องขวนขวายอยู่อีกมากแต่อุปสรรคสามารถผ่านพ้นได้ด้วยกำลังแห่งวิริยะคือความเพียรนะครับ ด้านสุขภาพหากคุณอายุมากสักหน่อยควรดูแลตัวเองบ้างนะครับ ทิ้งภาระบางอย่างลงบ้างนะจะได้ไม่เครียด หากเจ็บป่วยก็ต้องรีบไปหาหมออย่าปล่อยไว้นาน ดูแลเรื่องสมองบ้างนะครับ กลัวเส้นเลือดแตก<O:p</O:p
    ปล. ปีนี้ดาวพฤหัสฯอยู่ในตำแหน่งอุบาทว์ ซึ่งเป็นเหตุทำให้ผู้ที่เกิดวันนี้มีโอกาสผิดศีล ผิดธรรม หรือต้องมีเรื่องที่ทำให้เสื่อมเสียได้ ดังนั้นขอให้ท่านตั้งตนอยู่ในความไม่ประมาทนะครับ รักษาศีลไว้ให้มั่นคง หากเกิดเหตุที่ไม่ดีๆจะได้พ้นจากความไม่ดีนั้นได้โดยเร็ว

<O:p</O:pคนเกิดวันศุกร์<O:p</O:p

คนเกิดวันศุกร์ในช่วงนี้อาจเกิดความทะเยอทะยานในการที่จะพัฒนาความก้าวหน้าของตัวเองมากขึ้น คิดอยากจะทำโน่นทำนี่สารพัด หรือมีแผนในการที่จะทำอะไรอีกมากมายจึงเป็นเหตุทำให้มีการใช้จ่ายมากขึ้น คือการเงินสำหรับคนเกิดวันศุกร์ช่วงนี้ไม่ดีสักเท่าไรนะครับ ส่วนด้านการงานถือว่าดีเข้าขั้น ดังนั้นหากมีการศึกษาค้นคว้าหาข้อมูลที่ดียิ่งทำให้งานมีประสิทธิภาพสูงขึ้น การงานโดยรวมจะประสบความสำเร็จได้เป็นอย่างดี ความรักช่วงนี้เป็นช่วงที่คุณอาจมีคนมากหน้าหลายตาเข้ามาเวียนวนอยู่นะครับ เป็นช่วงที่คุณมีโอกาสได้พบรักหรือชีวิตรักอาจมีความสุขมากขึ้น สำหรับคนที่มีความรักใหม่ๆคุณจะใช้เงินหมดเปลืองไปกับการบริการแฟนคุณนี่เอง คนเกิดวันศุกร์เสียเรื่องการเงินอย่างเดียวครับ เรื่องอื่นๆมีอะไรแก้ไขได้ส่วนมาก

<O:p</O:p<O:p</O:p

คนเกิดวันเสาร์<O:p</O:p

คนเกิดวันเสาร์ช่วงนี้โดยรวมๆแล้วถือว่าโชคดีอยู่หลายๆอย่างครับ การเงินถือว่าอยู่ในเกณฑ์ดี รายได้จากการประกอบกิจการสามารถจัดหารายได้ตามเป้าหมายได้ดี การงานก็จะมีผู้ใหญ่ให้การช่วยเหลือส่งเสริมเป็นอย่างดี ความรักมีเกณฑ์ที่ดีแต่ระวังความร้อนแรงของคำพูดบ้างนะครับ สิ่งที่ควรระวังคือเพื่อนฝูงและสังคม อาจนำเรื่องทุกข์ร้อนมาให้ ระวังจะผิดใจกัน ให้คุณเพิ่มความอดทนกับสิ่งต่างๆมากขึ้นอีกสักนิดหนึ่ง สิ่งที่เป็นเรื่องขัดข้องสามารถแก้ไขได้ และอีกสิ่งหนึ่งที่ควรระวังคือการใช้คำพูดนะครับ อ้อมบ้างก็ได้นะครับ จะได้ไม่เกิดการเข้าใจกันในทางไม่ดี และระวังโรคใจอ่อนนะเพราะอาจจะถูกหลอกให้เสียทรัพย์ได้ หากมีโอกาสต้องเดินทางไกล ไปต่างประเทศก็ระวังตัวเองจากการเดินทางบ้างนะครับ <O:p</O:p<O:p<O:p</O:p

4. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

คนเกิดวันศุกร์<O:p</O:p
    คนเกิดวันศุกร์ในช่วงนี้อาจเกิดความทะเยอทะยานในการที่จะพัฒนาความก้าวหน้าของตัวเองมากขึ้น อยากย้ายออฟฟิศอ่ะค่ะ คิดอยากจะทำโน่นทำนี่สารพัด หรือมีแผนในการที่จะทำอะไรอีกมากมาย คิดเป็นนิจสิน หุหุ จึงเป็นเหตุทำให้มีการใช้จ่ายมากขึ้น คือการเงินสำหรับคนเกิดวันศุกร์ช่วงนี้ไม่ดีสักเท่าไรนะครับ ค่ะ มะดีเลย แง :'( ส่วนด้านการงานถือว่าดีเข้าขั้น ดังนั้นหากมีการศึกษาค้นคว้าหาข้อมูลที่ดียิ่งทำให้งานมีประสิทธิภาพสูงขึ้น การงานโดยรวมจะประสบความสำเร็จได้เป็นอย่างดี สาธุ ความรักช่วงนี้เป็นช่วงที่คุณอาจมีคนมากหน้าหลายตาเข้ามาเวียนวนอยู่นะครับ เป็นเช่นนั้นด้วยอาชีพ เป็นช่วงที่คุณมีโอกาสได้พบรักหรือชีวิตรักอาจมีความสุขมากขึ้น จิงสิคะเนี่ย สาธุ สำหรับคนที่มีความรักใหม่ๆคุณจะใช้เงินหมดเปลืองไปกับการบริการแฟนคุณนี่เอง ป๊าดด คนเกิดวันศุกร์เสียเรื่องการเงินอย่างเดียวครับ เรื่องอื่นๆมีอะไรแก้ไขได้ส่วนมาก อืมม สาธุ สาธุ ขอให้แก้ไขได้ทั้งหมดนั้นแล

5. เสขบุคคล

แหมยังไม่ถึงเดือนพฤษภาคมเลยนะครับ ใจเย็นๆนะๆๆๆ

6. เสขบุคคล

แก้กรรม แบบนี้เอาไปเต็มๆเลยครับ

แก้กรรมแบบสารพัดวิธี มีมากมายเลยครับ แบบจุใจครับ ทั้งแนวธรรมะ ทั้งแนวแบบโลกๆ เอาสั้นๆก็ฟังอันนี้ก่อน กลแก้กรรมตอนที่๑และ๒ แต่ถ้าหากเอาแบบเต็มก็อันนี้เลย ทำอย่างไรได้อย่างนั้น คนจะเป็นหมอดูก็ดี จะแนะนำใครๆแก้กรรมก็ดี น่าฟังมากๆครับ ทำความเข้าใจและได้วิธีแก้กรรมอะไรๆดีๆเพิ่มขึ้นอีกมากๆเลย อดทนฟังสักนิดเดียว ท่านจะเก่งอีกเยอะเลยครับ

7. diya

555555 อ่ะน่านนจิรีบตีตนจังเลยเรา หุหุ

8. เสขบุคคล

ขอบเขตของความเชื่อ

ก่อนอื่นขอกล่าวถึงขอบเขตของความเชื่อก่อน…<O:p</O:p

คนมีความรู้น้อย ขอบเขตของความเชื่อจะกว้าง<O:p</O:p
    คนที่มีความรู้มาก ขอบเขตของความเชื่อจะแคบ<O:p</O:p
    คนที่ไม่มีความรู้เลย ขอบเขตของความเชื่อ จะกว้างแบบหาที่สุดประมาณมิได้

อ่านต่อในชุมชนนะครับหรือคลิก มาทำบุญ ให้ทาน รักษาศีล

หัวข้อหมอดูไม่ใช่ผู้วิเศษ

9. nagin

nagin เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งPM ไปแล้วนะคะ รบกวนด้วย ขอบคุณคะ

10. pani789

pani789 สมาชิก

ปัญหาเรื่องพระอาทิตย์

ปัญหาเรื่องพระอาทิตย์

เมื่อครั้งที่ขงจื้อ เดินทางท่องเที่ยวไปตามแคว้นต่างๆ ของจีน มีอยู่คราวหนึ่งขณะที่วิ่งรถไป ขงจื้อเห็นข้างถนนมีเด็ก 2 คนกำลังถกเถียงกันอยู่ ขณะนั้นขงจื้อนั่งบนรถ ห่างจากเด็กพอสมควร ได้ยินไม่ชัดว่าเด็กเถียงกันเรื่องอะไร แต่เห็นว่าเด็กทั้งสองคนเถียงกันอย่างหน้าดำหน้าแดง เสียงที่พูดยิ่งมายิ่งดัง ดูท่าทีจะลงมือลงไม้กันแล้ว ขงจื้อจึงลงจากรถ เดินไปหาเด็กทั้งสอง ตั้งใจจะช่วยไกล่เกลี่ย ถามเด็กทั้งสองว่า...

พวก เธอกำลังเถียงกันเรื่องอะไร เด็กคนหนึ่งพูดว่าคุณลุง คุณลุงคือใครครับ เรื่องที่คุณลุงรู้จะต้องมากกว่าที่พวกผมรู้แน่ๆ ขอเชิญคุณลุงช่วยเป็นกรรมการตัดสินให้พวกผมด้วยนะครับ

ขงจื้อตอบฉัน คือขงจื้อแห่งแคว้นหลู่ เชิญบอกฉันก่อนว่าพวกเธอกำลังถกเถียงกันเรื่องอะไร

เด็กอีกคนหนึ่งพูดว่าที่แท้ คุณลุงคือขงจื้อ คุณลุงต้องสามารถตัดสินปัญหานี้ให้พวกเราได้แน่ๆ เพราะใครๆ ก็รู้ว่าคุณลุงเป็นคนที่ฉลาดที่สุดในโลก
    ขงจื้อพูดว่า รีบบอกปัญหาให้ฉันฟัง

เด็กคนหนึ่งพูดว่าผมคิดว่าพระอาทิตย์ เมื่อตอนเพิ่งโผล่พ้นขอบฟ้าในเวลาเช้าอยู่ใกล้ เวลาเที่ยงอยู่ไกลจากตัวเรา
    เด็ก อีกคนหนึ่งรีบพูดขึ้นทันทีว่า ที่เขาพูดไม่ถูก ผมคิดว่าพระอาทิตย์ตอนเช้าอยู่ไกล ตอนกลางวันอยู่ใกล้คนเรา

ขงจื้อ พูดว่าพวกเธอลองพูดเหตุผลของตัวเองมาดู

เด็กคนแรกพูดว่า พระอาทิตย์ตอนเพิ่งพ้นขอบฟ้าเวลาเช้าดวงกลมโต โตพอๆ กับล้อรถเลย แต่พอกลางวันก็เล็กลงเหลือขนาดราวๆ ชามข้าวเท่านั้น สิ่งของยิ่งอยู่ไกลก็ยิ่งดูเล็ก เพราะฉะนั้นแสดงว่าพระอาทิตย์ตอนเช้าอยู่ใกล้ ตอนกลางวันอยู่ไกล

เด็ก อีกคนหนึ่งพูดว่าผิดโดยสิ้นเชิง ตอนเช้าพระอาทิตย์เพิ่งออกมา พวกเรารู้สึกเย็นสบาย พอถึงตอนเที่ยงก็ส่องแสงจนคนเหงื่อท่วมตัว เวลาเราอยู่ใกล้ไฟก็จะรู้สึกร้อน ถ้าอยู่ห่างออกมาก็ไม่ค่อยรู้สึก ดังนั้นผมคิดว่าพระอาทิตย์ตอนเที่ยงอยู่ใกล้

พอเด็กสองคนพูดจบ ก็ถามขงจื้อว่า จริงๆ แล้วความคิดของพวกตนของใครถูก

ขงจื้อดูเหมือน ได้รับความลำบากจากปัญหานี้แล้ว นิ่งอึ้งไปชั่วขณะ ไม่รู้จะตอบอย่างไร และตอบเด็กไปว่า ฉันยังไม่อาจตัดสินโดยเด็ดขาดได้ว่า ความคิดของพวกเธออันไหนถูก เพราะฉันยังไม่เคยค้นคว้าวิจัยเรื่องนี้มาก่อน

เด็ก สองคนนั้นคิดในใจว่า ขงจื้อได้ชื่อว่าเป็นนักวิชาการที่เก่งที่สุด แต่ปัญหานี้แม้กระทั่งขงจื้อยังตอบไม่ได้ แล้วพวกเราเพิ่งมีความรู้สักเท่าไรเชียว ถึงได้ปักใจมั่นหัวชนฝาว่าความคิดของตนเองถูก ช่างเป็นเรื่องไม่สมควรจริงๆ
    ท่าน สาธุชนทั้งหลาย...

เราเคยเป็นคนดื้อปักใจมั่นเชื่อในความคิดของตนเอง จนไม่ยอมรับฟังความคิดคนอื่นบ้างไหม แก้วน้ำที่ปิดฝาอยู่ต่อให้เอาน้ำมาเทสักโอ่ง ก็คงไม่เข้าสักหยด แต่ถ้าเปิดฝาออก เทน้ำลงไปประ-เดี๋ยวก็เต็มเปี่ยม ถ้าเราเปิดใจให้กว้าง เราจะได้เรียนรู้อะไรต่างๆ มากมาย ไม่เป็นกบในกะลาครอบ และขอให้ดูตัวอย่างขงจื้อ แม้ได้รับยกย่องว่าเป็นปราชญ์ใหญ่ในยุคนั้น แต่เมื่อเจอเรื่องที่ตัวไม่รู้ ก็บอกตรงๆ ว่าไม่รู้ ไม่มีอาการกลัวหน้าแตก แล้วตอบโมเมส่งเดชไป คนไม่รู้แล้วไม่ชี้ยังดี ที่กลัวคือคนไม่รู้แต่ชี้ แล้วชี้ผิดๆ พาคนอื่นเข้าใจผิดตามๆ กันไปด้วย

ความรู้ต่างๆ ในโลกนี้ที่เกิดจากการขบคิดไตร่ตรองด้วยเหตุผล ไม่ว่าจะเป็นความคิดของนักวิชาการที่เก่งเพียงใด ก็ล้วนมีโอกาสผิดพลาดทั้งสิ้น ทฤษฎีต่างๆ ในโลกตั้งขึ้นแล้วก็มีการแก้ไขเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา เพราะเป็นความรู้ที่เกิดจากความคิด (จินตามยปัญญา) มีเพียงความรู้ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่เกิดจากการทำสมาธิภาวนา (ภาวนามยปัญญา) เท่านั้นที่ถูกต้องจริงแท้ตลอดกาล ทนทานต่อการพิสูจน์ เพราะเป็นความรู้จากใจที่สงบหยุดนิ่ง สว่างไสว ปราศจากกิเลสอวิชชาที่มาหุ้มห่อใจ เป็นความรู้ที่ทำให้พ้นทุกข์ ทำให้โลกสงบเย็น เรามาปฏิบัติธรรมเพื่อให้เข้าถึงความรู้ชนิดนี้กันเถิด

มหาสมุทร ซึ่งเป็นที่ไหลมารวมกันของน้ำจากทุกสารทิศ จะต้อง มีระดับพื้นที่ต่ำกว่าพื้นที่ตรงต้นน้ำทั้งหลายฉันใด ผู้ ที่ต้องการจะรับการถ่ายทอดคุณความดีจากบุคคลทั้งหลาย ก็ จะต้องมีความอ่อนน้อมถ่อมตนก่อนฉันนั้น
    ใช่แล้วค่ะหมอดูไม่ใช่ผู้วิเศษทุกอย่างขึ้นอยู่กับผลของตัวเรา

11. เสขบุคคล

ดีใจที่มีคนร่วมแจมนะครับ นึกว่าหลับกันหมดแล้ว สงสัยอยู่นะ ??
    ถูกนะครับ คุณpani789 คนเราไม่จำเป็นต้องถูกเสมอๆ แต่สิ่งที่เป็นความดีคือเชื่อมั่นในพระพุทธเจ้า และยังมีสิ่งที่เราควรอ่าน ฟัง อีกมากๆ การฟัง การอ่านธรรมะทำให้เราเกิดความรู้ ความเข้าใจอีกมากๆ เลยครับ เมื่อก่อนฟังธรรมะแล้วรำคาญจะตาย แต่พอฟังไปแล้วมันรู้สึกว่าความเข้าใจมันเกิดเองทีละน้อยๆ มันยากอยู่ช่วงแรกๆเท่านั้นเอง ถึงแม้ชาตินี้มันยังเอาดีไม่ได้ก็ตามแต่มันเป็นการสะสมประสบการณ์ที่ดีทางจิตให้กับเรา พระสาวกในครั้งพุทธกาลท่านฟังธรรมเพียงเล็กน้อยก็เกิดปัญญารู้แจ้งแทงตลอดในธรรมทั้งหลาย ก็เพราะสั่งสมอัธยาศัยในการฟังไว้ในอดีตนับภพนับชาติไม่ถ้วน การฟังธรรมในชาตินี้ของเราก็จะเป็นปัจจัย เป็นอุปนิสัยตามส่งเราให้ได้เป็นผู้บรรลุธรรม ได้ฟังธรรมต่อไปในชาติหน้า หากมีวาสนาได้พบพระพุทธเจ้าในอนาคต เราจะได้ไม่ต้องทุกข์ทรมานกันอีกนานๆครับ
    มีอะไรดีๆก็เอามาลงให้อ่านอีกนะครับ ขอบคุณในความเอื้อเฟื้อแก่กลุ่มชนคนดูดวงและเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านด้วยนะครับ

12. เสขบุคคล

ทำไม?? รู้ไหมว่าที่มาของคำว่าดวงตกคืออะไร !!

ปุจฉา???...... ถามเพื่อนๆนะครับ รู้ไหมเอ่ย...ที่มาของคำว่าดวงตก ? คืออะไรเอ่ย? .... ความหมายมันเป็นไง มาไง งานนี้ใครเฉลยได้มาลงความเห็นกันหน่อยนะครับ อิอิ..

ทายผิดก็ไม่ว่านะครับ แต่ถ้าทายถูกจะปรบมือให้ครับ จริงๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤษภาคม 2011
  13. diya

วิสัชฉนา ดวงตก เพราะจิตตกรึป่าวค๊า ขอยกมือตอบ เย้ๆๆๆ ปรบมือให้คนเก่งงง หุหุ

14. เสขบุคคล

ถูกกระตี๊ดเดียวครับ แต่เข้าเค้านะครับ อธิบายเยอะๆหน่อยสิคุณน้อง

15. เสขบุคคล

รูปแบบการเรียนวิชาโหราศาสตร์ เลข ๗ ตัว ๙ ฐาน

นี่คือตัวอย่างรูปแบบการเขียนดวง ระบบเลข ๗ ตัว ๙ ฐาน

วิชานี้การทำนายถือว่าใช้ได้ดีมากๆวิชาหนึ่ง ส่วนวิชาโหราศาสตร์แบบลัคนา เป็นวิชาที่ต้องประกอบด้วยเรื่องขององศาดาว การคำนวณยากยิ่งนัก ให้เพื่อนๆเอาวิชา เลข ๗ ตัว ๙ ฐาน ไว้ศึกษาก่อน หากท่านเก่งแล้วค่อยๆไปต่อยอดเอาอีกทีนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2011
  16. เสขบุคคล

ท่านที่เข้าไปได้ต้องเป็นสมาชิกของเวปพลังจิต ล๊อกอินเข้ามานะครับ แล้วจึงไปเป็นสมาชิกกลุ่มอีกที ยินดีในการศึกษา แต่ขอให้ตั้งตนอยู่ในอัตตสัมมาปณิธิและใช้หลักวิชาโหราศาสตร์ไปในทางที่เป็นประโยชน์แก่ตนเอง แก่การเข้าใจธรรมชาติให้มากขึ้น และช่วยเหลือเพื่อนๆต่อไปตามควรแก่กุศลนะครับ

17. เสขบุคคล

เรื่องของ ดวงตก

ดวงตก<O:p</O:p

ดวงตกแบบชาวบ้านๆ คือ การที่บุคคลใดบุคคลหนึ่งกำลังตกอยู่ในสภาวะของการเดือดร้อน การดำเนินชีวิตเป็นไปไม่ผาสุกอย่างแต่ก่อน ลักษณะของดวงชะตาคือวงกลมมีช่องแบ่งออกเป็น ๑๒ ช่อง หรือ ๑๒ ราศี เขาเรียกว่าดวง <O:p</O:p
    ส่วนดวงตกในหลักของธรรมะ(ลองฟังดูซิว่าเหตุผลมันน่าจะเป็นอย่างไร) คือ คนสมัยก่อนนั้นถึงแม้สิ่งที่เป็นเครื่องอำนวยความสะดวกอะไรไม่มากอย่างสมัยนี้ ทีวี หนัง ละคร อะไรๆก็ไม่ได้ให้มีทุกวัน คนส่วนมากจะถือการปฏิบัติธรรมกันเป็นส่วนใหญ่ มีศีลและธรรมะเป็นครรลองของชีวิต ดังนั้นเขาจึงรู้อรรถแห่งธรรมะเป็นที่ตั้ง จิตใจเป็นเรื่องสำคัญ มีสมาธิคือสมถะภาวนาและวิปัสสนากรรมฐานเป็นทีตั้งของใจ ในเรื่องพระอภิธรรม ท่านแยกจิตออกเป็น ๘๙ ดวง (ใช้คำจำกัดจิตว่าดวง) เป็นฝ่ายโลกียจิต ๘๑ ดวง เป็นโลกุตตรจิต ๘ ดวง ในจิตทั้งหมดมีอกุศลจิต ๑๒ ดวง และสิ่งที่ถูกยกขึ้นมาเป็นลำดับต้นของการศึกษาพระอภิธรรมคือจิตฝ่ายอกุศลจิตๆในแต่ละดวงๆมีเหตุมีปัจจัยทำให้จิตเศร้าหมองมากมาย ดังนั้นหากเราปล่อยให้ดวงจิตเราตกอยู่ในกระแสของอกุศลจิต จะทำให้ผู้นั้นรู้สึกหนักหน่วงที่ใจ ทำอะไรก็ไม่ดี คนที่ถูกอำนาจของโลภมูลจิต โทสะมูลจิต และ โมหะมูลจิตครอบงำจิตใจ นอกจากอารมณ์จะเป็นทุกข์ทางใจแล้ว ยังส่งผลทำให้ร่างกายเกิดความทุกข์ตามไปด้วย ลองสังเกตนะครับว่า คนที่มีความเหนื่อยใจ หนักใจ มันทำให้โลกนี้ไม่มีความน่าอยู่เลยใช่ไหม แต่ในคราวใดที่คุณมีความสุขใจแม้สภาวะการดำเนินชีวิตของเราจะยากจนแล้งแค้นแค่ไหน แต่นั่นเรารู้สึกปลอดโปร่งโล่งใจ ดังนั้นหากจิตอยู่ในอกุศลจิตมันก็เหมือนถูกดึงให้เป็นทุกข์ ดังนั้นคนสมัยก่อนเขาจึงฝึกจิตให้อยู่ในกุศลกันอยู่ตลอดหรือเกือบทั้งวัน จิตมันฟู จิตมันสบาย ไม่มีสิ่งใดติดข้องในใจ นี่ละครับจึงเป็นที่มาของคำว่าดวงตก (เพราะดวงจิตถูกกิเลสครอบงำจึงทำให้หนักใจ) บางสำนักเขาก็เอาเรื่องกสิณกรรมฐานมาเป็นที่ระลึกของใจ ลักษณะของกสิณคือเป็นดวงกสิณ มีปฐวีกสิณเป็นต้น ดังนั้นเขาจึงผูกจิตอยู่ในนิมิตแห่งองค์กสิณกรรมฐาน หากนิมิตกสิณหายไปจากอารมณ์จิตเรียกว่าดวงตก (คือดวงภาพกรรมฐานตกไปหายจากใจ) หากยังคงสามารถกำหนดนิมิตกรรมฐานได้ชัดเจนแจ่มใสดี เรียกว่าดวงขึ้น <O:p</O:p
    ในการเสื่อมของพระพุทธศาสนาจากใจมนุษย์นั้น พระอภิธรรมจะเสื่อมและหมดไปก่อนเป็นปิฎกแรกจากทั้ง ๓ ปิฎก คนจะรู้เรื่องพระอภิธรรมน้อยลงๆ และหมดไปในที่สุด เราเองเกิดมานับว่ายังมีบุญวาสนาอยู่ หากใครมีโอกาสก็ควรศึกษาไว้เป็นสมบัติติดตัวบ้างก็ดีนะครับ พระพุทธเจ้าเสด็จมาในกาลบางครั้ง ไม่ได้มีมากหรือทรงเกิดขึ้นได้บ่อยๆ การเกิดของเรานับว่าถึงแล้วด้วยเหตุที่ดี ได้พบพระพุทธศาสนาปัจจุบันพระสงฆ์องค์เจ้าก็ยังมีศีลมีธรรมกันดีอยู่ แต่ในอนาคตพระสงฆ์ในพระพุทธศาสนาจะครองผ้าแค่ห้อยไว้ที่ชายหูแค่นั้นเอง ศีลธรรมของพระในอนาคตก็ไม่ดีเหมือนในยุคนี้สมัยนี้ หากเพื่อนๆมีโอกาสทำบุญ ให้ทาน รักษาศีล สวดมนต์ ฟังธรรม สิ่งใดที่จะพอทำได้ก็ทำเถอะนะครับ เนื้อนาบุญคือพระสงฆ์ทั้งหลายนั้นยังเป็นที่พึ่งแก่เราได้ดี สละทรัพย์เพื่อกำจัดความตระหนี่หวงแหน สละกิเลสเครื่องเศร้าหมองของจิตด้วยการฝึกสมาธิ สละความโง่คืออวิชชาด้วยการศึกษาธรรม ขั้นตอน ๓ ระดับค่อยๆเป็นค่อยๆไป ใครมีวาสนาสะสมมาก็ไปไวหน่อย ใครไม่ได้ทำวาสนามาก็ช้าหน่อย แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้ทำเลย จุดหมายเดียวกัน ใครจะเดินทางโดยรถ เรือ เครื่องบิน (เปรียบเทียบ)แต่หากไม่มีก้าวแรกที่เริ่มเดิน.....ก็ไม่มีก้าวสุดท้ายของวันที่จะถึงฝั่งได้ <O:p</O:p

18. เสขบุคคล

งานนี้ยกประโยชน์ให้น้องdiyaขอปรบมือให้ ๑ ครั้งครับ

19. เสขบุคคล

ห้องเรียนโหราศาสตร์

ห้องเรียนโหราศาสตร์ ได้มีการปรับเนื้อหาวิชามากขึ้นแล้ว เพื่อนๆที่สนใจ เชิญเข้าไปอ่านและจดจำดาว ลักษณะนิสัย โรค สถานที่ และอื่นๆ ขั้นแรกให้จำดาวให้ได้ ๑ ดาวคือดาวที่เป็นวันเกิดของตัวเองเป็นอย่างน้อยนะครับ แล้วครั้งต่อๆไปเราจะเพิ่มความรู้เกี่ยวกับการพยากรณ์ให้เพิ่มขึ้นๆนะครับ

20. coal

coal สมาชิกใหม่

20 สิงหาคม 2009
    the coal
    วันอาทิตย์ที่ 24 กรกฎาคม 2520 ผมไม่แน่ใจเรื่องเวลาครับ
    ผมมีเรื่องไม่สบายใจและไม่แน่ใจในการตัดสินใจของผม เลยต้องขอความรบกวนช่วยดูเพื่อใช้ในการตัดสินใจ
    1.เรื่องงาน ผมกำลังรอผลว่าจะได้เดินทางไปต่างประเทศเพื่อย้ายงานหรือไม่ ไปแล้วจะดีหรือเปล่า การย้ายงานครั้งนี้มีผลอย่างไรบ้าง
    2.เรื่องเงิน ผมมีปัญหาทางด้านการเงินมาก จะทำบุญทางด้านไหนดี เงินจึงจะเข้ามาเยอะๆเพียงพอกับเครียด้านการเงินต่างๆที่มีปัญหาอยู่
    3.เรื่องการปฎิบัติวิปัสสนากรรมฐานของผม ผมถึงขั้นไหนแล้ว มีเทพมาให้พรผมบ้างหรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2011