ไม่สะดวกเข้าวัดฟังธรรม แต่หาหนังสือธรรมมะมาอ่านเป็นประจำ อานิสงค์เหมือนกันไหมค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย dashone, 6 มีนาคม 2015.

1. dashone

dashone เป็นที่รู้จักกันดี

ตามหัวข้อในกระทู้น่ะค่ะ อ่านแล้วจำ นำมาใช้ เช่น ไม่หลงโลก ไม่หลงกระแส ไม่หลงวัตถุ
    ไม่ได้ฟังกัณ์เทศน์มหาชาติ แต่ซื้อทศชาติมาอ่าน เห็นคำว่าถืออุโบสถศีล ทุกวันพระ ก็ไม่เข้าใจ ก็ค้นคว้าหาความหมาย (แต่ยังไม่ได้ปฏิบัติตาม) อย่างนี้เป็นต้น ได้อานิสงค์เหมือนหรือต่างกันไหมค่ะ

(ปล. ไม่ได้กังวล เรื่องอยากได้อานิสงค์น่ะค่ะ เพียงแต่สงสัยหน่ะค่ะ)

2. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีครับขอไขข้อข้องใจท่านนะครับ ธรรมมะอยู่ที่จิตนี้กายนี้ครับไม่ได้อยู่ที่ไหนเมื่อใจมีธรรมมะจะอยู่หรือไปที่ไหนธรรมมะก็อยู่กับเราตลอด การได้อ่านหนังสือธรรมมะกับการไปฟังธรรมเหมือนๆกันครับแต่หนังสือนั้นดีกว่าครับหากเราลืมว่าพระพุทธองค์ตรัสว่าอะไรสามารถเอาหนังสือมาเปิดแล้วอ่านใหม่ได้แต่ถ้าไปฟังได้ครั้งเดียวถ้าลืมก็จบกลับไปทบทวนใหม่ไม่ได้ส่วนอานิสงฆ์ผมว่ามันอยู่ที่จิตได้อานิสงฆ์เหมือนกันเท่ากันไม่แตกต่างกัน แต่ขอแนะอย่างนะครับควรหาหนังสือที่เป็นพุทธวจนะเท่านั้นหรือหนังสือพระประวัติของพระอริยสงฆ์เจ้าถ้าอย่างอื่นกลัวว่าจะไม่ตรงกับพุทธวจนะ นะครับผมเจอบ่อยๆหลังๆเลยคัดแต่หนังสือธรรมมะที่เกี่ยวกับคำสอนของพระพุทธเจ้าเท่านั้นแต่การศึกษาเองต้องใช้ปัญญามากครับมีข้อสงสัยไม่เข้าใจแล้วคิดเองบางครั้งสิ่งที่เราคิดว่าหมายความว่ายังงี้ยังงั้นอาจจะผิดก็ได้ครับผมแนะว่าควรหาครูบาอาจารณ์ที่ท่านเป็นพระอริยสงฆ์เจ้าไว้คอยแนะนำดีกว่าครับป้องกันเราหลงทางครับ จะหาพระอริยสงฆ์เจ้าได้ที่ไหนก็เยอะครับแถวๆภาคอีสานมีเยอะครับท่านจะไม่เด่นไม่ดังชอบความสงบ ไม่สนใจเรื่องอื่นๆมีความเป็นอยู่ตามอัตภาพ ใครให้อะไรจะเฉยๆไม่ยินดียินร้ายเท่าไรเวลาเราถวายของท่านจะถามว่าเสียดายใหมถ้าเสียดายเอากลับไปอะไรประมาณนี้แหละครับ ลองดูครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2015
  3. (-*-)

(-*-) เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2014

1. อานิสงส์ .. จะบังเกิดโดยนับจากเมื่อได้เริ่มทำครับ..
    ดังนั้นถ้าคุณทำก็จะได้ครับ ถ้าเพียงคิดอยากทำแต่ยังไม่ได้ทำ (หรืออ่านเฉยๆ) ก็ยังไม่ได้ครับ

2. ปฏิบัติธรรม อยู่ที่ใจเป็นหลัก ส่วนภายนอกเป็นเครื่องเสริม สนับสนุน
    ถ้าคุณทำที่บ้านได้ ก็สะดวกสบายไม่ต้องเสียเวลาเดินทาง ไม่ต้องวุ่นวายเรื่องเครื่องแต่งกาย ก็ดีไปอีกแบบครับ

3. มีความแตกต่าง ระหว่าง การศึกษาธรรมะเอง กับไปปฏิบัติธรรมที่วัด อยู่บ้าง
    ถ้าไปที่วัดมีคนแนะนำ มีคนสอน ก็จะไปไวขึ้น การปฏิบัติธรรมก็เริ่มได้เร็วขึ้น
    ก็เหมือนกับการที่เราไปหัด เรียนว่ายน้ำ เรียนดนตรี ถ้าซื้อหนังสือมาศึกษาเอง
    ก็ช้าหน่อย(โดยส่วนใหญ่จะช้ากว่า) เพราะหากติดขัดอะไรเราจะต้อง
    หาสาเหตุและแก้เอง และส่วนใหญ่จะไม่ค่อยรู้เพราะยังไม่เคยผ่านมาก่อนครับ

สรุปคือ คุณต้องชั่งผลได้ กับสิ่งที่ลงแรงของคุณ และความเหมาะสมกับสถานการณ์ของคุณดูครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2015
  4. (-*-)

(-*-) เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2014
    เกือบลืมครับ
    4. การอ่านหนังสือ จะได้อานิสงส์ของการฟังธรรมครับ แต่ไม่ใช่อานิสงส์จากการไปปฏิบัติธรรมนะครับ
    อานิสงส์ของการฟังธรรม เป็นไฉน?
    - จะทำให้เรารู้ธรรมะข้ออื่นๆ ที่เรายังไม่เคยรู้มาก่อน ทำให้เรามีแนวทางปฏิบัติใหม่ๆ เพิ่มขึ้น เป็นต้น
    - จะทำให้เราหายสงสัย ในเรื่องที่เราเคยสงสัย หรือยังไม่เข้าใจชัด เป็นต้น

5. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ก็เป็นความดีในระดับหนึ่ง ถ้าอ่านแล้วนำไปปฏิบัติครบถ้วนสมบูรณ์ ละวางกิเลสได้ก็ OK แต่การที่จะสอนตนเองนั้นมันไม่ง่าย เพราะหนังสือถ่ายทอดประสบการณ์ของผู้เขียนได้ไม่หมด ยิ่งธรรมที่ลึกซึ้งยิ่งถ่ายทอดยาก แค่ตำราไม่พอ ยกเว้นว่าคุณเป็นพวกที่เลิศด้วยปัญญา ตรัสรู้ได้เร็วซึ่งในโลกมีน้อย
    ไม่ต้องนับทางธรรมเอาทางโลกที่จับต้องได้ การที่เด็กเข้าห้องเรียนกับครูกับไม่เข้าห้องเรียนเลยอ่านแค่ตำราอย่างเดียว ฝ่ายไหนจะสอบได้คะแนนดีกว่ากัน

6. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ศึกษาเองได้ครับ ถ้าไม่เข้าใจก็เข้าหาผู้รู้ อานิสงส์ที่ได้คือปัญญาในการดับทุกข์ ถ้าก่อนนี้เราเคยทุกข์เรื่องอะไร 1 ชั่วโมง เข้าใจธรรมมากขึ้น มีปัญญมามากขึ้นแล้วทุกข์เหลือครึ่งชั่วโมง นี่ก็คือทุกข์ลดลงไปครึ่งหนึ่งเลย อานิสงส์อยู่ตรงนี้

7. dashone

dashone เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณและอนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยค่ะ ที่กรุณาเข้ามาตอบค่ะ

8. ปูชิกา

ปูชิกา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    ไม่สะดวกเข้าวัดฟังธรรม แต่หาหนังสือธรรมมะมาอ่านเป็นประจำ อานิสงค์เหมือนกันมั้ย
    อันนี้คือคำถามเนอะ
    1 ย่อมต่างกันอยู่แล้ว อ่านกับฟัง (ในพระไตรปิฎกกล่าวไว้อยู่ในส่วนการฟังธรรม) อ่านเราจะเข้าใจในสิ่งที่อ่านตามความคิดเราไง ส่วนฟังคือผู้มีประสบการณ์ มาเล่า มาอธิบาย เหมือนครูสอนเด็ก

2 ฟังธรรมไม่จำเป็นต้องฟังที่วัดหรอก เด๋วนี้ยุค อินเตอร์เนต เราต้องใช้เทคโนโลยีให้เป็นประโยชน์

3 สิ่งสำคัญคือ จะอ่านจะฟังของใครละที่นี้ เยอะแยะไปหมด ก็ลองพิจารณาไตร่ตรองดูคะ