ใครมีเกสาหลวงตามหาบัวบ้างครับ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย เทวัญ2535, 12 ธันวาคม 2011.

1. เทวัญ2535

เทวัญ2535 สมาชิก

22 พฤศจิกายน 2011
    ใครมีเกสา ชานหมากหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโณ บ้างครับ

ขอเเบ่งผมให้ซัก1เส้นก็ขอขอบคุณครับ เพราะผมศรัทธาท่านมาก

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมธามิ

2. Doksil

Doksil เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    หายากมากครับ มีแต่ข้าวก้นบาตร อังคารธาตุ ดอกบัวประดับเมรุ พอที่จะแบ่งดอกบัวได้ ครับ เอาก็ติดต่อทางpmน่ะ

3. เฮียเครียด

เฮียเครียด เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุด้วยครับคุณ Doksil พี่เขาใจดีครับ
    ลองติดต่อขอดูครับ

4. กิมเฮง

กิมเฮง Active Member

23 กันยายน 2011
    ผมขอขอบคุณครับ........

5. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

ศรัทธาก็ปฎิบัติตามรอยปฏิปทาท่านดิครับ..ถึงเวลาท่านเสด็จมาเป็นกำลังใจเอง..สู้ๆๆ

6. fon-dekwat

fon-dekwat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    สาธุๆๆ วันไหนองค์หลวงตาจะเสด็จมาเมตตาเราบ้างน้อ? เสด็จมาเพื่อให้แจกจ่าย อิอิ.....

7. kittaphat

kittaphat Active Member

27 พฤศจิกายน 2011

ผมก็อยากได้แต่คงไม่มีวาสนาพอ โมทนา สาธุครับ

8. Doksil

แปปเดียวมีคนมาขอ2คนลต.พระธาตุท่านต้องอยู่กับคนที่ทำบุญกับท่านมากๆแน่เลย
    พระธาตุได้มาจากคนหนึ่งครึ่งเม็ดและท่านก็งอกเป็นเม็ดเล็กๆอีก4เม็ด แต่ก็เล็ก แต่ควรค่าแก่การบูชา
    อังคารธาตุขอร้องอย่ากรีดเลือดกรีดเนื้อผมเลย ได้มา3เม็ดหายไป2เม็ดเหลือ1เม็ด เก็บไว้อย่างภาคภูมิใจ

แต่ดอกบัวประดับศพยังคงเหลือครับ ใครอยากรับไปบูชาpmเลยครับ

9. remember_me

remember_me Active Member

วันไหนหลวงตาเมตตาพี่เมื่อไร ก็อย่าลืมมาแบ่งน้องบ้างเน้อ

10. Doksil

แปปเดียวหมด 5555หลวงตาแม้แต่เศษ ดอกบัวใครๆก็อยากได้ศักสิทธ์จริงๆครับ

11. pisut168

pisut168 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อไหร่ที่ท่านเลิกอยากได้ อีกไม่นานท่านก็จะได้เองหละ
    ถ้าท่านยังปฏิบัติอยู่นะ

12. กิมเฮง

กิมเฮง Active Member

23 กันยายน 2011
    หลวงตาสอนว่าให้
    พุทโธ..พุทโธ..พุทโธ..

13. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010

ที่พี่บอกว่า " พระธาตุท่านต้องอยู่กับคนที่ทำบุญกับท่านมากๆแน่เลย " ผมว่าไม่จริงครับ เพราะว่าผมได้มีโอกาสทำบุญกับหลวงตาไม่มากเลยครับ(ถ้านับเป็นปัจจัยแต่ว่ามีความตั้งใจเกินร้อย) แต่ยังก็พอมีวาสนาได้บ้างเล็กน้อยเหมือนกัน ซึ่งในโลกแห่งความเป็นจริงพ่อแม่ครูอาจารย์ท่านมิได้สนใจว่าใครทำบุญมากหรือว่าทำบุญน้อยหรอกครับ แต่ว่าที่เราได้เห็นว่าท่านประกาศว่าคนนู้นคนนี้เท่าบุญเท่านั้นเท่านี้ท่านก็อ่านตามที่เจ้าหน้าที่เค้าถวายให้ท่านอ่านเท่านั้นเอง ( เหมือนเป็นกำลังใจให้คนที่ถวายเงินกับพ่อแม่ครูอาจารย์ว่าพ่อแม่ครูอาจารย์เห็นเรานะ ) ซึ่งในความเป็นจริงแล้วพ่อแม่ครูอาจารย์ท่านเมตตามากๆกับคนที่ความตั้งใจจริงในการปฏิบัติจริงๆจัง ดั่งที่เราเคยเห็นพ่อแม่ครูอาจารย์เคยแสดงให้เห็นเวลาเจอกับญาติโยม พ่อแม่ครูอาจารย์ท่านถามถึงแต่เรื่องการภาวนาก่อนเลย ท่านไม่เคยถามเลยว่าวันนี้คนนั้นคนนี้ทำบุญเท่าไรอะไรอย่างไร

ผมคิดว่าเราทำบุญด้วยปัจจัยจะมากจะน้อยมันก็อยู่ที่ความตั้งใจเรามากกว่าเนาะครับ

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=1 width="40%"><TBODY><TR><TD vAlign=top colSpan=2 noWrap>มโนปุพฺพงฺคมา ธมฺมา</TD><TD vAlign=top width="50%" noWrap>มโนเสฏฐา มโนมยา</TD></TR></TBODY></TABLE>
    แปลว่า ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นหัวหน้า มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จด้วยใจ

ปล.เมตตาของพ่อแม่ครูอาจารย์ไม่มีประมาณจริงๆนะครับ

14. Doksil

ก็ที่ท่านพุทธเจ้าพูดว่า อานนท์! คนที่เกิดมาทั้งหลายไม่ใช่ญาติเรานั้นมีน้อยนัก
    ผมอาจพูดผิดว่าต้องทำบุญกับหลวงตามาก แต่ที่จริงต้องเกิดร่วมภพกับหลวงตาตังหากครับ
    หากอิงพระสูตรนี้แสดงว่า การที่ไดร่วมบุญกับผู้ใดในชาติปางก่อนหสกผู้นั้นเป็นพระอริยะแล้วไทร้ท่านอาจมาโปรดพวกเราก็ได้ครับ^^

15. Doksil

ฝันดีจ้าทุกท่าน

16. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010

อ๋อครับ
    ผมคงเข้าใจผิดเองครับ
    เพราะด้วยปัญญาอันน้อยนิดของผมอาจทำให้เข้าใจผิดได้ครับ
    และหากผมคิดผิดไปจากจุดประสงค์ที่ท่านได้กล่าวมาข้างต้นไปอย่างไร ผมก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วย

ด้วยความเคารพครับ จากเด็กน้อยด้อยปัญญา

17. remember_me

remember_me Active Member

ฝันดีทุกคนเช่นกันนะคะ

18. num_mon

num_mon เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    แอบมาอ่าน นักปราชญ์ เขาสนทนาธรรมกัน อย่างเคารพและนอบน้อม

รู้สึก ยิ้มในใจเล็กๆ แถมได้ความรู้อีก โอ้ว จ๊อดด มันยอดมาก :cool:

19. fon-dekwat

fon-dekwat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    สาธุๆกับสาระดีๆครับ เมตตาขององค์หลวงตาไม่มีประมาณจริงๆครับ ด้วยความเคารพ และเทิดทูนในองค์ท่าน ลงใจ ในสิ่งที่ท่านสอน แม้จะร่วมบุญกับท่านไม่มาก แต่ทำด้วยหัวใจที่ศรัทธา องค์ท่านก็เมตตา เมตตามาก จนไม่คาดคิด วันนั้นที่บ้านตาด น่าจะเก็บดอกไม้ประดับเมรุมาบ้างก็ดี ไม้จิกบ้างก็ดี แต่ไม่ได้ติดอะไรมาเลย มาแต่ความอิ่มอกอิ่มใจ ที่ได้ไปมีส่วนร่วมในงานพระราชทานเพลิงสรีระสังขารองค์ท่าน เห็นว่าเมรุประทุ ก็ไม่รู้เรื่องเลย(นอนหลับซะ) ผ่านมาไม่นาน องค์ท่านก็เมตตาๆ มีพี่ญาติธรรมแบ่ง บางสิ่งบางอย่างให้มาบูชาเพิ่มอีก สาธุๆๆ หลวงตาเมตตาจริงๆครับ

20. วังภูไท

วังภูไท สมาชิกใหม่

21 สิงหาคม 2009
    อยากได้เกสาหลวงตามหาบัว

คุณเทวัญ2535 เกสาไม่มี มีโลหิตธาตุจะแบ่งให้ 1 องค์ มารับที่อุดรฯ นะ(หน้ากองบิน23)